ผู้เขียน หัวข้อ: ให้ทายกันเล่นๆ ราคาจำหน่ายหน้าโรงงานของกระบอกสูบและ pulley ของ march เท่าไหร่  (อ่าน 10241 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ผมทราบราคามา แต่ขออนุญาตไม่บอกเป็นตัวเลขแล้วกันนะครับ มันเป็นเรื่องของธุรกิจ

แต่อยากให้ทายกันเล่นๆครับ ว่ากระบอกสูบ(รวมก้านสูบด้วยนะ) กับ Pulley ของ nissan march ราคาเท่าไหร่ อิอิ

ปล ทายกันสนุกๆนะครับ ผมได้ยินราคามาแล้วแอบตกใจนิดนึง ใครตอบใกล้เคียง เด๋วผมจะบอกครับ ว่าใกล้เคียง

ออฟไลน์ off_033

เดาว่าหาร 3 ของราคาขายจริงครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ลูกสูบเงาวิ้ง .. งั้นทายเล่นๆว่า 7000 / 1สูบ .. 3สูบ 20000 ถ้วนแล้วกันเฮีย !  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สูบละ 5000 ทายเล่นๆ 15000 บ.

อยากรู้จังว่าถูกหรือแพง ถ้าแพงคงได้น้ำตาตกใน :( :'(

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
ขอตอบว่า 1000-2000 บาท ครับ

GreenG

ขอตอบว่า 1000-2000 บาท ครับ

หวังว่าจะราคานี้ จะดีใจมากเลยครับ :D

กลัวๆ น้องมีนาอะไหล่แพง  :'( :'( :'(

jaesz

ลูกสูบ พร้อม ก้าน ต่อสูบ 950 บาท

ถ้าเอาPulley หน้าเครื่อง 850

ทายเล่น ๆ นะ

ผมเดาจากราคาของรถ BMW นะ สูบพร้อมก้านลูกละ 2500 ถ้า March ราคาเท่า BMW คงประหลาด

GreenG

ไปดูราคาใน web มาลูกสูบ 710 ก้านสูบ 1100 กว่าๆ แพงจังเลย

ฝาสูบ 17000 บ.

อิอิ ขอบอกว่าถูกกว่าที่ทายกันเยอะเลยล่ะครับ

แต่ราคาที่ผมทราบ เป็นราคาจากหน้าโรงงานซัพพลายเออร์ที่ขายให้กับนิสสัน ไม่ใช่ราคาจะศูนย์นิสสันขายให้กับพวกเรานะครับ

ถ้าราคาที่นิสสันขายให้เรา ผมว่าราคาน่าจะอยู๋ที่หลักพันต้นๆเท่านั้นเอง สำหรับลูกสูบ ส่วน pulley ประมาณ 2 พันบาท up ครับ

GreenG

อิอิ ขอบอกว่าถูกกว่าที่ทายกันเยอะเลยล่ะครับ

แต่ราคาที่ผมทราบ เป็นราคาจากหน้าโรงงานซัพพลายเออร์ที่ขายให้กับนิสสัน ไม่ใช่ราคาจะศูนย์นิสสันขายให้กับพวกเรานะครับ

ถ้าราคาที่นิสสันขายให้เรา ผมว่าราคาน่าจะอยู๋ที่หลักพันต้นๆเท่านั้นเอง สำหรับลูกสูบ ส่วน pulley ประมาณ 2 พันบาท up ครับ

ถ้าราคาพันต้นๆ ไม่แพงเลย แสดงว่าถ้าเราหาของตามร้าน จะราคาถูกกว่านี้หน่อย ดีจังเลย
ส่วน pulley อันนี้เป็นโซ่ 2000 กว่าไม่แพงเพราะอัลติสที่บ้านแพงกว่านี้อีก  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ครับ จำเป็นต้องเอากำไรละครับ
ถ้าไม่ได้กำไรตรงนี้ เขาจะเอาเงินที่ไหนไปจ่ายลูกน้อง
หรือลงทุนทำรถรุ่นใหม่ให้เราไปซื้อมาใช้กันละคร้าบ

เป็นกันแบบนี้ ทุกค่าย ทุกยี่ห้อ ทุกสัญชาติ จ้า

อันนี้ผมทราบอยู่แล้วล่ะครับพี่จิมมี่ เพราะบริษัทผมทำ product  100 กว่าอย่าง
ราคาขายออกจากโรงงาน กับที่ dealer ขายให้เรา ราคาเพิ่มประมาณ 5-10 เท่า
บ ผมก็ทำส่งทั้งญี่ปุ่น ยุโรป อเมริกา ก็เป็นเหมือนกันหมด

แต่ที่เอามาให้ทาย เพราะว่ามันถูกมาก ถูกจนผมคิดว่าไม่มีใครในนี้ทายถูกหรอกครับ สำหรับลูกสูบนิสสันมาร์ช 5555

พี่จิมมี่เข้าใจอะไรผมผิดหรือเปล่าง่า  ? ???  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 13:32:22 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ MystogaN

ขอเดาว่า 500 บาท ขาดตัว

ออฟไลน์ mothsan

ลูกสูบ ไม่เกินสองร้อยกว่านะ
Pulley ไม่น่าเกิน ห้าร้อยครับ
เต็มที่แล้วสำหรับมาร์ช

พี่ mothsan  ใกล้เคียงแล้วครับ แต่ขอบอกว่าถูกกว่านั้นอีก อิอิ

ไม่ใบ้แล้วเน้อ แค่มาให้ทายกันสนุกๆเฉยๆ

อ้อ ให้ทายเพิ่มว่า ลูกสูบ และ พูลเลย์ ผลิตที่ประเทศอะไรครับ

GreenG

พี่ mothsan  ใกล้เคียงแล้วครับ แต่ขอบอกว่าถูกกว่านั้นอีก อิอิ

ไม่ใบ้แล้วเน้อ แค่มาให้ทายกันสนุกๆเฉยๆ

อ้อ ให้ทายเพิ่มว่า ลูกสูบ และ พูลเลย์ ผลิตที่ประเทศอะไรครับ

ไทย แต่บริษัทไหนไม่รู้ มันถูกขนาดนั้นเลยหรือครับ แล้วความทนทาน มันจะเท่ารถใหญ่ไหมครับ ;)

ออฟไลน์ banch

และผมอยากจะบอกให้ช้ำใจกันเข้าไปอีกว่า

ราคาที่ว่าถูกๆนั้น

ซัพพลายเออร์ได้บวกกำไรหลักร้อยถึงหลายร้อยเปอร์เซนต์ เข้าไปแล้วนะครับ

ออฟไลน์ H.

ทายเล่นๆนะครับ

พูลเลย์ 150
สูบ 200
H.

ไทย แต่บริษัทไหนไม่รู้ มันถูกขนาดนั้นเลยหรือครับ แล้วความทนทาน มันจะเท่ารถใหญ่ไหมครับ ;)

ไม่ใช่ไทยครับ  :D

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member

เท่าที่นึกออก
บ.ผลิต ลูกสูบที่ผลิตในไทย ก็เห็นมี อาร์ท เสรีน่าฯ
ผลิตลูกสูบเครื่อง จักรยานยนต์หน่ะครับ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ toonze

ผมว่าเป็นเรื่องปรกตินะ รถคันนึง ราคา 800000 ผมว่าต้นทุนแค่ครึ่งเดียวมั้ง

ออฟไลน์ banch

น่าจะจากจีนนะครับ เพราะโคมไฟก็จีน

ประเทศนี้ผลิตของได้ถูกเวอร์เหมือนไม่มีค่าแรง มีแค่ค่าวัตถุดิบกับค่าดำเนินการ

ไม่ก็อินเดีย

น่าจะจากจีนนะครับ เพราะโคมไฟก็จีน

ประเทศนี้ผลิตของได้ถูกเวอร์เหมือนไม่มีค่าแรง มีแค่ค่าวัตถุดิบกับค่าดำเนินการ

ไม่ก็อินเดีย

ถูกต้องนะครับ ไม่ใช่จีนครับ แต่เป็นอินเดีย

ตอนนี้เค้ากำลังทำ business กันอยู่ จะเปลี่ยน pulley มาทำที่ บ ผมอยู่ แต่ต้นทุนยังสูงกว่าที่อินเดีย แต่กำลังอยู่ในระหว่างการเจรจาครับ

รู้ไหมว่า Pulley ของนิสสันมาร์ชพิเศษกว่าคันอื่นๆนะครับ (หมายถึงการ design) เนื่องจาก นิสสันมาร์ชมี 3 สูบ นิสสันจึงทำการออกแบบให้ pulley มีค่า balance สูงกว่าปกติ เพื่อให้ตัวมันเองเปรียบเสมือนเป็นลูกสูบตัวที่ 4 เพื่อทำการ Balance กับ 3 สูบที่เหลือ

ฟังแล้วแบบ สุดยอดเลยอะ เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน เพราะบ้านเราไม่ค่อยมี 3 สูบให้เห็น

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ถ้าดันให้ไทยผลิต pulley มาไทยแล้วล่ะก็

น่าจะเป็นนโยบายจาก Nissan บริษัทแม่ที่จะให้ไทยเพิ่ม local content ถึง 90% ล่ะมั้งครับ

อ่านจากแผนธุรกิจ นิสสัน จีนจะเป็นรถ local 100% แล้วด้วยอ่ะ

ออฟไลน์ mothsan

India ก็ Local 100% มั้งครับ เพราะเหล็กก็มี tata steel อยู่ แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ คุณภาพมากกว่าครับ อินเดียไม่น่าไว้ใจสุดๆครับ
ทั้ง คน ทั้ง ชิ้นส่วน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
สูบ 150 พลูเล่ 320

ผ่านมาหลายๆด่าน ราคาเลย x 5-7
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้