ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเคลือบสีรถ  (อ่าน 5359 ครั้ง)

pode

• บุคคลทั่วไป
เรื่องเคลือบสีรถ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 07:55:34 »
ตอนนี้ถอยตัว new teana 250XV สีขาวมุก อยู่ ตจว อยากถามผู้รู้เรื่องการเคลือบสีดังนี้

1.รถออกใหม่ขับได้ประมาณ 1 เดือน ผ่านการล้างรถธรรมดา ควรเคลือบสีรถเลยไม๊ แล้วการเคลือบสีมันมีข้อเสียต่อสีรถซึ่งเป็นสีขาวของเราไม๊ กินสีรถไม๊
2.ยี่ห้อไหนดี จะไปให้อู่รถใกล้บ้าน ใช้เครื่องที่มีฟองน้ำทำให้ ใช้เป็น แมกไกว 21 หรือ smartwax smartsealant หรือตัวอื่นๆที่เหมาะกับสีขาวมุก ไม่ทำให้สีเดิมมันเพี้ยนหรือเสียไป
2.ทำได้บ่อยแค่ไหน
4.ถ้าทำบ่อย แล้ว ตอนหลังขี้เกียจทำมีผลใดๆไม๊ หรือไม่เงาก็แค่นั้น

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: เรื่องเคลือบสีรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 08:39:55 »
1. ควรอย่างยิ่ง . . เคลือบสีอย่างเดียว ไม่ได้ขัดสี ฉะนั้นไม่มีผลครับ
2. เบอร์ 21 ก็จัดว่าดีอยู่แล้ว ราคาก็ไม่แพง
3. ถ้าว่างจัด ทำทุกวันก็ยังได้
4. ประสิทธิภาพน้ำยาเคลือบสีก็จะลดลงไป 

ก่อนจะทำการเคลือบสี ผิวสีนั้นต้องสะอาด
เพราะถ้าผิวสีไม่สะอาด มีคราบสกปรก ลูบผิวสีแล้วสากมือ เคลือบไปก็เท่านั้น (เหมือนเป็นการหมักสิ่งสกปรกเข้าไปอีก)

ก่อนเคลือบสีครั้งแรก พอล้างรถเสร็จลองลูบผิวสีดูก่อน ถ้าลูบแล้วสากๆ ไม่ลื่น (แต่ถ้าลื่นปกติ ก็เคลือบได้เลย)
แนะนำให้ซื้อพวก Meguiar's Quick Clay ดินน้ำมัน มาลูบก่อน
หลังจากนั้นถ้าคุณเคลือบสีบ่อยๆ (ทุกสัปดาห์) ค่อยเว้นระยะ ลูบ 3-4 เดือน/ ครั้งก็ยังได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 10:41:14 »
1. ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ
2. เคลือบเลยจะเป็นการดีครับ
3. ปกติ ผมก็ใช้ แมคไกวร์ ครับ แต่ให้ร้านล้างรถแถวๆบ้าน ที่เป็นแฟรนไชส์ของแมคไกวร์ โดยตรง ทำให้
4. การเคลือบ มันจะอยู่ได้ในระยะหนึ่งครับ และคงต้องหมั่นเคลือบเพิ่มเติมสักหน่อย

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 12:04:31 »
เบอร์ 21 นี่ล่ะครับ โอเคแล้วตัวนี้ ผมเคลือบ 2 อาทิตย์ครั้งครับ เพราะรถผม จอดตากแดดเกือบทุกวัน

ส่วนคันอื่นที่บ้านจอดในโรงรถปิดตลอด ก็เดือนละครั้งก็พอครับ

ถ้ามีตัวเคลือบพวกพลาสติก พวกขอบยางด้วยก็ดีนะครับ เดี๋ยวเก่าไปแล้วสีรถเงาแต่ขอบพลาสติกดำซีดก็ไม่สวยนา

pode

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 14:44:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ คิดว่าคงให้ร้านอู่รถแถวบ้านเคลือบให้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 21:38:44 »
ผมไม่เคยเครือบใดๆเลย ใช้รถ10ยังใหม่อยู่เลย(สีใหม่ดูสวย แต่รถเก่าและมีรอยตามรถที่ผ่านการใช้งาน)

ผมเลยว่าถ้าไม่ได้ทำแบบเครือบ คลิสตลัล ก็ไม่ต้องทำก็ได้นะ รถเดี๋ยวนี้ผมว่าสีดีมากๆแล้ว

pode

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 21:29:14 »
ผมเคลือบสีแล้วครับ ใช้sealant ที่มี canuba สวยดี เงา ลื่น