ผู้เขียน หัวข้อ: Walk Around : Toyota Vitz/Yaris รุ่นแรก (ปี 1999 - 2005)  (อ่าน 14408 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Walk Around : Toyota Vitz/Yaris รุ่นแรก (ปี 1999 - 2005)
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 14:14:40 »
ในที่สุด เราก็ได้เจอกันมาแล้ว

(เปิดเพลงนี้ประกอบ)

เคยตกหลุมรักมาตั้งแต่ตอนม.ต้น และก็คอยเฝ้ารอเธอมานานแสนนาน
ที่จะได้เจอกัน รู้จักกันมา แต่สุดท้ายก็ฝันลมๆแล้งๆที่จะเจอเธอ

และในที่สุด เราก็มาเจอเธอสักที แต่ไม่ใช่แฟน แต่เป็น

เจ้านี่ครับ

ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Re: Walk Around : Toyota Vitz/Yaris รุ่นแรก (ปี 1999 - 2005)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 14:30:45 »
เมื่อวานนี้ ตอนที่กลับจากกินข้าวนั้น ขณะที่ผ่านเต๊นท์รถแห่งหนึ่ง
ไปสะดุดตากับรถรุ่นนี้เข้า โดยจอดอยู่ 2 คัน เห็นสีขาวอยู่ 1 คัน

เท่านั้นแหละ ผมดีใจสุดขั้ว และอยากมาดูให้ได้ ก็เลยได้ดูวันนี้ครับ

สำหรับข้อมูลคร่าวๆ ผมเคยเขียนในบล็อกที่ดองไว้มาหลายชาติแล้ว
และเคยมาโพสต์ที่นี่ด้วยตามนี้

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,2811.0.html

-----------------------
แล้วทำไมชอบรุ่นแรก แล้วรุ่นปัจจุบันไม่ชอบละ

- หลังจากที่สัมผัสทั้งรุ่นแรกและรุ่นสองมานั้น ผมกลับประทับใจการออกแบบที่คล่องแคล่วจากรุ่นแรกมากกว่า
และยิ่งเป็นรถที่ใช้พื้นฐานกับวีออสตัวเก่าแล้ว ผมยิ่งหลงเข้าไปใหญ่

(เนื่องจากการขับขึ่รุ่นแรกนั้น ประืับใจกว่ารุ่นปัจจุบันเยอะ สำหรับ Vios)

และรุ่นที่อยากได้นะ  ชื่อรุ่นย่อยคือ "1.3 U ทั้งแบบธรรมดาและ Intelligent Package"
ความจริงที่ญี่ปุ่นนั้นมีรุ่น U L Package ด้วย แต่ไม่เอาเพราะมันเป็นรุ่นหั่นออปชั่นจากตัวธรรมดาครับ

โดยโดนหั่น
- ที่เก็บของหลังเบาะคู่หน้า
- เบาะพับแบบตีลังกา (แต่รุ่น L Package มีที่วางของเบาะหลังให้ด้วยนะ)
- มือจับ 3 จุด (แต่รุ่นนั้นมีมือจับจุเดียว (เหมือน Mazda 2 5 ประตูนี่แหละ))
- ที่แขวนเสื้อ (ติดกับมือจับอันบน)
- ที่ปัดน้ำฝนตั้งเวลาได้
- กระจกแผงบังแดดคู่หน้า

ทั้งหมดนี้ ถ้าจะไล่ใส่เพิ่มคงเหนื่อยนิดหน่อย เลยถ้าจะจบ ให้จบรุ่นนั้นเลย

แล้วรุ่นย่อยอื่นล่ะ

B,F ? ออปชั่นน้อยเกินไป
Pair Style ? - ถ้าเอารุ่น U มาทำคงเอาไปแล้ว แต่นี่เอารุ่น F มาทำ แม่ไม่ปลื้ม จบ!!
(ปล.เป็นรุ่นเบาะม้านั่งคู่ครับ)
Calvia ? - แก่เกินวัยไป (I'll และ Jewela ยังดูวัยรุ่นกว่าเลย)
RS ?  - มันไม่ใช่อ่ะกิ๊ฟ มันไม่ใช่แนวเราเลย (บางอย่างใส่ของวีออสได้)

รายละเอียดทั้งหมดโหลดใน http://202.7.110.181/catalog/ ครับ
และหาคำว่า ヴィッツ และโหลดเฉพาะ 2002 - 2004 ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

Re: Walk Around : Toyota Vitz/Yaris รุ่นแรก (ปี 1999 - 2005)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 14:41:17 »
สำหรับรุ่นที่ชมนั้นมีอยู่ 2 รุ่นก่อนหลังปรับโฉมมีหมด

โดยรุ่นก่อนปรับโฉมอย่าง 1.0F นั้น

จะมีแอบอวบๆบ้าง โดยไฟนั้นยังติดโทนมืดอยู่ แต่ดูภาพที่สองให้ดีๆ
นั่นอะไรน่ะ คุ้นๆ นี่คือก่อนรุ่นไมเนอร์ครับ ผมว่ายังไม่โดนเท่าไหร่แต่!!!

ตัวนี้สิครับ หลังไมเนอร์ของรุ่น 1.3B นั้น

ดีไซน์แบบนี้สิครับ กระแทกใจไปเต็ม 100% เลยครับ
ทั้งกันชน ไฟหน้า กระจังมันดูน่าใช้ซะจริงๆ แต่ว่าทำไมไม่มีปัดหลังล่ะ

ไม่ต้องตกใจครับ มันเป็นรุ่นเบสิกสุดๆ ข้าวของนั้นเลยด้อยกว่ารุ่นย่อยอื่นครับ
โดยการวางรุ่นย่อยนั้นมีดังนี้ B -> F -> F (L) -> U (L) -> U (ในสูตรธรรมดา)

โดยล้อนั้นที่ให้มาเป็นแค่ล้อกระทะ ไม่มีฝาครอบ (แต่อีกคันมีให้ แต่ฝาครอบจะไม่สอวยหลังจากไมเนอร์)
(จริงๆมีล้อแม็กมาให้เลือก ลายนั้นจะเหมือน Cube ตัวที่กำลังวิ่งกันรึ่มในบ้านเรา แต่ขนาดนั้น 14" เอง)

ประตูข้างนั้นเสียดายที่ไม่ได้ทาเสาดำให้ (แต่เราก็ไปจัดการเองได้) โดยรวมถือว่า เพรียวกว่ารุ่นใหม่ๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 14:50:39 »
รถสวย น่าขับ เครื่องไม่ใหญ่จนเกินไป ว่าแต่ราคาเท่าไรครับ :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 15:00:21 »
ภายในนั้น ทำเอาผมอยากกรี๊ดดังๆ

คอนโซลรุ่นเก่านั้นมันดูอ้วนไปหมดทุกสัดส่วน โดยการจัดเรียงนั้นจะคล้ายกับ Vios เก่าบ้าง
(มันเป็นรถพื้นฐานเดียวกันนั่นแหละ) แต่ผมกลับชอบรุ่นนี้ยังไงๆพิกล

มาตราวัดมืดๆนั้น จริงๆแล้วมันเป็นแบบเข็ม แต่ไม่มีวัดรอบกับ MID มาให้ แต่ก็ยังใส่นาฬิกามาด้วย
(จริงๆแล้วรุ่นนี้มีไมล์ดิจิตอลมาให้ ไม่มีวัดรอบให้เหมือนกัน ถ้ามีวัดรอบก็(ลอง)เอาของวีออสเก่าใส่ดูครับ

อ่อ ฝาปิดคอนโซลนั้นต้องกดปุ่มก่อนถึงเปิดได้ครับ

แผงข้างประตูนั้นแม้ว่าจะดูต่อเนื่องกับคอนโซลจริง และเหมือนจะวางแขนได้ลำบาก
แต่ก็ดีกว่าที่คิดอยู่เหมือนกัน ตัวสวิตซ์นั้นเอาของวีโก้ใส่ได้เลย (แถมกระจกนั้นขึ้นลงออโต้ด้วยนะ)

และกระจกมองข้างนั้น ถ้าอยากพับไฟฟ้า ต้องไปเอารุ่น U เท่านั้น

ที่ชอบคือ เก๊ะสองชั้นที่ออกแบบได้ลงตัว แต่ว่าช่องข้างคอนโซลจะใหญ่ไปไหนเนี่ย

จากรูปนั้น เบาะกึ่งผ้ายังดูสากๆ (แต่รุ่น U นั้นใช้ผ้าสัมผัสที่ดีกว่านี้เยอะ แถมปรับสูงต่ำได้ด้วย)
ลองนั่งดูผ่านๆ เบาะก็ใช้ได้ พื้นที่ศรีษะดีกว่า Camry กับ Prius ด้วยซ้ำ

(แต่นั่งนานๆนั้นความสบายจะสูสีกับ March)

ส่วนเบาะหลังนั้น การที่ไม่มีพรักพิงก็รู้สึกแปงกๆบ้าง (ถ้ามีโอกาสอยากลองนั่งรุ่น U อีกซักรอบ)

---------------------
พอมานั่งตัว MC บ้าง โอ้วๆๆ จะเอาๆๆๆๆ

โดยสวิตซ์แอร์นั้นดูดีกว่าตัวเก่าอยู่จม  แต่วิทยุที่ได้นั้นเป็นวิทยุจริงๆ
(ช่างมัน เดี๋ยวไปหา DVD ของ Fortuner TRD3 ก็ได้)

แต่ว่ารุ่น B นั้นกระจกอัตโนมือ และเซ็นทรัลล็อกอยู่ แต่ว่ากระจกปรับไฟฟ้าครับ
(ช่างตรงข้ามกับ Vios J เสียนี่กระไร) แต่รุ่นนี้ได้แอร์แบคแค่คนขับไปครับ รุ่นสูงๆเอาถุงลมข้างได้ด้วย

แผงบังแดดนั้น แม้ว่าไม่มีกระจก เดี๋ยวเอาของ Vios Yaris ใส่ให้ก็ได้ (แต่ไฟอ่านแผนที่มีให้ด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2011, 15:53:17 โดย Iwata Kana GC »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 15:08:52 »

เครื่องยนต์นั้น แม้ยังไม่ได้ลองขับอะไร ทราบเป็นเครื่องยนต์ 1.3 ลิตร 2 NZ-FE เท่านั้นเอง
(ถ้าอยากแรงไปเอาเครื่อง Vios เก่ามาใส่ครับ แต่อย่าเอาคันเร่งไฟฟน้านะ มันหน่วง)

--------------

สรุป

จะเอาตัว U แต่ยังไม่นอกใจ Prius

สำหรับรุ่นนี้ ได้ลองนั่งแล้วประทับใจมากในบางจุด แต่ภาพนั้นยังเป็นไปตามมือสองอยู่ครับ
ถ้ามี Funcargo มาหลุดที่บ้านเรานั้นก็อยากไปชมดูอีกสักรอบเช่นกัน

แต่ถึงจะชอบอย่างไร แต่ยังติดใจ Prius อยู่บ้างเพราะ
- รุ่นนี้ยังเป็นคันเร่งสาย การติดตั้ง Cruise นั้นเป็นไปได้ยาก
- สภาพเครื่อง ถ้าเป็นหลักหมื่น แสนนี้ คิดหนักเหมือนกัน
- ค่าแต่งอะไรถึงแม้จะน้อยกว่า March แต่ค่าบูรณะแล้วยังเยอะพอกัน

โดยคันนี้มีใน 1-2-car ด้วยครับ

โดยตัวนี้

http://one2car.com/TOYOTA_VITZ/G08110141 ราคา 350,000
http://one2car.com/TOYOTA_VITZ/F10110165 ราคา 330,000
(อันนี้ไม่ได้โฆษณาครับ)

ต้องขอขอบคุณเตนท์นั้นด้วยที่ให้ผมได้ชมรถรุ่นนี้กันครับ

(ถ้ามีตัว Top หรือ Funcargo มาจะมาดูอีกครับ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 22:45:57 »
รถสวย น่าขับ เครื่องไม่ใหญ่จนเกินไป ว่าแต่ราคาเท่าไรครับ :D
ราคาโพสต์ให้แล้วเน่อ
ที่มาคงไม่ต้องบอกครับ ว่ามาทงไหน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 22:59:36 »
สวยดีครับ (แต่ผมชอบ Starlet P90 มากกว่า โดยเฉพาะตัว Glanza)

อืมม เดาว่า จปก. นะครับ แต่ผมเดานะ ว่าน้อง Iwata สักวันต้องไปหารถ JDM จปก. มาเล่นสักคันแน่ ดูท่าทางจะชอบรถแนวนี้น่าดู (พี่ก็ชอบ แต่ใจไม่ถึงง่ะ)

คันนี้ ถ้าอยากแรง เอาเครื่อง RS TRD Turbo ไม่ก็ Vios Turbo มาลงสิครับ อันแรก 150 ม้า อันสอง 142 ม้ามั้ง รับรองแรงแน่ (แต่ต้องทำเบรคกับช่วงล่างด้วยนะ ไม่งั้นเดี๋ยวจะ......)

ว่าแต่ ว่างๆ อยากนัดคอ JDM ไปนั่งกินข้าวสักครั้งเหมือนกันนะเนี่ย เป็น JDM Meeting อะไรแบบนั้น ผมว่าคอเดียวกันน่าจะเยอะนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 23:09:18 »
สวยดีครับ (แต่ผมชอบ Starlet P90 มากกว่า โดยเฉพาะตัว Glanza)

อืมม เดาว่า จปก. นะครับ แต่ผมเดานะ ว่าน้อง Iwata สักวันต้องไปหารถ JDM จปก. มาเล่นสักคันแน่ ดูท่าทางจะชอบรถแนวนี้น่าดู (พี่ก็ชอบ แต่ใจไม่ถึงง่ะ)

คันนี้ ถ้าอยากแรง เอาเครื่อง RS TRD Turbo ไม่ก็ Vios Turbo มาลงสิครับ อันแรก 150 ม้า อันสอง 142 ม้ามั้ง รับรองแรงแน่ (แต่ต้องทำเบรคกับช่วงล่างด้วยนะ ไม่งั้นเดี๋ยวจะ......)

ว่าแต่ ว่างๆ อยากนัดคอ JDM ไปนั่งกินข้าวสักครั้งเหมือนกันนะเนี่ย เป็น JDM Meeting อะไรแบบนั้น ผมว่าคอเดียวกันน่าจะเยอะนะครับ
ถ้าจะเล่น จปก จริงๆ ผมมองไปทาง Note กับ Ractis มากกว่าครับ แต่ก็นะ เสียวๆอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:41:15 »
แล้วอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน มันเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:31:14 »
แล้วอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน มันเท่าไหร่ครับ
ยังเป็นแค่เดินรอบรถครับ ไม่ได้ลองขับแต่อย่างใด