ผู้เขียน หัวข้อ: จองmazda 3ไว้รถรอนานมาก  (อ่าน 5118 ครั้ง)

ออฟไลน์ trowa2103

• Newbie
  • *
จองmazda 3ไว้รถรอนานมาก
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:01:19 »
เรื่องมีอยู่ว่าผมได้จองรถมาสด้า 3 สีแดง 5 ประตู ไว้ที่ศูนย์พระราม 2 ตอนแรกเซลล์ก็แจ้งว่าจะได้รับรถประมาณสิ้นเดือนมิถุนายนเมื่อถึงสิ้นเดือนเขาก็โทรมาเลื่อนเป็นสิ้นเดือนกรกฏาคมแล้วเขาก็เรียกไฟแนนมาทำเรื่องกับผมเรียบร้อยแต่พอถึงสิ้นเดือนกับบอกว่ารถยังไม่มาลงบอกให้รออีกอาทิตย์ ผมก็อุตส่าทุนรอเพราะคิดว่าเพราะสีรถอาจหายาก จนตอนนี้เวลาผ่านไปจนเข้าเดือนสิงหาคมแล้ว เซลล์กลับบอกว่าให้เราเลือกลองไปหารถที่ศูนย์อื่นดูเพราะเขาหารถมาลงไม่ได้จริงๆ บอกว่าทางมาสด้าคิดว่า 4 ประตูขายดีกว่าจะไปผลิต 4 ประตู 5 ประตูไม่มีมาลง ผมควรทำยังไงผมคิดว่าถ้าไม่มีรถก็น่าจะบอกกันตรงๆ ไม่น่าจะปล่อยให้ผมรอนานขนาดนี้ รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: จองmazda 3ไว้รถรอนานมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:05:01 »
ส่วนนึงอะไหล่มันยังไม่เพียงพออ่ะแหละครับ เพราะสึนามิน่ะแหละ 55 รอไปก่อนครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:08:57 »
ที่ศูนย์แถวอารีย์ รับรถเลยนะคับ

ลองเช็คที่อื่นดู รับรถเลยแทบทุกสี(ที่นิยม เช่น ขาว แดง น้ำเงิน)

ทั้ง 4 และ 5 แต่บางที่บอกว่า5ขายได้มากกว่า
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:13:16 »
ไปดูหลายๆที่ หลายๆเซลครับ อย่าจมอยู่กับคนคนเดียวครับ
เดี๋ยวรถดี รถสวย รถที่ชอบ จะได้ช้าไปเปล่าๆครับ ขยันๆหน่อยครับ สู้ๆครับ
อย่าลืมโทรไปแจ้ง Call center และเจ้าของศูนย์ด้วยนะครับ เค้าจะได้ปรับปรุงครับ อย่าให้คนอื่นโดนแบบคุณอีกครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:15:01 »
ผมเห็นมา ราวๆ 4-5 คันแล้ว เป็นน้ำเงินซะ2 แดง2 ขาว1  และทุกคันนี้เป็น5ประตูหมดเลยแฮะ - -

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:18:29 »
ไม่น่าจะนานขนาดนั้นลองเช็คศูนย์อื่นดูสิค่ะ ตอนนี้เห็นวิ่งหลายคันแล้ว เห็นแล้วยังอยากขายซิตี้เลย ^0^

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:24:13 »
เรื่องของเรื่องก็คือ อยากให้เจ้าของกระทู้อยากทำใจไว้สักหน่อยว่า
ณ ช่วงเวลาหนึ่งอาจจะไม่ได้ราบรื่นเสมอไปเหมือนกับงานที่ทำอ่ะครับ
ในกรณีนี้ก็เหมือนกันคือ รถที่สั่งยังไม่ได้ ตามปกติก็ต้องโมโหเสียอารมณ์เป็นธรรมดา

ขออนุญาตแนะนำเป็นอย่างๆนะครับ
เรื่องโทษเซลล์ว่าไม่มีรถทำไม่บอก ผมว่ามันมีหลายสาเหตุ อาจจะเกิดจากตัวเซลล์โม้ไปเรื่อย หรือเป็นเพราะที่เค้าอธิบายมาจริงๆก็ได้นะครับ บางทีทางมาสด้า หรือทางดีลเลอร์ที่เซลล์ประจำอยู่อาจจะตัดรถ 5 ประตูอย่าง จขกท สั่งไว้มาไม่ได้ หรือสั่งได้แต่ spec และสี ไม่ตรงกับที่สั่งก็เป็นได้ ถึงขนาดเซลล์ยอมแพ้ ต้องยอมให้ลูกค้าออกไปหารถจากโชว์รูมอื่น อันนี้แสดงว่าเซลล์น่าจะหมดปัญญาหารถให้จริงๆแล้วหละครับ แต่ตามความเป็นโปร เซลล์โชว์รูมนี้น่าจะไปหารถลูกค้าที่โชว์รูมอื่นบ้างนะครับ

อยากแนะนำว่า ในเมื่อตัดสินใจกับน้อง 3 ไปแล้ว แต่เรื่องที่ทำให้หมองใจน่าจะเป็น ยังไม่ได้มาใช้สักทีทางแก้ก็คือ

ต้องถาม จขกท ก่อนว่าต้องการจะรอต่อไปไหมครับ ถ้าจะรอก็ขอให้เซลล์เค้าทำหน้าที่ของเขาไป โดยมีการต่อรองก็คือ
อาจจะเป็นของแถม ประกันฃั้น 1 หรืออะไรก็ได้ที่ทดแทนได้บ้าง เล็กน้อยถึงปานกลาง ผมว่าเซลล์ทุกคนก็อยากขายครับ แต่ถ้าเอาแต่อัดๆๆ เซลล์มันจะมีแต่ความหมองใจกันเปล่า สู้ใจร่มๆเข้าไปคุยกันจะดีกว่า จะได้ แฮปปี้กันทั้งสองฝ่าย

ถ้าไม่รอ ก็ต้องคุยกับเซลล์ก่อนว่า พี่จะถอนจองแล้วนะ แล้วก็ถอนจองต้องได้เงินคืน คุยกันแบบไม่ใช้อารมณ์ เพราะจากที่พี่บอกว่าถึงขั้นเซลล์หมดปัญญา ผมว่าเค้าก็ซื่อในส่วนหนึ่งแล้ว ดีกว่าเซลล์บางเซลล์ ยื้อให้ลูกค้ารอรถเป็นชาติ แต่ก็ยังไม่วายทำกริยาต่ำๆตอนเราไปถอนจองอีก อันนี้เจอมากับตัว

ก็ถ้าไม่รอ ตกลงกับเซลล์เก่าได้่แล้วก็ลองไปหาศูนย์อื่นดูครับ เพื่อบางทีเค้าอาจจะมีรถให้ออกเลยก็ได้ครับ

เพราะว่าถ้าแนะนำให้ไปดูยี่ห้ออื่นก็คงไม่ถูก เพราะตัวรถไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ผิดที่เซลล์หารถไม่ได้สักที
คิดซะว่าได้เจอเรื่องแย่ๆก็แค่รอรถ ดีกว่าได้รถที่ไม่ตรงสเป็ก หรือเหตุการ์ณแย่ๆมากกว่าการรอรถเสียนะครับ

^o^ เอาใจช่วยนะครับ ขอให้ได้น้อง 3 มาใช้ไวไว ^o^

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:40:42 »
สีแดงหายากจริง ทั้งๆที่เป็นสีโปรโมท น่าจะผลิตมาเยอะๆหน่อย

ส่วนสีอื่น ส่วนใหญ่ได้รถกันเดือนเดียวครับ

ออฟไลน์ trowa2103

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 22:49:30 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 04:57:33 »
พ่อผมไปจอง เซลล์บอกรับรถได้เลย ให้ไปดูฤกษ์

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 08:15:47 »
เชคหลายๆศูนย์ดูครับ บางทีี่อาจมีรถอยู่แล้วพร้อมออกรถเลย