ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสนอความเห็นเกี่ยวกับการทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงครับ  (อ่าน 16894 ครั้ง)

ออฟไลน์ billythebill

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ติดตามผลงาน review ของคุณจิมมี่มานานตั้งแต่ web ก่อนๆ ก่อนหน้านี้แล้ว
review ได้ละเอียดข้อมูลครบถ้วน แสดงความเห็นเป็นกลางตามไสตล์ตัวเองดี

อยากถามคุณจิมมี่ว่า ทำไมเวลาหาอัคราสิ้นเปลืองเชิ้อเพลิง ถึงใช้ความเร็วคงที่ที่ 110 กม./ชม.
เพราะผมคิดว่า ความเร็วเดินทางที่คนส่วนใหญ่ใช้อย่างน้อยก็ต้อง 120 ขึ้นไป
ฉะนั้นหากใช้ความเร็วในการทดสอบซัก 120 ขึ้นไป น่าจะให้ข้อมูลที่ใกล้เคียงกับอัตราสิ้นเปลืองในการใช้งานจริงมากกว่า
โดยเฉพาะ ในกรณีรถรุ่นที่มีการวางเครื่องยนต์ต่างขนาดในตัวถังเดียวกัน ที่ ณ ความเร็ว 110 เครื่องยนต์ขนาดเล็กอาจจะมีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่ดีกว่า หรือใกล้เคียงกับเครื่องยนต์ที่มีความจุกระบอกสูบมากกว่า แต่หากขยับความเร็วขึ้นมาอีกซักหน่อย ตัวเลขอาจจะเปลี่ยนแปลงไปในทางกลับกัน

แต่หากคุณจิมมี่ต้องการทดสอบที่ความเร็ว 110 เพื่อที่จะเปรียบเทียบกับรถรุ่นต่างๆที่เคย review มา ช่วยพิจารณาเป็นบางรุ่นได้มั๊ยครับ เช่น Nissan Teana 2.0 & 2.5 (พูดมาตั้งนาน เพิ่งจะเข้าเรื่อง รอคุณจิมมี่ทดสอบ Teana 2 รุ่นอยู่ 555) อาจจะมีอัตราสิ้นเปลืองที่ ความเร็วคงที่ 2 ความเร็ว (คงต้องเปลืองค่าน้ำมัน และเวลาคุณจิมมี่อีก)
ป.ล. จะรอต่อไปครับ

บิว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เหตุผลก็คือ

1. อันที่จริงแล้ว ตัวเลขที่เราใช้นั้น มันเป็นตัวเลข ที่ ผมเอง มองว่า มาตรฐานที่ พี่บอย วรพล สิงห์เขียวพงษ์ แห่ง Thaidriver
เคยตั้งเอาไว้ ในสมัยก่อน เป็นเรื่องที่เหมาะสมครับ ผมเลยยึดถือตัวเลขนั้นมาใช้

2. ความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนดในทุกวันนี้ ในหลายๆเส้นทาง คือ 110 กิโลเมตร/ชั่วโมงครับ
เราใช้ความเร็วในระดับที่กฎหมายกำหนดครับ ไม่ช้า และไม่เร็วจนเกินไป กำลังดี 120 สำหรับบางคนนั้น เร็วเกินไป
และบางคน (เช่นผม ก็มองว่าช้าเกินไป) เรื่องนี้พูดยากครับ เพราะมาตรฐานในใจของแต่ละคน แตกต่างกันครับ

อันที่จริงแล้ว เคยคิดว่า จะทำที่ 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ด้วยซ้ำ แต่เกรงว่า จะใช้เวลามากเกินไป และรถจะประหยัดเกินจริงได้ในหลายรุ่น

3. ยิ่งความเร็วรอบเครื่องยนต์เพิ่ม อัตราสิ้นเปลืองก็จะเพิ่ม นั่นถูกแล้วครับ

4. โดยปกติจะไม่ทำอัตรสสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงให้ ซ้ำ ยกเว้นในกรณีที่เราสงสัยในตัวเลขที่รถคันนั้นทำได้จริง เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ตามนั้นคับ คุณจิมมี่ -*-
แต่ ผมคิดว่า jazz 1.5 วิ่งที่ ความเร็ว 110 กิโล/ชม. กินน้ำมัน เท่ากับ civic 1.8 แต่ผมกว่า
ถ้ารถทั้ง2คันใช้ความเร็ว สูงขึ้นประมานซัก140 jazz อาจจะกินมากกว่า civic ก็เป็นได้

เหตุผลน่ะหรอ jazzเครื่องเล็ก แต่ต้องทำความเร็วสูง ใช้กำลังเครื่องมาก
ส่วน civic นั้นเครื่องใหญ่ ใช้ความเร็ว 140กิโล/ชม. ซึ่งถือว่าสบายๆเลย ก็เป็นได้

ยิ่งถ้าเป็น accord 2.4 กับ 2.0 ความเร็วยิ่งสูงเท่าไร 2.4 จะประหยัดกว่า 2.0 แน่นอนคับ ซัก140กิโล/ชม.
ผมว่า 2.4 ประหยัดกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ billythebill

• Newbie
  • *
จริงที่พูดมาทั้งหมดครับ งั้นคงต้องรอเพื่อนๆที่ใช้งานจริง มาช่วยเพิ่มข้อมูลให้ ว่าแต่ review ตัวหน้าเป็นอะไรเหรอครับคุณจิมมี่

คุณ koruru ครับ

เรื่องก็คือ การใช้ความเร็ว ในระดับ 110 และ 120 นั้น เป็นความเร็วที่รถทั่วไป บนทางด่วน ใช้กันอยู่

จากเท่าที่ทุกวันนี้ ขับรถใช้งานทางด่วน และทางยกระดับเป็นหลักแล้ว
การจะหาโอกาส ใช้ความเร็วระดับ 120 หรือ 140 นิ่งๆ "อย่างต่อเนื่องเป็นเวลานานๆ เป็นครึ่งชั่วโมง"
นั้น ยากมาก กว่า การควบคุมรถให้ใช้ความเร็วระดับ 110 ครับ

เพราะปริมาณรถบนถนน
สภาพพื้นผิวทางด่วนบ้านเรา ที่ยังมีตะปุ่มตะป่ำ
คล้ายคลึงกับ ใบหน้าของผู้ที่ยังไม่ไปพบ วุฒิศักดิ์คลีนิค ซะเป็นส่วนใหญ่

รีวิว ตัวต่อไป อ่านได้ใน บอร์ด ของเรา หน้าหลักครับ

ออฟไลน์ koruru

ได้ค่าโฆษณาจาก วุฒิศักดิ์คลีนิค ป่ะคับเนี่ย !!!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไม่ได้ครับ

(แต่ถ้าให้ก็เอา...ได้ป่าววะจิม)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ไม่เอาอ่ะ เพราะทุกวันนี้ หน้าเราเนียนพอละ

อยากได้ Slim Up Center มากกว่า

คิคิคิ  (มีแผนชั่วร้ายอยู่ในใจ ฮ่าๆ)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เนียนราวกับถนนเข้าอุทยานแห่งชาติ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
ุ^
^
^
^
^
เนียนราวกับถนนเข้าอุทยานแห่งชาติ
อุทยานบางที่ลูกรังยังเรียกพี่เลยนะครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี