ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับออพชั่นของ Benz คับ  (อ่าน 5533 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
อยากทราบเกี่ยวกับออพชั่นของ Benz คับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 00:44:01 »
คืออยากทราบว่าถ้าซื้อ Benz จากทาง MBTH นี่สามารถขอเพิ่มออพชั่น Panoramic Glass Roof และชุดแต่ง AMG มาเลยได้ไหมอะครับ

แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับผม ???

เคยไปถามแล้วรอบนึงเซลทำหน้างงๆ เหมือนไม่รุ้จักอะครับ ผมเลยเดินกลับมาด้วยความงงต่อไป

ออฟไลน์ Maximus

• Full Member
  • ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
Re: อยากทราบเกี่ยวกับออพชั่นของ Benz คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 00:54:22 »
ได้นิครับ Glass roofเพิ่มประมาณแสนนึงถ้าจำไม่ผิด ส่วนชุดแต่งAMGสั่งใส่ได้ทุกรุ่นเลยครับ

ตอนR171สมัยนั้น ผมได้โบรชัวร์อีกใบเป็นของชุดแต่งAMG หรือจะสั่งcomplete carก็ได้พร้อมราคาครับ

จริงๆแล้วดีลเลอร์ของMBTHก็ถือเป็นตัวแทนจำหน่ายAMGทั้งรถและชุดแต่งอยู่แล้วครับ

Re: อยากทราบเกี่ยวกับออพชั่นของ Benz คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 00:59:15 »
ได้นิครับ Glass roofเพิ่มประมาณแสนนึงถ้าจำไม่ผิด ส่วนชุดแต่งAMGสั่งใส่ได้ทุกรุ่นเลยครับ

ตอนR171สมัยนั้น ผมได้โบรชัวร์อีกใบเป็นของชุดแต่งAMG หรือจะสั่งcomplete carก็ได้พร้อมราคาครับ

จริงๆแล้วดีลเลอร์ของMBTHก็ถือเป็นตัวแทนจำหน่ายAMGทั้งรถและชุดแต่งอยู่แล้วครับ
ขอบคุณมากคับผม สงสัยเซลที่ผมไปถามคงไม่ค่อยรู้เรื่อง มีสาขาไหนแนะนำไหมครับ จะได้ลองไปสอบถามดู :-\

• Max Pruit
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 01:02:45 »
เบนซ์SLKผมออกกับธนบุรีสาขาราชดำเนินครับ พวกวีโต้สองคันออกกับเบนซ์ทองหล่อ

นอกจากสองสาขานี้ พูดถึงดีลเลอร์ที่รับสั่งรถแปลกๆก็ต้องเบนซ์ราชครูเลยครับ อยู่ริมพหลต้นๆแถวๆซอยอารีย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 01:04:32 โดย Maximus »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 01:10:31 »
เบนซ์SLKผมออกกับธนบุรีสาขาราชดำเนินครับ พวกวีโต้สองคันออกกับเบนซ์ทองหล่อ

นอกจากสองสาขานี้ พูดถึงดีลเลอร์ที่รับสั่งรถแปลกๆก็ต้องเบนซ์ราชครูเลยครับ อยู่ริมพหลต้นๆแถวๆซอยอารีย์ครับ
อ่อ เคยผ่านฮะ แถวๆ วิลล่ามาเก็ตถ้าจำไม่ผิด ขอบคุณอีกรอบครับผม

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 04:42:36 »
MBTH สั่ง Panoramic Glass Roof ได้ด้วยเหรอครับ?
แต่ไอ้ชุดแต่ง AMG ถ้าจำไม่ผิดมีให้สั่งนะครับ แต่แพงมากนะ สั่งข้างนอกก็ได้ ใช้ได้เหมือนกัน  :)

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 08:15:20 »
สำหรับ Glass roof ผมว่าไม่ได้นะครับ ไม่งั้นผมคงเพิ่มไปแล้ว อิอิ
แต่เคยถามเพิ่มติดกล้องถอยหลังนะได้ แต่เพิ่ม 200,000 บาท  เลยหงายหลัง สุดท้ายไปเพิ่มข้างนอกแทน หมื่นกว่าบาทเอง
AMG น่าจะได้เหมือนกัน เพราะมาประกอบทีหลัง แต่จำได้ว่าแพงมากๆ

• Max Pruit
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 10:06:38 »
เรื่องAMGยืนยันว่าได้เหมือนเดิม

แต่เรื่องกราสรูฟขอเช็คอีกทีก่อนนะครับ เริ่มลังเล เพราะเพิ่งคิดออกว่าตอนนั้นที่คุยเรื่องสั่งได้มั้ยผมคุยกับเพื่อนที่ทำรถนำเข้านี่หน่าไม่ใช่MBTH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 00:28:45 »
ถ้าติดไม่ได้ก็คงจะไม่สนใจแล้วหละครับ เพราะแม่ผมไม่ให้อยากให้เสี่ยงรถจากเกรย์หนะครับ ยิ่งมีข่าวย้อมแมวอีก แม่ผมยิ่งกำชับเลย

ถ้าติดข้างนอกก็คงไม่เอาเช่นกันอะครับ อยากให้ติดตั้งมาจากในโรงงานเลยมาถอดเข้าถอดออกเกิดน้ำรั่วขึ้นมานี่ปัญหาหนักกว่าเก่าอีก

ส่วนชุดแต่ง AMG นั้น ไม่ค่อยซีเรียสเท่าหลังคาครับ เปลี่ยนเมื่อไหร่ก็ได้

แต่ถ้าติดไม่ได้จริงๆ คงอาจจะไปเอา F10 แทนครับ เพราะตอนนี้ก็ขอเทสไปแล้วหละครับ

ปล.ที่ชอบ E-Class ตัวใหม่มากกว่าเพราะหลังคาล้วนๆ เลยครับ ถ้าขาดหลังคาไปคงไม่เอา ...

ปล.2 ไม่อยากให้ผู้ประกอบการรถยนต์ในไทย กั๊กออพชั่นเลยนะคับไม่ว่าจะเป็นทั้งญี่ปุ่นและยุโรปครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 00:43:41 »
ถ้าติดไม่ได้ก็คงจะไม่สนใจแล้วหละครับ เพราะแม่ผมไม่ให้อยากให้เสี่ยงรถจากเกรย์หนะครับ ยิ่งมีข่าวย้อมแมวอีก แม่ผมยิ่งกำชับเลย

ถ้าติดข้างนอกก็คงไม่เอาเช่นกันอะครับ อยากให้ติดตั้งมาจากในโรงงานเลยมาถอดเข้าถอดออกเกิดน้ำรั่วขึ้นมานี่ปัญหาหนักกว่าเก่าอีก

ส่วนชุดแต่ง AMG นั้น ไม่ค่อยซีเรียสเท่าหลังคาครับ เปลี่ยนเมื่อไหร่ก็ได้

แต่ถ้าติดไม่ได้จริงๆ คงอาจจะไปเอา F10 แทนครับ เพราะตอนนี้ก็ขอเทสไปแล้วหละครับ

ปล.ที่ชอบ E-Class ตัวใหม่มากกว่าเพราะหลังคาล้วนๆ เลยครับ ถ้าขาดหลังคาไปคงไม่เอา ...

ปล.2 ไม่อยากให้ผู้ประกอบการรถยนต์ในไทย กั๊กออพชั่นเลยนะคับไม่ว่าจะเป็นทั้งญี่ปุ่นและยุโรปครับ

มันมองในมุมกลับได้นะครับ

บริษัทที่เขาทำตลาดอย่างเป็นทางการเนี่ย มันย่อมมีค่าดำเนินการต่างๆ มากกว่า grey แน่นอนอยู่แล้ว ขนาดตัด Option ไปแล้วก็ยังแพงกว่า grey ถ้าเกิดจัดเต็มมา กลัวราคาจะสูงจนคนซื้อไม่ไหวน่ะสิครับ

ผมว่าเราจะไปบอกว่า Grey ให้ option เยอะกว่า ขายถูกกว่า = ตัวแทนอย่างเป็นทางการค้ากำไรเกินควร มันก็ยังไงๆ อยู่ครับ เพราะขั้นตอนการขาย และขนาดของธุรกิจ ตัวแทนอย่างเป็นทางการเขาซับซ้อนกว่าเยอะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 01:00:34 »
ก้อไม่ได้ว่าๆ เค้าไม่ได้ให้มาแต่แรกนะคับอันนี้เข้าใจ แต่ทำไมไม่มีชอยซ์ให้ลูกค้าที่ยินดีจ่ายเพิ่มบ้างหละครับ

เพราะเมืองนอกเองก็ต้องเพิ่มเงินเช่นกันครับ เช่น หลังคาแก้ว จอคอมมานด์ บลาๆๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 01:14:27 »
ก้อไม่ได้ว่าๆ เค้าไม่ได้ให้มาแต่แรกนะคับอันนี้เข้าใจ แต่ทำไมไม่มีชอยซ์ให้ลูกค้าที่ยินดีจ่ายเพิ่มบ้างหละครับ

เพราะเมืองนอกเองก็ต้องเพิ่มเงินเช่นกันครับ เช่น หลังคาแก้ว จอคอมมานด์ บลาๆๆ

อืมม อันนี้เป็นมุมมองส่วนตัวในแง่การค้าขายนะครับ

การนำสินค้าอะไรสักอย่างมาขายเนี่ย มันก็ต้องมีการลงทุนครับ ซึ่งจะคุ้มไม่คุ้มเนี่ย มันขึ้นกับว่าขายได้เยอะหรือไม่

ยกตัวอย่าง Sun Roof การที่ผมจะมี option sun roof ไว้ขายเนี่ย ผมก็ต้องมีค่าผลิต ค่า stock อะไหล่ ค่า train ช่าง train sale อะไรแบบนี้ ซึ่งถ้าจำนวนขายมันไม่เยอะเนี่ย มันก็อาจจะไม่คุ้มครับ

คือมันขึ้นกับ Marketing ครับ คือผมไม่ได้เข้าข้างผู้ผลิตนะ แต่ผมเชื่อว่าบริษัทที่ใหญ่ระดับ Daimler, BMW, Toyota etc. เนี่ย เขาน่าจะทำการบ้านมาพอสมควรเหมือนกัน option หลายอย่าง มีความเสี่ยงที่จะไม่ถึงจุดคุ้มทุน เขาก็คงไม่ได้เอาเข้ามา เพราะการเอาอะไรก็ตามเข้ามาขาย แม้กระทั่งเพิ่มสีให้เลือก ก็ยังเป็นความเสี่ยงครับ สมมุติถ้าผมมี stock ของ Skirt ข้างเหลือบานแบะ สิ่งที่ต้องทำ

1. ไล่เซลล์ให้ไปยิขายลูกค้า เพื่อระบายของให้เร็วที่สุด
2. promote หนักขึ้น
3. ลดการสั่งเข้ามา

ความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้น

1. อะไหล่ที่จะใช้บริการลูกค้าจะหายาก และแพง
2. ลูกค้าอาจจะหมั่นไส้ได้ ที่ไปยิขายของ แต่ไม่ทำก็ไม่ได้ เพราะถ้าเหลือคงคลังเยอะ คนขายหัวขาด

อันนี้เสนอเป็นไอเดียครับ เป็นเพียงมุมมองของผมเอง ไม่ต้องซีเรียสครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 01:21:44 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!