ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่รถอายุเกิน 7 ปีแล้วยังเข้าศูนย์ตลอดบ้างครับ  (อ่าน 21008 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อยากทราบว่าเป็นรถรุ่นอะไร และเพราะอะไรทำไมถึงยังเข้าศูนย์อยู่ แทนที่จะซ่อมอู่นอกที่ราคาถูกกว่าครับ ขอบคุณครับ

แล้วอยากถามจริงๆ ว่า โดยมากแล้ว ช่างอู่นอก เก่งกว่าช่างศูนย์จริงหรือครับ เพราะจริงๆ แล้ว ช่างอู่นอกหลายคน ก็เคยทำศูนย์มาก่อน

(ส่วนผมนี่คละๆ ถ้ามีอู่ประจำ ก็เข้าอู่นอก แต่ถ้าไม่มีก็เข้าศูนย์ครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mothsan

ผมรถ 7 ปีกว่าแล้ว ก็ยังเข้าศูนย์ อยู่ตลอดครับ ถูกดี

(เพราะได้ส่วนลด ค่าอะไหล่ 20% และค่าแรง 50% ถูกและดีกว่าข้างนอกเยอะครับ)

ออฟไลน์ yod artstu

• Soluna Vios ปี 2003 ยังเข้าศูนย์คร๊าบ ไม่เคยเข้าอู่นอก วิ่งไปแค่ 75,000 กิโล
• Nissan Primera 1997 เดิมๆ ยังเข้าศูนย์บ้าง ปีละครั้ง คละๆกันไป ตามงานซ่อมที่ ยาก-ง่ายครับ

เหตุผลหลักๆ เคยเข้าอู่นอกแล้วไม่เวิร์ค ยังไม่เจอที่ดีๆและไว้ใจได้ครับ  ;D

• BMW 525i E34 1990 เข้าอู่นอกตลอด แต่ไม่เคยเจออู่ที่เก็บงานจบ เลยมีโครงการ Restore ให้จบๆมากที่สุดครับ
: )

ออฟไลน์ Ruksadindan

พ่อผมเปลี่ยนรถบ่อยอ่ะครับ ไม่ทันครบ ๗ ปีสักคัน แต่ในระยะนี้ก็เข้าศูนย์ตลอดครับ ขนาดน้ำมันเครื่องยังเอาของศูนย์เลย แต่คันผมก็ลองไปหิ้วเองครับ

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
++

ใช้รถอยู่ 2 คัน เกิน 7 ปีทั้งคู่ ยังคงเข้าศูนย์ตลอดครับ

คันแรก Accord 2.4 ปี 2003 อายุ 8 ปี วิ่ง 200,000 โลนิดๆ (ติด LPG)

คันที่ 2 BMW E46 318i 2002 อายุ 9 ปี วิ่ง 100,000 โลนิดๆ

เหตุผลเดียวครับ "สบายใจ ซ่อมแล้ว ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก"

ผมเลยงงทุกครั้งที่มีคนชอบบอกว่า E46 เปราะ ใช้แล้วจุกจิก
อาจเป็นเพราะเค้าคงซ่อมอู่นอกด้วยมั้ง ของผมเข้าศูนย์ตลอด
ไม่เคยเจองอแงเลย (แต่แอบเครียดเวลาบิลมา 555)

++

ออฟไลน์ Fly to dream

ทุกคันเลยครับ เรนเจอร์ตอนที่ขายไปอายุ 11 ขวบ ก็เข้าศูนย์มาตลอด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YenChar

8 ปีแล้วครับ กับแคมรี่ 2.4

เข้าศูนย์ตลอดเหมือนกันครับ
แต่อะไรที่เปลี่ยนได้ ทำได้ข้างนอก ก็จะทำไปก่อน

น้ำมันเครื่องผมซื้อของโตโยต้า แต่หิ้วเข้าไปเอง(ถูกกว่ากัน600บาท)

สบายใจดีครับ

ออฟไลน์ panerai

โตโยต้า โคโรล่า 19ปี ยังเข้าศูนย์ครับ กับรถญี่ปุ่นคันอื่น5-7ปี ก็ยังเข้าศูนย์ครับ
 BMW E46 เข้าอู่นอกตั้งแต่ปีที่3
 BENZ W211 เข้าอู่นอกปีที่ 2 คันนี้ใช้เยอะหน่อย
 ที่รถญี่ปุ่นเข้าศูนย์ตลอดเป็นเพราะว่าค่าซ่อมถูกและพอรับได้กับราคาอะไหล่ครับ ถ้าถามว่ามีกำลังพอซื้อรถยุโรปได้แต่ค่าซ่อมรถทำไมรับไม่ได้ ผมคิดว่า...เรามีเงินไว้ใช้ให้เป็นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 07:51:57 โดย panerai »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมก็ยังเข้าครับ
จ่ายแพงหน่อย แต่จบ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

Tiger 2wd auto 2.5 (prerunner) ครับ เข้า 0 ตลอดตั้งแต่ป้ายแดงยันป้ายเขียวเริ่มลอก ถลอกปอกเปิก  ;D
เหตุผลเดียวคือ สบายใจ ทั้งๆที่รู้วว่าแพงกว่าอู่นอก
แต่ซื้อความสะดวกและขี้เกียจจะต้องมานั่งเช็คว่าอู่ไหนเวิร์ค อู่นี้ฟันหัวแบะมั๊ย

..ประมาณนั้น

ออฟไลน์ golf32

รถที่บ้านส่วนใหญ่ขายก่อนครับ แต่มี โฟล์คตู้ 10 ขวบอยู่คันนึงก็ยังเข้าศูนย์อยู่ อย่างน้อยสบายใจเรื่องอะไหล่หน่อยครับ ถึงแม้จะเป็นยนตะกละก็เถอะ

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
....ผมคิดว่า...เรามีเงินไว้ใช้ให้เป็นครับ

ชอบประโยคด้านบนมากครับ สั้นกระชับได้ใจความ เมื่อใช้เงินเป็นก็มีเงินเหลือเยอะขึ้น (แต่ทั้งสองรุ่น E46 กับ W211 ล้วนน่ากลัวเรื่องการซ่อมทั้งนั้นถึงแม้จะซ่อมอู่นอกแล้วก็ตาม อดเป็นห่วงพี่ไม่ได้ ขอเอาใจช่วยให้รถไม่ค่อยเสียละกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 10:14:54 โดย kritcc »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
โตโยต้า โคโรล่า 19ปี ยังเข้าศูนย์ครับ กับรถญี่ปุ่นคันอื่น5-7ปี ก็ยังเข้าศูนย์ครับ
 BMW E46 เข้าอู่นอกตั้งแต่ปีที่3
 BENZ W211 เข้าอู่นอกปีที่ 2 คันนี้ใช้เยอะหน่อย
 ที่รถญี่ปุ่นเข้าศูนย์ตลอดเป็นเพราะว่าค่าซ่อมถูกและพอรับได้กับราคาอะไหล่ครับ ถ้าถามว่ามีกำลังพอซื้อรถยุโรปได้แต่ค่าซ่อมรถทำไมรับไม่ได้ ผมคิดว่า...เรามีเงินไว้ใช้ให้เป็นครับ

ซึ้งครับ รถนี่ ถ้ามันวิ่งได้ แล้วเรามีเงินเหลือ นั่นก็คือวิธีการที่ถูกต้องแล้ว

ใช้รถเราต้องมีความสุขครับ อันนี้เห็นด้วยมากๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ใช้รถยังไม่ถึง7ปี ซักทีหนึง  ;D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ISUZU dmax  จะเข้าปีที่8แล้ว  ก็ยังเข้าศูนย์ตลอดครับ เพราะว่าสบายใจและถูกกว่ากันอู่นอกนิดนึงครั้งก็ประมาณ ไม่เกิน2000  แค่เปลื่ยนนมค เช็คนิดๆหน่อย  ๆ แต่ถ้าทำอย่างอื่นด้วยก็ ประมาณ 3-4พันขึ้นครับ  เข้าใจครับว่ารถอายุขนาดนี้มันต้องมีเสื่อมไปบ้างเป็นธรรมดา 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 10:46:08 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
อยากเข้าศูนย์มาก แต่ว่า ช่างเก่งๆอยู่ข้างนอกหมดแล้ว ศูนย์เลยเหรอเป็นที่พึ่งแค่เอาไว้ซื้ออะไหล่เร่งด่วนอย่างเดียว

เพราะปกติผมนำเข้าอะไหล่มาเองอยู่แล้วเลยไม่เดือดร้อนเรื่องอะไหล่ต่างๆมากนักครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
รถคันเก่าแม่ผมครับ Nissan Sunny 1.3 FF (B11) เข้าตั้งแต่ ออก ปี 2533 - 2551 ได้ครับ (18 ปี)

จะเชื่อไหมนี้

อีกคันของผม Civic Coupe 2000 ซื้อมือสองมาอายุ  เข้าศูนย์ จนถึงปี 2008 (8 ปี)

ออฟไลน์ jigorosagita

• Newbie
  • *
รถโฟล์ค กอล์ฟ ปี 94 ครับ เข้าศูนย์ยนตระกละ มา 15 ปี ครับ ค่าซ่อมเคยลองเอาบิลมารวมกันได้เลข 6 หลัก ครับ T T

ปัจจุบัน ลงเครื่อง VR6 ไปเเล้วครับ ตั้งเเต่เจออู่นอก ^^ 

ออฟไลน์ Cool Runner

เลิกเข้าตั้งแต่พ้นระยะประกัน 3 ปี
ตอนนี้ 7 ปีครึ่งแล้ว ทำเองทั้งหมด

ออฟไลน์ neung23

รถญี่ปุ่นที่บ้านทั้งตระกูลเข้าศูนย์หมดคับ เก่าสุดน่าจะเป็น Soluna AL-50 ที่เพิ่งขายไป

แต่ถ้ายุโรป หมดซ่อมฟรีแล้วตัวไครตัวมันคับ ศูนย์บ้าง อู่บ้าง ของหนักอู่นอกหมด ศูนย์แค่เข้าไปเบิกอะไหล่พวกพลาสติกทั้งหลาย แค่นั้น
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออนไลน์ lexus

soluna vios 7ปีเข้าศูนย์ตลอดครับ แต่อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าเข้าอู่นอกราคาจะต่างกันมากรึป่าว (กี่เปอร์เซนต์)

ออฟไลน์ Skyforce

cedia ผม 9 ขวบ ก็เข้าศูนย์ตลอดครับ ช่างนอกหาช่างขำนาญมิตซูยากอีกอย่างชอบตรงศูนย์มิตซูแสงชัยเชียงใหม่พอเอารถเข้าไปเค้าจะเช็คและประเมินราคาให้ก่อนเลยว่าเท่าไหร่ และถามลูกค้าก่อนเลยว่าราคารับได้ไหมถ้าไม่ได้จะไปสืบราคาข้างนอกก็ได้ว่าถูกกว่าหรือแพงกว่าของเค้า
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Jazz 7 ปี ผมก็ยังเข้าศูนย์อยู่ครับ..
เพราะศูนย์ที่ผมเข้า เขาบริการดี.. ช่างก็คุยกันง่ายครับ..
เลยยังไม่อยากออกไปทำข้างนอกเท่าไหร่
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมคนนึงละที่เลิกเข้า

Jazz อายุ 6 ปี

ใช้น้ำมัน 5W-30 ของทางฮอนด้ามาตลอด วิ่งไม่ออกเลย แถมหลังหมดประกันค่าแรงแพงขึ้นเรื่อยๆ

แต่พอไปใช้อู่นอกที่รับเซอร์วิสรถ Honda น้ำมันยี่ห้อเดียวกับศูนย์ H 5W-30 เหมือนกัน

ได้ยืนดูการปฏิบัติงานของช่างแบบระยะเผาขน

ขับออกมา รถวิ่งปรู๊ดดดด ราวกับว่าใช้น้ำมันเครื่องคนละตัว

ใช้วิจารณญาณเอาละกันครับ  :-\

อนาคตมีรถใหม่ก็คงเข้าศูนย์ตามเดิม แต่หลังแสนโล คงเลิกเข้า

ออฟไลน์ pithakh

• **
ส่วนใหญ่จะเป็นเคสครับ ผมจะเข้าศูนย์ก่อนเพื่อให้ช่างประเมินราคาซ่อมก่อน แล้วไปเปรียบเทียบราคาข้างนอกรวมถึงเรื่องการวิเคราะห์ปัญหาด้วยครับ

ออฟไลน์ naikai

• **
น้าผมครับ โตโยต้าไทเกอร์ครับ

เข้าศูนย์ตลอดเลย

เขามั่นใจในเรื่องการดูแลครับ ไม่กล้าใช้ข้างนอก

ผมเคยถามว่าทำไม เขาตอบว่าเขาซ่อมไม่เป็นดูไม่เป็น เลยใช้ศูนย์ตลอด แพงหน่อยแต่มั่นใจ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat

ใช้น้ำมัน 5W-30 ของทางฮอนด้ามาตลอด วิ่งไม่ออกเลย แถมหลังหมดประกันค่าแรงแพงขึ้นเรื่อยๆ

แต่พอไปใช้อู่นอกที่รับเซอร์วิสรถ Honda น้ำมันยี่ห้อเดียวกับศูนย์ H 5W-30 เหมือนกัน

ได้ยืนดูการปฏิบัติงานของช่างแบบระยะเผาขน

ขับออกมา รถวิ่งปรู๊ดดดด ราวกับว่าใช้น้ำมันเครื่องคนละตัว

อนาคตมีรถใหม่ก็คงเข้าศูนย์ตามเดิม แต่หลังแสนโล คงเลิกเข้า
หัดถ่ายน้ำมันเครื่องเองแบบพี่หนุ่ยกับพี่ ดบนขจด.
แล้วจะภูมิใจครับตาเบสท์
แต่ตอนนี้ ใช้บริการมันไปก่อน
ไม่งั้นก็รอตอนมีโปรโมชั่นดูแลเช็คฟรี อันนั้นได้ฟรีค่าแรง ก็หิ้วน้ำมันไปถ่ายเอง อิๆๆๆๆ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

หัดถ่ายน้ำมันเครื่องเองแบบพี่หนุ่ยกับพี่ ดบนขจด.
แล้วจะภูมิใจครับตาเบสท์
แต่ตอนนี้ ใช้บริการมันไปก่อน
ไม่งั้นก็รอตอนมีโปรโมชั่นดูแลเช็คฟรี อันนั้นได้ฟรีค่าแรง ก็หิ้วน้ำมันไปถ่ายเอง อิๆๆๆๆ

พอรู้วิธีทำอยู่ครับพี่หนุ่ย

แต่อุปกรณ์ที่ใช้ยกรถไม่มั่นคงพอ  :-\

ออฟไลน์ Blur

E46 ก่อนขายไป อายุ 7-8 ปี
เข้าศูนย์ตลอดครับ นอกจากเล็กๆน้อยๆจะไปอู่นอก
เพราะเคยเช็คราคาหลายๆครั้งแล้ว อู่นอกก็ถูกกว่าไม่ถึง 20% ครับ
(เปลี่ยนเหมือนกัน ไม่เคยเจออู่ไหนซ่อมได้เลย)

ผมเลยยอมจ่ายแพงกว่า เพราะ BM มีประกันอะไหล่ 2 ปี ครับ เปลี่ยนแล้วสบายใจไป 2 ปีเลย
แต่ที่ขายทิ้งเพราะมันดันเสียที่ใหม่ๆอ่ะสิครับ ฮ่า ฮ่าาา

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ใช้ หลายๆคัน

เข้าศูนย์ตลอดครับ

คือ... ผมเชื่อนะว่าช่างที่ซ่อมรถอยู่ยี่ห้อเดียวต้องเก่งกว่าช่างที่ซ่อมเป็น10ยี่ห้อ

ช่ายศูนย์จะเชี่ยวชาญเฉพาะยี่ห้อนั้นๆ

ค่าซ่อมมันแพงเพราะจริงๆแล้วส่วนมากมันเปลี่ยนชิ้นใหม่ครับ เลยดูแพง
อีกอย่าง ผมแคร์เรื่องวิเคราะห์ปัญหามากกว่า ถ้าได้ศูนย์ไม่งี่เง่า เข้าศูนย์เลยครับ

อู่ผมเคยซ่อมอยู่แค่ รางกระจก กับ ปั๊มติ๊ก (แพงเหลือเกินโดยใช่เหตุ)
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ