ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปทดลองขับ Toyota Innova มาแล้วครับ(มันไม่ดีแบบที่คิดไว้จริง แต่ก็พอไหว)  (อ่าน 34844 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ไปทดลองขับ Toyota Innova มาครับ รู้สึกว่า

มันเหมือนขับ Honda CR-V มาก กระจกข้างใหญ่โคตร ขับสบาย

แต่รถมันไม่ค่อยพุ่งครับ อืดๆ คิกดาวส์ ก็ไม่ค่อยไป คันเร่งแข็งๆ เหยียบไม่พุ่งเท่าไร
ถ้าคนขับรถซิ่งๆ อย่าไปใช้เลยครับ ไม่เหมาะเลย มันอืดจริง ผมขับรู้สึได้นะครับ

พวงมาลัยหนักกว่าทุกคันที่ผมเคยขับมา แต่ก็เข้าใจว่ารถมันสูง พวงมาลัยไวไวอันตราย
วงเลี้ยวไม่ใหญ่เท่าไร อาจเพราะรถสั้นด้วยครับ

แต่ที่ชอบคือ เบรค ไวมากๆ ตื้นดี ช่วงล่างรถนิ่มจริง แต่มันไม่นิ่มแบบเก๋ง(Altis Cr-v) คือรู้สึกสะเทือนเด้งๆนิดนึง

คันที่ผมไปลองเป็นรถน้องสาวแม่ รุ่น V ครับ ขับไป 6,000 กิโล รถอายุ 1 ปีกว่าๆ น้าผมบอกว่าที่ใช้น้องเพราะรถมันแดกน้ำมันมาก 6-7 โลลิตร เขาเลยใช้ Optra CNG เป็นหลัก
ผมกะว่าน้าเขาชอบเปลี่ยนรถบ่อยๆ
จะซื้อต่อทันที คุ้มครับ ;)

ผมเชื่อน้องแทนแล้วครับ ว่ามันไม่ไหวจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 12:02:31 โดย GreenG »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้เนี่ย ผมว่าเป็นความสิ้นเปลืองมากอย่างนึงเลยล่ะ ดังนั้นจะซื้อรถใหม่ก็ควรรอบคอบจริงๆก่อนที่จะซื้อ ม่ายงั้นเหมือนเอาเงินไปจมหมด รถก็ราคาลดลงเรื่อยๆตามปี ใช้ก็ไม่ค่อยใช้ ใช้ก็ไม่มีความสุข (เวลาจ่ายค่าน้ำมัน)

ป.ล.แล้วคิดจะขายต่อมั๊ยครับ เผื่อสนเอาไปติดแก๊ส อิอิอิ ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อยากดูรูปรถของคุณ Green G คันปัจจุบันอ่ะ

ถ้าสภาพดี อาจยอมซื้อต่อ เพราะชอบ AE-101 แหะๆ

แต่ไม่ติดก๊าซแน่ๆ

GreenG

อยากดูรูปรถของคุณ Green G คันปัจจุบันอ่ะ

ถ้าสภาพดี อาจยอมซื้อต่อ เพราะชอบ AE-101 แหะๆ

แต่ไม่ติดก๊าซแน่ๆ

ได้เลยครับ พี่จิมมี่

เดียวผมส่งเบอร์ไปให้ครับ ;)

ปล. หาศูนย์ที่ Deal ดีๆได้แล้วครับ คิดซาระตะไปแล้ว ไม่เอา Almera ครับ

คงซื้อ March ครับ ;)

methus zaa

รถผมพุ่งนะ Diesel อ่ะ เบนซินอืดจริงครับ ตัวนี้ ;D

ออฟไลน์ udis

ติดตามมหากาพย์การซื้อรถของคุณ GreenG ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมก็รอติดตามครับพี่ GreenG ส่วนผมตอนแรกจอง Innova ไปแล้ว
ซักพักยกเลิกการจอง ตอนนี้รอเงินคืนอยู่ ต่อมาติดต่อไปที่ฮุนไดกำลังจะจอง H-1 แล้วเชียว
ได้ Granvia มาเฉยเลยจบแบบงงๆครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13954.0.html

GreenG

ผมก็รอติดตามครับพี่ GreenG ส่วนผมตอนแรกจอง Innova ไปแล้ว
ซักพักยกเลิกการจอง ตอนนี้รอเงินคืนอยู่ ต่อมาติดต่อไปที่ฮุนไดกำลังจะจอง H-1 แล้วเชียว
ได้ Granvia มาเฉยเลยจบแบบงงๆครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13954.0.html

อ้าว แต่ผมว่าดีแล้วแหละ ลองขับมา มันอืดมากจริงๆ

เดียวยังไงถ้าญาติพีจะขายจะมาบอกครับ

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ตัวใหม่จะอืดไหมน้อ

methus zaa

ตัวใหม่จะอืดไหมน้อ
[/quote ถ้าเอาเบนซินมาขายอย่างเดียวแล้วไม่ปรับกำลัง ก็อืดเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ผมซื้ออินโนว่า ตัวปัจจุบัน มา ก็ไม่เคยได้ลองขับมาก่อนเลยครับ วันไปรับรถวันแรก ขับจาก กทม กลับ พัทยากับพี่สาว ก็ตกใจว่า
1.ทำไมอืดจัง
2.กินน้ำมันมากๆ
3.โดนลมบนบูรพาวิธีที่ 140 กม/ชม รถ โยกไปๆมาๆ

แต่ พอพ้น 1000โลไป
1.อัตราเร่งดีขึ้น แต่ก็ยังอืดอยู่ที่ ถ้าเทียบกับ wish อีกคันที่บ้าน
2.การกินน้ำมันที่ อยู่แถวๆ 7-8 โลลิตร ดีขึ้น กลายเป็น 11-12 โลลิตร (อ้างอิงตามตัวเลขที่ขึ้นของรถนะครับ)
3. ถ้าขับแบบทางปกติ ก็ไม่ปลิวตามลม ผมถือว่าค่อนข้างโอเคกว่า ฟอร์จูนเนอร์ตัวเก่าเลยครับ แต่ยางติดรถ dunlop ที่ให้มาแย่มากๆ ฝนตก นี่ ขับแค่ 100-110 ก้รู้สึกว่าลื่นๆแล้ว
4.ช่วงใช้รถบนดอย เจอโคลน เจอเนินเขาลื่นๆ มันขับลำบากนิดนึงครับมีล้อฟรีอยู่บ้าง มันไม่มี trc vsc แบบ wish

ออกรถมาได้ ไม่ถึง 1 เดือน ผมติดตั้งแกซไปตอน 700 โล ได้ วิ่งไปตอนนี้ 5000 นิดๆละครับ ขึ้นไป เชียงใหม่-พัทยา 2รอบ ติดแกซแล้วเหลือโล 1.5-1.8 ได้ครับ อยู่ที่การขับ
สรุปโดนรวม ประทับใจมากครับ   ในแง่ของ
1. นั้่งสบายมากๆๆๆ ขับขี่ แล้วไม่ล้า ปวดหลังแบบ ae101 ที่ขับประจำๆ
2.แอร์เย็น จนเย็นเกินไปปรับสุดที่ 28c แล้วก็ยังหนาว
3.ขึ้นลงสะดวก แถวที่ 3 ผู้ใหญ่นั่งได้สบายๆเลยครับ

เลยกะว่าจะแก้ปัญหาของ ยางโดนการเปลี่ยนลงขอบ 17 แทน อิอิ รอยางเก่ากว่านี้อีกนิดครับ

(ขนาดผมเป้นคนขับรถเร็วนะครับ เดินทางไกล 140-160 ตลอด ผมว่า อินโนว่ามันโอเคเลย ขึ้นลงคอสะพานไม่รู้สึกหวิว  อัตราเร่งช่วง 120 ไปแล้วสบายๆ  รอแถวๆ3-4 พันมันจะวิ่งดีอะครับ แต่เวลาแซงก็ต้องกะจังหวะหน่อย  ช่วงขึ้นเขา ถ้าขึ้นรอบต่ำๆนี่อืดเลยล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 21:32:44 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

GreenG

ผมว่าจะรอซื้อรถน้าแน่ๆ ครับ ได้รถดี ราคาถูกมาก :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมยอมรับว่าเคยเกลียดรถรุ่นนี้ แต่พอเวลาเปลี่ยนไป ผมอยากได้รถที่ไปด้วยกัน 6 คนนั่งสบาย ในงบไม่เกิน 1 ล้านบาท มันลงตัวที่รถคันที่ผมเคยด่าเนี่ยแหละ ได้เห็นคนที่เรารักนั่งรถแล้วหลับสบาย ไม่มีใครบ่นเมื่อยแม้แต่คนเดียว แถมนึกว่าเป็นรถราคาพอๆกับ space wagon แค่นี้ก็คุ้มเกินคุ้มแล้วครับ
'19 Honda Civic EL