ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาอ่านข่าวหน้าแรกด้วย IE ไม่เต็มจอ ยังไม่ได้รับการแก้ไขนะครับ  (อ่าน 20184 ครั้ง)

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
เวลาล่วงมาเกือบ 2 เดือนแล้ว ผมไม่ทราบว่า ทำไมถึงใช้เวลานานจังในการแก้
สำหรับตัวผมไม่มีปัญหาอะไรหรอกเพราะรู้วิธีแก้ เปิดมาไม่เต็ม ก็แค่ตัด "&Itemid=55" ด้านท้ายของ address ออก

ผมทำงานด้าน IT ครับ แก้แค่นี้ง่ายมากๆ ใช้ PSPAD ทำ search&replace ทุกไฟล์ใน server ตรงไหนที่เป็น address แล้วเจอ "&Itemid=55" ก็ลบออกให้หมด
Link ใหม่ๆ ที่จะสร้างขึ้นมาก็ ต้องไม่มีด้วย
หรือถ้า server เป็น unix ก็เขียน script เล็กๆ ตัวหนึ่งทำการค้นหาและแก้ไขให้หมด

อย่างทีบอกปัญหานี้ถ้าไม่แก้ผมก็เปิดดูได้ แต่ผมว่ามันเป็นปัญหากับ HLM เอง เพราะถ้าใครใช้ IE เข้ามาแล้ว ไม่รู้วิธีแก้โอกาสที่จะกลับเข้ามาใหม่มีค่อนข้างน้อย

ผมยกตัวอย่างใกล้ตัวผมละกันวันนี้เลย
วันนี้มีข่าว Camry ใหม่ เลยโทรไปบอกพี่ชายให้เข้ามาดูที่เว็บนี้ เพราะเค้ากำลังรออยู่ว่าจะซื้อตัวใหม่
คำตอบที่ได้ "เว็บจิมมี่เหรอ ไม่เข้าตั้งนานแล้ว เข้าไปก็เปิดดูไม่ได้ซักอัน"

นี่เป็นแค่ตัวอย่างเดียว  คนอื่นที่เพิ่งเข้ามาครั้งแรกด้วย IE กลับมากี่รอบก็ยังเป็นแบบเดิม ผมว่าคงไม่ดีแน่

ทางทีมงานอาจจะเห็นว่าเป็นปัญหาเล็กน้อย
แต่ผมว่ามันซีเรียสเลยนะ

ยังไงฝากทีมงานดูตรงนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
เล่นที่มหาลัยด้วย ie7 ก็เปิดไม่ได้เหมือนกันครับโผล่มาแค่ header เนื้อข่าวไม่โผล่

ถ้าใช้ browserอื่นๆไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ min

• Full Member
เวลาล่วงมาเกือบ 2 เดือนแล้ว ผมไม่ทราบว่า ทำไมถึงใช้เวลานานจังในการแก้
สำหรับตัวผมไม่มีปัญหาอะไรหรอกเพราะรู้วิธีแก้ เปิดมาไม่เต็ม ก็แค่ตัด "&Itemid=55" ด้านท้ายของ address ออก

ผมทำงานด้าน IT ครับ แก้แค่นี้ง่ายมากๆ ใช้ PSPAD ทำ search&replace ทุกไฟล์ใน server ตรงไหนที่เป็น address แล้วเจอ "&Itemid=55" ก็ลบออกให้หมด
Link ใหม่ๆ ที่จะสร้างขึ้นมาก็ ต้องไม่มีด้วย
หรือถ้า server เป็น unix ก็เขียน script เล็กๆ ตัวหนึ่งทำการค้นหาและแก้ไขให้หมด

อย่างทีบอกปัญหานี้ถ้าไม่แก้ผมก็เปิดดูได้ แต่ผมว่ามันเป็นปัญหากับ HLM เอง เพราะถ้าใครใช้ IE เข้ามาแล้ว ไม่รู้วิธีแก้โอกาสที่จะกลับเข้ามาใหม่มีค่อนข้างน้อย

ผมยกตัวอย่างใกล้ตัวผมละกันวันนี้เลย
วันนี้มีข่าว Camry ใหม่ เลยโทรไปบอกพี่ชายให้เข้ามาดูที่เว็บนี้ เพราะเค้ากำลังรออยู่ว่าจะซื้อตัวใหม่
คำตอบที่ได้ "เว็บจิมมี่เหรอ ไม่เข้าตั้งนานแล้ว เข้าไปก็เปิดดูไม่ได้ซักอัน"

นี่เป็นแค่ตัวอย่างเดียว  คนอื่นที่เพิ่งเข้ามาครั้งแรกด้วย IE กลับมากี่รอบก็ยังเป็นแบบเดิม ผมว่าคงไม่ดีแน่

ทางทีมงานอาจจะเห็นว่าเป็นปัญหาเล็กน้อย
แต่ผมว่ามันซีเรียสเลยนะ

ยังไงฝากทีมงานดูตรงนี้ด้วยครับ

อย่าว่าใจร้ายเลยนะครับ   ผมเห็นด้วยกับข้อความข้างต้นนะครับ
รบกวนทีมงานพิจารณาด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ johnlee

ใช่ครับ ขาจรที่เข้ามา ไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไร มันจะทำให้ความรูสึกที่มีต่อเวบแย่ลงนะ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ผมก็เห็นด้วยนะคับพี่
อย่างน้อยก็ทำให้เว็บของเรามีคนเข้ามาชมมากขึ้นนะคับ  :D :D :D

civicferio

• บุคคลทั่วไป
จริงๆเป็นไปได้ลองทดสอบทุกเบราเชอร์ได้ก็ดีค่ะ เพราะในมือถือก็มีปัญหาเหมือนกัน

ออฟไลน์ H.

งานนี้ไม่รู้ว่าผิดที่คนหรือผิดที่เบราเซอร์เจ้าปัญหาละนะ
H.

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
จริงๆเป็นไปได้ลองทดสอบทุกเบราเชอร์ได้ก็ดีค่ะ เพราะในมือถือก็มีปัญหาเหมือนกัน

เขียนกันตาแหกเลยครับ ถ้า Backward Compatible มาก ๆ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

civicferio

• บุคคลทั่วไป
สงสัยงต้องเปลี่ยนมือถือ??

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ตั้งกระทู้ผิดห้องนะครับ ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ 6162002

ปัญหาเป็นยังไงเหรอครับ ของผมนเปิด Compatibility view mode ก็เป็นปกติแล้วอ่ะครับ สำหรับ IE7 ลองกันรึยังเอ่ย?

ออฟไลน์ RTae

• Administrator
  • Newbie
  • Step across the history
เรียนผู้เข้าชมเว็บทุกท่าน

ขออภัยสำหรับปัญหาที่เกิดขึ้นกับการแสดงผลบนหน้าเว็บไซต์ ที่ได้รับการแก้ไขล่าช้า
อย่างไรก็ตาม ปัญหาดังกล่าวได้ถูกแก้ไขเป็นที่เรียนร้อยแล้ว หากพบปัญหาอื่นในขณะเข้าชมเว็บไซต์ ทางผู้ดูแลยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะรับข้อแนะนำ หรือข้อติชมดังกล่าว

ทั้งนี้ ขอขอบคุณท่านผู้ชมเว็บทุกท่านเป็นอย่างสูง ที่ให้การติดตามผลงาน และความเป็นกันเองกับทีมงานของเว็บไซต์เราโดยตลอดมา
และขอขอบคุณ  @upon thames   สำหรับความพยายามในการแนะนำ Solution ในการแก้ปัญหาให้กับทีมงานของเรา

ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้
-------------------------------------
RTae Kittisak
Headlight Magazine Member