ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan NV pickup or Toyota Avanza กับของหนัก 500 กิโลกรัม  (อ่าน 13031 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Nissan NV pickup or Toyota Avanza กับของหนัก 500 กิโลกรัม
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 19:30:19 »
ขอรบกวนผู้มีประสพการณ์กับรถสองคันนี้นะครับ

ผมต้องการซื้อรถมาใช้ขนของครับ น้ำหนักบรรทุก ไม่เกิน 500 กิโลกรัม วิ่งกรุงเทพ นครปฐม ราชบุรี สระบุรี โคราช

ปลายทางที่ ๆ ผมไปส่ง ไปรับของ ถนนมันแคบ  ตอนนี้ใช้กระบะไปส่งของ แ่ต่มันใหญ่เกินไป และจะซื้อรถเพิ่มอีกคันพอดี ไม่มีอะไรที่จะหนักเกิน 500โลครับ ส่วนใหญ่ 200- 300 โล 500กิโลกรับนี่นาน ๆที สินค้าที่ส่งมีขนาดไม่เกินท้าย  NVตอนเดียวครับ ไปวัดขนาดมา แต่ไม่เคยเอาใส่รถ

ตอนนี้ต้องจ้างบริษัทขนส่งอยู่บางครั้ง แต่ คิดแล้วไม่คุ้ม ครับ ส่งทุกวัน บางครั้งจะขับไปเองด้วย ก็ต้องขับรถตามไปอีก

อยากทราบว่าสองคันที่ว่านี่ จะไหวรึเปล่าครับ เอามาติดแก๊สอีกด้วยจะดีรึเปล่า ? หรือ มีรุ่นอื่นแนะนำรึเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: Nissan NV pickup or Toyota Avanza กับของหนัก 500 กิโลกรัม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 19:53:43 »
สมัยพ่อผมเปิดบริษัทคอมพิวเตอร์อยู่ เคยใช้ NV 1.6 คาร์บิวเรเตอร์ในการส่งคอมพิวเตอร์อยู่นานหลายปี
คิดว่าบรรทุก 300 โลน่าจะเอาอยู่ แต่ 500 โลนี่สารภาพจริงๆว่าไม่เคยลองครับ ถ้าให้เดาคิดว่าถ้าช่วงล่างหลังดีๆน่าจะบรรทุกไปได้

ส่วนแรงเครื่องตอนบรรทุก 300 โลนั้น ยังแล่นไปได้ทั่วประเทศครับ แต่ถ้าทางชันมากๆบางทีก็รู้สึกว่ามันเอื่อยๆ
เทียบกับ Mighty X 2L Turbo ที่เป็นรถอีกคัน เจ้านั่นมีแรงขึ้นเนินดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: Nissan NV pickup or Toyota Avanza กับของหนัก 500 กิโลกรัม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 19:57:15 »
ไม่มีตัวเลือกอื่นเลยหรือครับ
เท่าที่คิดดูนะครับ ของ500โล ใส่ NV ท้ายไม่แกว่งแย่เลยหรือ??

ลองดูกระบะ ซูซูกิหรือยังครับ

ปล.ในความคิดผม เอาช่วงล่างแบบสปริงมาทุกของ มันจะไม่ค่อยดีซักเท่าไหร่นะครับ

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 20:02:54 »
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

สมัยพ่อผมเปิดบริษัทคอมพิวเตอร์อยู่ เคยใช้ NV 1.6 คาร์บิวเรเตอร์ในการส่งคอมพิวเตอร์อยู่นานหลายปี
คิดว่าบรรทุก 300 โลน่าจะเอาอยู่ แต่ 500 โลนี่สารภาพจริงๆว่าไม่เคยลองครับ ถ้าให้เดาคิดว่าถ้าช่วงล่างหลังดีๆน่าจะบรรทุกไปได้

ส่วนแรงเครื่องตอนบรรทุก 300 โลนั้น ยังแล่นไปได้ทั่วประเทศครับ แต่ถ้าทางชันมากๆบางทีก็รู้สึกว่ามันเอื่อยๆ
เทียบกับ Mighty X 2L Turbo ที่เป็นรถอีกคัน เจ้านั่นมีแรงขึ้นเนินดีกว่า

- อย่างนี้คงต้องตัด NV ทิ้งไปซะแล้ว

ไม่มีตัวเลือกอื่นเลยหรือครับ
เท่าที่คิดดูนะครับ ของ500โล ใส่ NV ท้ายไม่แกว่งแย่เลยหรือ??

ลองดูกระบะ ซูซูกิหรือยังครับ

ปล.ในความคิดผม เอาช่วงล่างแบบสปริงมาทุกของ มันจะไม่ค่อยดีซักเท่าไหร่นะครับ

- นั่นสิครับ ลืมนึกไปเลย เพิ่งจะนึกว่าต้องหารถเมื่อก่อนพิมพ์กระทู้นี่ล่ะครับ เลยยังไม่ได้มองว่ามีอะไรในตลาดบ้าง แล้ว กระบะ Suzuki นี่ 500 โลไหวรึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 20:10:59 »
เท่าที่เคยด้อมๆมองๆ ก็ได้นะครับ ช่วงล่างแหนบ แต่ถ้าท่านขับเอง
อาจจะต้องทำใจเรื่องห้องโดยสาร กับตำแหน่งการขับ รวมไปถึง คันเร่ง
ที่แทบจะติดซุ้มล้อ

ส่วนเครื่อง ก็เบนซิน1.6 ติดแก๊สสบาย แถวบ้านวิ่งกันหลายคัน ทั้ง NGV & LPG
บางคันใส่ยางโตๆเลย

เรื่องความคงทน อันนี้คงต้องถามผู้ที่มีประสบการณ์ละครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 21:59:07 »
500 โล เล่น Carry ไปเลยครับ ถ้าอยากลดเกรดลงมาหน่อยก็วู่หลิงก็น่าจะเพียงพอ (แต่สภาพก็ตามรถจีนๆ นั่นแหละครับ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Chariot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 00:59:35 »
ตามสเปคโรงงาน ถ้าจำไม่ผิด มันบรรทุกได้ถึง 800 กก.ครับ
แต่ไม่แนะนำให้มาบรรทุกของหนักครับ เพราะแรงบิดเครื่องยนต์ไม่ค่อยมี และยางหน้าแคบไปนิดนึงสำหรับของ 500 โล

แฟมีเลีย ผมเคยขับอยู่ที่ต่างจังหวัดครับ เป็นรถที่บรรทุกหนักได้ดี แต่อืด
ช่วงเกียร์ยาวยั่งกะรถเมล์ พวงมาลัยหนักน้องๆคาริบเบียน
แต่มีข้อดีคือ เครื่องยนต์ทนทานเว่อร์มากๆ รถ 20 กว่าปีแล้ว ยังไม่โอเวอร์ฮอลล์เลย
และไม่มีตายกลางทางเลยสักครั้ง(ดูแลตามระยะทาง)

ส่วน Suzuki Jim Carry นั้นผมว่าดีเลย บรรทุกได้สบายเพราะเป็นแหนบ กระบะเรียบ ราคาไม่แพง วัสดุโอเค ติดแก๊สสบาย
ไม่แปลกใจที่มันจะขายดี (เป็นเพราะไม่มีคู่แข่งด้วย)
เคยเห็นคันนึง ลงเจไม่โบ ใส่ยาง 205 ซะด้วย เป็นรถขนอะไหล่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2009, 01:01:18 โดย Chariot »

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 07:31:36 »
ตามสเปคโรงงาน ถ้าจำไม่ผิด มันบรรทุกได้ถึง 800 กก.ครับ
แต่ไม่แนะนำให้มาบรรทุกของหนักครับ เพราะแรงบิดเครื่องยนต์ไม่ค่อยมี และยางหน้าแคบไปนิดนึงสำหรับของ 500 โล

หมายถึงรถคันไหนครับ ? ทุกได้ตั้ง 800 กก

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 09:51:49 »
NV Pickup ขนของหนัก 500 โล ไม่ได้จริงๆ เหรอ?

ผมว่า น่าจะได้นะ โดยเฉพาะถ้าคุณบอกว่า 500 โลนี่ นานๆ ที ส่วนใหญ่แค่ 2-300 โล

รู้มั้ยว่า 300 โลนี่ขนาดไหน แค่ผู้ใหญ่ตัวโต 4 คนเอง

เพียงแต่ วิธีการจัดวางของ ต้องเป็นครับ  ไม่ใช่เอาไปยัดไว้ท้ายรถซะหมด 

ถ้าของมันไม่ได้เป็นกล่องใหญ่ กล่องเดียว แต่เป็นของกล่องเล็กๆ
ให้วางกระจัดกระจายห้องโดยสาร / ท้ายรถ ไม่ว่าจะพื้นรถแถวหน้าข้างคนขับ
+ พื้นแถวสอง แล้วก็วางบนเบาะด้วย

ยิ่งเหลือน้ำหนักบรรทุก ที่เลยเพลาล้อหลังไปน้อยเท่าไหร่  ก็จะดีกับรถเท่านั้นครับ

ผมว่า ไม่จำเป็นเลยที่จะต้องไปออก Suzuki Carry ครับ  ถ้า NV หายาก ก็ลองดู Avanza เกียร์ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ LaOnn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 11:02:23 »
แวะมาเอาประสบการณ์จริงที่เคยใช้มาแฉ (แชร์) ให้ฟังครับ

ที่บริษัทฯ เคยซื้อมาใช้ครับ และเอามาดมแก๊ซ ด้วยครับ

เรื่องความประหยัด และน้ำหนักบรรทุก 500 โล นี่พอไหวครับ

ถ้าเอาในด้านการบรรทุก นะครับ

แต่ถ้าด้านการขับ ความนิ่มนวล ผมว่ามันค่อนข้างเลวร้ายมาก

เบาะนั่งปรับเอนไม่ได้ (อย่างว่ารถตอนเดียว)

ช่่วงล่าง นี่ ทุกสัมผัสของถนน ที่รถได้สัมผัส คุณจะได้รับรู้

ทุกอณูที่ยางรถสัมผัสเลยละครับ

ปััจจุบันขายไป เพราะต้องการน้ำหนักบรรทุกที่มากกว่า 1 ตัน ครับ

++++++++++++++++++++++++++++

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 16:51:59 »
500โล NV น่าจะไหวครับ
อยู่ที่ว่า 500โล แล้วใช้นานขนาดไหน

ถ้าใช้แล้ว ต้องดูแลรักษาช่วงล่างดีๆ
ที่สำคัญคือ "ยาง" ด้วยครับ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 19:07:23 »
ไม่ใช่แค่น่าจะใหว ผมว่าสบายๆ เลยทีเดียวสำหรับเอ็นวี เคยเห็นเค้าเอามาใช้ในงานก่อสร้าง ที่ภูเก็ต รถเดิมๆ เลย

บรรทุกคนประมาณสิบคน เครื่องมือช่างด้วยครับ คนละห้าสิบโลก็ห้าร้อยโลแล้ว ยังไม่รวมเครื่องมือช่างอีก