ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดใช้หรือเคยขับ Jazz City หรือ Freed มีใครเจอเสียงวู้ๆ บ้างไหมครับ  (อ่าน 7032 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ปกติ Honda Jazz  City  หรือ Freed เวลาขับที่ความเร็วประมาณ 50-100 จะมีเสียงวู้(ยาว) จากหน้ารถไหมครับ
วันเสาร์ที่ผ่านมาเอา Jazz MC 2011 วิ่งมา 32XX Km. ของที่บ้านไปขับ พอความเร็วประมาณ 70 ผมได้ยินเสียงวู้(ยาว) จากหน้ารถ
เร่งไป 80 ก็ยังดังอยู่เหมือนเดิมครับ ถ้าเร่งเกิน 120 ไปแล้วเสียงอื่นจะกลบครับ เสียงนี้เป็นปกติไหมครับ
ถ้าผิดปกติ รบกวนช่วยแนะนำศูนย์ที่ดีให้ด้วยนะครับ ห้ามบอกไปศูนย์ใกล้บ้านนะครับ ไม่อยากมีเรื่องใหม่ไปทะเลาะกันอีก(อันเก่ายังไม่จบ)

แก้ไขใหม่นิดนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 23:17:57 โดย vellcap »

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
หมายถึงตัวปัจจุบันใช่ไหมครับ ???
ตอนนี้รถผมขายไปแล้วแต่ของผมไม่เคยมีเสียงนะครับ ;)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ผมว่าน่าจะเป็นเสียงลมน่ะ อาจจะขอบกระจกหน้ากาวมันไม่แนบสนิท ตอนนี้ผมก็เป็นครับ
เสียงเหมือนลมตี ยังไม่ได้ว่างเอาเข้าศูนย์เลยครับ ทั้งรับน้อง เข้าแลป มึนไปหมดแล้ว  :D :D

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ไม่เคยได้ยินเสียงเลยนะครับ  :P
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ไม่เคยได้ยินครับ มันเป็นเสียงเครื่องหรือเสียงลมหล๊ะครับ.
ขอข้อมูลมากกว่านี้นิดนึง เช่น รถใส่ชุดแต่งหรือไม่
ถ่ายรูปรถมาให้ดู ดช่นด้านข้างรถ ด้านหน้ารถ
จะได้ช่วยวิเคราะห์ให้ได้ บางทีลมที่สิ่งผ่านชุดแต่งบางชุดก็มีเสียงที่ความเร็ว

เคยมีกรณี มีอะไรไปขัด ไปพัน ครงพัดลม กับตรงสายพาน
พอรอบเครื่องวิ่งไปที่ความเร็วระดับหนึ่ง ก็จะมีเสียงคราง

ลองเช็ค ระดับความตึงของสายพานดูครับ

ส่วนศูนย์ไหน ถ้าไม่ใช่ศูนย์ใกล้บ้าน
ถ้าเป็นในกรุงเทพ ก็"ปที่ศูนย์หลักของฮอนด้าเอง
หรือรอคำแนะนำเรื่องศูนย์จากท่านต่อไป...

ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ของผม MC วิ่งไปประมาณ 1,400 กม
ไม่มีเสียงดังที่ว่ามานะครับ...............แต่เสียงข้างนอกเข้ามาเนี่ยมีแน่ๆ  :'(

ออฟไลน์ Nioka

ของผมเคยเป็นครับ เป็นตั้งแต่ยังไม่5,000โล ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะติดgas เลยลองวิ่งน้ำมัน

แต่พอเปลี่ยนน้ำมันก็เป็น ขับไปขับมาเสียงมันก็หายไปเอง สุดท้ายก็หาสาเหตุไม่เจอ

ขับ 60 จะได้ยินเสียง ยาง

ขับ 80 จะได้ยินเสียง ลม

ขับ 100 จะเริ่มได้ยินเสียงบ่นของแฟน ทำไมไม่ปิดกระจก - -"

ขับ 120 จะไม่ได้ยินเสียงไรแล้วเพราะหูอื้อ 555

ปล.รถผม 125,000 โล แล้ว จะให้เงียบแบบรถใหม่ๆคงไม่ใช่

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
New City ไม่เคยได้ยินครับ เคยได้ยินแต่เสียงสม ณ ความเร็วเกิน 140 ไปแล้ว

ออฟไลน์ FyGI

ของผมเคยเป็นครับ เป็นตั้งแต่ยังไม่5,000โล ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะติดgas เลยลองวิ่งน้ำมัน

แต่พอเปลี่ยนน้ำมันก็เป็น ขับไปขับมาเสียงมันก็หายไปเอง สุดท้ายก็หาสาเหตุไม่เจอ

ขับ 60 จะได้ยินเสียง ยาง

ขับ 80 จะได้ยินเสียง ลม

ขับ 100 จะเริ่มได้ยินเสียงบ่นของแฟน ทำไมไม่ปิดกระจก - -"

ขับ 120 จะไม่ได้ยินเสียงไรแล้วเพราะหูอื้อ 555

ปล.รถผม 125,000 โล แล้ว จะให้เงียบแบบรถใหม่ๆคงไม่ใช่

55555 ตามนี้เลย

เป็นรถที่ กัก เสียงได้ดีมาก

ออฟไลน์ vellcap

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
รถคันนี้เป็นรถเดิมๆทั้งคันครับ ตอนนี้รู้แล้วว่ามันมาจากอะไร  เกียร์ครับ แต่ตอนนี้ยังดังไม่มาก
อีก 4 เดือนข้างหน้าถึงจะได้ขับไปเข้าศูนย์ที่กรุงเทพครับ(รถเล็กคงเหนื่อยน่าดู)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ของผมไม่มีเสียงวู้ๆ นะครับ แต่ถ้าวิ่งที่ 100 ขึ้นไปนี่เริ่มได้ยินเสียงลมปะทะที่กระจกหน้าแล้วครับ = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
ใช้ซิตี้ ปี 05 มีเสียงวู้ๆ หอนในรถค่ะ แถวใต้ลิ้นชัก
ก่อนหน้านี้เคยเข้าศูนย์ (เป็นไม่บ่อย) ช่างหาสาเหตุไม่เจอ พอตอนหลังรถหลังประกัน ศูนย์บอกต้องเปลี่ยนอะไรจำไม่ได้ค่ะ เป็นหมื่น เลยปล่อยมันไป แต่ก็ดังทุกวันเลย