ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบห้าแสน สนใจ passat TDI 2004 กับ Jazz 2009  (อ่าน 6776 ครั้ง)

ออฟไลน์ tukkietui

• Newbie
  • *
มีงบห้าแสน สนใจ passat TDI 2004 กับ Jazz 2009
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 15:02:25 »
สวัสดีครับ ผมอยากทราบความเห็นระหว่างสองคันนี้ควรเลือกคันไหนดีครับ ผมอยู่ กทม  ผมใช้รถไม่มากไปไกลบ้างบางครั้ง เดือนหนึ่งใช้รถประมาณสิบวัน
passat ดูน่าใช้ รถยุโรปเครื่องดีเซล ประหยัด แรง แต่มีคนบอกค่าดูแลเขาแพงเอาเรื่องจริงไหมครับ
ส่วนแจสก็น่าใช้ดี น่าจะง่ายต่อการบำรุงรักษา แต่แจ๊สกับ passat มันดูต่างชั้นเรื่องภาพลักษณ์(มุมมองผมนะครับ) และการควบคุมบังคับรถ

ผมตั้งใจจะใช้ประมาณหนึ่งถึงสองปี แล้วจะไปซื้อ mazda 3 ตัวใหม่ รอราคามือสองที่เหมาะสม

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: มีงบห้าแสน สนใจ passat TDI 2004 กับ Jazz 2009
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 15:16:20 »
ผมบอกได้แค่ถ้ากะใช้ไม่นานแล้วขาย เล่นรถตลาดเถอะครับ
อีกปี สองปีขาย จะได้ไม่เจ็บตัวมากครับ ไม่เกิน 500,000
ลองหา Dimension ดูครับ น่าจะได้รถไม่เก่ามากและไม่เล็กไปด้วยครับ

ออฟไลน์ udis

Re: มีงบห้าแสน สนใจ passat TDI 2004 กับ Jazz 2009
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 17:20:31 »
มุมมองผม Passat ปี 2004 ภาพลักษณ์ดูสู้ Jazz ไม่ได้เลยครับ
รูปลักษณ์ไม่ได้ทันสมัยหรือดูดีอะไรครับ ไม่เหมือนกับ BMW หรือ BENZ น่ะครับ ที่ปี 2004 ก็ยังดูดีครับ
อันนี้แล้วแต่ชอบ แต่ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่มองแบบนั้นครับ

ถ้ามุมมองในแค่ราคาเอง ใครๆก็มองว่า Jazz 2009 ดูแพงกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 17:45:09 »
ผมว่า VW ในไทยไม่ได้ดูมีภาพลักษณ์อะไรเท่าไรเลยครับ  แถมด้านราคา ก็คงสู้แจ๊สไม่ได้  ดังนั้นถ้าตามเหตุผลของจขกท. แจ๊ส ก็น่าใช้กว่านะครับ

แต่ยังไง ความชอบ เป็นปัจจัยที่เอาเหตุผลมาล้มล้างไม่ได้ ถ้าชอบ passat จริงๆ ซื้อไปก็ไม่เสียหายครับ ราคาขายต่อมันคงไม่ตกไปเท่าไร(เพราะมันก็ตกเยอะอยู่แล้วแหะๆ)

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 18:06:45 »
ซื้อรถมือสอง ตัวไหนก็ได้
ขอแค่สภาพดี ก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 19:11:12 »
งบห้าแสน ออกมาร์ชป้ายแดงตัวเกียร์ CVT ดีกว่ามั๊ยครับเหลือตังค์กินขนมอีกสามสี่หมื่น
ใช้ไปอีกปีสองปี แล้วค่อยดูมาสด้าสามก็ไม่เลวนะครับ

เพราะอย่างน้อยทุกๆเดือนก็แบ่งเบาภาระทั้งค่าน้ำมันและค่าซ่อมไปในเวลาเดียวกัน
และผมเชื่อว่า มันจะเป็นรถที่ราคาตกน้อยครับ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 19:56:35 »
Passat TDI ขับดีนะครับ แต่ถ้าไม่คิดจะรักกันจริงๆผมว่าไปซื้อรถป้ายแดงสบายใจ5ปี ผ่อนเสร็จขายทิ้ง ไม่ปวดหัวครับ

เพราะราคาอะไหล่TDI บางตัว ราคาเค้าก็ยังเป็นราคารถคันละล้านปลายๆอยู่ ไม่ใช่ราคาอะไหล่รถคันละ5แสน แถมช่วงนี้

VW/Audi ราคาอะไหล่ศูนย์ปรับตัวขึ้นเหลือหลาย อะไหล่บางชิ้นปีก่อน2,700 ปีนี้4,400.- เล่นเอามึนๆไปเหมือนกันครับ

หลังๆผมเบิกเมืองนอกอย่างเดียวเลยครับ พกวเซนเซอร์ต่างๆผมสั่งเบิกมาที่แบบปูพรมเลย ตัวนั้น ตัวนี้ ตัวนู้น สั่งๆๆๆๆๆๆ

มาสต๊อคเอาไว้เลยครับ กลัวเวลาเสียแล้ว เดี๋ยวต้องเย็บหัวเวลาเดินเข้าศูนย์

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 20:07:02 »
ถ้าไม่ใช่คนเล่นรถจริงๆ จังๆ เล่นรถญี่ปุ่นเถอะครับ เดี๋ยวจะหัวแตกตายเสียก่อน ตอนซ่อม เพราะรถ ปี 2004 มันก็น่าจะเริ่มออกอาการบ้างแล้วเหมือนกัน

เมืองไทย VW ถ้าไม่ใช่ Beetle, Golf, Scirocco มันก็ไม่ได้ดูดีกว่ารถญี่ปุ่นเท่าไรหรอกครับ (ซึ่งมันก็ควรจะเป็นแบบนั้น เพราะเมืองนอก VW มันก็รถตลาดบ้านๆ ธรรมดานั่นแหละ)

สรุปแล้วงานนี้ ถ้าไม่อยากจะเล่นกับ Passat จริงๆ จังๆ ผมไป Jazz ครับ ยังไงก็ยังสบายใจเรื่องค่าใช้จ่ายกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 21:27:21 »
โดยส่วนตัวก็เคยขับTDIตัวนี้เหมือนกัน ค่อนข้างชอบระบบช่วงร่างนะครับแน่นเลยหละ เอาเป้นไว้ใครไม่ชอบไม่รู้แต่ผมคนนึงแหละที่ชอบครับ
เสียงเครื่องค่อนข้างดังครับ แต่ว่าผมว่าภายในก็ทำได้ไม่ค่อยสวยนะแต่ว่าก็ดูไม่รกครับ ภายนอกดูธรรมดาพูดตรงๆรถญี่ปุ่นD-segบ้างยี่ห้อยังออกแบบมาดุสวยกว่าครับ
ผมว่าถ้าคิดจะรักสมรรถนะด้านช่วงล่าง ผมว่าเล่นVolkครับแต่ปัญหามันคือค่าอะไหล่ค่อนข้างแรงครับเรื่องการดูแลเหนื่อยจริงๆครับ แต่ก่อนก็เคยใช้VOLK Passat 96 เข้า0ที่นึงแถบใจหายครับ ถ้าให้ผมตัดสินใจนะ เล่นJAZZ 09 ปวดหัวน้อยกว่าแน่นอนครับ สมรรถนะโดยรวมก็okนะครับ ผมว่าถ้าคิดจะเล่นแล้วไม่อยากปวดหัวมากก็เล่นJAZZครับแต่ถ้าใจมันรัก ชอบจริงๆก็เล่นPassatไปเลยครับ..แต่อย่าท้อในการซ่อมครับ ของพวกนี้ทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวเราจะโปรเอง ส่วนเรื่องภาพลักษณ์VOLKรุ่นนี้ภาพลักษณ์ไม่ได้เด่นอะไรเลยครับในสายตของผมนะครับ  :)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 08:17:10 »
เล่นรถพี่ยุ่นดีกว่าครับถ้าตั้งใจจะขายต่ออยู่แล้วในอนาคตที่จะถึง ส่วนงบที่พี่ตั้งไว้ราวๆ 5แสน ได้รถเล็กป้ายแดง หลายๆรุ่น เช่น มาช MT AT บริโอ้ MT AT มาสด้าสอง MT AT เฟี้ยสต้า 4door MT 5door MT AT

ถึงแม้ว่าบางรุ่นบางคันนั้นอาจจะต้องเพิ่มเงิน เพิ่มสตางค์อีกบ้างเล็กน้อย แต่มันก็ช่วยให้พี่ัตัดปัญหาเรื่อง การหารถมือสองสภาพดีๆที่คนขายไม่ย้อมแมว

ไม่ซ่อนรอยเชื่อม-รอยปะ ไม่หมกเม็ด ไม่กรอไมค์กลับซึ่งทำง่ายมากๆ 2-3ร้อยบาทก็ทำได้แล้ว ให้พี่นำมาคิดปวดหัว ปวดไมเกรนนอนคิดเวลาหารถมือสองดีๆซักคัน

จัดเล็กๆรถใหม่ป้ายแดง วิ่งสบายใจซัก 2ปี รอ M3 เครื่อง สกายแอ๊คทีพ มาผมว่าพี่เหลือเงินจากการขายรถคันนี้มากกว่าตัวเลือกที่่พี่ตั้งไว้อีกนะครับ

แถมตัดปัญหาเรื่องค่าซ่อมบำรุุงไปได้ในระยะเวลารอรถคันที่ใช่รถที่ชอบที่ยังมาไม่ถึงไปในตอนนี้ เอาไปหยอดกระปุกออมสินอีก 2ปี ข้างหน้าทุกกระปุกหมู อาจจะเปลี่ยนใจไม่ซื้อ M3 เครื่อง สกายแอ๊คทีพ  ก็ได้นะครับ :)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 14:56:55 »
อย่าเห็นค่ารถถูกนะครับ ผมใช้อยู่ออกตั้งแต่ป้ายแดง ซ่อมบำรุงเฉลี่ย ปีละ ห้าหมื่นครับ ยิ่งรถอายุเยอะขึ้นก็จะยิ่งจุกจิกครับ ถ้าใช้รถคันเดียว ไป ยุ่นเถอะครับ ด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ tukkietui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 18:26:17 »
ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านที่แนะนำนะครับ
สรุปคือแจ๊สตามที่แนะนำ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 18:45:15 »
งบห้าแสน ออกมาร์ชป้ายแดงตัวเกียร์ CVT ดีกว่ามั๊ยครับเหลือตังค์กินขนมอีกสามสี่หมื่น
ใช้ไปอีกปีสองปี แล้วค่อยดูมาสด้าสามก็ไม่เลวนะครับ

เพราะอย่างน้อยทุกๆเดือนก็แบ่งเบาภาระทั้งค่าน้ำมันและค่าซ่อมไปในเวลาเดียวกัน
และผมเชื่อว่า มันจะเป็นรถที่ราคาตกน้อยครับ

+1 คับ