ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างฟอร์ดเฟียสต้ากับฮอนด้าซิตี้ควรเลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 31729 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ผมใช้ทั้งสองคัน ผมยังตอบไม่ได้เลยว่าคันไหนดีกว่า 5555

รถแต่ละคัน มันก็มีข้อดีในส่วนของมัน แล้วแต่ life style ของแต่ละคนมากกว่า

แต่ส่วนที่จะแตกต่างกัน คือการให้บริการของศูนย์ที่แหละ แต่ที่ผมเข้ามาทั้ง 2 ยี่ห้อ การซ่อมของช่างผมให้พอๆกัน (เฟียสต้าผมมีการแก้ไขเยอะกว่า แต่ช่างประเมินอาการและแก้ไขได้รวดเร็ว อันนี้ผมของชื่นชม ส่วนของซิตี้ ยังไม่มีการซ่อม defect จากตัวรถเท่าไหร่ แต่มีการซ่อมสี เพราะน้องผมเอาไปชนมา เหอๆ ซ่อมได้ดีครับ งานเนียนๆ)

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member

ถ้าสะสมข้อมูลไปมากเเล้ว เเต่ยังไม่เเน่ใจผมก็ขอเเนะนำให้...

ซื้อคันที่คุณชอบเเละกันครับ  ผมคนนึงล่ะ เก็บข้อมูลสัก เดือน 2 เดือน

ใจเอียงไปทางไหนก็ซื้อคันนั้นเลย  ::)

เพราะคิดมากเกินไป สุดท้ายมันก็อาจเป็นคำตอบเดิม  เพราะใจคุณเอียงไปแล้ว

ผมมั่นใจว่า ข้อมูลรถทั้ง 2 รุ่นนี้ มีให้ค้นหามากมาย เปรียบเทียบไม่รู้จบในโลกไซเบอร์

ผมเลือกรถ เพราะผมตามใจตัวตัวเองครับ เเละรับมันได้ในข้อจำกัดของมัน เเละของเรา

ออฟไลน์ aree

• Newbie
  • *
ขอคุณทุกความคิดเห็นใจผมไปทางเฟียสต้าไงเดียวไปดูรายละเอียดอีกทีขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Pom_m

• Newbie
  • *
Fiesta พอเอาไปจูนเกียร์แล้วเป็นไงบ้างครับ กับอัตราเร่งและการกินน้ำมัน

ออฟไลน์ Nut_K

ถ้า Fiesta ผมขอเชียร์ 5D มากกว่า 4D ครับ

ทรง 4D ดูแล้วไม่ไหวจะเคลียร์

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
Fiesta แก้ไข firmware เเล้วครับ ปัญหาเปลี่ยนเกียร์รอบสูงไม่มีเเล้ว
ส่วนเหล็กโบรอน ยืนยันว่าเป็นเหล็กที่เเข็งกว่าเหล็กทั่วไป 4 เท่า ครับ

ออฟไลน์ lostmember

• Newbie
  • *
ในคลับ fiesta  เห็นว่าอัพเฟิร์มแวร์ แล้วมันไม่ไม่แรงเหมือนเก่า  นานาจิตตัง

ออฟไลน์ Oslan

ขอตอบแบบภาพรวมก่อนละกันครับ

ถ้าอยากได้ปัญหาของรถจริงๆ ต้องลองเข้าเว็ปคลับครับ แล้วก็ต้องหาปัญหาของผู้ใช้จริง ขอย้ำว่าผู้ใช้จริง ไม่ใช่พวกแอบอ้างมาใส่ๆๆ ด่าๆๆ

และการเข้าเว็ปคลับพวกนี้ต้องยอมรับก่อนว่า เข้าคลับเฟียสต้าก็เจอคนเชียร์เฟียสต้า เข้าคลับซิตี้ก็เจอคนเชียร์ซิตี้

ผมขอให้เข้าไปดูพวกปัญหาที่เกิดขึ้นจริงมากกว่า เข้าไปฟังคำเชียร์ไร้สาระนะครับ เพราะผมอ่านดูแล้ว หน้ามืดตามัวมาก  :-\

คลับเฟียสต้า น่าจะเป็นคลับเดียว ที่มีคนเกิดปัญหากับรถแล้วมาโพสบอก กลับกลายเป็น พวกไม่มีปัญหากลับมารุมด่าใส่ซะกระจุยกระจาย ผมอ่านแล้วอยากบอกว่าเสื่อมมาก = ='' (ออกตัวก่อนว่าเรื่องก็หลายเดือนแล้ว แต่เห็นด่าแล้วก็เงียบหาย เฟียสต้าคลับอย่าด่าผมนะ กลัว)

คำชมบางอย่างก็โอเค อย่างเรื่องช่วงล่าง ยอมรับครับดีจริง แต่บางคนชมหน้ามืิดตามัวมากครับ
ลองเข้าไปอ่านแ้ล้วใช้ความคิดดูจะรู้ครับ ว่าเชียร์เว่อร์มาก

ออฟไลน์ THEKHAM

ถ้าอยากได้ปัญหาของรถจริงๆ ต้องลองเข้าเว็ปคลับครับ แล้วก็ต้องหาปัญหาของผู้ใช้จริง ขอย้ำว่าผู้ใช้จริง ไม่ใช่พวกแอบอ้างมาใส่ๆๆ ด่าๆๆ

และการเข้าเว็ปคลับพวกนี้ต้องยอมรับก่อนว่า เข้าคลับเฟียสต้าก็เจอคนเชียร์เฟียสต้า เข้าคลับซิตี้ก็เจอคนเชียร์ซิตี้

ผมขอให้เข้าไปดูพวกปัญหาที่เกิดขึ้นจริงมากกว่า เข้าไปฟังคำเชียร์ไร้สาระนะครับ เพราะผมอ่านดูแล้ว หน้ามืดตามัวมาก  :-\

คลับเฟียสต้า น่าจะเป็นคลับเดียว ที่มีคนเกิดปัญหากับรถแล้วมาโพสบอก กลับกลายเป็น พวกไม่มีปัญหากลับมารุมด่าใส่ซะกระจุยกระจาย ผมอ่านแล้วอยากบอกว่าเสื่อมมาก = ='' (ออกตัวก่อนว่าเรื่องก็หลายเดือนแล้ว แต่เห็นด่าแล้วก็เงียบหาย เฟียสต้าคลับอย่าด่าผมนะ กลัว)

คำชมบางอย่างก็โอเค อย่างเรื่องช่วงล่าง ยอมรับครับดีจริง แต่บางคนชมหน้ามืิดตามัวมากครับ
ลองเข้าไปอ่านแ้ล้วใช้ความคิดดูจะรู้ครับ ว่าเชียร์เว่อร์มาก

อยากจะบอกผมคนนึงล่ะเบื่อพวกเชียร์น่ามืดตามัว บางทีก็รู้สึกว่ามันเยอะ จนเอียน
แต่เคสไหนเหรอครับที่รถเกิดปัญหาแล้วมาโพสบอกแล้วโดนด่า
ที่ผมเห็นมีเรื่องใหญ่เมื่อประมาณ เดือน 2 เดือนก่อน กระทู้ผุดเยอะขึ้นหลายกระทู้มาก จากเคสนี้
แต่เห็นคนที่ด่าน่ะมีแค่ คน 2 -3 คน ที่รถไม่มีปัญหา
แล้วไปด่าคนที่รถเค้ามีปัญหา  สุดท้ายก็โดนด่ากลับไป  เพราะ คนที่รถเค้ามีปัญหาสมาชิกในบอร์ดเค้าได้สัมผัสเจ้าตัวจริงๆ   
และผมก็ไม่เห็นพวก USER ด่ารถคนที่มีปัญหานั้นอีกเลย
ส่วนเรื่องศูนย์ห่วยก็รุมด่า และประณามกันเป็นว่าเล่น
แต่ก็ยอมรับว่าบางทีในบอร์ด อาจจะมีแรงๆ อยู่บ้าง แต่ผมว่าคนแบบนี้ก็มีแทบทุกบอร์ดแหละ
ผมว่าเคสที่คุณไปอ่านเจอ ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ เค้าใช้ภาษาอย่างไร ถึงโดนด่ากลับมา
แต่ส่วนใหญ่ ผมว่าผมก็ตามบอร์ดนั้น พอๆ กับ บอร์ดนี้  เก็บข้อมูล ปัญหารถไปเรื่อยๆ
ผมก็เห็นหลายๆ กรณีที่สมาชิกในบอร์ด ช่วยกันถามไถ่ และข้อสงสัย กับคนที่รถมีปัญหา
 พอเจ้าของรถ/เจ้าของกระทู้เงียบไปก็ยังขุดกระทู้มาถามไถ่  แต่ส่วนเรื่องอื่นๆ พวกแต่งรถนู่นนี่ อันนี้ โนคอมเม้นครับ

เฟียสต้าหลังอัพเฟิร์มแวร์แล้ว ผมว่ามันขับในเมืองง่ายกว่าเดิมมากครับ
ส่วนอัตราการสิ้นเปลืองคำนวณจากหน้าปัดก็ดีขึ้นมานิดนึง 
เรื่องอัตราเร่งผมไม่ทราบ ผมขับในเมืองเสียส่วนใหญ่  ก็ไม่ได้รู้สึกแตกต่างเท่าไหร่
แต่สังเกตว่า หลังจากขับไปสัก 1000 โลขึ้น เกียร์เริ่มจดจำนิสัยของคนขับ 
ถ้าชอบออกตัวแรงๆ อัตราการกินน้ำมันมันก็จะกลับมาเป็นเหมือนเกียร์ตอนที่ยังไม่ได้อัพครับ
เดิมๆ      เกียร์ 1    จะเปลี่ยนไป2ที่   2500-3000   อัตราการสิ้นเปลืองหน้ารถโชว์ 14-15L/100Km.
หลังอัพเกียร์   เกียร์ 1   จะเปลี่ยนไป2ที่   1500-2000   อัตราการสิ้นเปลืองหน้ารถโชว์ 11-12.5L/100Km
 หลังจากนั้น 1000 กว่าโล รถมันเริ่มรับไม่ได้ กับคนขับ      อัตราการสิ้นเปลืองหน้ารถโชว์ 14-15L/100Km :o
อันนี้ข้อมูลส่วนบุคคลนะครับ  เพราะผมเป็นชอบออกตัวเร็วรอบทะลุไป 4000-5000 ก็มี  แต่รถไม่ไป 55555

คลับไหนเอ่ย อยากรู้ๆ อิอิ .com หรือ .net อ่า

ออฟไลน์ Oslan

เรื่องมันนานมาแล้วครับ อาจจะเป็นเคสที่คุณคิดก็ได้

กล่าวคร่าวๆก็ เรื่องการกินน้ำมันน่ะครับ แต่ผมขอไม่ระบุ User นะ เพราะผมก็ไ้ด้ขึ้นไว้แล้วว่าเคสนี้มันก็สักพักแล้ว ไม่อยากพูดถึงด้วย

ถ้าติดตามอยู่ช่วงนั้น จะเห็นเลยครับว่าคนรุมด่าเยอะมาก รถข้าดี รถข้า Perfect บลาๆๆ ยาวมากจน User ท่านนั้นแทบจะเลิกเล่นบอร์ดเลย จนมาช่วงหลังทีกระแสเปลี่ยนทิศ พวกนี้ก็เงียบหายไป...

ผมอ่านแล้วแบบ เฮ้ย! อะไรเนี่ย รถเขามีปัญหา นำข่าวมาแจ้ง หลักฐานก็มี ศูนย์ก็ยอมรับ ดันมาโดนรุมด่าจากพวกไม่มีปัญหา สุดยอดครับ = =''

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
ผมว่าคุณน่าจะหมายถึงเคสป๋า... แน่ๆ เลย รายนั้นแกเจอแบบวิกฤติมาก ร่วมกับคนในคลับอีกบางกลุ่ม แต่ด้วยความขี้เล่นของแก แซวบ้างจริงบ้าง เลยทำให้บางกลุ่มเดือดขึ้นมา ซี่งก็น่าจะเป็นหน้าใหม่ล่ะครับ เพราะคนเก่าๆ จะรู้สไตล์และปัญหาของแกดี

ส่วนตัวผมแล้ว เลือกเฟียสต้าแน่นอน และต้อง 4 ประตูด้วย มันถูกใจผม (ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ) ห้าประตูของเฟียสต้าก็พอได้ แต่ถ้าจะเอาห้าประตูผมชอบทรงของโฟกัสมากกว่าอ่ะ อย่างว่า ความสวยของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ถ้าหมายถึงเคสนั้นล่ะก็ แสดงว่าเป็นเวป fiestaclub.com บางทีเล่นแล้วก็รู้สึกมีคนเชียร์แบบไม่ลืมหูลืมตาเยอะเหมือนกัน จนบางทีรู้สึกเหมือนเป็นหน้าม้า 5555

ส่วนใหญ่ก็จะไม่ค่อยได้เข้าแล้วล่ะ ส่วนใหญ่จะช่วยเข้าไปตอบปัญหาเป็นส่วนใหญ่