ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Lexus CT200h ฉบับ Full Review //  (อ่าน 35637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Lexus CT200h ฉบับ Full Review //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 19:23:59 »
ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Lexus CT200h ฉบับ Full Review //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 19:25:25 »
บางที ไอ้ที่รีวิวลากยาวดองนาน

เพราะบางทีต้องรอให้ทำตัวเลขคันที่เกี่ยวข้องด้วย
จะได้ทำตารางครั้งเดียวไปเลยไงครับ

Prius ใกล้มาแล้วละ
และผมไม่อยากคืนรถเลย รักจริงๆ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 21:03:36 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

เป็นรถที่ผมว่าน่าใช้คันหนึ่งเลยนะเนี่ย ;D

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 21:07:16 »
ขอถามโง่ๆนิดนึงครับ
พรีอุส ไม่อยากคืน
แล้วCT200Hนี่ ถึงขั้นไม่อยากคืนมั้ยครับ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 23:18:35 »
เป็นผม ได้รถระดับนี้มาสักคัน คงไม่อยากคืนเลยสักคัน เพราะไม่มีปัญญาซื้อครับ  555+

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ เดี๋ยวมาอ่านพรุ่งนี้ วันนี้เหนื่อยครับ ฝันดีครับทุกคน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 23:36:14 »
พอจะรู้ไหมครับว่าหน่วยงานไหนที่รับผิดชอบด้านการปรับปรุงข้อมูลในส่วนของรถติดและมีอุบัติเหตุ? แล้วก็ความไวในการปรับปรุงสภาพการจราจรนี่นาทีต่อนาทีหรือว่าช้ากว่านั้น? สนใจเจ้าระบบนี้มากกกกก มันเป็นระบบที่เหมาะสมกับประเทศที่มองไปทางไหนก็มีแต่รถติดอย่างไทยมากๆ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 00:34:53 »
คุณแม่เคยไปนั่งในงาน motorshow เมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมา
ท่านไม่ชอบเอามากๆ อึดดัดทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
กลับกัน พอไปนั่ง vw golf gti รู้สึกสบายไม่อึดอัด

โดยรวมไม่ประทับใจครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 01:29:11 »
อืมม จะว่าไงดี

ถ้าอ่านแบบนี้ นอกจาก option กับการ set-up ที่กระชับขึ้นแล้ว มันก็ Prius 30 ดีๆ นี่เอง ไม่ได้บอกว่ามันไม่ดี แต่อยากถามว่ามันคุ้มกับส่วนต่างราคาที่ขึ้่นมาจาก Prius ตัวท็อป หรือแม้กระทั่ง Camry Hybrid หรือไม่ครับ??

ว่าแต่ ตรงนี้

อ้างถึง
เครื่องยนต์ 2AZ-FXE เชื่อมต่อกับระบบขับเคลื่อนล้อหน้า HYBRID E-CVT

ไม่ใช่ block ZR เหรอครับพี่จิม
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 02:02:50 »
เดี๋ยวขอเช็คก่อนนะครับ ผมว่าผมน่าจะเขียนอะไรผิดไปสักอย่าง

ส่วนเรื่องที่คุณ 2k ถาม ไปคุยกันต่อกับทาง บก.จร. เลยครับ เขาทำเรื่องนี้กันอยู่

Prius ไม่อยากคืน แต่ผมเฉยๆ กับรถคันนี้ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 07:33:30 »

Prius ใกล้มาแล้วละ
และผมไม่อยากคืนรถเลย รักจริงๆ

กะจะถามพอดีว่าพี่ประทับใจคันไหนมากกว่ากันระหว่าง
พรีอุส กับ 200CT

แต่คงไม่ต้องละ  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:23:21 »
รออ่าน prius ต่อเลย คันนี้คงจะไม่น่าสนใจเพราะแพงมากแถมมีรุ่นน้องที่ใกล้ๆเคียงกันอีกตะหาก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:29:17 »
โว้ ประหยัดใช้ได้เลย แต่ภายในแคบไปมั้ย วันที่ผมไปนั่งในงาน motor show โห แคบเข่าติดเลยครับ แต่ด้านหน้าคอนโซล สวยจริงๆ
รออ่าน พรีอุส ต่อครับ  ;D

ออฟไลน์ Q

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 13:55:47 »
รออ่าน prius 
ประทับใจ prius ตรงไหน ทำไมถึงไม่ประทับใจตัวนี้ ถ้าราคาไม่เกี่ยวล่ะครับ
สนใจ prius อยู่เหมือนกัน อยากได้รถประหยัดๆ แต่ผมไม่ชอบท้าย prius เลย

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 14:06:06 »
รออ่าน prius  
ประทับใจ prius ตรงไหน ทำไมถึงไม่ประทับใจตัวนี้ ถ้าราคาไม่เกี่ยวล่ะครับ
สนใจ prius อยู่เหมือนกัน อยากได้รถประหยัดๆ แต่ผมไม่ชอบท้าย prius เลย

"มุมมองส่วนตัว ขอย้ำ"

ถ้าต้องการช่วงล่างและพวงมาลัยแบบนี้ ทุกอย่างแบบนี้ ต้องจ่ายเงิน 2.1 - 2.5 ล้านบาท

กับการจ่ายเงินถูกกว่ากันล้านนึง ได้รถที่อาจจะมีบุคลิกช่วงล่าง และการขับขี่ต่างกัน
แต่ถ้าเทียบแล้ว ถือว่า ดีใกล้เคียงกัน และความประหยัดที่ต่างกัน ชัดเจนเมื่อใช้งานจริง
จนน้ำมันเกือบหมดถัง น้ำมัน 1 ถังของ Prius แล่นได้ไกลกว่า CT ชัดเจน
นั่นละครับ คำตอบ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:48:01 »
ขอบคุณครับ ส่วนตัวชอบรถทรงแบบนี้มากเหมาะกับสไตน์การขับขี่ของผมเลย  ;D แต่แอบเสียดายแรงน้อยไปนิดนึง เครื่องน่าจะสัก 2.0L รึยกชุดแครมี่มาเลยอย่าที่คุณจิมมี่ว่า

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:11:18 »
หน้าตาโดนมาก เหมาะสำหรับใช้งานชิลๆ ชอบมากตรงเปรียบเทียบว่าเป็นผู้หญิงฯ บลาาๆๆๆ... มันใช่จริงๆ

ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวโดนๆอีกชิ้นหนึ่ง

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:18:17 »
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ รีวิวขั้นเทพเลยครับ กระจ่าง...หมดข้อสงสัยทุกประการ

ปล. แอบอยากได้ DVD map ของประเทศไทยมาลงใช้บ้างจัง แต่ไม่รู้หาจากที่ไหน...อิอิ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:34:53 »
สวัสดีครับ เป็นกระทู้แรกที่ Post ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ก่อนอื่น ขอขอบคุณคุณ Jimmy สำหรับ Review ที่ละเอียดมากครับ ผมขอ Share ประสบการณ์ที่ใช้จริงให้เพื่อนๆ ดังนี้ ครับ
1. ผมชอบการขับขี่การประหยัดน้ำมัน ซึ่งดีกว่าที่ผมคาดหวังไว้ ส่วนภายในผมชอบมากครับ และการใช้ประโยชน์จริงก็ดีด้วย โดยรวม ค่อนข้างพอใจกับรถคันนี้ และคาดว่าจะใช้เป็นเวลานานครับ ซึ่งข้อดีต่างๆ ขออนุญาตไม่เน้น เพราะคุณ Jimmy ได้ Review ไว้สมบูรณ์ดีมาก
2. เมื่อใช้จริงแล้ว ผมมีข้อที่ไม่ชอบ (แต่โดยรวมแล้วที่ชอบมากกว่า) คือ
    2.1 การปรับเปลี่ยนระหว่างระบบขับเคลื่อนจากระบบไฟฟ้า ไปเป็นเครื่องยนต์ มีอาการกระตุกเล็กน้อย และผมกังวลเรื่องการ Warm เครื่องยนต์  ถาม Service แล้วเค้าก็บอกว่าไม่เป็นไร เพราะสำหรับรถ Hybrid อยู่ดีๆ เครื่องยนต์ก็เริ่มทำงานที่ 40 km/h เลย ซึ่งไม่รู้ว่าไม่มีการ Warm จะเป็นอะไรหรือเปล่า (คิดเอาเองนะครับ)     
     2.2 เสียงลมเมื่อความเร็วสูงค่อนไปทางดังครับ
    2.3 มือจับปิดประตูด้านคนนั่ง หลุดออกมาง่าย ซึ่งไปแก้ไขแล้วหนหนึ่ง แต่ยังไม่หาย เดี๋ยวจะไปซ่อมอีกครั้ง
    2.4 ระบบนำทาง ส่วนตัว ผมว่าใช้ยากครับ ผมต้องใช้เวลาพอสมควรกับการปรับให้คุ้นเคยกับมัน โดยเฉพาะผมใช้ Garmin มาก่อน เห็นว่าใช้ง่ายกว่ากันเยอะ ประเด็นระบบนำทางนี้ ผมได้ถามเพื่อนที่ใช้ Benz และ BMW พบว่าทุกคนเห็นตรงกันว่าระบบของ GPS แบบ Garmin ใช้ง่ายกว่าเยอะ
    2.5 ระบบ EV Mode มีโอกาสใช้จริงได้น้อยมากครับ เนื่องจากมักจะมีไฟฟ้าไม่เพียงพอ (ซึ่งก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ยกเว้นเวลาจะโชว์แขก)
    2.6 ความเงียบของเครื่องยนต์เมื่อความเร็วต่ำ จริงๆ เป็นข้อดีครับ แต่มีหงุดหงิดอยู่บ้างเวลาขับในซอยเล็กๆ แล้วคนเดิน/มอเตอร์ไซค์ ไม่ได้ยินเสียงรถของเรา ทำให้เดินกีดขวาง ครั้นจะบีบแตรก็ดูนิสัยไม่ดี รวมทั้งเวลาเผลอเรออาจลือดับเครื่องได้ (ผมเคยหนึ่งครั้ง กำลังโทรศัพท์อยู่ แล้วมันเงียบ ทำให้นึกว่ากดดับเครื่องแล้ว ปรากฎลืม และไม่ได้กด P ปล่อยเบรค รถก็พุ่งไปเลยครับ) รวมทั้ง บางทีงงว่ารถมัน Start หรือยัง
    2.7 ไม่สามารถใส่เกี่ยร์ว่างเวลาจอด ซึ่งผมไม่ค่อยเดือดร้อนมากนักเพราะไม่ค่อยชอบจอดซ้อนคันอยู่แล้ว
    2.8 เวลาจอดรถติด เซลล์แนะนำให้กด P เพื่อลดภาระของ Batt บางครั้งหากรถติดๆ หยุดๆ ก็มีเบื่อบ้างเหมือนกัน เพราะอยากจะใส่ D ค้างไว้แล้วเปลี่ยนเบรคมากกว่า 

โดยรวม ผมถูกใจรถยนต์คันนี้ครับ เพราะตรงกับวัตถุประสงค์ คือใช้งานในเมือง ประหยัด คุณภาพดีมาก (ยกเว้นที่จับประตูด้านคนนั่ง) โดยเฉพาะคุณภาพการให้บริการของศูนย์บริการ ซึ่งดีจนผมตกใจ รวมทั้งการให้บริการหลังการขายที่ผมไม่เคยได้รับมาก่อน ซึ่งผมได้ข้อสรุปว่า หากต้องการรถใช้งานแบบที่ผมกล่าวมาข้างต้น ผมจะเลือก Lexus และบอกลารถโซนยุโรปครับ แต่หากต้องการความมันส์ ดุดัน ผมยังไปกับรถยุโรป ครับ

ขอบคุณครับ ไ