ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบสีรถ กับ wax เหมือนกันไหมครับ  (อ่าน 29571 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
เคลือบสีรถ กับ wax เหมือนกันไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 15:23:23 »
น้ำยาเคลือบสีรถ ที่เอามาหมุนๆ แล้วเช็ด ออก

กับ wax ที่เป็นสเปรย์ฉีดที่ทำให้เงา    มันเหมือนกันไหมอะครับ หรือใช้ได้ทั้ง2อย่างเลย
แล้วการลง wax มันทำลาย ที่เคลือบสีไว้ไหมอะครับ  เขาบอกมาว่า ให้เคลือบ3เดือนครั้ง จริงไหมครับ

ถ้าเคลือบสีรถ ทุกอาทิตย์จะส่งผลเสียไหมอะครับ
ใช้น้ำยาเคลือบของ amway อะครับ
เราทำมัน โดนพลาสติกสีดำ แล้วเป็นด่างๆเทาๆติดอะครับ  มีวิธีแก้ยังไงครับ เช็ดยังไงก็ไม่ออก

ช่วยแนะนำน้ำยาเคลือบสีหน่อยครับ   ตอนนี้ใช้ของ amway แต่มันเป็นแบบ ขัด+เคลือบ

เลยอยากได้แบบเคลือบอย่างเดียวอะครับ  ขอบคุณครับ แมกไกวเบอร์21เป็นยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2011, 16:17:55 โดย dogclubs »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: เคลือบสีรถ กับ wax เหมือนกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 15:46:54 »
อยากรู้เช่นกัน ทำอย่างไรสีรถจะอยู่กับเราไปได้นานๆ :D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
Re: เคลือบสีรถ กับ wax เหมือนกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 19:24:53 »
การเคลือบสีทำได้ทุกครั้งหลังล้างครับ แต่ถ้าผสมยาขัด ขัดบ่อยแล๊กเกอร์ก็อาจบางได้
แต่ส่วนมากพวกผสมมาในยาเคลือบก็ไม่ได้หยาบมากมายครับ ส่วนสเปยร์waxจากที่เคยใช้
มันเงาสู้พวกที่เป็นเนื้อธรรมดาไม่ได้อ่ะครับ ดีอย่างเดียวสะดวกอ่ะ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 19:32:03 »
น้ำยาเคลือบสีรถ ที่เอามาหมุนๆ แล้วเช็ด ออก

กับ wax ที่เป็นสเปรย์ฉีดที่ทำให้เงา    มันเหมือนกันไหมอะครับ หรือใช้ได้ทั้ง2อย่างเลย
แล้วการลง wax มันทำลาย ที่เคลือบสีไว้ไหมอะครับ  เขาบอกมาว่า ให้เคลือบ3เดือนครั้ง จริงไหมครับ

ถ้าเคลือบสีรถ ทุกอาทิตย์จะส่งผลเสียไหมอะครับ
ใช้น้ำยาเคลือบของ amway อะครับ
เราทำมัน โดนพลาสติกสีดำ แล้วเป็นด่างๆเทาๆติดอะครับ  มีวิธีแก้ยังไงครับ เช็ดยังไงก็ไม่ออก

ช่วยแนะนำน้ำยาเคลือบสีหน่อยครับ   ตอนนี้ใช้ของ amway แต่มันเป็นแบบ ขัด+เคลือบ

เลยอยากได้แบบเคลือบอย่างเดียวอะครับ  ขอบคุณครับ แมกไกวเบอร์21เป็นยังไงครับ
wax ที่เป็นสเปรย์น้ำ ไว้สำหรับเครื่อบแบบเร็วครับ เหมาะสำหรับ คงที่ลงwax แล้ว ใช้ไปไม่กี่วันแล้วอยากให้รถแว้ววาวอีกครับครับ

การเครือบสีเป็นขั้นตอนหนึ่งของการทำงานระบบเครือบสีครับ

มีแตั้แต่ ล้าง ลูบดินน้ำมัน เช็ดแห้ง ขัดปรับสภาพ เครือบปรับสภาพ เครือบสี และเก็บงานครับ

การเครือบสี ไม่จำเป็นต้องทำทุกสามเดือน แต่ขึ้นอยู่กับสภาพสีผิวรถครับ ของดีๆ อยู่ได้ 6 เดือนเลยก็มี

น้ำยาเคลือบของ amway   ติดพลาสติกก็เป็นสีขาวครับเพราะมันไม่ได้เกิดมาสำหรับเครือบพลาสติกครับ (มีขายตาหาก)

MG เบอร์ 21 ถือว่าเป็นระดับกลางๆ ของวงการครับ ใช้ได้ แต่คุณต้องมีตัวปรับสภาพก่อน (เบอร์ 6 มั่ง)

การเครือบอย่างเดียวเหมือนกับชั้นเครือบที่ทับไปเรื่อยๆ ครับ (เราไม่ได้ทำความสะอาด) ลงไปก็สกปรกลงเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ ssk30868

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 00:50:12 »
ถ้าสนใจเรื่องนี้ขอแนะนำให้เข้าเว็บ
ววว.thaiwashercarclub.คอม เป็นเว็บที่พูดคุยเรื่องจำพวกนี้โดยตรง
ไม่ได้มีเจตนาจะโฆษณาแอบแฝงหรือ แนะนำเว็บแต่อย่างใด
เพียงแต่ผมเล่นเว็บนี้อยู่ และเว็บนี้มีข้อมูล และเป็นศูนย์รวม สำหรับคนที่รักการบำรุงรักษา และคาร์ดีเทลลิ่ง อยู่มากครับ
เห็นว่าไม่สมควรกรุณาช่วยลบออกและแจ้งผมทาง pm ด้วยจะได้ไม่ทำอีก

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:13:47 »
ถ้าสนใจเรื่องนี้ขอแนะนำให้เข้าเว็บ
ววว.thaiwashercarclub.คอม เป็นเว็บที่พูดคุยเรื่องจำพวกนี้โดยตรง
ไม่ได้มีเจตนาจะโฆษณาแอบแฝงหรือ แนะนำเว็บแต่อย่างใด
เพียงแต่ผมเล่นเว็บนี้อยู่ และเว็บนี้มีข้อมูล และเป็นศูนย์รวม สำหรับคนที่รักการบำรุงรักษา และคาร์ดีเทลลิ่ง อยู่มากครับ
เห็นว่าไม่สมควรกรุณาช่วยลบออกและแจ้งผมทาง pm ด้วยจะได้ไม่ทำอีก
ตาด้านบนเลย
อ่านมากๆ ก่อนนะครับ แล้วค่อยตัดสินใจอีกที ว่าชอบตัวไหน
จะได้ไม่โดน... ;D

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 11:54:21 »
บริเวณพลาสติคสีดำนั้น เวลาโดน wax มันจะเป็นคราบอย่างที่จขกท.บอกล่ะครับ วิธีแก้คือการทำ detail ครับ ด้วยน้ำยาพิเศษอ่ะครับ ผมเคยลง wax รถของลูกพี่ลูกน้องครับ ยังไม่ได้ไปลง detail เลยครับ ถ้าทำแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 13:34:46 »
Amway ใช้บ่อยๆ  ชั้นแลคเกอร์/สีจะบางลงเรื่อยๆ นะครับ

อยากเงาฉ่ำแบบง่ายๆ ให้ใช้ WAX ที่เป็นขี้ผึ้ง พวก past waxต่างๆ  ลักษณะบรรจุส่วนใหญ่จะเป็นเหมือนกระป๋องแบนๆ เนื้อครีมแข็งๆ ครับ
พวกนี้ให้ชิ้นงานเงาฉ่ำๆ  แต่โดนน้ำยาล้างรถก็ออกหมดแล้วครับ 
เวลาลงwaxก็ลงบางๆ แล้วเช็ดออกให้เกลี้ยงนะครับ ไม่งั้นจะเห็นเป็นเงาบางช่วงไม่เท่ากัน  และชิ้นงานพลาสติคจะเป็นสีด่าง

น้ำยาเคลือบพวกฉีดๆ ก็ใช้ง่ายดีครับ เงาดี เอามือลูบจะรู้สึกลื่น  ส่วนใหญ่ลงกับชิ้นงานพลาสติคได้ไม่เป็นด่างชัดเจนนัก

การลงwaxหรือการเคลือบสี คือ  การเคลือบน้ำยาลงบนผิวสี  ดังนั้นจึงลงบ่อยได้เท่าที่ใจต้องการไม่ต้องกังวลใดๆ ทั้งสิ้น ยิ่งลงยิ่งดี ยิ่งเงายิ่งปลื้ม ยิ่งทำยิ่งลดความอ้วน.

น้ำยาที่ผมชอบก็พวกน้ำยาเคลือบแบบฉีดๆ นั่นแหละครับ ลงได้ทั้งคัน ทั้งภายใน และภายนอก รวมถึงห้องเครื่องส่วนที่เป็นพลาสติคสีดำด้วยครับ
กระจกผมยังลงเลยแต่ต้องเช็ดให้หมด เวลาฝนตกน้ำฝนจะวิ่งตามความเร็วรถเลยครับ

ส่วนยี่ห้อก็แล้วแต่จะเลือกใช้นะครับ ผมไม่เกี่ยงยี้ห้อ  ขอให้ราคารับได้เป็นพอครับ ;)

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:34:35 »
ล้าง > Wax(เคลือบ) >  ฉีดสเปรย์(waxขวด) ตามนี้ครับ
ถ้าให้แนะนำ paste wax ตัว ultimate ของ แมกไกวตอนนี้เงาสุดๆครับ

ออฟไลน์ Glass Coating

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 04:06:13 »
ขอแสดงความติดเห็นส่วนตัวหน่อยนะครับ
ผมใช้ของ MONKAR อยู่ครับ  ลงง่าย  เช็ดได้ด้วยผ้า ไม่ต้องใช้เครื่อง  เช็ดตอนเที่ยงๆก็ยังได้  โดนพวกยางขอบกระจก ดำสวยดีด้วยครับ(wax ที่มีผงขัด โดนแล้วจะซีดๆครับ) พลาสติกยึดกระจกก็ได้ครับ  ลงน้ำยาเดือนละครั้ง  ระหว่างเดือนล้างแค่น้ำเปล่า ก็พอครับ  ผมมีภาพให้ชม

ชมความเงาก่อนแล้วกันครับ

ลงที่บริเวณพลาสติก

ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่  www.monkar.com