ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครไป test drive Brio แล้วให้อภัยมันได้บ้างครับ???  (อ่าน 16239 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีวันนี้ผมทำงานร้อยเอ็ด แล้วพอดีงานเสร็จแล้ว ก็เลยแวะไปดูศูนย์ Honda นิดนึง พอดีมีรถ Demo ของ Brio ว่าง ผมก็เลยขอลองดู พอลองขับดูจริงๆ เฮ้ย Handling ดีแฮะ Response ของเครื่องกับคันเร่งใช้ได้เลย ชอบกว่า March แล้วไอ้กระจกหลังที่ว่าใหญ่ๆ เนี่ย กลับเป็นว่าทำให้ทัศนวิสัยด้านหลังกว้างขึ้นมากเลย

แต่อย่างไรก็ดี เมื่อก้มลง เห็นแผงประตู มีเหล็กสีเดียวกับตัวถังโผล่ออกมา กุ๊กๆ กรู๋ เหอๆ เซ็งเป็ด

ปล. วันก่อนไปลอง Triton VG Turbo แต่ไม่ได้ขับเร็วอะไร ไม่รู้ผมคิดไปเองมั้ย ผมว่ามันไม่ค่อยรู้สึกต่างกับตัว 140 ม้าเลยครับ???
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: มีใครไป test drive Brio แล้วให้อภัยมันได้บ้างครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 20:13:32 »
อยากลองบ้างจัง

ว่าจะไม่หัวใจจะวายเมื่อเข้าโค้งเหมือน March หรือเปล่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

Re: มีใครไป test drive Brio แล้วให้อภัยมันได้บ้างครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 20:19:48 »
ผมไม่ได้ลองสาดโค้งดูนะครับ (ไม่กล้า) แต่กับโค้งทั่วๆ ไป เท่าที่ลองเลี้ยวดู ผมว่ามันน่าจะนิ่งกว่า March

คือในใจผมตอนนี้ ผมว่าถ้าเรื่องการขับโดยรวม ผมให้ Brio แต่เรื่องการตกแต่ง ผมให้ March ครับ เพราะถ้าดูด้วยตา ผมยังรู้สึกว่า March เป็นรถที่ดู segment สูงกว่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 21:24:06 »
อยากถามครับว่า ช่วงล่างของ Brio กะ Vios อะไรดีกว่ากันครับ :D

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 21:38:49 »
อยากถามครับว่า ช่วงล่างของ Brio กะ Vios อะไรดีกว่ากันครับ :D

ถามแบบนี้ ฆ่าผมเหอะ  :'( คนขับ Vios อยากร้องไห้

ผมว่าในช่วงความเร็ว 80-100 (อันนี้จากความรู้สึกในการขับช่วงสั้นๆ ครับ) Brio ดีกว่า และเผลอๆ ผมยังรู้สึกว่า Brio ทรงตัวดีกว่า Jazz GD ด้วยครับ

แต่สิ่งที่ไม่ชอบเลยของ Brio คือเรื่องการออกแบบ จะยังไงๆ ก็รู้สึกคล้ายๆ นั่งอยู่ใน Chery ไม่ก็ Hafei Lobo

แต่เรื่อง Driving Experience ผมว่าเจ๋ง อยากให้มีใครเอาไปเทียบกับ Civic EG จัง เพราะผมไม่เคยขับ EG

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 21:42:54 »

ถามแบบนี้ ฆ่าผมเหอะ  :'( คนขับ Vios อยากร้องไห้

ผมว่าในช่วงความเร็ว 80-100 (อันนี้จากความรู้สึกในการขับช่วงสั้นๆ ครับ) Brio ดีกว่า และเผลอๆ ผมยังรู้สึกว่า Brio ทรงตัวดีกว่า Jazz GD ด้วยครับ

แต่สิ่งที่ไม่ชอบเลยของ Brio คือเรื่องการออกแบบ จะยังไงๆ ก็รู้สึกคล้ายๆ นั่งอยู่ใน Chery ไม่ก็ Hafei Lobo

แต่เรื่อง Driving Experience ผมว่าเจ๋ง อยากให้มีใครเอาไปเทียบกับ Civic EG จัง เพราะผมไม่เคยขับ EG

MZ 2 Mini

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 21:48:58 »
เทสต์ตั้งแต่แรกๆแล้วครับ..แต่ไม่เคยเทียบกับมาร์ช
เพราะเจ้าของมาร์ชไม่กล้าให้เอาไปลากเล่น...
ช่วงล่างค่อนข้างดีเกินตัวครับ...เคยขับยาริสนานแล้ว
เทียบกับยาริสเดิมๆ จำได้ว่าใกล้เคียงกันครับ แต่ยางยาริสกว้างกว่า
ถ้าเปลี่ยนยางให้กว้างขึ้นและเป็นขอบ15(เช่นเอาล้อของแจ๊ซรุ่นVมาใส่)
ต้องเทสต์ใหม่ครับ..
สำหรับคนชอบออฟชั่นจุกจิกไม่ควรมาชอบบริโอ้เลย ไม่คุ้ม
สำหรับคนชอบขับรถสไตล์สปอร์ต แต่ราคาแตะได้ ก็ OK

และวันนี้หลังจากขับตามอยู่เป็น10กว่านาที
(ขับฟรีดกลับไปเช็คแบตที่ศูนย์ เพราะแบตฟรีดเสื่อม)
ผมให้ชื่อเล่น เจ้าบริโอ้ว่า "อ้ายตูดใหญ่" แม่เจ้าตูดมันบานดีแท้ๆ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 21:51:05 »

ถามแบบนี้ ฆ่าผมเหอะ  :'( คนขับ Vios อยากร้องไห้

MZ 2 Mini

อืมม ผมยังไม่เก่งพอนะครับ MZ2 ผมเคยลอง test drive ใน Motor Expo ตั้งแต่เปิดตัว แต่มันก็ตอบอะไรไม่ได้มาก ส่วน MINI ผมไม่เคยลองครับ

แต่ผมก็ยังเลือก MZ2 นะครับ (ก็แหงละ รถมันแพงกว่านี่หว่า)

คุณ freedスプーン3300 ครับ เรื่องตูดนี่มันบานจริงๆ 555 แต่ในมุมกลับ มันก็ให้ทัศนวิสัยด้านหลัง ดีอย่างไม่น่าเชื่อเหมือนกันครับ (แต่วันไหนฝุ่นจับเขรอะ ก็คงไม่มีประโยชน์ เพราะไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง 55555)

แต่ผมชอบคำพูดนี้ของคุณมากๆ ครับ

สำหรับคนชอบออฟชั่นจุกจิกไม่ควรมาชอบบริโอ้เลย ไม่คุ้ม
สำหรับคนชอบขับรถสไตล์สปอร์ต แต่ราคาแตะได้ ก็ OK

ผมว่าถ้าใครมาถามผมเรื่อง Brio ผมขอยืมคำพูดนี้ไปใช้นะครับ เพราะพูดทีเดียวจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2011, 21:54:22 โดย YIM (yimyont) »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 21:56:22 »
ที่บอกอ่ะ ผมชอบตูดบริโอ้ มันดูอลังการเหมือนยานในนิยายวิทยสาตร์ที่ดูสมัยเด็กๆ
ตอนที่เทสต์ ผมถอยหลัง มันมองเห็นกางเกงขาสั้นน้องที่มายืนหลังรถเลย เอื๊อก... ;D

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 22:32:53 »
ซอยบ้านผมมีป้ายแดงแล้วครับ สีเขียวสวย คนขับน่ารัก ><
แต่ดูจากสัดส่วนของตัวรถและฐานล้อแล้ว ก็สมควรที่มันจะขับสนุกอยู่นะครับ
ผมว่ามันน่าจะเป็นรถที่ต่อยอดได้สนุกคันหนึ่งในบ้านเราแน่ๆ

.-_-.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 23:18:42 »
เจ้านี้คงเอาไปยำกันมันส์มือละครับ เบาะเกียร์พวงมาลัยให้มาเหมือนกึ่งๆรู้ว่า "เอ็งจะต้องเอาไปซิ่งแน่ๆ"
H.

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 03:18:46 »
จะว่าไป Brio เข้าใจหาท่ยืนให้ตัวเองนะเนี่ย  รถขับสนุกสไตส์ Honda คันเล็กๆ

แต่สำหรับผม ผมว่ามันแคบไปนิด นิดเดียวจริงๆนะ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 04:00:13 »
วันนี้ผมเห็น Brio สีขาว แถวๆ เมืองทองครับ รู้สึกตื่นเต้นมาก มองแว็บแรกคิดว่า Jazz
เลยไม่สนใจ แต่เอ๊ะ รู้สึกแปลกๆ ทำไมมันดูสวยๆ น่ารักๆ จังเลย เลยหันไปมองใหม่

แม่เจ้า!... Brio นี่หว่า เพิ่งเห็นตอนมันอยู่บนถนนครั้งแรก ผมว่ามันสวยดี เด่นมากเลยครับ
ขนาดก็ไม่ได้เล็กอะไรเลย เห็นแล้วอยากขับมากๆ ยังไม่ได้ไป Test Drive เลยครับ

ไม่ทราบว่ามีใครพอจะแนะนำได้้บ้างครับ มีที่ไหนให้ลองบ้าง (ผมอยู่ในเมืองทองครับ)

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:55:36 »
ไปลองมาแล้ววววววววววววววววววววววววววว ม่ะวานนี้ที่ ศูนย์ พระราม3 กรุ๊ป

บอกได้คำเดียวครับบบบ  น้องโอ้ มันขับได้มันส์ๆๆๆ ไม่ต่างจาก น้องตี้ ของผมเลยแม่แต่น้อยยย

เผลอๆ พวก body Control จะดีกว่าน้องตี้อีกนะครับ  ดูมันสั้น คล่องตัว รวดเร็ว เหมือนได้ขับรถเก่าๆ
ปี90 พวก Daihatsu  ไม่ก็ Peugeot 205 ที่คันเล็กๆขับสนุกมือ

เฮ้ยยยยยยยยยย ชอบบบบบบ  อยากได้

ส่วนพวกที่มาวิจารณ์ถึงความคุมค่า ต่างๆนานา เมื่อเทียบกับ มาร์ช

ก็บอกันตรงๆคับว่าเรื่องออพชั่นเนี่ย แพ้ทางนิสสันจิงๆ

แต่ผมไม่สนนะ เพราะมาร์ช ให้ความมันส์และคล่องตัว แบบนี้ไม่ได้เลย
มันออกแนวขับเรื่อยๆเปื่อยๆ ต่างจากน้องโอ้ที่เอามันส์แบบฮอนด้าได้

อีกอย่างผมว่าเหมาะกับคนที่คิดจะซื้อไปแต่งต่อเนี่ย เหมาะมากกกกกกกกกกกกก

ของแต่งพวกเครื่องยนต์ น่าจะหยิบยืมจาก เครื่อง L15A ได้เลย
เปิดฝากระโปรงมา เครื่อง หน้าตาเหมือนกันเป๊ะๆๆ ต่างแค่ น้องโอ้ไม่มี Logo i-VTEC
งกแม้กระทั่งโลโ้ก้นะ

อย่าได้แคร์ครับบบ ใครที่ชอบขับมันส์ ไม่แคร์ออพชั่น และพื้นที่ใส่ของ
ไปจองได้น้องโอ้ได้เลยครับ   

ผมว่าเนี่ยแหละ  Honda รุ่นแมลงสาป ปี 2011

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ EKA

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:34:31 »
อ่านมาหลายๆความเห็นแล้วผมชักอยากจะลองบ้างแล้วสิ กำลังหารถแนวนี้มานานแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:27:51 »
เ้พิ่งไปลองมาเมื่อวานครับ ระยะทางประมาณ 20 กิโลเมตร ไป-กลับ
 .....มันเหมาะเป็นรถที่ใช้ในเมืองจริงๆนะครับ ทั้งอัตราเร่ง ทั้งการประหยัดน้ำมัน และสรรถนะโดยรวมอื่นๆ
พื้นที่ภายในเบาะหน้า ผมว่าเพียงพอสำหรับผมนะ สำหรับการเดินทางไม่ไกลมาก ผมสูง 175 หนัก 62
   ส่วนเบาะหลัง ไม่พูดถึงละกันครับ นั่งแค่สิบกิโล ปวดหลังแล้ว ขอบายกับเบาะหลัง
   วัสดุภายใน ก็ตามราคาแหละครับ แต่ผมว่ามารชให้วัสดุที่น่าสัมผัสมือมากกว่า
การออกแบบ ภายนอกสวยนะครับ ถ้าดูดีๆ ยกเว้นไฟท้าย ที่มองยังไงก็ไม่สวย เหมือนไปหาไฟแต่งมาจากคลองถมซะงั้น
.

.
.
.
.โดยรวมเลยนะครับ อัตราเร่งตอนออกตัวไม่ได้ขี้เหร่เลย เหมาะสำหรับใช้งาน 1-2 คน วิถีชีวิตในสังคมเมือง ไม่แคร์วัสดุมาก ราคาก็น่าคบหา(รึเปล่า)
ผมว่า เหมาะมากกับนักศึกษา ที่พ่อแม่อยากให้ลูกมีรถไว้ใช้ในมหาลัย หรือไม่ก็พวกที่เพิ่งจบทำงานใหม่ๆ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 12:19:51 »
เมื่อวานผมก้พึ่งเหงคันสีขาวจอดอยู่ในลายจอดรถที่คณะผมเหมือนกัน ซึ่งมันจอดไม่ไกลจากรถผมมากนักเรยเดินไปดู ดูไปดูมา คิดในใจ มันก้สวยเหมือนกันนี่หว่า โดยเฉพาะหน้ารถมันสวยกว่าแจ๊สอีกนะผมว่า แต่ไฟท้ายนี้ก้ไม่ชอบเหมือนกัน ดูโหลๆไงก้ไม่รู้ จากที่พูดๆมาก้อยากลองขับเหมือนกันนะนี่ :D
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

methus zaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 13:03:03 »
เมื่อวานเห็น brio สีขาวครับ สวยมากๆแถวถนนรัตนาธิเบศร์อ่ะครับ อิอิ
ด้านหน้า โอเคเอามากๆ แต่ด้านหลัง ไฟท้ายไม่สวยเลย แต่ภายในรถให้ brio เลยครับ สวยจริง ทัศนวิสัยดีกว่า march จริงๆ อันนี้คือเห็นจากมอเตอร์โชว์นะครับ
ส่วนเรื่องการขับขี่ ผมว่า honda เอาใจ การเกาะถนนอยู่แล้วละ เพราะ accord ผมยังเกาะกว่า camry อีกนะ ;D

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 18:44:20 »
เ้พิ่งไปลองมาเมื่อวานครับ ระยะทางประมาณ 20 กิโลเมตร ไป-กลับ
 .....มันเหมาะเป็นรถที่ใช้ในเมืองจริงๆนะครับ ทั้งอัตราเร่ง ทั้งการประหยัดน้ำมัน และสรรถนะโดยรวมอื่นๆ
พื้นที่ภายในเบาะหน้า ผมว่าเพียงพอสำหรับผมนะ สำหรับการเดินทางไม่ไกลมาก ผมสูง 175 หนัก 62
   ส่วนเบาะหลัง ไม่พูดถึงละกันครับ นั่งแค่สิบกิโล ปวดหลังแล้ว ขอบายกับเบาะหลัง
   วัสดุภายใน ก็ตามราคาแหละครับ แต่ผมว่ามารชให้วัสดุที่น่าสัมผัสมือมากกว่า
การออกแบบ ภายนอกสวยนะครับ ถ้าดูดีๆ ยกเว้นไฟท้าย ที่มองยังไงก็ไม่สวย เหมือนไปหาไฟแต่งมาจากคลองถมซะงั้น
.

.
.
.
.โดยรวมเลยนะครับ อัตราเร่งตอนออกตัวไม่ได้ขี้เหร่เลย เหมาะสำหรับใช้งาน 1-2 คน วิถีชีวิตในสังคมเมือง ไม่แคร์วัสดุมาก ราคาก็น่าคบหา(รึเปล่า)
ผมว่า เหมาะมากกับนักศึกษา ที่พ่อแม่อยากให้ลูกมีรถไว้ใช้ในมหาลัย หรือไม่ก็พวกที่เพิ่งจบทำงานใหม่ๆ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เห็นด้วยนะครับ แต่อีกใจนึง ผมก็กลัวแบบสมัย EG คือประเภทเด็กมหาลัย ได้รถคันแรก ก็คึก แต่งรถ ซิ่งรถ แล้วก็ตาย อะไรแบบนั้น

ผมรู้สึกว่า Handling ของ Brio มันกระตุ้นให้เหยียบจริงๆ นะครับ ตรงกันข้ามกับ March ที่ต้องขับแบบระวังๆ เลย

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 19:52:52 »
บีโอ้มีเกียร์ธรรมดาให้ลองป่าวครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 20:46:36 »

ส่วนเรื่องการขับขี่ ผมว่า honda เอาใจ การเกาะถนนอยู่แล้วละ เพราะ accord ผมยังเกาะกว่า camry อีกนะ ;D
ผมใช้ฮอนด้าเป็นคันที่2 และได้ขับมาหลายรุ่น
รวมทั้งตัวแข่งด้วย ได้ลองตอนเป็นช่างภาพ
เดิมๆแจ๊ซGD เกาะไม่ดีเท่ายาริสเดิมๆ
เพิ่งจะมาดีกว่าตอนแจ๊ซGEนี่แหละครับ..

ออฟไลน์ Hokkaido

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 11:39:48 »
อ้างถึง
เปิดฝากระโปรงมา เครื่อง หน้าตาเหมือนกันเป๊ะๆๆ ต่างแค่ น้องโอ้ไม่มี Logo i-VTEC
งกแม้กระทั่งโลโ้ก้นะ
มีครับแต่ไม่ได้ทาสีเงินให้มาเท่านั้นเอง 555+

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 15:31:03 »
บีโอ้มีเกียร์ธรรมดาให้ลองป่าวครับ

ผมไปลองที่ร้อยเอ็ด มีแต่ CVT ครับ ที่อื่นไม่แน่ใจครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 18:06:49 »

ผมไปลองที่ร้อยเอ็ด มีแต่ CVT ครับ ที่อื่นไม่แน่ใจครับ
TestDrive ส่วนใหญ่จะมีแต่ตัวท๊อปครับ

M/Tที่ได้ลองมักจะเป็นคันขายจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2011, 18:18:34 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 20:56:41 »
ผมว่าผมไม่ได้ขับ แต่เห็นมันวิ่งบนถนน
สวยมากครับ แต่งพองามครับ
สีขาว ยังป้ายแดงอยู่เลยครับ
// แต่ผมว่าไฟท้ายต่ำไปหน่อยนะครับ//
เรื่องงนี้น่าจะแก้ไขนะครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 20:46:48 »
เป็นแค่คนนั่งครับ ไม่ได้ขับ แต่หลังจากที่ไปลองนั่งมา เหอะๆ มันน่าใช้กว่าที่คิดแต่มันก็แย่กว่าที่แย่ครับ
เพราะผมไปลองตอนฝนตก กลับมาถึงโชว์รูมกระจกหลังเต็มไปตัวคราบน้ำโคลนเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 00:17:43 »
เป็นแค่คนนั่งครับ ไม่ได้ขับ แต่หลังจากที่ไปลองนั่งมา เหอะๆ มันน่าใช้กว่าที่คิดแต่มันก็แย่กว่าที่แย่ครับ
เพราะผมไปลองตอนฝนตก กลับมาถึงโชว์รูมกระจกหลังเต็มไปตัวคราบน้ำโคลนเลยครับ

แบบนี้ MC คงจะมีใบปัดหลังมาให้แน่เลย เห็นด่ากันเยอะครับ