ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเป็น โฬม สักวัน กับ All NeW Altis 1.8 G  (อ่าน 23604 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
ขอเป็น โฬม สักวัน กับ All NeW Altis 1.8 G
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 22:58:09 »
ถึงผมจะไม่หล่อเท่าพระเอกช่อง 3 แต่ก็ ขอลองขับ อัลติส ตัวใหม่ ด้วยความเอื้อเฟิ้อจาก ดีลเลอร์เจ้าหนึ่ง มาเริ่มกันเลยครับ

กุญแจรถครับ

ด้านหน้ารถ

ด้านหลังรถครับ

ด้านข้างบอกรายละเอียดของรุ่นนี้

ชุดเกียร์ครับ มีเกียร์ M ด้วย

เครื่องเสียง มีช่องต่อ AUX ด้วย

พวงมาลัย พร้อม ปุ่มควบคุมเครื่องเสียงครับ

มาตรวัดครับเป็นแบบเรืองแสง

ล้ออัลลอยด์ครับ

1.8 G

Dual  VVTi  ครับ

รูปเครื่อง

จากที่ลองขับอยู่สองวันก่อนส่งต่อให้ ผบ.ทบ.ขับนั้น อัตราเร่งดีมากครับ อยากจะเป็นเพราะ เครื่อง 1800 ระบบเกียร์ใหม่ หัวฉีดแบบใหม่ทำให้อัตราการเร่งไหลลื่น การเปลี่ยนเกียร์นิ่มนวล ช่วงล่างยังไม่หนึบเท่าไหร่ แต่ระบบเบรก ไว้ใจได้ครับ เป็นรถที่ผมคิดว่า มันก็ คือโตโยต้า ครับ คือ  Overall ดีมาก จุดเด่นคงอยู่ที่ระบบเกียร์ และ ระบบการจ่ายน้ำมัน อัตราการสิ้นเปลืองอยู่ที่ประมาณ 10-11 กม.ต่อ ลิตร แต่ถ้าจะให้แน่นอนกว่านี้ต้องรอให้แฟนผมขับหมดถังก่อนครับ เติมอี 20 ไป 42.5 ลิตร ต้องดูว่าหมดถังวิ่งไปกี่กิโลเมตร ไว้จะมาแจ้งให้ทราบนะครับ ขอบคุณ ทุกท่าน สั้น ๆ ง่าย ๆ จบ อิ ๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ขอเป็น โฬม สักวัน กับ All NeW Altis 1.8 G
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 23:09:08 »
รุ่นนี้มาตายตรงการจัดสรร Option เลยจริงๆ

ถ้าจัดได้ล็ก็ คงโดยใจไปแล้วละ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• **
Re: ขอเป็น โฬม สักวัน กับ All NeW Altis 1.8 G
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:02:25 »
รุ่นนี้มาตายตรงการจัดสรร Option เลยจริงๆ

ใช่ครับ มัน กั๊ก ๆ ยังไงก็ไม่รู้ สู้ มาร์ช น้อย ของผมก็ไม่ได้ อิ ๆ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 13:50:03 »

ใช่ครับ มัน กั๊ก ๆ ยังไงก็ไม่รู้ สู้ มาร์ช น้อย ของผมก็ไม่ได้ อิ ๆ

ไฟตัดหมอกอย่างน้อยก็มีมาให้ ถึงแม้จะไม่ค่อยได้เปิด แต่ราคาระดับนี้จะกั๊กไว้ทำไมหนอ
พักหลังมานี้รู้สึกจะนิยมลด spec กันจนเป็นเรื่องปกติ
ไม่รู้เขาคิดอะไรกัน

ออฟไลน์ gotodo

• **
  • hiace hiace hiace
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 19:40:39 »
นี่มันตัวท้อปของตัว 1.8 ใช่ไหมครับ  แล้วเขาตัดไฟตัดหมอกเหรอครับ โอ้ toyota! จ้าวแห่งการตัด option จริงๆ ทั้งๆที่มันควรเป็นของที่น่าจะติดมาตั้งแต่ตัวตันๆเเล้วนะครับเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 19:47:48 โดย GoToGo »
'90 toyota hiace (past) /// '96 bmw 525i E34 /// 11' ford RANGER 2.5 tdci wildtrak double cab

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 20:04:25 »
ก็ตัดเพื่อเอาไว้เป็นของแถมไงครับ
ส่วนแถมก็เป็นของเทียม ใช้ไปพักเดียวน้ำก็แล้ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 22:49:56 »
เสียดายที่รุ่นนี้จัดออพชั่นมาขาดๆ
ถ้าจัดมาดีๆผมว่าน่าจะขายได้เยอะกว่านี้เลย เพราะเครื่องยนต์+ช่วงล่างนี่ก็ลงตัวดี :D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 08:12:23 »

อืม ขาดๆ เกินๆ จริงๆนั่นแหล่ะ

เสียดาย ที่ราคาระดับนี้ กลับไม่มีไฟตัดหมอก  :P

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 08:03:27 »
ถ้าไม่ตัด option ทั้งหลายออกไปนะ
แจ่มม 8)

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 09:48:57 »

รับไม่ได้กับภายในครับ

ไม่ใช่เรื่องดีไซน์ หมายถึงวัสดุ
เคยลองดูคันจริงละ ภายในสวย แต่วัสดุไม่ได้เรื่องเท่าไหร่

และไฟตัดหมอก รุ่น 1.8G นี่ให้มาหน่อยเถอะ
และ 1.8E น่ะ ให้ออปชันอีกนิดได้เปล่าเอ่ย?? เพราะรุ่นนี้จะนิยมสุดนะ

สรุป:ไอ้โล้นซ่าส์!!(ก็ดูภายนอกสิ โล้นมั้ยครับ??แทบไม่มีการตกแต่งให้เด่น แถมภายในก็โล้นๆ สีเดียวกันหมดซะ.........
แถมซ่า.....ที่กล้าตัดออปชั่นจนทำให้ราคาไม่แพง แต่สมรรถนะก็ซ่าส์ดี)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 22:45:24 »
ตัวที่นี้ เป็น test drive  ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่า ตัด option ไป หรือว่าถ้าซื้อรถจริง จะจัดเต็ม ไหม รอผู้รู้มาตอบ แต่ คันนี้ ตอนนี้ ผบทบ. ผมใช้อยู่ บอกชอบครับ แต่ผมว่า สู้ อีแก่  Cefiro A32 ผมไม่ได้ อิ ๆ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 08:43:03 »
http://www.toyota.co.th/th/models/Altis/altis_features.asp       <-- ตารางออปชั่น Altis ครับ

ไฟตัดหมอก 1.8G ไม่มีครับ แต่ตอนนี้รุ่นพิเศษ 1.8TRD Sportivo (1.8E ตัวแต่ง ราคาเท่า 1.8G) ให้ครับ

แต่ผมว่า ที่ผมรู้สึกคันตงิดๆ ไม่ใช่แค่การจัดสรรออปชั่นอย่างเดียวนะ การเรียกชื่อรุ่นก็ด้วย

เข้าใจว่าปกติแล้วรถเครื่องเล็กต้องออปชั่นน้อยกว่ารถเครื่องใหญ่ แต่ทำไมถึงตั้งชื่อรถเครื่องใหญ่ให้หรูน้อยกว่ารถเครื่องเล็ก

ยี่ห้ออื่น เขาไม่ซอยรุ่นย่อยออกมาเยอะแยะขนาดนี้ แล้วเครื่องใหญ่เขาจะใช้ชื่อแยกออกจากเครื่องเล็กไปเลย ไม่ให้เกิดการเปรียบเทียบ

ไลน์อัพทั้งหมดของพี่โต 5 ขั้น 6 ตัว มี J -- E -- GและS -- V -- Q แต่พี่โตดันมี 1.8E ทั้งที่มี 1.6G จังก้าอยู่ (ออปชั่นจริงให้เยอะกว่า แต่ตั้งชื่อใช้ตัวที่หรูน้อยกว่า??)

แล้วตัว G แต่ละตัวในไลน์อัลติส ออปชั่นต่างกันมาก เหมือนพี่โตตั้งใจให้มีการเปรียบเทียบเป็น G หรูหรา G ปานกลาง G จับกัง

จะบอกว่าตัวอักษรต่อท้ายมีลำดับความสำคัญไม่เท่าตัวเลขซีซี ก็ไม่น่าใช่ เพราะพี่โตไม่ให้มีตัว V กับ Q ในวีออส และไม่ให้มีตัว J ในคัมรี่

ผมว่าอัลติสมันมีข้อเสียตรงไลน์อัพนี่มากเลยครับ รุ่นย่อยเยอะเกิน จนต้องตัดออปชั่นเครื่องเล็กไม่ให้ไปขัดขาเครื่องใหญ่

แต่... ผมคิดว่าตัวเองคิดจุกจิกหยุมหยิมเกินไปไหมนี่??

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 10:29:05 »

ขอถามนิดนึงครับ......

Altis TRD Sportivo ตัวใหม่เนี่ย เป็น Limited Edition รึเปล่าครับ

ถ้าไม่เป็น อาจจะเชียร์ทางบ้านซื้อเจ้านี่ก็ได้  ;D

แต่ผมว่า ที่ออปชั่น Altis มันขาดๆเกินๆ คงมาจากการมีไลน์อัพเยอะไป ดังนี้

1.6 CNG MT
1.6 CNG MT(Color key)
1.6 CNG AT
1.6 J 6MT
1.6J 4AT
1.6E 4AT
1.6G 4AT

1.8E CVT
1.8G CVT

2.0G
2.0V
2.0V Navi

12 ไลน์อัพ คงจัดลำบากน่าดู  :(
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 10:30:35 »
อยากรู้เหมือนกันครับว่า Sportivo ของปีนี้เป็น Limited หรือเปล่า เพราะผมเห็นว่ามันก็อยู่มานานพอสมควรแล้ว

ส่วน Option จัดมาไม่ดีจริงๆ ครับ อะไรที่ควรใส่กลับไม่ใส่ กลายเป็นดูไม่สมราคาไปเลย

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 17:53:21 »
J E G V Q ของโตโยต้า เรียงจากมาตรฐานไปโคตรหรู

คือในความรู้สึกของผมนะ คือโตโยต้าให้ออปชั่นของ 1.8E หรูกว่า 1.6G

มันเป็นธรรมดาอยู่นะที่จะเป็นแบบนั้น แต่ทำไมต้องใช้ตัว E ให้คนใช้ 1.6G ปวดใจเล่นๆ หือ?

Sportivo รู้สึกที่มีมานานแล้วนี่คือ Vios นะครับ เอาตัว J มาแต่ง

Sportivo ของอัลติสน่าจะเพิ่งมาครับ เอา 1.8E มาแต่ง

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 16:10:09 »
รุ่นนี้ผมใช้อยู่ประทับใจมากครับ ทั้งนุ่มนวลอัตราเร่งก็ถึงใจจริงๆอีกทั้งยังประหยัดอีก
เสียอย่างเดียวผมว่าแคบไปหน่อยถ้าเทียบกับคู่แข่งอย่างCivic