ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุดมันก็เป็นไปตามกลไกราคา บางจากจึงตัดสินใจ...  (อ่าน 11805 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
...ลดราคาน้ำมันที่มีส่วนผสมของแก๊สโซฮอล์ทุกชนิดลงลิตรล่ะ 60 สต. มีผล 30 สิงหาคม
อย่างที่ผมเคยบอกไป ถ้าไม่มีความต้องการซื้อ สินค้ามันก็ลดราคาเอง ผลดีก็ตกอยู่กับผู้บริโภคอย่างเราครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ความต่างยังถือว่าไม่ห่าง ลดแค่นี้ถือว่าน้อยนะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เอาละสิ

ว่าแต่ตอนนี้มีปั้มไหนที่ยังมี เบนซิน 91 กับ 95 ขายบ้างครับ (หมายถึงยี่ห้อ ไม่ใช่ตัวสถานีครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เอาละสิ

ว่าแต่ตอนนี้มีปั้มไหนที่ยังมี เบนซิน 91 กับ 95 ขายบ้างครับ (หมายถึงยี่ห้อ ไม่ใช่ตัวสถานีครับ)

Caltex / Petronas ครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
ประสบปัญหาครับ

ตอนนี้จะไปคาลเท็กซ์ จะเติม 95 เพียว แต่ น้ำมันไม่มีขายน่ะครับ เขาบอกว่าหมด

ใครทราบบ้าง ว่าใน กทม  ปั๊มไหนยังมีขายอยู่บ้าง หมายถึง มีขายอยู่แล้ว แล้วยังขายไม่หมดน่ะครับ

อีตอนแพง แ_่งมีขาย

* ของถูกลง ผู้บริโภคก็เดียดร้อนอีก เพราะว่าสินค้าขาดตลาด กรรมของคนใช้รถติดแก้ส ที่เติมได้แค่ เบนซิล 95

ออฟไลน์ johnlee

รถติดแก๊ส เติม อี20 ได้ครับ ผมเติมมาตั้งแต่มีขาย หลายปีแล้วนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นธรรมดาของการทำอะไรปุ๊บปั๊บโดยไม่ได้เตรียมการล่วงหน้าก่อน ก้ต้องวิ่งตามกระแสกันต่อไป

สำหรับปั๊มที่หมดเค้าไม่ได้ตั้งใจอยากให้เป็นอย่างนั้นหรอกครับ ปกติการสั่งของต้องสั่งล่วงหน้าแล้วจะมีใครสั่งมาตอนแพงเพื่อมาขายถูกกันหล่ะครับ ต้องรอให้ราคามันลงมาก่อนแล้วค่อยสั่งจากนี้ไม่กี่วันน่าจะมีตามปกติหล่ะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

รถติดแก๊ส เติม อี20 ได้ครับ ผมเติมมาตั้งแต่มีขาย หลายปีแล้วนะ

ปั๊มติ้ก ผมพังไปตัวแล้วอ่ะครับ เพราะ E เนี่ยแล่ะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

ตอนนี้จะไปคาลเท็กซ์ จะเติม 95 เพียว แต่ น้ำมันไม่มีขายน่ะครับ เขาบอกว่าหมด

ใครทราบบ้าง ว่าใน กทม  ปั๊มไหนยังมีขายอยู่บ้าง หมายถึง มีขายอยู่แล้ว แล้วยังขายไม่หมดน่ะครับ

* ของถูกลง ผู้บริโภคก็เดียดร้อนอีก เพราะว่าสินค้าขาดตลาด กรรมของคนใช้รถติดแก้ส ที่เติมได้แค่ เบนซิล 95

สงสัยกลัวเรื่องน้ำจาก ethanol แยกชั้นในถังหรือเปล่า??

ไม่รู้นะครับ แต่ Galant ผม ก็เติม GSH95 ตลอด ตั้งแต่ติดแก๊ส ก็สักเกือบปี ไ้ด้แล้ว ก็ยังไม่มีป้ัญหาอะไร ทั้งเรื่องปั้มติ๊ก และอื่นๆ นะครับ (แต่อนาคนไม่แน่)

ผมว่ารถที่เติม GSH ได้ ถึงติดแก๊สแล้ว ก็น่าจะยังเติม GSH ได้อยู่ดีนี่ครับ

ปั๊มติ้ก ผมพังไปตัวแล้วอ่ะครับ เพราะ E เนี่ยแล่ะ

หืม.. แปลว่า MZ3 เติม GSH ไม่ได้เหรอครับ??

แต่รถที่ติดแก๊ส ยังไงปั้มติ๊กก็ไปเร็วแน่นอน เพราะไม่ค่อยได้ใช้ จะเบนซิน หรือ GSH ก็ไม่น่าต่าง เพราะปัญหามาจากความถี่ในการใช้งานนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 12:33:33 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ udis

เอาละสิ

Caltex / Petronas ครับ

ขอบคุณครับอยากเติม 95/91 บ้างครับ ตั้งแต่ออกรถมาเติมแต่น้ำมันแก็สโซฮอล์
อยา่กลองเพียวๆเบนซิน 95/91 อยากรู้ว่าเติมแล้วจะแตกต่างยังไงบ้างน่ะครับ
 ;D ;D ;D

ใครทราบบ้าง ว่าใน กทม  ปั๊มไหนยังมีขายอยู่บ้าง หมายถึง มีขายอยู่แล้ว แล้วยังขายไม่หมดน่ะครับ

สงสัยกลัวเรื่องน้ำจาก ethanol แยกชั้นในถังหรือเปล่า??

ไม่รู้นะครับ แต่ Galant ผม ก็เติม GSH95 ตลอด ตั้งแต่ติดแก๊ส ก็สักเกือบปี ไ้ด้แล้ว ก็ยังไม่มีป้ัญหาอะไร ทั้งเรื่องปั้มติ๊ก และอื่นๆ นะครับ (แต่อนาคนไม่แน่)

ผมว่ารถที่เติม GSH ได้ ถึงติดแก๊สแล้ว ก็น่าจะยังเติม GSH ได้อยู่ดีนี่ครับ

หืม.. แปลว่า MZ3 เติม GSH ไม่ได้เหรอครับ??

แต่รถที่ติดแก๊ส ยังไงปั้มติ๊กก็ไปเร็วแน่นอน เพราะไม่ค่อยได้ใช้ จะเบนซิน หรือ GSH ก็ไม่น่าต่าง เพราะปัญหามาจากความถี่ในการใช้งานนี่ครับ

ปั๊มติ๊กของ MZ3 ค่อนข้างเปราะครับ ขนาดบางคน รถไม่ได้ติดแก้ส เติมแต่ Sohal E10 ใช้มา 8 หมื่นกว่าโล ปั๊มยังไปเลยครับ ขนาดเป็นรุ่น MC ที่เติม E20 ได้ด้วยนะ

ซึ่งเคสของผม เป็นรถติดแก้ส จะใช้น้ำมันตอนสตาร์ทเท่านั่น ทำให้น้ำมันถูกใช้งานค่อนข้างน้อย และด้วย คุณสมบัติของ ethanol ทีมี่ค่าความกัดกร่อนที่สูงกว่า
ทำให้ท่อยางละลาย น้ำมันในถังตกตะกอน ปั๊มติ้กทำงานหนัก น้ำมันบูด อีก ปั๊มติ้กที่เปราะอีก ก็ลาโลกกันไป

ปัจจุบัน เห็นว่าเบนซินลกราคา รถผมเป็นรุ่นแรกแรก SPEC ระบุว่า ต้องใช้ ออกเทน 95 เท่านั้น ก็เลยอยาก ซัดน้ำมัน เพียวๆ ดูบ้างอ่ะครับ   

GreenG

• บุคคลทั่วไป
กรรม เพิ่งเติมไปเมื่อวาน  ;)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
"แกสโซฮอลผิด" ผิดที่ ผิดเวลา

"ปั๊มติ๊กของ MZ3 ค่อนข้างเปราะครับ ขนาดบางคน รถไม่ได้ติดแก้ส เติมแต่ Sohal E10 ใช้มา 8 หมื่นกว่าโล ปั๊มยังไปเลยครับ ขนาดเป็นรุ่น MC ที่เติม E20 ได้ด้วยนะ

ซึ่งเคสของผม เป็นรถติดแก้ส จะใช้น้ำมันตอนสตาร์ทเท่านั่น ทำให้น้ำมันถูกใช้งานค่อนข้างน้อย และด้วย คุณสมบัติของ ethanol ทีมี่ค่าความกัดกร่อนที่สูงกว่า
ทำให้ท่อยางละลาย น้ำมันในถังตกตะกอน ปั๊มติ้กทำงานหนัก น้ำมันบูด อีก ปั๊มติ้กที่เปราะอีก ก็ลาโลกกันไป

ปัจจุบัน เห็นว่าเบนซินลกราคา รถผมเป็นรุ่นแรกแรก SPEC ระบุว่า ต้องใช้ ออกเทน 95 เท่านั้น ก็เลยอยาก ซัดน้ำมัน เพียวๆ ดูบ้างอ่ะครับ"

เปลี่ยนท่อยางไปใช้แบบทนทานกว่าเดิมไม่ได้เหรอครับ
 :-\ :-\ :-\ 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

ใครทราบบ้าง ว่าใน กทม  ปั๊มไหนยังมีขายอยู่บ้าง หมายถึง มีขายอยู่แล้ว แล้วยังขายไม่หมดน่ะครับ

ชิบหาย

แล้วเราจะทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงกันยังไงดีละเนี่ย

ชิบหาย

แล้วเราจะทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงกันยังไงดีละเนี่ย

พี่จิมมีเบอร์ปั๊ม คาลเท็กซ์ ที่เติมประจำมั้ยอ่ะครับ น่าจะขอเค้าไว้ เพื่อจะได้เช็คว่าวันนี้มีน้ำมันมั้ย

ชิบหาย

เบอร์โทรปั๊ม ที่พี่จิมใช้ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองครับ

02-2797966 ได้มาจาก App CaltexStations

เบอร์โทรปั๊ม ที่พี่จิมใช้ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองครับ

02-2797966 ได้มาจาก App CaltexStations

ออฟไลน์ toonze

ที่พังเพราะไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันมากกว่ามั้งครับ หรือ เติมน้ำมันแค่ก้นถังตลอด

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมเห็น ปตท บางที่ก็มีขายนะครับพวกปั๊มใหญ่ๆ ที่เห็นก็ รามอินทรา เลย cdc ไปหน่อยก่อนถึงวัชรพล แต่ไม่รู้ว่าหมดรึปล่าว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
รู้สึกว่าผมจะไม่ค่อยกระทบเท่าไหร่เลย เพราะมาร์ชกินแต่ E20 แถมเติมปั๊มเติมเองด้วย มีบัตรบางจากด้วย ลดไปก็มากอยู่
ส่วนอิม กำลังรอ วีพาวเวอร์หมดถัง ถังหน้าจะได้กิน 95 เพียวๆกับเขาดูบ้าง....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รู้สึกว่าผมจะไม่ค่อยกระทบเท่าไหร่เลย เพราะมาร์ชกินแต่ E20 แถมเติมปั๊มเติมเองด้วย มีบัตรบางจากด้วย ลดไปก็มากอยู่
ส่วนอิม กำลังรอ วีพาวเวอร์หมดถัง ถังหน้าจะได้กิน 95 เพียวๆกับเขาดูบ้าง....

พี่ไปเติมตรงไหนนะครับ ปั้มเติมเองนะครับ  ;)

ออฟไลน์ !LiLo!

แล้วคนใช้รถเก่าๆแบบผมหล่ะครับ...........T^T
* !LiLo! ล้มโต๊ะ แล้วเดินจากไป
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ nonp

Gasoline 95 >>  หายยาก + ไกลบ้าน + หมด

Gasoline 91 >> หมด

สุดท้าย Shell Gasohol 95 เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

ไม่รู้ว่า ส่วนต่างที่ได้เพิ่มมา 60 สตางค์ จะทำให้ เรื่องความคุ้มค่าในการจ่ายตังค์ ระหว่าง E20 กับ 91 เพียวๆ อยากรู้จัง อันไหนมันจะประหยัดกะตังค์มากกว่ากันนั้น  :-\ :-\

ออฟไลน์ kowit1

เราลดราคาลงมาให้ท่านแล้วเหลือแต่ท่านไปหาปั้มเติมกันเอาเอง

หรือเขาจะศึกษามาแล้วว่าปั้มน้ำมันส่วนมากไม่จำหน่าย 95 กันแล้ว

91 ก็เหลือไม่กี่หัวจ่าย

แผนแยบยลนะนี้

ออฟไลน์ เฮียหลี

เมื่อวานรถผมเพิ่งซัดเบนซิน 95 ไปเต็มถัง
ผมรู้สึกว่า วิ่งดีกว่าแก๊ซโซฮอล์ ครับ

เมื่อวานรถผมเพิ่งซัดเบนซิน 95 ไปเต็มถัง
ผมรู้สึกว่า วิ่งดีกว่าแก๊ซโซฮอล์ ครับ

เติมปั้มไหนมาครับ?

ออฟไลน์ Cross MPV

ผมจะนับเป็นข้อดีครับ เพราะยังไงผมก็ไม่ไปเติมเพียวเบนซินหรอก
ใครจะว่ารถผมไม่แรงก็ช่าง ผมขับได้ไม่ค่อยเกิน 60 อยู่แล้วในเมืองแบบนี้

ดังนั้นประหยัดได้เท่าไรผมก็เอาประหยัดครับ ยังคงโซฮอล์ 91 เหมือนเดิม ถือว่าช่วยเกษตรกรไทยด้วย หุหุหุ
(ส่วน E20 ผมว่ามันซดไปหน่อยเลยขอกลับมาที่โซฮอล์ 91 นี่แหละ)
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ unjina

• Newbie
  • *
ผมจะนับเป็นข้อดีครับ เพราะยังไงผมก็ไม่ไปเติมเพียวเบนซินหรอก
ใครจะว่ารถผมไม่แรงก็ช่าง ผมขับได้ไม่ค่อยเกิน 60 อยู่แล้วในเมืองแบบนี้

ดังนั้นประหยัดได้เท่าไรผมก็เอาประหยัดครับ ยังคงโซฮอล์ 91 เหมือนเดิม ถือว่าช่วยเกษตรกรไทยด้วย หุหุหุ
(ส่วน E20 ผมว่ามันซดไปหน่อยเลยขอกลับมาที่โซฮอล์ 91 นี่แหละ)
ใจตรงกับผมเลยครับ ช่วยเกษตรกรไทย