ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งน้อยไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้ปะคะ  (อ่าน 33051 ครั้ง)

ออฟไลน์ igetone

• Newbie
  • *
รถยนต์ใช้งานน้อย วิ่งปีหนึ่ง ๆ ยังไม่ถึง 5,000 กม. จำเป็นต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องหรือไม่ ?

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: รถวิ่งน้อยไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้ปะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 17:58:56 »
จอดมากกว่าวิ่งใช่ไหมคับหรือวิ่งทางใกล้แบบซัก1-2วันวิ่งทีคับ
ถ้าจอดอยู่แบบนานๆจะวิ่งทีนี่ก็ควรจะถ่ายทิ้งคับของเหลวทุกชนิดเลยนะคับ
และรสมถึงสภาพยางด้วยคับต้องตรวจสอบด้วยเช่นกัน
แต่ถ้าวิ่งใกล้ๆแบบ1-2วันวิ่งทีแต่ใกล้ๆอันนี้ก็ไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไรคับ
เพราะรถนั้นมีการขับเคลื่อนอยู่เรื่อยๆแต่ก้ควรต้องเปลี่ยนเหมือนกัน

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: รถวิ่งน้อยไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้ปะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 18:08:55 »
น้ำมันเครื่องอายุครบ 1 ปีควรเปลี่ยนถ่ายได้แล้วครับ แม้จะวิ่งไม่ถึง 10000 กม.ก็ตาม เพราะมันจะเริ่มบูด
แต่สมัยนี้คงยืดได้ถึง 2 ปีแล้วมั้ง รอผู้รู้ยืนยันอีกทีแล้วกันครับ ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 18:23:24 »
สมควรเปลี่ยนครับ !

สั้นๆ ง่ายๆ ได้ใจความ  :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 18:54:26 »
จริงๆมันไม่ถ่ายก็ได้   แต่ก็อย่างที่พอจะเดาได้ครับ คือ ยังไงถ่ายก็ดีกว่าครับ เพราะมันจะมีผลในระยะยาวน่ะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 19:03:03 »
ผมเคยมากสุด 10 เดือน อืดมากครับ แต่พอดีเป็น corolla สามห่วง เครื่องทนอืด เลย
ไม่รู้สึกอะไร แต่อืดจริงๆ พอเปลี่ยนจะดีขึ้น

อย่างนี้แนะนำนะครับ ถ้าวิ่งน้อยๆ

ผมเองจะใช้วิธีการเปลี่ยน เป็นของ ปตท. กระป๋องแดง แบบธรรมดา ราคาถูกมาก 360 บ.
แต่เปลี่ยนทุก 6 เดือน ครับ ;)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 19:31:37 »
ของพ่อผม Dmax Di3000 วิ่งน้อย ครับใช้สังเคราะ100% วิ่งไป 6xxx ได้มั้งตั้งแต่เปลี่ยน ตอนนี้ก็  1 ปี 6 เดือน ยังโออยู่ แต่อุดแล้วนะ

ดูจากสถาพยังใช้ได้ อยู่

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 19:35:14 »
น้ำมันเครื่องถูกจะตาย ของผม Accord เปลื่ยนของศูนย์แบบสังเคราะห์แค่ 1000 บาทเอง

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 21:13:58 »
ถ้าครบระยะก็เปลี่ยนไปเหอะครับมันไม่ได้แพงอะไรมากของผมเปลี่ยนที่ประมาณ 800 เพราะของพวกนี้มันมีอายุการใช้งานและมีแห้งได้ด้วยนะครับ ระยะยาวแล้วเครื่องยนต์พาลจะแย่เอา  ;)
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 21:28:04 »
ของพ่อผม Dmax Di3000 วิ่งน้อย ครับใช้สังเคราะ100% วิ่งไป 6xxx ได้มั้งตั้งแต่เปลี่ยน ตอนนี้ก็  1 ปี 6 เดือน ยังโออยู่ แต่อุดแล้วนะ

ดูจากสถาพยังใช้ได้ อยู่

ที่ไม่เปลี่ยนเพราะอยากช่วยโลกร้อนสักนิดนึงอะครับ สัก 0000000.001% ก็ยังดี คิคิคิ ไม่ได้งกหรืออะไรหลอกนะครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 21:51:13 »
รถผมวิ่งปีละ 4,000 km เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 1 ปี ตอนปลายปีครับ

แล้วก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 2 ปี (เกียร์ auto CVT)

เมื่อก่อน เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 6 เดือน น้ำมันเกียร์ทุก 1 ปี
แต่เริ่มรู้สึกว่าไม่จำเป็น เพราะเครื่องยังแรงไม่ตกเลย น้ำมันเครื่องก็ไม่ดำมาก
เลยเปิดคู่มือดู ในคู่มือแนะนำให้เปลี่ยนทุก 1 ปี เลยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 1 ปีครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:43:31 »
เช่นกรณีรถติดมากๆ นานๆ นี่แหล่ะน้ำมันเครื่องเสื่อมคุณภาพไวเหมือนกัน
      กรณีติดเครื่องยนต์ อุ่นเครื่องนานๆ หรือจอดรถติดเครื่องเปิดแอร์ ก็เืสื่อมคุณภาพไวอีกเช่นกัน
      และจริงๆแล้วน้ำมันเครื่องเมื่อเทมาจากกระป๋องมันก็เริ่มนับอาุยุของมันแล้วล่ะครับ(แม้จะไม่ได้ขับรถก็ตาม)

ลองใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ก็ได้ครับเพราะราคากลางๆ คุณภาพกลางๆ
      ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ สักครึ่งปีเปลี่ยนที ก็ได้ไม่แพงมากหรอกครับสำหรับการถนอมเครื่องยนต์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 10:45:49 โดย redsun »

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:57:54 »
ตามมาตรฐานแล้ว กำหนดคือ 6 เดือนครับ
ถึงจะวิ่งไม่ถึง 10000 โล แต่ครบ 6 เดือนก็สมควรเปลี่ยนได้แล้วครับ

ออฟไลน์ yunyong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 16:00:39 »
จำเป็นครับ เป็นการควรที่จะพิจารณาระยะทางที่ขับขี่ ควบคู่ไปกับระยะเวลาที่เปลี่ยนถ่ายด้วย โดยเราควรจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างน้อยปีละ 1 ครั้งครับการที่รถยนต์ใช้งานน้อย ไม่ว่าจะเป็นการจอดทิ้งไว้เป็นเดือน หรือขับใช้งานในเมือง ที่มีการจราจรหนาแน่น ทำให้ระยะที่ขับขี่น้อย ถือว่าน้ำมันหล่อลื่นทำงานหนักครับ เพราะการจอดรถทิ้งไว้นาน ๆ จะเกิดการปนเปื้อนของน้ำในอากาศ ทำให้สารเพิ่มคุณภาพเสื่อมสภาพเร็วกว่าปกติ ส่งผลให้น้ำมันเครื่องเสื่อมคุณภาพเร็วขึ้น อีกทั้งการขับขี่ในเมืองที่มีการจราจรหนาแน่น น้ำมันเครื่องก็ยังคงทำงานตลอดเวลาทั้งขณะรถติด และรถวิ่ง คร๊าบบบบบบป๋มม ;D ;D

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 17:12:27 »
ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกๆ 10,000 กม  หรือ 12 เดือน แล้วแต่ระยะใดจะถึงก่อนแม้ว่ารถจะไม่ค่อยได้วิ่งก็ตาม
เพราะน้ำมันเครื่องจะทำปฎิกิริยากับอากาศ ทำให้เสื่อมลงเรื่อยๆ
รถวิ่งน้อยจอดมากกว่าใช้ แนะนำน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 100% เลือกเบอร์ที่ใสๆ เช่น เบอร์ลงท้ายด้วย 30(5W-30 / 0W-30) จะทำให้น้ำมันเครื่องวิ่งขึ้นมาหล่อลื่นได้เร็วกว่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 06:51:33 »
ยืนยันครับว่า ควรเปลี่ยนถ่ายทิ้ง

รถวิ่งน้อย เปลี่ยน ปีละครั้ง พอครับ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 13:58:35 »
รถผมวิ่งปีที่ผ่านมา 5พันโล (ไม่ถึงด้วยซ้ำ) ก็เลยเปลี่ยนแบบทุก 5 พันโลครับ ค่าแรง ไส้กรอง รวมแล้ว 9ร้อยเอง

ปีล่ะ 9ร้อยบาท ตกวันนึงไม่ถึง 3 บาท ดีกว่าเครื่องยนต์มีปัญหาน่ะครับ ^^