ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้สนใจ Lancer EX 2.0 GT แต่กล้าๆกลัวๆ  (อ่าน 28489 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ตอนนี้สนใจ Lancer EX 2.0 GT แต่กล้าๆกลัวๆ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 17:58:00 »
เรื่องบริการหลังการขายของดีลเลอร์ก็เรื่องนึง แต่ขอข้ามเรื่องนี้ไปก่อน

มีอีกเรื่องที่ผมข้องใจ ไม่ค่อยเข้าใจ และเป็นห่วงอยู่มาก คือ เรื่องปัญหาของรถมิตซูฯที่แก้ไม่จบ

เท่าที่ผ่านตามามีอยู่สองเคส...

1. ท่อไอเสียขาดใน Space Wagon ตั้งกี่ปี ก็แก้ปัญหาไม่ขาด แบบว่าขาดมา ถ้าอยู่ในประกัน ก็เคลมให้
และผมเข้าใจว่าเค้าคงเลิกหาวิธีแก้แล้วเพราะที่เมืองนอกเค้าเลิกผลิต(discontinue)ไปแล้ว

2. ลูกลอยใน EX 1.8 เมื่อเติม E85 เสียแล้วเสียอีก ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนไปกี่เวอร์ชั่นแล้ว ปัญหาก็ยังไม่หายขาด เสียมาก็เคลมให้

วันนี้มีโอกาสเข้าไปลอง EX GT ที่ศูนย์แห่งหนึ่ง พอดีเซลที่เคยคุยกันไม่อยู่  ผจกก็ออกมาต้อนรับเอง ผมถามผจกว่าเรื่องปัญหาลูกลอยในรุ่น 1.8 แก้หายหรือยัง ท่านก็ตอบว่าอันนั้นมันเรื่องเล็ก ทำนองว่าอย่าไปสนใจมาก ให้มองเรื่องสมรรถนะที่เหนือคุ่แข่งดีกว่า

อืม...ผมฟังแล้วก็ไปต่อไม่ถูกเลยครับ คิดในใจว่าแล้วเรื่องอะไรบ้างที่ไม่ใช่เรื่องเล็ก รถมีปัญหาต้องเข้าศูนย์ซ้ำๆในปัญหาเดิม สำหรับผม ผมว่ามันก็ไม่ค่อยเล็กหรอกนะครับ

....เลยกล้าๆกลัวๆ ตัดสินใจอยู่ ว่าจะใช้ยี่ห้อนี้ดีป่าว

รบกวนท่านที่ใช้รุ่น GT อยู่  ไม่ทราบว่าเท่าที่ท่านใช้มา มีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ตอนนี้สนใจ Lancer EX 2.0 GT แต่กล้าๆกลัวๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 18:33:42 »
ผมอยากให้ทำใจยอมรับ คือ รถทุกรุ่นก็จะมีจุดอ่อนของตัวเอง เมื่อเทียบคู่ขันในคลาสเดียวกันอย่างเช่น ค่ายฮอนด้าก็จะแถมเสียงหมูสับมาให้ ค่ายโตโยต้าก็จะได้วัสดุไม่ค่อยดีเบาะก็ไม่รู้ออกแบบมาได้อย่างไร
แต่ปัญหาทุกอย่างมีทางออกครับ อย่างข้อแรกที่คุณยกตัวอย่างมา ถ้าจำไม่ผิดต้องไปให้ช่างข้างนอกใส่ท่ออ่อนให้ เป็นต้นครับ
ปัญหาพวกนี้ ไม่ว่าค่ายไหน ผมว่าอยากให้ค่ายรถยนต์ทุกค่ายแก้ไขปัญหาอย่างจริงจังครับ ไม่ใช่แก้ไปเฉพาะหน้า แต่อยากให้แก้ไขในระยะยาว

ออฟไลน์ apinui

Re: ตอนนี้สนใจ Lancer EX 2.0 GT แต่กล้าๆกลัวๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 18:41:53 »
จากข้อ 2 ...

คุณคิดว่าจะเติม E85 ตลอดเลยหรือไงครับ ...

มันเสียเฉพาะเติม E85 หรือเปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ว่า ถ้าคุณจะเติม E85 จริงๆ คุณคิดว่าจะหาเติมได้ตลอดหรอ ...... มีปั๊มให้เติมสักกี่ปั๊มกัน ...

ถ้าคุณรักมัน และรู้ว่ามันมีโรคประจำตัวคือกิน E85 ไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปให้มันกิน E85 สิครับ ...

ยากอะไร .... ????

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:03:47 »

คุณคิดว่าจะเติม E85 ตลอดเลยหรือไงครับ ...

มันเสียเฉพาะเติม E85 หรือเปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ว่า ถ้าคุณจะเติม E85 จริงๆ คุณคิดว่าจะหาเติมได้ตลอดหรอ ...... มีปั๊มให้เติมสักกี่ปั๊มกัน ...

ถ้าคุณรักมัน และรู้ว่ามันมีโรคประจำตัวคือกิน E85 ไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปให้มันกิน E85 สิครับ ...

ตามเหตุผลและความคิดคุณที่บอกมาก็ไม่ยากครับ คิดได้ครับ แต่พอดีผมไม่ได้คิดแบบคุณเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:19:17 »
เข้าใจประเด็นของจขกท. ครับ
เจอผู้จัดการแบบนี้ไปต่อไม่ถูกเลยครับ

ส่วนดีก็คือส่วนดี  แต่ส่วนเสียก็คือส่วนเสีย เอามาหักล้างกันไม่ได้ครับ
เหมือนคนกลุ่มหนึ่งรวมกลุ่มทำบุญ ช่วยผู้ประสบภัยมากมาย
วันนึงมายึดถนนสัญจรสายหลักทำให้รถติดยาวหลายกม. มันก็เอาความดีมาอ้างลบความผิดไม่ได้ครับ เอ่อ..กลับเข้าประเด็นดีกว่า

ประเด็นคือมิตซูชูจุดขายของEX1.8ว่าเป็นรถE85แต่กลับไม่สมบูรณ์เพราะ มีปัญหาลูกลอยแจ้งสถานะผิดปกติเมื่อเติมE85บ่อยๆ
ทำให้ต้องแก้ปัญหาโดยการเปลี่ยนลูกลอยกันบ่อยๆ ไม่หายขาดสักที เรียกว่ามิตซูพลาดอย่างแรงครับตรงจุดนี้

ถ้าทำใจเรื่องนี้ได้ว่าE85ไม่เติมก็ไม่มีผล ก็ข้ามไปได้เลยครับตัวรถคุ้มค่าเลยทีเดียว ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:19:19 »
เอ ผมเข้าใจว่า 2.0 GT เติม e85 ไม่ได้อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ หรือผมเข้าใจผิด
ถ้าสนใจ GT ทำไมถึงกังวลเรื่อง e85 ละครับ  ???

ไม่ได้กังวลเรื่อง GT เติม E85 หรอกครับ เพราะมันเติมไม่ได้ อันนี้รู้อยู่แล้วครับ

แต่ที่พูดถึงเรื่อง E85 ก็แค่ยกเป็นตัวอย่างของปัญหาอีกปัญหานึงของรถยี่ห้อนี้ที่แก้ไม่จบซักที ก็เลยกลัวว่า GT จะมีปัญหาอะไร(หรือไม่)ที่จะแก้ไม่ตกเหมือนเรื่องสองเรื่องที่ผมยกมาเป็นตัวอย่างอ่ะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:21:27 »

ผมมองกลับกันว่า ถ้าทำมาให้ใช้แล้ว  จะบ่อยรึเปล่า ไม่รู้ เลี่ยงได้รึเปล่าไม่แน่  แต่ต้องทำให้มันใช้จริงซิครับ
อย่าง ABS  ถามว่าต้องใช้ทุกวันไหม   แต่เมื่ออยากใช้ ต้องไม่พัง  ต้องได้ใช้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 19:58:45 »
ผมใช้ Lancer EX 2.0 GT อยู่ครับ ใช้มาปีกว่าแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ
เป็นรถที่ใช้ดีมาก เบรคดี ช่วงล่างดี ขับสบาย ขับสนุก

นึกถึงตอนออก New lancer ครับ มีแต่คนไม่ชอบ  เกียร์ CVT พัง บอกแย่ ค่ายอื่นดีกว่า ปัญหาน้อย
ผ่านมา 6 ปี ไม่มีปัญหาอะไรกวนใจใช้ดีมาก เกียร์ CVT ยังนุ่มสบาย
ส่วนค่ายอื่น ที่คนอื่นซื้อกัน ซ่อมหายบ้างไม่หายบ้าง เซ็งกันไปครับ

กลัวปัญหาอย่าเลยครับ EX ปัญหามากมายเลยครับ ตามด้านล่างนี้ครับ ลองดู Altis, Civic, Focus, Mazda3, Cruze , Tiida ดีกว่าครับ
1. เกียร์ CVT ดัง
2. เก็บเสียงไม่ดีเสียงดังจากภายนอก
3. ไฟหน้าไฟท้ายน้ำเข้า
4. แอร์ไม่เย็น
5. แอร์เสียงดัง
6. เปิดเพลงดังเเล้วมีเสียงที่ข้างประตู
7. วิทยุเสีย
8. ไฟเตือนabsขึ้น
9. กินน้ำมันมาก
10. รถกระตุกตอนออกตัวหรือขับช้าๆ
11. USB มีปัญหาอ่านไม่ได้
12. ท่อไอเสียดัง
13. เสียงดังที่เกียร์ P
14. ไฟ Check Engine ขึ้น
15. หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงอี๊ดๆ
16. เสียงแอร์ตัดดัง
17. เสียงดังที่เสากลางประตู
18. เสียงก๊อกแก๊กก๊อกแก๊กแถวคอนโซลหน้าคนขับ
19. ขับ120มีเสียงลมหวีดๆตรงประตูซ้าย
20. ออกตัวตอนเช้ามีเสียงดัง
21. น้ำเข้าไฟตัดหมอก
22. รอบ3,500 ดังผิดปกติครับ
23. รอบค้าง..ความเร็วไม่ขึ้น
24. แอร์เย็นแค่ซีกเดียวฝั่งคนขับ
25. เวลาเหยียบคันเร่งแล้วมีเสียงกระดิ่งเบาภายในรถ
26. มีเสียงใต้ท้องรถหลังดับเครื่อง
27. รถสตาร์ทติดยาก
28. เหล็กยึดใต้ที่นั่งขึ้นสนิม
29. มีเสียงกึกๆๆดังตอนเลี้ยวที่ล้อซ้าย
30. หัวฉีดน้ำมันดัง
31. ช่องแอร์ด้านคนขับหลวม
32. พวงมาลัยสะบัด
33. ขอบยางประตูหลังมีตำหนิ
34. ฝนตกน้ำเข้ารถ
35. เปลี่ยนเกียร์แล้วรถกระตุก
36. กลิ่นเหม็นไหม้นิดๆเวลาเหยียบคันเร่ง
37. Navigator หาสัญญาณไม่เจอ
38. แอร์รั่ว
39. ไฟเลี้ยวใช้การไม่ได้
40. ช่องแอร์ฝั่งคนขับปรับขึ้นเอง

ไปอ่านเพิ่มได้ที่ รวมปัญหาและวิธีแก้ไว้แล้วครับ
http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?board=29.0
 ;D ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:05:08 »
Oh God ทำไมปัญหาเยอะจัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:28:56 »

March ก็ไม่น้อยหน้าหรอกครับ อยู่ที่คนใช้จะบอกกัน ช่วยเหลือกันแก้ไขหรือเปล่าครับ
บางคนรถมีปัญหามากมาย แต่อายไม่พูด มัวแต่ไปเข้าศูนย์ คุยกันแก้แป๊บเดียวก็จบแล้วครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 21:58:31 »
เข้ามาตกใจครับ นึกว่าทั้งหมดเจอในคันเดียว  :'(

ของผมเจอ6-7ข้อไม่ค่อยซีเรียสอะไรครับ เช่นเสียงดังอื้ดๆเวลาหักพวงมาลัยหลังล้างรถ แอร์ดัง(ปรับพัดลมเบาๆก็หาย) เครื่องดังหลังรอบ3500
แต่บางอย่างน่าหงุดหงิดอยู่เช่น รอบกระตุกนิดๆเวลารอบต่ำ บางทีก็ไม่เป็นแล้วแต่อารมณ์เครื่อง

บางอย่างไม่ได้สังเกตครับว่าเป็นรึเปล่าเช่นสนิมขึ้นขายึดเบาะ  :'(

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 22:00:24 »
เข้าใจ จขกท.คับเพราะผมก็ผ่านจุดนี้มาก่อนความขึ้นชื่อลือลั่น
ของมิตซูที่เคยได้ิยินมาแต่สุดท้ายผมก็ตัดสินใจเลือกเจ้า ex 1.8
ตอนนี้ก็รอรถอยู่....อย่างที่ท่านอื่นๆบอกคับทุกค่ายทุกรุ่นมีปัญหา
เพียงแต่ว่าแก้จบไหมเท่านั้นแต่จากที่ผมวนเวียนอยู่ในคลับexได้
3-4เดือนก็ได้อ่านเจอปัญหาก็หลายอย่างตอนแรกก็หวั่นๆแต่พออ่าน
ไปเรื่อยๆก็พบว่าปัญหามันมีทางออกให้แก้ไขได้ดังนั้นผมเลยไม่กลัวคับ
และอีกอย่างจากประสบการณ์ที่ผมเคยปล้ำเจ้าเรโนลท์ r19 มาอยู่3-4ปี
คงไม่มีอะไรแย่ไปกว่านี้แล้วคับ  ที่สุดแห่งปัญหา 555

ผมอยากให้ จขกท ลองมองปัญหาให้ดีคับว่าปัญหาที่มันเกิดกับคนอื่น
มันมีโอกาสเกิดกับคุณแค่ไหนเพราะต่างคนก็ใช้รถในสภาวะหรือสถานการณ์
ที่แตกต่างกันออกไปดังนั้นปัญหาที่เกิดกับคนอื่นอาจไม่เกิดกับคุณก็ได้
อย่างเช่น เรื่องe85ในตัว1.8 อย่าตัวผมเส้นทางที่ผมขับผมไม่มีสถานีที่มีe85
ให้ผมใช้บริการแล้วผมจะไปคิดทำไมว่าลูกลอยผมจะเสียเพราะมันเสียเพราะเติมe85
คนที่ไม่เติมก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรและผมก็วางแผนที่จะติดlpgด้วยเลยไม่สนใจในe85
ดังนั้นปัญหาตรงนี้จึงไม่เกิดกับผม....ประมาณนี้อ่ะคับอยากให้ลองมองลองวิเคราะห์ดู
อย่าเพิ่งไปกลัวกับปัญหาที่มันมีที่ดูแล้วจะเยอะกว่าค่ายอื่นๆ  รถมิตซูเป็นรถที่ดีคับ
สมรรถนะอะไรต่างเป็นไปดังที่พี่จิมมี่ได้บอกไว้ในรีวิวคับและจากที่ผมได้ลองขับมาด้วย
รถหนึ่งคันราคาไม่ใช่น้อยคับและการที่เราหาข้อมูลก็เป็นสิ่งที่ดีคับแต่อย่าเพิ่งกังวลกับ
ปัญหาที่ได้รับมาจากข้อมูลจนมากเกินไปคับค่อยๆคิดค่อยๆวิเคราะห์แล้วคุณจะเจอคำ
ตอบให้กับตัวเองและได้รถที่ตอบความต้องการของคุณได้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 22:09:45 โดย comet1123 »

ออฟไลน์ TABO9

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 23:37:50 »
ผมใช้ Lancer EX 2.0 GT อยู่ครับ ใช้มาปีกว่าแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ
เป็นรถที่ใช้ดีมาก เบรคดี ช่วงล่างดี ขับสบาย ขับสนุก

นึกถึงตอนออก New lancer ครับ มีแต่คนไม่ชอบ  เกียร์ CVT พัง บอกแย่ ค่ายอื่นดีกว่า ปัญหาน้อย
ผ่านมา 6 ปี ไม่มีปัญหาอะไรกวนใจใช้ดีมาก เกียร์ CVT ยังนุ่มสบาย
ส่วนค่ายอื่น ที่คนอื่นซื้อกัน ซ่อมหายบ้างไม่หายบ้าง เซ็งกันไปครับ

กลัวปัญหาอย่าเลยครับ EX ปัญหามากมายเลยครับ ตามด้านล่างนี้ครับ ลองดู Altis, Civic, Focus, Mazda3, Cruze , Tiida ดีกว่าครับ
1. เกียร์ CVT ดัง
2. เก็บเสียงไม่ดีเสียงดังจากภายนอก
3. ไฟหน้าไฟท้ายน้ำเข้า
4. แอร์ไม่เย็น
5. แอร์เสียงดัง
6. เปิดเพลงดังเเล้วมีเสียงที่ข้างประตู
7. วิทยุเสีย
8. ไฟเตือนabsขึ้น
9. กินน้ำมันมาก
10. รถกระตุกตอนออกตัวหรือขับช้าๆ
11. USB มีปัญหาอ่านไม่ได้
12. ท่อไอเสียดัง
13. เสียงดังที่เกียร์ P
14. ไฟ Check Engine ขึ้น
15. หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียงอี๊ดๆ
16. เสียงแอร์ตัดดัง
17. เสียงดังที่เสากลางประตู
18. เสียงก๊อกแก๊กก๊อกแก๊กแถวคอนโซลหน้าคนขับ
19. ขับ120มีเสียงลมหวีดๆตรงประตูซ้าย
20. ออกตัวตอนเช้ามีเสียงดัง
21. น้ำเข้าไฟตัดหมอก
22. รอบ3,500 ดังผิดปกติครับ
23. รอบค้าง..ความเร็วไม่ขึ้น
24. แอร์เย็นแค่ซีกเดียวฝั่งคนขับ
25. เวลาเหยียบคันเร่งแล้วมีเสียงกระดิ่งเบาภายในรถ
26. มีเสียงใต้ท้องรถหลังดับเครื่อง
27. รถสตาร์ทติดยาก
28. เหล็กยึดใต้ที่นั่งขึ้นสนิม
29. มีเสียงกึกๆๆดังตอนเลี้ยวที่ล้อซ้าย
30. หัวฉีดน้ำมันดัง
31. ช่องแอร์ด้านคนขับหลวม
32. พวงมาลัยสะบัด
33. ขอบยางประตูหลังมีตำหนิ
34. ฝนตกน้ำเข้ารถ
35. เปลี่ยนเกียร์แล้วรถกระตุก
36. กลิ่นเหม็นไหม้นิดๆเวลาเหยียบคันเร่ง
37. Navigator หาสัญญาณไม่เจอ
38. แอร์รั่ว
39. ไฟเลี้ยวใช้การไม่ได้
40. ช่องแอร์ฝั่งคนขับปรับขึ้นเอง

ไปอ่านเพิ่มได้ที่ รวมปัญหาและวิธีแก้ไว้แล้วครับ
http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?board=29.0
 ;D ;D ;D

โอ้ คิดหนักเลยนะครับ ถ้าจะซื้อรถ แล้วต้องระวังปัญหาขนาดนี้ ผมยอมใช้รถที่ไม่สวย แต่ไม่มีปัญหาจะดีกว่าไหม

ผมใช้ vios  7 ปีแล้ว ไม่เห็นเจอปัญหา 40 ข้อนี้เลยครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 23:37:50 »
ถ้าไม่มั่นใจอย่าซื้อครับ

คนอื่นพูดยังไง ถ้าเราไม่มั่นใจ มันก็ไม่มั่นใจครับ
ฝืนใจซื้อมา มีปัญหาเล็กๆ มันก้อใหญ่สำหรับเราครับ
คนอื่นไม่ได้ช่วยเราออกเงิน

ชอบก้อซื้อ เวลามีปัญหามันก้อดูเรื่องเล็ก เพราะใจมันชอบ
ถ้าลังเลใจ อย่าซื้อมันเลยครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 23:56:07 »
สำหรับผมไม่มีคันไหน Perfect
รถทุกรุ่นมันมีปัญหาทั้งนั้น แล้วแต่ว่าคันไหนจะเป็นอะไรแค่นั้น
ยี่ห้อจ้าวตลาด ยี่ห้อรองก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่
แต่ถ้าเรารู้ปัญหาแล้วเคลมได้ก็จบ แค่นั้น
รถผม 7 ปีกว่ากล่องคุมปั๊มดีเซลเสียไปสองรอบแล้ว ก็ต้องใช้มันต่อไป

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 00:24:47 »
ผมเพิ่งออก EX GLS มาได้ 2 อาทิตย์
เริ่มเจอปัญหา ดังนี้
1.เกียร์ CVT กระตุก เวลารอบต่ำๆ ตอนรถติดๆ
2.คอมแอร์ตัดเสียงดัง
3.กินน้ำมัน เมื่อเทียบกับ รถระดับเดียวกัน

ข้ออื่นๆ อาจจะเจอในเวลา ต่อมา แต่
ข้อดีที่ผมได้รับ
1.ช่วงล่างเกาะถนนดีมากๆ
2.เกียร์ CVT รอบเกิน 1500 ราบรื่นดี
3.อัตราเร่งเมื่อใช้ +/- สนุกสนาน
4.ภายในกว้างขวาง นั่งสบาย
5.เติม E85 ได้
6.มันหล่อมาก 555
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 00:26:01 »
โอ้ยยย ไปกันใหญ่แล้ว

ถ้าจะบอกว่า รถเดโม ที่ผ่านมือผมมาเบ็ดเสร็จนับรวมแล้ว เกือบ 10 คัน

จะบอกว่า ไอ้ปัญหาบ้าบอคอแตกเป็นสิบๆรายการ ผมไม่เจอเลย!

ถ้าจะเจอ มากสุดคือ กินน้ำมัน แต่ถามว่าเยอะไหม พอวัดเองกับมือ เลยรู้ว่า
มันอยู่ในเกณฑ์เฉลี่ย ของรถ C-Segment ซึ่งจริงๆ ควรจะประหยัดกว่านี้
แต่น้ำมันถังนึง ก็พาเจ้าฉลามหนุ่ม วิ่งไปได้ราวๆ 450 - 500 กิโลเมตรแน่ๆละ
ต่อให้เหยียบด้วยในบางครั้ง แค่ว่า ใช้รถแถวๆ วงแหวนรอบนอก บางนา
หรืออะไรก็ตามที่ไม่ได้เข้าไปติดในเมืองเป็นประจำ คุณทำได้สบายๆแน่ๆ

ส่วนปัยหาอะไรก็ไม่รู้ล้านแปดเหล่านั้น บางปัญหา ถือเป็นปัยหาที่ควรแก้ไขจริงจัง
บางปัญหา ถือเป็น ปัญหาเฉพาะคัน  และบางปัญหา ถือว่าเป็นอาการจิตตก วิตกจริตจไปเองของลูกค้าบางคนก็มีบางข้อเหมือนกัน

ดังนั้น ฟังหูไว้หู ขนาดผมพูด หรือเขียนนี่ ก็อย่าเพิ่งเชื่อให้มากครับ

ใช้วิจารณญาณ และสติ คิด ไตร่ตรอง พิจารณาดูเอง

ถ้าลองขับแล้ว ชอบ ได้ดีลดี ซื้อ ถ้าไม่ชอบ อย่าซื้อครับ

แค่นั้นเลยจริงๆ

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 07:07:14 »
ผมเพิ่งออก EX GLS มาได้ 2 อาทิตย์
1.เกียร์ CVT กระตุก เวลารอบต่ำๆ ตอนรถติดๆ
3.กินน้ำมัน เมื่อเทียบกับ รถระดับเดียวกัน

ข้ออื่นๆ อาจจะเจอในเวลา ต่อมา แต่
2.เกียร์ CVT รอบเกิน 1500 ราบรื่นดี
3.อัตราเร่งเมื่อใช้ +/- สนุกสนาน

สวัสดีครับ
ในส่วนที่บอกว่าเป็นปัญหาที่เจอ
ตัดข้อ 2 กับ 3 ไปเลยครับเพราะคือปกติรู้กันตั้งแต่สิ้นปี 2009 ตอนรถออกใหม่ๆแล้ว
ส่วนข้อ 1 เกียร์กระตุกหรือมันกระตุกตอน คอมแอร์ตัดพอดี (รอบมันเปลี่ยน) ลองสังเกตุดูครับ
ถ้าไม่แน่ใจก็ถามศูนย์ครับ แต่เกรงว่าจะได้คำตอบว่า มันปกติครับ

GreenG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 07:58:00 »

March ก็ไม่น้อยหน้าหรอกครับ อยู่ที่คนใช้จะบอกกัน ช่วยเหลือกันแก้ไขหรือเปล่าครับ
บางคนรถมีปัญหามากมาย แต่อายไม่พูด มัวแต่ไปเข้าศูนย์ คุยกันแก้แป๊บเดียวก็จบแล้วครับ
 ;D ;D ;D

ใช่ครับ ยอมรับ แต่ผมรู้สึก EX ราคาค่อนข้างแพงนะ น่าจะปัญหาน้อยกว่านี้ อยาก อัลติสนะครับ แทบไม่มีปัญหาอะไรเลย
March เยอะครับ แต่หลายๆคนรับได้เพราะราคารถมันถูก และรู้ว่ามันต้องเกิด เช่น เครื่อง 3 สูบ เกียร์ CVT กำลังน้อย สั่นกว่า 4 สูบแน่นอน
 ;D ;D ;D

แต่ผมว่า EX นะ option เยอะจริงๆ น่าใช้มาก แถมเติม E85 ได้ด้วย ถ้ารับได้กับปัญหา เช่น เสียงลม ผมว่าธรรมดามากๆ
ก็น่าใช้ แถมเขารับประกัน 5 ปี เยอะมากครับ คุ้ม อะไรจะเสียก็เสียไปเอถะ เคลมได้ ดีกว่าหลายๆ เจ้าตั้งเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2011, 08:02:15 โดย SilverG »

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 08:18:32 »
จะเล่นตัว 2.0 ไม่ต้องเอาปัญหาของ 1.8 มาคิดหรอกครับ

ส่วนตัวผมว่าคุ้ม ในราคาที่ใกล้เคียง ออพชั่นเหมือนจะเหนือกว่านิดหน่อย ความสวยอันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่ต้องไม่ลืมว่า Mitsu ให้ส่วนลดเยอะมากกกก

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:52:43 »
ทำไมผมใช้ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยหว่า :-X

ปัญหาที่เจอ ก็ได้รับการดูแลเอาใจใส่จากมิตซูฯ เป็นอย่างดี จนไม่เก็บเอามาคิดให้ปวดหัวเล่นหนะครับ

ผู้จัดการก็คงอยากจะขายจัด ไม่มีศิลปะในการพูดเลย
เป็นถึงระดับผู้จัดการแล้ว พูดส่งเดชไปแบบนั้น มันไม่เหมาะสมกับตำแหน่งเลย

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:21:52 »

สวัสดีครับ
ในส่วนที่บอกว่าเป็นปัญหาที่เจอ
ตัดข้อ 2 กับ 3 ไปเลยครับเพราะคือปกติรู้กันตั้งแต่สิ้นปี 2009 ตอนรถออกใหม่ๆแล้ว
ส่วนข้อ 1 เกียร์กระตุกหรือมันกระตุกตอน คอมแอร์ตัดพอดี (รอบมันเปลี่ยน) ลองสังเกตุดูครับ
ถ้าไม่แน่ใจก็ถามศูนย์ครับ แต่เกรงว่าจะได้คำตอบว่า มันปกติครับ

ผมก็เกรงว่าจะได้รับคำตอบแบบนั้น เดิ๋ยวเช็ค 1000 โล ผมจะเข้าไปให้เค้าตรวจเช็ค
แล้วปัญหา คอมแอร์ตัดเสียง ดัง มันก้ไม่ได้ป็นทุกวันน่ะครับ แล้วแต่บางที
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:37:01 »

;D ;D ;D

ใช่ครับ ยอมรับ แต่ผมรู้สึก EX ราคาค่อนข้างแพงนะ น่าจะปัญหาน้อยกว่านี้ อยาก อัลติสนะครับ แทบไม่มีปัญหาอะไรเลย
March เยอะครับ แต่หลายๆคนรับได้เพราะราคารถมันถูก และรู้ว่ามันต้องเกิด เช่น เครื่อง 3 สูบ เกียร์ CVT กำลังน้อย สั่นกว่า 4 สูบแน่นอน
 ;D ;D ;D

แต่ผมว่า EX นะ option เยอะจริงๆ น่าใช้มาก แถมเติม E85 ได้ด้วย ถ้ารับได้กับปัญหา เช่น เสียงลม ผมว่าธรรมดามากๆ
ก็น่าใช้ แถมเขารับประกัน 5 ปี เยอะมากครับ คุ้ม อะไรจะเสียก็เสียไปเอถะ เคลมได้ ดีกว่าหลายๆ เจ้าตั้งเยอะ

แหม...."Altis แทบไม่มีปัญหาอะไรเลย" งั้นจัดให้ครับปัึญหา 40 รายการสำหรับ Altis
1. วิ่งบนทางขรุขระแล้วจะมีเสียดีงเอี๊ยดๆเหมือนเหล็กสีกัน
2. ศูนย์พวงมาลัยไม่ดี
3. เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆเต็มไปหมดหน้าคอนโซล
4. ศูนย์ล้อไม่ตรง
5. เสียงครอกๆที่คอพวงมาลัย
6. เครื่องสั่นเข้ามาที่พวงมาลัยเวลาเร่งเครื่อง
7. มีสีหอนเวลาเร่งความเร็วออกตัว
8. Shift lock ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง
9. บริเวณตรงกลางเหนือเครื่องเสียงเหมือนเสียงพลาสติกกระทบกันตลอดเวลา
10. อาการเสียงดังที่ตรงเหนือเครื่องเสียง
11. มีกลิ่นน้ำมันเข้ามาในรถเนื่องจากฝาถังน้ำมันบาดกับขอบยาง
12. แตะเบรคเบาๆที่ความเร็วประมาณ 100 km/hr แล้วพวงมาลัยสั่น
13. ช่วงล่างร่อน
14. แอร์มีกลิ่นเหม็น
15. กระโปรงปิดยาก
16. เข้าโค้งมีอาการยวบเกือบจะหลุดโค้ง
17. ระบบเบรคมีปัญหาตอนเบรคตอนขับช้าช้าพวงมาลัยสั่นมาก
18. จานดิสเบรคผิวไม่เรียบ
19. เครื่องดับเองขณะขับ
20. เปิดไฟเลี้ยว และหมุนพวงมาลัยมันมีเสียงดัง จ๊อกๆๆ
21. หมุนพวงมาลัยจนสุดมันมีเสียง
22. ขับรถในตอนเช้า จะมีเสียงเหมือนมีการเสียดสีดัง "อี๊ดๆเอี๊ยดๆ" ดังมาก
23. ความเร็ว 110 เครื่องจะดังพวงมาลัยสั่น 120 เสียงเครื่องดัง ลมเข้ารถ 140 พวงมาลัยเบามาก
24. วิทยุขับ ๆ ไปตกหลุม แผ่นออกมาเอง บางทีขับไป ๆ วิทยุเปิด-ปิดเอง ชอบคายแผ่นออกมา
25. มีเสียงดังวิ๊ดๆๆ เป็นช่วงๆ ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงสะเทือน
26. สนิมขึ้นในห้องเครื่อง
27. ที่ปัดน้ำฝนไม่ทำงาน หลังเปิดไปได้ 20 นาที
28. เสียงเอี๊ยด ๆ ๆ เวลาสตาร์ทตอนเช้า หรือตอนจอดไว้นานๆ ที่ออฟฟิศ
29. เกียร์ CVT มีอาการชะลอแล้วหอน
30. สตาร์ทสะอึก+สตาร์ทยาว
31. น้ำมันเครื่องหยดรถออกมาได้เดือนเดียว
32. อาการเปิดไฟหรี่ไม่ติด ต้องรอนานถึงจะติด
33. โช๊คอัพหน้าขวารั่ว
34. ถอยหลังเวลาเหยียบเบรคดัง แต๊กๆๆ ทุกครั้งที่เหยียบเบรค
35. เวลาใส่เกียร์จาก P ไป D แต่พอถึงเกียร์ถอยหลัง R รู้สึกว่ารถกระตุก
36. มีอาการตกหลุมแล้วดังแป๊กๆ
37. มีอาการกระตุก ตอนที่รถติดไฟแดงเข้าเเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคค้างไว้
38. ดังเอี๊ยดๆยาวๆในขณะที่หมุนเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวาไม่เป็น
39. กระจกข้างซ้ายขวา กางหรือพับไม่พร้อมกัน
40. ขับอยู่ดีๆรถก้อมีเสียงดังมาก เสียงทางท่อไอเสีย อาการคือ เหยียบไม่ออกแล้วจู่ๆก้อดับไปซะงั้น

ออฟไลน์ singving

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:46:00 »
ไม่เฉพาะ EX หรอกครับ

ผมใช้ Focus  1.8    ก็มีปัญหาเหมือนกัน   

แต่ผมไม่ชอบเข้าศูนย์  (มันเสียเวลาและเสียค่าน้ำมัน)

ปัญหาเล็กๆน้อย  ส่วนมากแก้ไขเองเช่น

1. Start  ไม่ติด  ( 1 ปีหลังจากที่ซื้อ)  แก้ไขโดยตรวจสอบจุด Sensor ต่างๆ ถอดเป่าลม - ประกอบคืน   หาย   
2. เกียร์กระตุก  (ไม่รู้ว่ามันจะกระตุกอะไรกันนักหนา)   อันนี้แก้ไม่หายและยังไม่ได้ Update หนดะไฟพำ
3. กินยางหลัง   คิดว่า EX,Civic   น่าจะเจอปัญหานี้เช่นกันนะ
4. Menu loss : Steering set up
5. ปัญหาน้ำมันแพง  (น่าจะได้รับผลนี้ทุกรุ่นนะ)
6. เครื่องไม่แรง   (นึกไม่ออกโทษน้ำมัน B5  ก่อนเลย) ;D ;D
7. เสียง อี๊ด อ๊าด ๆ  เวลารถปีนป่ายเอียงๆ (เสียงโครงรถบิดตัว)

เท่าที่นึกได้ มีแค่นี้นะ

GreenG

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:13:04 »

;D ;D ;D

;D ;D ;D

แหม...."Altis แทบไม่มีปัญหาอะไรเลย" งั้นจัดให้ครับปัึญหา 40 รายการสำหรับ Altis
1. วิ่งบนทางขรุขระแล้วจะมีเสียดีงเอี๊ยดๆเหมือนเหล็กสีกัน
2. ศูนย์พวงมาลัยไม่ดี
3. เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆเต็มไปหมดหน้าคอนโซล
4. ศูนย์ล้อไม่ตรง
5. เสียงครอกๆที่คอพวงมาลัย
6. เครื่องสั่นเข้ามาที่พวงมาลัยเวลาเร่งเครื่อง
7. มีสีหอนเวลาเร่งความเร็วออกตัว
8. Shift lock ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง
9. บริเวณตรงกลางเหนือเครื่องเสียงเหมือนเสียงพลาสติกกระทบกันตลอดเวลา
10. อาการเสียงดังที่ตรงเหนือเครื่องเสียง
11. มีกลิ่นน้ำมันเข้ามาในรถเนื่องจากฝาถังน้ำมันบาดกับขอบยาง
12. แตะเบรคเบาๆที่ความเร็วประมาณ 100 km/hr แล้วพวงมาลัยสั่น
13. ช่วงล่างร่อน
14. แอร์มีกลิ่นเหม็น
15. กระโปรงปิดยาก
16. เข้าโค้งมีอาการยวบเกือบจะหลุดโค้ง
17. ระบบเบรคมีปัญหาตอนเบรคตอนขับช้าช้าพวงมาลัยสั่นมาก
18. จานดิสเบรคผิวไม่เรียบ
19. เครื่องดับเองขณะขับ
20. เปิดไฟเลี้ยว และหมุนพวงมาลัยมันมีเสียงดัง จ๊อกๆๆ
21. หมุนพวงมาลัยจนสุดมันมีเสียง
22. ขับรถในตอนเช้า จะมีเสียงเหมือนมีการเสียดสีดัง "อี๊ดๆเอี๊ยดๆ" ดังมาก
23. ความเร็ว 110 เครื่องจะดังพวงมาลัยสั่น 120 เสียงเครื่องดัง ลมเข้ารถ 140 พวงมาลัยเบามาก
24. วิทยุขับ ๆ ไปตกหลุม แผ่นออกมาเอง บางทีขับไป ๆ วิทยุเปิด-ปิดเอง ชอบคายแผ่นออกมา
25. มีเสียงดังวิ๊ดๆๆ เป็นช่วงๆ ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงสะเทือน
26. สนิมขึ้นในห้องเครื่อง
27. ที่ปัดน้ำฝนไม่ทำงาน หลังเปิดไปได้ 20 นาที
28. เสียงเอี๊ยด ๆ ๆ เวลาสตาร์ทตอนเช้า หรือตอนจอดไว้นานๆ ที่ออฟฟิศ
29. เกียร์ CVT มีอาการชะลอแล้วหอน
30. สตาร์ทสะอึก+สตาร์ทยาว
31. น้ำมันเครื่องหยดรถออกมาได้เดือนเดียว
32. อาการเปิดไฟหรี่ไม่ติด ต้องรอนานถึงจะติด
33. โช๊คอัพหน้าขวารั่ว
34. ถอยหลังเวลาเหยียบเบรคดัง แต๊กๆๆ ทุกครั้งที่เหยียบเบรค
35. เวลาใส่เกียร์จาก P ไป D แต่พอถึงเกียร์ถอยหลัง R รู้สึกว่ารถกระตุก
36. มีอาการตกหลุมแล้วดังแป๊กๆ
37. มีอาการกระตุก ตอนที่รถติดไฟแดงเข้าเเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคค้างไว้
38. ดังเอี๊ยดๆยาวๆในขณะที่หมุนเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวาไม่เป็น
39. กระจกข้างซ้ายขวา กางหรือพับไม่พร้อมกัน
40. ขับอยู่ดีๆรถก้อมีเสียงดังมาก เสียงทางท่อไอเสีย อาการคือ เหยียบไม่ออกแล้วจู่ๆก้อดับไปซะงั้น

OK ยอมจริงๆครับ ที่สรุปก็ คือ คุณพยายามจะบอกว่า รถอะไรก็มีปัญหากันทั้งนั้น
ดังนั้น ประเด็น คือ ถ้าศูนย์แก้ไขให้ดี มีความรับผิดชอบ ก็ OK แล้วใช่ไหมครับ ;)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:26:33 »
มีของมาสด้า3ไหมครับ ตอนนี้ไม่รู้แล้วว่ามันมีปัญหาเรื่องอะไรแล้วบ้าง จำได้ว่าช่วงแรกๆนี่นอกจากข่าวฉนวนกันความร้อนห้อยเพราะน้ำแล้วอาจให้เกิดไฟไหม้ได้ก็ไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรเลย   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 14:22:27 »
มีของมาสด้า3ไหมครับ ตอนนี้ไม่รู้แล้วว่ามันมีปัญหาเรื่องอะไรแล้วบ้าง จำได้ว่าช่วงแรกๆนี่นอกจากข่าวฉนวนกันความร้อนห้อยเพราะน้ำแล้วอาจให้เกิดไฟไหม้ได้ก็ไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรเลย   :)

จัดให้ครับปัญหา 40 รายการสำหรับ Mazda 3 
1. ช่วงล่างด้านหน้าที่มีเสียงเหมือนกับอะไรกระทบกัน ตอนจังหวะขับผ่านหลังเต่า
2. หักพวงมาลัยขวาเกือบสุด ในความเร็วแบบไม่เหยียบคันเร่ง คือปล่อยไหล จะได้ยินเสียงดัง อื้ดดดดดด ทุ้มๆ ต่ำๆ
3. เวลาผ่านทางขรุขระ เสียงช่วงล่างจะเหมือนรถแท็กซี่เก่าๆครับ คือ ดังกุกๆกักๆ
4. เวลาสตาร์ทรถ บางครั้งเครื่องจะสั่นมาก
5. กรอบไฟหน้า (กรอบพลาสติกใสที่่ครอบไฟรถด้านหน้า) ขูดกับขอบกันชนหน้า แค่รถมีการโชคอัพ ขึ้นลง ก็กระแทกกันเป็นรอยถลอก
6. เวลาขับรถไปที่ความเร็ว 100 up มันจะมีเสียง หวือๆๆ
7. ลูกรอกดัง
8. ล้อแม็ก ที่ขอบโลโก้ สีเคลือบแตกและหลุดออกมา
9. เวลาขับมีเสียงดังมาก เหมือนยางหมดอายุ
10. รถกินซ้าย
11. ไฟเลี้ยวไม่ติด
12. ผ้าเบรคคู่หลังร้าว
13. เหยียบเบรคก่อนเข้าเกียร์มันดังอ๊อดๆ  เป็นทุกครั้งเลยครับที่ออกตัว
14. เครื่องกระตุกๆๆ ไฟเตือนก็ขึ้นครับ กระตุกตลอดเวลารอบแกว่งๆ และตกอย่างต่อเนื่องเร่งไม่ขึ้น
15. โช๊คหน้า 2 ต้นน้ำมันซึม เครมมา 2 รอบแล้ว
16. โลโก้พวงมาลัยลอก
17. สตาร์ทเครื่องเย็นตอนเช้าๆ มีเสียงวืดๆคล้ายเสียงสายพานกับใบพัด
18. เวลาลงหลุมมีเสียง กึกๆๆชัดมากทางด้านขวาดังชัดเจนมา
19. ลูกปืนเพลาขับด้านซ้ายแตก
20. รถมีเสียงดัง วู๊ดๆๆ เป็นระยะครับ ดังมาจากใต้ท้องรถดานหน้าครับ จอดอยู่เฉยๆๆก็ดัง
21. ขอบพลาสติกแข็งๆตรงกระจกสามเหลี่ยมข้างหลัง ร้าวเป็นเส้นตรง 2 เส้นห่างกันนิ้วกว่าๆ
22. ไฟหน้าน้ำเข้า
23. รอบเดินเบา หรือบางทีเวลา ใส่เกียร์D เครื่องกระตุก
24. กันชนหน้าไม่สนิท
25. มีเสียงที่กระปุกเกียร์เวลาเหยียบเบรค
26. ปั้มเพาเวอร์เสีย
27. รอบนิ่ง เครื่องสั่นๆ
28. จอดรถตากแดดไว้ อยู่ๆก็มีเหมือนหยดเทียนไขหยดลงมา ตรงแถวๆ คอนโซลรถ
29. เครื่องดับหลังจากติดเครื่อง เปิดแอร์ แต่รถจอดนิ่ง(ไม่ได้เคลื่อนรถ)คือ เกียร์อยู่ที่ P
30. เวลาเหยียบคันเร่งไปแล้วยกเท้า เกิดอาการมีเสียงแกว่งๆ มาจากด้านหน้า
31. เกียร์เข้ามาที่Dไม่ได้ค้างอยู่ทีP
32. จอดเฉยๆติดเครื่องเลี้ยวซ้ายสุดๆเครื่องจะกระตุกหน่อยๆ
33. ขับอยู่ดีๆแอร์ไม่เย็น
34. มีเสียงดังเหมือนท่อแตก แถวๆหน้าเครื่อง ใกล้ๆเฮดเดอร์
36. ปีกนกซ้ายร้าว ปีกนกขวาแตก
37. ปั๊มติ๊กเสียวิ่งไม่ถึง 30,000 กิโลเมตร
38. จอดนิ่งๆเครื่องก้อกระตุกครับ เร่งไม่ขึ้นด้วยครับ
39. แบตเตอรี่ยังไม่ถึงปีเสีย
40. แผงควบคุมหลักที่ประตูคนขับไม่สามารถ กด ขึ้น-ลงได้เฉพาะหน้าต่างบาน หลังซ้าย(บานหลังฝั่งคนนั่ง)

หาอ่านเพิ่มได้ที่
http://www.mazda3thailand.com/forums/index.php/forum/11-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2-all-mazda3/

GreenG

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 14:47:18 »

จัดให้ครับปัญหา 40 รายการสำหรับ Mazda 3 
1. ช่วงล่างด้านหน้าที่มีเสียงเหมือนกับอะไรกระทบกัน ตอนจังหวะขับผ่านหลังเต่า
2. หักพวงมาลัยขวาเกือบสุด ในความเร็วแบบไม่เหยียบคันเร่ง คือปล่อยไหล จะได้ยินเสียงดัง อื้ดดดดดด ทุ้มๆ ต่ำๆ
3. เวลาผ่านทางขรุขระ เสียงช่วงล่างจะเหมือนรถแท็กซี่เก่าๆครับ คือ ดังกุกๆกักๆ
4. เวลาสตาร์ทรถ บางครั้งเครื่องจะสั่นมาก
5. กรอบไฟหน้า (กรอบพลาสติกใสที่่ครอบไฟรถด้านหน้า) ขูดกับขอบกันชนหน้า แค่รถมีการโชคอัพ ขึ้นลง ก็กระแทกกันเป็นรอยถลอก
6. เวลาขับรถไปที่ความเร็ว 100 up มันจะมีเสียง หวือๆๆ
7. ลูกรอกดัง
8. ล้อแม็ก ที่ขอบโลโก้ สีเคลือบแตกและหลุดออกมา
9. เวลาขับมีเสียงดังมาก เหมือนยางหมดอายุ
10. รถกินซ้าย
11. ไฟเลี้ยวไม่ติด
12. ผ้าเบรคคู่หลังร้าว
13. เหยียบเบรคก่อนเข้าเกียร์มันดังอ๊อดๆ  เป็นทุกครั้งเลยครับที่ออกตัว
14. เครื่องกระตุกๆๆ ไฟเตือนก็ขึ้นครับ กระตุกตลอดเวลารอบแกว่งๆ และตกอย่างต่อเนื่องเร่งไม่ขึ้น
15. โช๊คหน้า 2 ต้นน้ำมันซึม เครมมา 2 รอบแล้ว
16. โลโก้พวงมาลัยลอก
17. สตาร์ทเครื่องเย็นตอนเช้าๆ มีเสียงวืดๆคล้ายเสียงสายพานกับใบพัด
18. เวลาลงหลุมมีเสียง กึกๆๆชัดมากทางด้านขวาดังชัดเจนมา
19. ลูกปืนเพลาขับด้านซ้ายแตก
20. รถมีเสียงดัง วู๊ดๆๆ เป็นระยะครับ ดังมาจากใต้ท้องรถดานหน้าครับ จอดอยู่เฉยๆๆก็ดัง
21. ขอบพลาสติกแข็งๆตรงกระจกสามเหลี่ยมข้างหลัง ร้าวเป็นเส้นตรง 2 เส้นห่างกันนิ้วกว่าๆ
22. ไฟหน้าน้ำเข้า
23. รอบเดินเบา หรือบางทีเวลา ใส่เกียร์D เครื่องกระตุก
24. กันชนหน้าไม่สนิท
25. มีเสียงที่กระปุกเกียร์เวลาเหยียบเบรค
26. ปั้มเพาเวอร์เสีย
27. รอบนิ่ง เครื่องสั่นๆ
28. จอดรถตากแดดไว้ อยู่ๆก็มีเหมือนหยดเทียนไขหยดลงมา ตรงแถวๆ คอนโซลรถ
29. เครื่องดับหลังจากติดเครื่อง เปิดแอร์ แต่รถจอดนิ่ง(ไม่ได้เคลื่อนรถ)คือ เกียร์อยู่ที่ P
30. เวลาเหยียบคันเร่งไปแล้วยกเท้า เกิดอาการมีเสียงแกว่งๆ มาจากด้านหน้า
31. เกียร์เข้ามาที่Dไม่ได้ค้างอยู่ทีP
32. จอดเฉยๆติดเครื่องเลี้ยวซ้ายสุดๆเครื่องจะกระตุกหน่อยๆ
33. ขับอยู่ดีๆแอร์ไม่เย็น
34. มีเสียงดังเหมือนท่อแตก แถวๆหน้าเครื่อง ใกล้ๆเฮดเดอร์
36. ปีกนกซ้ายร้าว ปีกนกขวาแตก
37. ปั๊มติ๊กเสียวิ่งไม่ถึง 30,000 กิโลเมตร
38. จอดนิ่งๆเครื่องก้อกระตุกครับ เร่งไม่ขึ้นด้วยครับ
39. แบตเตอรี่ยังไม่ถึงปีเสีย
40. แผงควบคุมหลักที่ประตูคนขับไม่สามารถ กด ขึ้น-ลงได้เฉพาะหน้าต่างบาน หลังซ้าย(บานหลังฝั่งคนนั่ง)

หาอ่านเพิ่มได้ที่
http://www.mazda3thailand.com/forums/index.php/forum/11-%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2-all-mazda3/

ทุกยี่ห้อมีปัญหาคับ  ;)

ออฟไลน์ Din-dum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 17:15:46 »
จะเข้ามาบอกเฉยๆว่า ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ มีปัญหาหมดครับ  อยู่ที่ว่าปัญหามันคืออะไร

ปัญหาร้ายแรงขนาดไหน  แล้วปัญหาที่มันเกิดมันส่งผลกระทบต่อคุณมากน้อยเพียงใด

ปัญหาเหล่านี้ไม่ได้เกิดขึ้นทุกคันหรอกครับ  แต่คันไหนจะเป็นผู้โชคร้ายเท่านั้นเอง  และศูนย์บริการเค้าจะดูแลรับผิดชอบยังไงเท่านั้นเอง ซึ่งจุดนี้ผมว่า ณ ตอนนี้ แต่ละยี่ห้อ ไม่ได้แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ

ผมอยากให้มองอีกแง่นึงครับ  ในเมื่อรถทุกคันมันมีโอกาสเกิดปัญหาเหมือนกัน  ทำไมเราไม่มองในแง่ดีของรถนั้นๆล่ะครับ

เช่น ผม ใช้ EX 1.8 ปัญหาเรื่องลูกลอย ผมก็รู้ ผมก็ไม่เติม  ก็ตัดปัญหาเรื่องนี้ไป       
ปัญหาเสียงเข้าห้องโดยสาร เสียงยางดัง   อันนี้ยอมรับว่าดัง  แต่ว่าในความดังของยางตัวนี้มันก็มีข้อดีเรื่องเกาะถนนมากๆ
ปัญหาเรื่องเสียงเครื่องดัง   ผมยอมรับได้และรู้มาก่อนแล้วว่ามิตซูก็ประมาณนี้
ปัญหาเรื่องช่องแอร์ฝั่งคนขับหลวม  อันนี้ก็เจอครับกำลังทำเรื่องกับศูนย์อยู่
และก็ปัญหาอื่นๆเล็กๆน้อยๆครับ  เมื่อเทียบกับข้อดีของมันที่ช่วยผมรอดจากอุบัติเหตุได้มากว่า 3 ครั้งมันก้ถือว่าคุ้มครับ

ที่พูดมาก็อยากจะบอกว่า  ถ้าเราเคร่งเครียดหรือใส่ใจกับเรื่องปัญหาต่างๆของรถที่จะซื้อนี่ก็ดีครับ ถือว่าเป็นข้อมูลว่าปัญหาโดยภาพรวมมันระดับไหน จะได้ชั่งน้ำหนักถูกเรื่องข้อดีข้อเสีย  แต่ถ้าเราใส่ใจในทุกข้อจนถึงขั้นวิตกนี่ก็เกินไปครับ เพราะอย่าลืมว่าปัญหาต่างๆมันไม่ได้เกิดกับทุกคัน  เลือกคันที่คุณชอบและจุดเด่นของคันนั้นๆตอบโจทย์คุณได้ คันที่คุณพร้อมจะยิ้มรับเมื่อเกิดปัญหาครับแล้วคุณจะมีความสุขกับมัน(แม้จะเป็นไปได้ยากก็ตาม)

ออฟไลน์ n-saturday

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 19:13:29 »
 ;D พึ่งออกมาได้สามเดือน GT 2.0 MC แล้ว

มีปัญหาอย่างเดียวครับ มีแต่คนมอง ถ้ารักชอบก็ซื้อเลยครับ

สนใจสอบถาม pm มาก็ได้ จะไม่ประทับใจอย่างเดียวคือศูนย์บริการบริการไม่ดีเท่ายี่ห้ออื่นๆแค่นั้นแหละครับ