ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนวิเคราะห์ปัญหาของพวงมาลัยดึงซ้าย-ขวา และ เสียงโช๊คอัพ ด้วยครับ  (อ่าน 6654 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
รบกวนวิเคราะห์อาการของรถผมด้วยครับ

1.รถผมเวลาขับทางตรง ถนนเรียบ พวงมาลัยจะมีอาการดึงซ้ายบ้าง-ขวาบ้าง แต่ไม่มากครับ คือไม่สามารถปล่อยมือจากพวงมาลัยได้
ต้องขยับไปขยับมาเกือบตลอดเวลา

2.เวลาขึ้นรถกระโดดที่มีมุมโค้งสูงหน่อย ในจังหวะลงช่วงโช๊คอัพยุบตัวจะมีเสียงดังฟืด...ฟืด เข้ามาในห้องโดยสาร เป็นเฉพาะด้านหน้านะครับ
และจะเป็นหลังจากรถจอดมามากกว่า 6 ชั่วโมง

3.เวลาขับทางไม่เรียบหรือตกหลุมจะมีเสียงดังกรักๆ มาจากช่วงล่างด้านหน้าครับ

ถ้าจะแก้ไขควรจะไล่จากตรงไหนไปครับ 
รถที่เป็นคือ Honda CRV G3 2.0 ครับ

ออฟไลน์ FyGI

ข้อ 1 กับ 3

ลองเช็คลูกหมากปลายแร็ก กับไม้ตีกลองดูครับ

ข้อ 2

เสียงน่าจะมาจากตัวโช้คอัพ ก็ต้องลองเช็คดูครับ

แต่ต้องดูปัจจัยอื่นด้วย ครับ เช่น ล้อแม็ก, ขนาดยาง

ออฟไลน์ vellcap

รถเดิมๆเลยครับ อายุตอนนี้ 2 ปีกว่าแล้ว อาการพวกนี้เป็นมาประมาณ 6 เดือนแล้วครับ
แต่คิดว่าศูนย์ล้อเพี้ยน พอไปตั้งศูนย์มาถึง 2 ครั้ง ในเวลาไล่ๆกัน อาการพวกนี้ก็ยังไม่หายครับ
เมื่อสักครู่ขับรถออกไปขับถนนเปียกมา อาการที่พบก็เหมือนกับตอนถนนแห้งครับ
ปล.แถมซวยไปเจอน้ำท่วมอีก เกือบไม่รอด    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2011, 00:47:53 โดย vellcap »

ออฟไลน์ 2k

เสียงกุกๆกักๆ กรักๆ กุ๊กๆ นี่สันนิฐานไว้ก่อนว่าเป็นที่โช๊คครับ ไปศูนให้ช่างถอดออกมาดูเลยว่ามั่นรั่ว แตก ซึมตรงไหนแล้วเคลมใหม่ซะถ้ายังไม่หมดประกัน ถ้าไม่ได้เป็นที่โช๊คลองดูสิว่าก่อนหน้านี้ไปทำอะไรมาบ้างอาจเกิดจากการถอดชิ้นส่วนต่างละแห่งแล้วใส่ไม่แน่นหรือไม่เข้าที่เมหือนเดิมซึ่งมาจากหลายๆที่มากไม่ว่าจะเหล็กกันโคลงขันไม่สุด ยางรองเบ้าโช๊คขาด น็อตยึดหัวโช๊คในฝากระโปรงคลาย ซุ้มล้อหลุดตีล้อเวลากระแทก สปริงใส่ไม่ตรงเบ้า ลูกปืนในเบ้ารองโช๊คแตก และอีกหลากหลายสาเหตุนานัปการ   :-X

หรือถ้าไม่ได้ทำอะไรมาก่อนก็ต้องไปดูเลยว่าลูกหมากและบูชยางต่างๆมันมีสภาพเป็นยังไงแล้วบ้าง อาจจะสึกหรือไม่ก็ฉีกขาดก่อนวัยอันควร ถ้าอยู่ในประกันเคลมให้หมดครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com