ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ.....  (อ่าน 9057 ครั้ง)

ออฟไลน์ < bmw x6 >

• Sr. Member
ผมเป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ.....
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 19:28:43 »
พอดีว่าตอนผมไปโรงเรียน ผมจะเกิดิการปวดท้างตลอดเรยครับ
และพอเวลา ไปที่ไหนตอนเช้าๆจะปวดท้องเลยครับ
ไม่รุเป็นอะไร หรือว่าเป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ
และตอนเช้าก็กินข้าวไม่ค่อยจะลลงครับ....

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ผมเป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 19:42:29 »
ไปหาหมอ med ให้เขาดูหน่อยนะครับ แต่ถามนิดนึง ลักษณะการปวดเป็นแบบไหน ปวดใต้ลิ้นปี่ ใกล้ๆ หน้าอกไหม แล้วทานข้าวแล้วเป็นยังไง?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: ผมเป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 19:45:34 »

เอ่อ  บอกหมอก่อนสิคะ ว่า ปวดท้องที่ว่า มันปวดที่หน้าท้อง หรือว่า มัน ลามไปที่ตูด ??
ปวดตุบๆ หรือปวดโครกคราก... ??

ถ้าบอกช่วงเวลาแบบนั้น  ก็คงน่าจะเป็นโรคกระเพาะ ก่อนนะหนู ไม่ทราบว่า เรา กินอาหารไม่ตรงเวลาหรือเปล่า

วัยเด็กอย่างน้องน่าจะ กินข้าวด้วยนะ อย่างน้อยมีอะไรตกกระเพาะหน่อยก็ดี  เพราะ ถ้าปล่อยไว้ ไม่ดีแน่นอน

อย่าถามหมอมากนะคะ เดี๋ยวขอไปผ่าศพแป๊บ........

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 19:52:47 »
จะไปหาหมอ med ทำไมละครับ อาการไม่มีอะไรเลย

ปวดท้อง  เดาว่า ไม่เสียดลิ้นปี่ ก็ กลางท้อง    ถ้าลิ้นปี่ก็ กระเพาะอักเสบ   ถ้ากลางท้องก็ลำไส้

ถ้ามีข้อมูลมากกว่านี้เช่น  ไม่ค่อยกินข้าวเช้า กินไม่ตรงเวลา  ก็ยิ่งไปทางกระเพาะอักเสบใหญ่  กินยาลดกรด ก็น่าจะพอแล้ว

ลำไส้อักเสบ ก็มีติดเชื้อ กับไม่ติดเชื้อ   ติดเชื้อไม่น่าใช่ เพราะไม่มี source   ส่วนไม่ติดเชื้อก็เกิดได้จากระคายเคือง ซึ่งกระเพาะอาหารอักเสบกรดเยอะก็เป็นได้

หรือ อีกโรค คือ IBS ลำไส้มันอักเสบแบบทำงานผิดปกติเอง ไม่ทราบสาเหตุ  บางคนว่าเป็นลักษณะนิสัย เช่น นอนดึก แล้วปวดทุกครั้ง หรือถ่ายเหลวตลอด

อันนี้ก็รักษาตามอาการไม่ได้ซับซ้อนอะไร

เนื่องจากไม่ได้ตรวจกับมือ และประวัติไม่ละเอียด ผมก็เห็นว่าเป็นกระเพาะอักเสบธรรมดา นอนดึก ข้าวเช้าไม่กิน ตรงไปตรงมาครับ

กินยาลดกรดและขับลม นอนหัวค่ำ กินข้าวเช้าสม่ำเสมอ ก็จะดีขึ้นเองครับ

ยกเว้น... บังเอิญ เป็นโรคประหลาดอื่นๆ ... อย่าไปนึกถึงตั้งแต่แรกครับ ขี่ช้างจับตั๊กแตน ;)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

civicferio

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 20:10:23 »
จะไปหาหมอ med ทำไมละครับ อาการไม่มีอะไรเลย

ปวดท้อง  เดาว่า ไม่เสียดลิ้นปี่ ก็ กลางท้อง    ถ้าลิ้นปี่ก็ กระเพาะอักเสบ   ถ้ากลางท้องก็ลำไส้

ถ้ามีข้อมูลมากกว่านี้เช่น  ไม่ค่อยกินข้าวเช้า กินไม่ตรงเวลา  ก็ยิ่งไปทางกระเพาะอักเสบใหญ่  กินยาลดกรด ก็น่าจะพอแล้ว

ลำไส้อักเสบ ก็มีติดเชื้อ กับไม่ติดเชื้อ   ติดเชื้อไม่น่าใช่ เพราะไม่มี source   ส่วนไม่ติดเชื้อก็เกิดได้จากระคายเคือง ซึ่งกระเพาะอาหารอักเสบกรดเยอะก็เป็นได้

หรือ อีกโรค คือ IBS ลำไส้มันอักเสบแบบทำงานผิดปกติเอง ไม่ทราบสาเหตุ  บางคนว่าเป็นลักษณะนิสัย เช่น นอนดึก แล้วปวดทุกครั้ง หรือถ่ายเหลวตลอด

อันนี้ก็รักษาตามอาการไม่ได้ซับซ้อนอะไร

เนื่องจากไม่ได้ตรวจกับมือ และประวัติไม่ละเอียด ผมก็เห็นว่าเป็นกระเพาะอักเสบธรรมดา นอนดึก ข้าวเช้าไม่กิน ตรงไปตรงมาครับ

กินยาลดกรดและขับลม นอนหัวค่ำ กินข้าวเช้าสม่ำเสมอ ก็จะดีขึ้นเองครับ

ยกเว้น... บังเอิญ เป็นโรคประหลาดอื่นๆ ... อย่าไปนึกถึงตั้งแต่แรกครับ ขี่ช้างจับตั๊กแตน ;)

คันหูไม่รู้ เป็นอาร้ายยยยยย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 20:19:42 »

เอ่อ  บอกหมอก่อนสิคะ ว่า ปวดท้องที่ว่า มันปวดที่หน้าท้อง หรือว่า มัน ลามไปที่ตูด ??

ถ้าบอกช่วงเวลาแบบนั้น  ก็คงน่าจะเป็นโรคกระเพาะ ก่อนนะหนู ไม่ทราบว่า เรา กินอาหารไม่ตรงเวลาหรือเปล่า

วัยเด็กอย่างน้องน่าจะ กินข้าวด้วยนะ อย่างน้อยมีอะไรตกกระเพาะหน่อยก็ดี  เพราะ ถ้าปล่อยไว้ ไม่ดีแน่นอน

อย่าถามหมอมากนะคะ เดี๋ยวขอไปผ่าศพแป๊บ........

ริงโกะ แค้นฝังหุ่นนะน่ะ

ส่วนคันหู ลองดูข้างๆซิ มีใครเป่าอยู่ไม๊ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

civicferio

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 20:34:05 »

ริงโกะ แค้นฝังหุ่นนะน่ะ

ส่วนคันหู ลองดูข้างๆซิ มีใครเป่าอยู่ไม๊ ;D ;D ;D

ว้าย อย่าใส่ความหนูสิคะ หนูแค่เข้ามาตอบตามที่เคยเป็นค่ะ แต่ก็รู้มากไม่ได้  เพราะหนูก็คนไข้ค่ะ

ไม่ได้แค้นอะไรน้องเค้าจริ๊งๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 20:51:37 »
ปวดท้องแบบใต้สะดือครับ
และถ่ายเหลวครรับ
หรือผมกินข้าวเช้าน้อยไปครับ และก็นอนดึกด้วย
ไม่รู้ว่าเป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ
และมีวิธีแก้ไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 20:55:57 »
ปวดท้องแบบใต้สะดือครับ
และถ่ายเหลวครรับ
หรือผมกินข้าวเช้าน้อยไปครับ และก็นอนดึกด้วย
ไม่รู้ว่าเป็นโรคอะไรหรือเปล่าครับ
และมีวิธีแก้ไหมครับ

ไปอ่านจับใจความใหม่ครับ เขียนไว้หมดแล้ว วิธีแก้ด้วย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 21:01:21 »
ถ้าวัน จันทร์-ศุกร์ ผมกินข้าว 6 โมงครึ่ง
และวัน เสาร์-อาทิตย์ ผมกินเวลา 8 โมงกว่าๆอะครับ
ตอนเย็น กินข้าวเวลา ทุ่ม 45 ครับ

// แบบนี้จะมีอาการผิดปกติไหมครับ //

methus zaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 21:41:11 »
แฟรงค์กินไรที่มันผิดสำแดงป่าว หมายถึงอาหารมีพิษไรงี้อ่ะ ถ้ากินข้าวตรงเวลา ก็น่าจะเกี่ยวกับอาหารนะ

Blue 229

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 23:12:05 »
ถ้าวัน จันทร์-ศุกร์ ผมกินข้าว 6 โมงครึ่ง
และวัน เสาร์-อาทิตย์ ผมกินเวลา 8 โมงกว่าๆอะครับ
ตอนเย็น กินข้าวเวลา ทุ่ม 45 ครับ

อ๋อออ... ก็น้องลืมกินข้าวเที่ยงไงครับ  ;D

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 23:30:25 »
มีอีก อาการประมาณนี้ ความเครียดครับ..มีส่วนเหมือนกัน
ลูกชายก็เป็นอยู่ครับ เวลาเรียนหนักๆส่งงานครูไม่ทัน
กับช่วงจะไปสอบแข่งขัน

ปล.ยังเรียนอยู่เหรอนี่ คุยๆกันนึกว่ารุ่นๆใกล้กัน ผมเพิ่ง40กลางๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 11:21:14 »
รักษาสุขภาพกันหน่อยครับ เรื่องอาหารการกิน เรื่องนอน เนี่ยสำคัญมากเลยครับ ผมก็เป็นคล้ายๆกัน เพิ่งไปหาหมอเมื่อวันศุกร์นี่เอง โดนหมอขู่มาซะแหยงเลย เป็นโรคเลือดออกในกระเพราะอาหาร ถ่ายออกมาเป็นเลือด (สีดำครับ) โดนสั่งงด เหล้าเบียร์ อาหารเผ็ดและรสจัด (ฮือ ของชอบทั้งนั้น) แล้วก็ให้นอนมากๆ (ก็รายการที่อยากดูมันอยู่ดึกนี่นา) ไม่งั้นจะสอดสายยางเข้าทางรูจมูก อัดน้ำเกลือเข้าไปแล้วดูดออกมาตรวจเจ้บมากม๊าก (หมอบอกอย่างนั้น) ถ้ายังเจอเลือดในกระเพาะอยู่จะต้องผ่าตัด แต่ตอนนี้เอายาลดกรด ยาเคลือบกระเพาะไปกินก่อนดูอาการอีก 1 สัปดาห์ ถ้าไม่หายเจ็บตัวแน่ หมอว่างั้น (ไม่ได้โหดหรอกครับ คุยขำๆกับหมอ) สงสัยใช้ร่างกายหนักไปหน่อยในช่วงนี้มีเรื่องให้คิดเยอะด้วย คงถึงเวลาที่ต้องบำรุงรักษากันแล้วหน่ะครับ ยังไงก้รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

ความไม่มีโรคคือลาภอันประเสริฐ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

civicferio

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 11:31:29 »
มีอีก อาการประมาณนี้ ความเครียดครับ..มีส่วนเหมือนกัน
ลูกชายก็เป็นอยู่ครับ เวลาเรียนหนักๆส่งงานครูไม่ทัน
กับช่วงจะไปสอบแข่งขัน

ปล.ยังเรียนอยู่เหรอนี่ คุยๆกันนึกว่ารุ่นๆใกล้กัน ผมเพิ่ง40กลางๆ

อ้าวคุณพี่ยังไำม่รู้อีก  ??  ขนาดหนูอ่าน ยังออก Roundhead ขนาดนั้น

ฮ่วย

แต่นๆๆๆ แต๊น  โอ้วววววว

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:07:20 »
เป็นเหมือนกันครับ

ต้องตื่นไปเรียนตอนเช้าใช่ไหม

ลองเปลี่ยนนิสัยการทานอาหารดู จากที่ตอนเช้าเคยทานบ้าง หรือไม่ทานเลย หรือทานบ้างไม่ทานบ้าง

เปลี่ยนมาเป็นอาหารเช้าที่น่ากิน ไม่ต้องกินเยอะถึงขนาดหนักท้อง แต่เอาแค่รองท้องให้อยู่ได้ถึงมื้อเที่ยง

น่าจะลดไอ้อาการที่ว่าไปได้แทบจะหมดเลยล่ะครับ  :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2011, 23:11:05 »
หาหมอยังครับ ถ้าไปหาแล้วยังไม่หาย เดี๋ยวถามพี่หมอ T1K ให้
ถ้ายังไม่หายอีกเดี๋ยวผมรักษาให้นะ !!!
'19 Honda Civic EL

civicferio

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 12:28:57 »
หาหมอยังครับ ถ้าไปหาแล้วยังไม่หาย เดี๋ยวถามพี่หมอ T1K ให้
ถ้ายังไม่หายอีกเดี๋ยวผมรักษาให้นะ !!!

เอ๊ะ.... หมอที่แนะนำมันคุ้นๆ อยู่นะคะ.....??

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 16:26:48 »
ผมรู้สึกว่ามันเริ่มหายแล้วหละครับ
ลองกินข้าวเช้า  วันเว้นวันครับ
หายเลย

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 16:54:58 »

เอ๊ะ.... หมอที่แนะนำมันคุ้นๆ อยู่นะคะ.....??

ใช่คุณหมอที่ขี่ พี่อู๊ด รึเปล่าอ่ะ ::)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 00:44:49 »
ข้าวเช้าควรเป็นมื้ออาหารที่กินมากที่สุดในแต่ละวันครับ มื้อที่กินน้อยสุดควรจะเป็นมื้อเย็นครับ ปล.ขี้เกียจอธิบายว่าทำไม  จขกท.ฝืนๆกินไปเถอะครับข้าวเช้าหน่ะกินๆไปเดียวจะชินเอง ถ้าไม่กินเลยระวังโรคกระเพาะนะครับ :D

civicferio

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 16:40:53 »

หมอที่ขับรถพี่อู้ดน่ะริงโกะไม่สงสัยค่ะ  แต่ทีี่รักษาสิคะ ?  คงจะเหมาะกับน้องน่าดูชม.....

ใช่คุณหมอที่ขี่ พี่อู๊ด รึเปล่าอ่ะ ::)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 08:25:42 »
ขอบคุณมากนะครับ
ตอนนี้เริ่มหายแล้วครับ