ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่รบกวนถามพี่ๆหน่อยคับ(รถคันแรกของผม)ช่วงชี้แนะผมหน่อยนะ  (อ่าน 5570 ครั้ง)

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
เริ่มเรื่องเลยละกันนะครับ
พอดีผมจะซื้อรถคันแรกแต่ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาแบบไหนให้คุ้มกับราคาเงินครับ
ที่ผมมองๆ อยุ่ มีฟอร์ดเฟียสต้า แจ๊ส และ มาสด้า3 ตัว 1.6 (แอบชอบ มาสด้า 2.0 แต่เหมือนจะเกินตัว)

การใช้งานของผม ไป อยุธยาทุกอาทิตย์ ครับ จากนั้นก็ขับไปกลับที่ทำงาน มีบ้างที่ออกไป ตจว ไกลๆ
และ ออกต่างจังหวัดลงใต้ ปีละ 2 - 3 ครั้ง

ผมควรเลือกตัวไหนดีครับ เท่าที่ศึกษามา ตัวมาสด้า 1.6 ตัวรถจะหนักแต่เครื่องยนต์มันเล็ก ทำให้มันหนืดๆ
แต่ไม่รุ้ว่า ตัว 1.6 ที่จะเปลี่ยนโฉมแบบ 2.0 จะ มีอะไรเปลี่ยนแปลงได้

แจ๊ส ผมก็ชอบมานานละ แต่แฟนผมก็ใช้อยุ่ ดูพวกลุกเล่นภายใน ถ้าเทียบในรุ่นท๊อปด้วยกันกับ ฟอร์ด น่าจะน้อยกว่าฟอร์ด
และดูว่ามันบางๆ

จนตอนนี้มามองฟอร์ดเฟียสต้า เพิ่งเริ่มๆ อ่านได้ไม่นานเท่าไร เลยคิดหนัก

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

ปล. ที่กล่าวมาทั้งหมดคือรุ่น 5 ประตูนะครับ และคาดว่าน่าจะซื้อปลายปีนี้ไม่ก็ต้นปีหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2011, 21:59:29 โดย wayz »

ออฟไลน์ Surrealism

• Newbie
  • *
น่าจะมีคำตอบในใจแล้วนี่ครับ ที่เห็นพิมพ์มา
ถ้าไม่แน่ใจลองอ่านรีวิวดูครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2354:-ford-fiesta-5dr-16-6at-a-14-4at-4dr-16-6at-a-14-5mt-best-drive-in-its-class-but-not-the-best-in-class&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

ถ้าอยากฟังข้อดี เฟียสต้า เดี๋ยวสักพักบรรดาแฟนคลับ ก็จะมาช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=673:-honda-jazz-2009-15-i-vtec-5at-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

อันนี้ review Jazz

ดูท่าทาง MZ3 จะหมายถึงตัวใหม่ใช่ไหมครับ งั้นก็คงยังไม่มา

แต่เท่าที่ดูจากการใช้งาน รถ B-segment ก็เหลือเฟือครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อรถใหญ่กว่านั้นแต่ประการใด

ดังนั้นแนะนำให้อ่าน review Jazz กับ Fiesta แล้วไปทดลองขับเลยครับ ส่วนเรื่องบริการหลังการขาย เดี๋ยวคงมีสาวกทั้ง 2 ค่าย มาเล่าแจ้ง ละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
Mazda 3(โฉมเก่า)  ที่ผมอ่านๆมาเขาแนะนำให้เล่นตัว 2.0 ครับ 1.6 จะอืด ถ้าคุณ จขกท. วิ่งทางไกลบ่อยแนะนำเฟียสต้า(1.6)นะครับ ประหยัดน้ำมัน สมถรรณะดี ถ้าเน้นประโยชน์ใช้สอยด้านห้องโดยสารจัด Jazz ไปครับ

• **
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ คำตอบพอมีในใจแล้ว แต่ต้องการความชัวส์อีกนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ 12345678910

เชียร์เฟียสต้าอีกคน ไม่ก็แจ๊ส มาสด้า3 1.6 ทั้งอืดทั้งกินน้ำมันหลีกให้ไกลจะดีมาก

ออฟไลน์ YenChar

รถคันแรก  เชียรแจ๊สครับ

อย่างน้อยๆ เรื่องของศูนย์บริการ ฮอนด้าก็ดีกว่าฟอร์ด

รถคันแรก น่าจะยังไม่ได้มีพื้นความรู้อะีไีรมาก
เน้นที่ความคล่อง ความสบายใจในบริการด้วยล่ะกันครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ถ้าอยู่กรุงเทพ แล้ววิ่งไปอยุธยาทุกอาทิตย์แนะนำ Fiesta ครับ

Jazz จะไม่จำเป็น เพราะเห็นไม่ได้ระบุว่าบรรทุกคนหรืออะไรมาก ส่วนเบาะหน้าสบายพอกันครับ

ที่สำคัญขับออกไปอยุธยาก็ไกลพอควร ช่วงล่าง Jazz แข็งมาก ขับเร็วๆ ถนนเน่าๆ เหมือนตับจะหลุด ไส้จะไหล แถมร่อนด้วย ข้อนี้ช่วงล่าง Fiesta กินขาด = =''

เรื่องศูนย์สมควรทำใจครับ H ดีกว่า F แต่ก็ไม่ได้หนีกันมากมาย พิสูจน์จากเสียงด่าในสมัยนี้ จะต่างกันที่ปริมาณมากกว่าครับ
แต่เรื่องอะไหล่บางชิ้น Fiesta ก็รอนานโข นานมากๆ นานมากที่สุด นานเกินไปแล้ว(ว้อย) = =''

ส่วน Mazda3 อย่างที่ท่านอื่นบอกครับ กินน้ำมันมากกว่า และอืดกว่า (แต่ให้ตายเถอะ สวยจริงๆ โดยเฉพาะตัวเก่านี่แหละ จะสวยไปไหนค๊าบบบบบ)

ออฟไลน์ ratikorn

รถมันเลือกคนครับ  

ชอบตัวใหนก็จัดไปเลยครับ

จะดีจะไม่ดี มันอยู่ที่ใจครับ

ต่างคนต่างความคิดครับ

:D

ผมก็เหมือนกับ จขกท. นี่ละครับ กำลังมองหารถคันแรกเหมือนกัน ศึกษา หาข้อมูลเยอะมาก
วันๆ เข้าแต่เว็บรถ แล้วมีตัวเลือก อยู่ในหัวเยอะมาก หลากหลายรุ่น หลากหลายยี่ห้อ (ผมเชื่อว่าคุณก็เป็น ฮิฮิ)
แต่ผมดีหน่อย ที่ ผบทบ. ชอบตัวเดียวกัน เลยสรุปว่าจะเอา nmz3 เร็วๆนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2011, 01:27:28 โดย ratikorn »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมกลับเชยร์ M3 1.6 แฮะ เพราะตอนเดินทางไกลน่าสบายกว่า (C-Segment นิ่?) แต่แลกกับความอืดซักนิด มันไม่น่าเลวร้ายอะไรนะ

(ตอบจากความรู้สึกส่วนตัวระหว่างขับ Jazz กับ Camry 2.0 ไปไหนไกลๆ น่ะครับ ข้าม segment เยอะไปหน่อย ^^")
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ cu2nite

ผมเลิกใช้ H มาเกือบ 20 ปี ก็เพราะบริการของศูนย์นั่นล่ะครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Tan Int

มันอยู่ในขอบเขตราคาเดียวกัน
ศูนย์บริการก็ไม่ต่างกันมาก

ฉะนั้น ชอบอะไร เลือกคันนั้นครับ
แต่ถ้าออกความเห็น ผมเลือก Jazz
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Sunnook

ผมกลับเชยร์ M3 1.6 แฮะ เพราะตอนเดินทางไกลน่าสบายกว่า (C-Segment นิ่?) แต่แลกกับความอืดซักนิด มันไม่น่าเลวร้ายอะไรนะ

(ตอบจากความรู้สึกส่วนตัวระหว่างขับ Jazz กับ Camry 2.0 ไปไหนไกลๆ น่ะครับ ข้าม segment เยอะไปหน่อย ^^")

ผมก็ใช้ Mz3 1.6 4 ประตูอยู่ครับ เรื่องขับต่างจังหวัด ถ้าเค้นกันหน่อยก็ไม่ได้อืดมากเท่าไรหรอกครับ แต่เรื่องกินน้ำมันนั้นก็ดังที่ท่านๆเขาบอกกัน

ออฟไลน์ MoLee

ที่จริงถ้าด้านตัวรถ ที่จะตอบโจทย์ จขกท ได้ผมเชียร์fiesta นะ

แต่ห่วงเรื่องศูนย์เพราะมันจะเป็นรถคันแรกของ จขกท เลยห่วงเรื่องนี้เป็นพิเศษ ศูนย์ford คดีเยอะมีจบทั้งดีและไม่ดี ส่วนHonda ก็ไม่น้อยหน้าเลยปัญหาตัวรถถ้าเกิดที กว่าศูนย์จะจัดการก็นานและบ้างทีก็บ่ายเบี่ยงความรับผิดชอบ จนบางคนยอมถอดใจก็มี

ฝากเตือนไว้ครับเรื่องศูนย์ ฮอนด้าได้แต้มไปเยอะหน่อย เพราะศูนย์เยอะกว่า หาดีๆพอมี แต่ไม่ใช่ทุกศูนย์จะดีเสมอไปนะครับ
Ford ก็ศูนย์ดีๆมี แต่หายากพอควรเพราะ ตัวศูนย์เจ้านี้เองก็น้อยอยู่แล้วซะด้วย ถ้าเจอดีก็ดีไปเลยเจอแย่ ก็น่า......เลยล่ะ

• **
ขอบคุณพี่ๆ มากนะครับ ตอนนี้ผมกะรอสิ้นปีหรือต้นปีหน้า

เก็บเงินดาว์นอีกสักหน่อย เผื่อมาสด้า3 1.6 จะปรับปรุงใหม่

ส่วนตัวชอบทรงมาสด้า3 อยู่แล้ว

ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงของมาสด้า3 คงมองตัวท็อป

แจ็สหรือเฟียสต้าอีกครั้งนึง เผลอๆอาจจะมีอะไรเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้งนึงนะครับ

ปล.  พี่ๆว่ามาสด้าสาม2.0 ตัวใหม่จะคุ้มค่าและน่าสนใจ

ในรถระดับเดียวกันป่ะครับ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าชอบ MZ3 ก็เลือกเจ้านี่แหละครับ
จะซื้อรถ ต้องดูความชอบของตัวเองเป็นหลัก รวมถึงควรไปทดลองขับให้ครบทุกรุ่น ที่ตัวเองสนใจด้วย
ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

• **
ขอบคุณครับ ทุกโพสที่พี่ๆ ให้คำแนะนำมากครับ