ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว honda jazz gd idsi cvt  (อ่าน 32515 ครั้ง)

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
รีวิว honda jazz gd idsi cvt
« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 12:43:05 »
สวัสดีครับขอต้อนรับสู่รีวิวแรกของผม  ก่อนหน้าที่ผมดูรถเอาไว้หลายๆรุ่นคับ
เเต่ คันที่ผมใช้รีวิวเป็น  HONDA JAZZ GD  CVT  E 04
ก็คือว่าไม่มีabs   airbag  ล้อเเม็ก

ก่อนอื่นเลยที่มาของรถคันนี้มันมาได้ยังไง
เนื่องมาจากว่า ทางญาติเสนอขายJAZZ GD ให้กับทางคุณพ่อผม  โดยตอนนั้นผมยังไม่รู้เลยว่าเขาตกลงกันตอนไหน
ซึ่งผมมารู้ว่ารถคันนี้ตกลง ซื้อขาย ก่อนวันเกิดผม เเละ พอถึงวันเกิด ทางญาติก็ขับรถมาส่งให้ที่บ้านเเละก็บอกว่าคันนี้ผมเป็นเจ้าของเเล้ว
ขอลบรุปทิ้งคับ พอดีตอนนี้มีคนเอารูปไป ค้าขาย คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2011, 23:39:31 โดย plus »

Re: รีวิว honda jazz gd idsi cvt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 13:01:49 »
ซึ่งตัวรถรุ่นนี้ที่ผมได้มา ก็ต้องพบกับ รอย มีการชน มาเเต่ไม่มาก ส่วนใหญ่เป็นรอย หินดีดในกันชน หน้า  ซึ่งในนั้นมีใบเเจ้งเครม มา 4 รายการ 
ซึ่งใช้เวลาในการเข้าอู่ไป 7 วัน  ถึงจะกลับมาสภาพเดิม

หลังจากทำสีเสด ก็ได้ตรวจตามรถ ก็พบว่า  ยังมีอีก 3 ที่  เเต่เป็นเเผลไม่ใหญ่  ฝากระโปรงหน้ามีรอยเหมือนหินดีด ใส่  2 ที่เเละตรงกระจก หน้ามีรอบหินดีด  1จุดเเต่เล็ก
มาดูสภาพภายนอก  กันคับ
ด้านหน้า

ขอลบรูปคับพอดีมีคนเอารุปรถผมด้านท้ายไปใช้ในการ ค้าขาย คับ
ด้านข้าง

ซึ่ง เดิมคันนี้ ที่ผมได้มาเป็นล้อ  JAZZ GD  ที่ถูกเปลี่ยนมาเเล้วจากเดิมกระทะขนาด  14x 5 et 53 เป็นล้อ เเมก15x6  et 53   พร้อมยางเบอร์ 195/55r15

หลังจากได้มา ยางนั้นเริ่มหมดสภาพเเล้ว ก็กำลังจะไปเปลี่ยนคับ ไม่เกินอาทิตหน้า คับ
อุปกรณ์  ส่วนใหญ่ยังคงเป็นของเดิม   กระจกมองข้างพับมือ     เเต่สิ่งที่มาใหม่ คือ PIONEER DEH-2250UBG  พร้อมลำโพงใหม่  4 ตัว

ซึ่งถือว่าใช้งานค่อนข้างง่าย  ในการใช้เเผ่น cd  mp3  เเต่ยังงงกับการอ่านusb ซึ่งเครื่องมันชอบขึ้นeror  23 ตลอด ==

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2011, 23:41:09 โดย plus »

Re: รีวิว honda jazz gd idsi cvt
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 13:08:35 »
ภายใน รถรุ่นนี้ ค่อนข้างกว้างสะดวกครับ
 ประตูเข้าไป ใน ด้านหน้า

ในส่วนของเบาะนั้นค่อยข้างกระชับดีทีเดียว ในคู่หน้าทั้งสองฝั่ง
กุญเเจ ติดรถ ที่ได้มา

ในส่วนของเบาะหลัง ก็ค่อยข้างโอ คับ ซึ่งสามารถพับเก็บใส่ของอุปกรณ์ได้มากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 18:51:35 โดย plus »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 19:22:41 »
มาต่อกันที่เรือนไมค์คับ

ค่อนข้างใช้งานง่าย ดูได้สะดวกมากคับ สังเกตุได้จากไฟเตือน ความร้อนคับ  เพราะถ้าไม่ขึ้นเตือน ก็เเสดงว่าอุณหภูมิยังปกติดีคับ
พวงมาลัย

นั้นค่อนข้างนิ่มเเละกระชับเเละสามารถเล่นเกียร์บนพวงมาลัยได้โดย โยกคันเกียรืไป s หรือ กด ปุ่ม7 speed mode คับ กด + เท่ากับเพิ่มเกียร์ กด - เท่ากับลดเกียร์ คับ
มาต่อที่เรื่องเครื่องยนต์คับ
เครื่องตัวนี้รหัส L15A2  IDSI   เเบบSOHC   8 VALE
Displacement: 1,496 cc (91.3 cu in)
Bore x Stroke: 73.0 ? 89.4 mm (2.87 ? 3.52 in)
Compression Ratio: 10.4:1
88 แรงม้า (PS) ที่ 5,500 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 13.4 กก.-ม.ที่ 2,700 รอบ/นาที
หัวแรกจุดระเบิดนำ หัวที่ 2 จุดระเบิดตาม   

ซึ่งสามาใช้น้ำมันที่มีค่าออฟเทนตั้งเเค่ 88 ขึ้นไป  โดยในคู่มือนั้นบอกว่าใช้ได้เเต่ น้ำมัน91  ทั้งเเบบธรรมดา เเละโซฮอล
โดยถังน้ำถัง คันนี้ มีขนาด 45 ลิตร
ในส่วนของน้ำมันเครื่องนั้นในคู่มือเขียนว่า ให้ใช้ได้ดังนี้   5w-30 / 5w-40/10w-40   โดยต้องใช้น้ำมันเครื่อง-ขนาด 4.0 ลิตร คับ
เเต่ตอนนี้ผมใช้ 10w-40  คับ วิ่งมาเกือบ148,813กิโล
ในเรื่องของน้ำมันเบรคให้ได้ตั้งเเต่ dot3- dot4  คับใช้จำนวน  0.5 ลิตร คับ ซึ่งตัวนี้ผมได้เปลี่ยนมาเเล้วใช้   dot3     
โดยรถรุ่นนี้เป็นระบบ พวงมาลัยไฟฟ้า EPS 
ซึ่งค่อนบ้างเบากว่า  กำลังดีสำหรับผม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 20:26:06 โดย plus »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 20:11:51 »
เกียร์อัตโนมัติอัตราทดแปรผันต่อเนื่อง
CVT (Continuously Variable Transmission)
HONDA MULTI MATIC-S
และมีทอร์ค คอนเวอร์เตอร์ รวมทั้งสามารถ
เลือกล็อกอัตราทดได้ตามที่โปรแกรมไว้ ถึง 7 ตำแหน่ง
ตามการบีบหด ขยายตัวของพูเลย์ ขับ และพูเลย์ตาม
ซึ่งหลังจากใช้มา 7 วัน  ก็ต้องปรับตัวกันหน่อยคับเพราะผมยังไม่คุ้น คับ ก่อนหน้านี้ก็ขับ ae111
บางครั้งเผลอ กด คันเร่งเยอะไป ==  เพราะวันนี้พลาดมาเเล้ว  ชนฟุตบาท  ทำให้กันชนเป็นรอย  เเละลิ้นหลังที่ทำจากไฟเบอร์มุมขวาหักไปนิด
ระบบ ท่อไอเสีย

เฮดเดิมคับเป็นท่อเหล็กคับ
ขนาด 1.7 นิ้ว
  ระบบ เบรคหน้าดิส  หลังดรัม  คับ
การกินน้ำมัน  ในเมือง ได้ 500โล คับ 
ขอลบรูปคับพอดีมีคนเอารุปรถผมด้านท้ายไปใช้ในการ ค้าขาย คับ
สรุป
ข้อดี   1. เป็นรถเล็ก กะรัดขับง่ายคับ
          2.  เบรคค่อยข้างสั้น
ข้อเสีย 1.  กระจกมองหลังควรจะให้ใหญ่กว่านี้อีกนิด
           2.  บริเวณหลุดยางอะไหล่ มีรู นั้นสนิทขึ้นง่ายไปหน่อยคับ 
           3. เเป้นคันเร่งเล็กไปหน่อย
           4. คันเร่งเบา
           5. ระบบเกียร์ต้องดูเเล บ่อยหน่อย คับ
ขอบคุณ ทุกท่านที่ติดตาม คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2011, 23:40:41 โดย plus »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 20:16:06 »
เป็นรถที่น่าใช้ ก่อน march จะมา ผมอยากได้รุ่นนี้มากที่สุดเลย เครื่อง I-DSI

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 15:04:46 »
ลองใช้ 7 speed mode ในสนามแข่งแล้วติดใจ
เวลาจะเข้าโค้ง ถอนคันเร่งปุ๊บ เกียร์ลดลงต่ำให้ 1 ตำแหน่งทันที

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 15:10:19 »
ข้อดี

3.อะไหล่เพียบบบบบ
เชียงกงมีกันไม่ขาดสาย ในเวปก็เยอะมากก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:18:02 »
ลองใช้ 7 speed mode ในสนามแข่งแล้วติดใจ
เวลาจะเข้าโค้ง ถอนคันเร่งปุ๊บ เกียร์ลดลงต่ำให้ 1 ตำแหน่งทันที

โหมด 7 สปีด มาพร้อมกับอัตราการกินน้ำมันแบบลดฮวบฮาบเลยครับ

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:23:56 »
ข้อดี

เชียงกงมีกันไม่ขาดสาย ในเวปก็เยอะมากก

ตามนี้จริงครับ  :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 16:56:20 »
มาเพิ่้มอีก นิดเมื่อวานลืมรูป
 ที่ปรับกระจกมองข้าง เเบบไฟฟ้า

ที่บังเเเดด
ฝั่งคนนั่ง

ฝั่งคนขับ

เเผลจากเมื่อวาน
กดคันเร่งยาวไปหน่อย==
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 17:11:02 โดย plus »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 17:09:58 »
ข้อดี

อันนี้จริงคับ  ตอนนี้กำลังหาพวกค้ำโช้ค คับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 18:22:34 »
ขอบคุณครับผมว่าเป็นรถที่ออกแบบสวยลงตัวมากๆเลยนะครับเนี่ย jazz รุ่นนี้อะครัย สวยกว่ารุ่นใหม่อีก และอีกหลายๆรุ่นในปัจจุบัน  ;D ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 23:22:55 »
เอาตรงๆนะ ผมชอบรุ่นนี้มากกว่ารุ่นใหม่เป็นอย่างมากเลย 55

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 00:03:01 »
ดูจากรถ น่าจะเป็นรุ่น E นะครับ ไม่น่าจะใช่รุ่น S

เำพราะรุ่น S จะไม่มีกระจกแต่งหน้าฝั่งคนขับ กับ ที่แขวนถุงหลังเบาะหน้าซ้ายอะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:49:24 »
ขอบคุณที่ทำให้ดูครับ  ;D  แต่ป้ายทะเบียนนี้ตัดเองหรือเขาตัดมาอยู่แล้วนะครับ แนะนำให้ทำแบบเดิมๆ ดีกว่า เพราะถ้าเจอด่านส่วนใหญ่ไม่ค่อยรอด

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 14:33:54 »
ขอบคุณครับ
ผมก็ใช้เจ้าตัวนี้อยู่นี่แหละ แต่ของผมปี 2006
จุดที่ต้องระวังของเจ้านี่ คือเกียร์ครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 20,000 ก.ม. แล้วก็อย่าคิกดาวน์บ่อยๆ เกียร์จะอยู่กับคุณนานเกิน 2 แสน ก.ม. แน่ๆ (พิสูจน์แล้ว จากรถผมเอง)

สำหรับน้ำมันเครื่อง ลองเปลี่ยนไปใช้สังเคราะห์ดู คุณจะรู้สึกได้เลย ว่ารถมันลื่นขึ้น เหยียบแล้วเหมือนว่าจะพุ่งไปมากกว่าน้ำมันเครื่องของศูนย์ (ผมใช้ Mobil1 0W40)

อ้อ ใครที่สนใจจะนำไปติดแก๊ส Jazz รุ่นนี้ติดแก๊สแล้วเข็มน้ำมันไม่เพี้ยนเหมือนตัว GE นะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 15:06:14 »
ขอบคุณที่ทำให้ดูครับ  ;D  แต่ป้ายทะเบียนนี้ตัดเองหรือเขาตัดมาอยู่แล้วนะครับ แนะนำให้ทำแบบเดิมๆ ดีกว่า เพราะถ้าเจอด่านส่วนใหญ่ไม่ค่อยรอด
ตัดมาอยู่เเล้วคับ เฉพาะด้านหลัง==

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 15:22:44 »
ดูจากรถ น่าจะเป็นรุ่น E นะครับ ไม่น่าจะใช่รุ่น S

เำพราะรุ่น S จะไม่มีกระจกแต่งหน้าฝั่งคนขับ กับ ที่แขวนถุงหลังเบาะหน้าซ้ายอะครับ
กระจกแต่งหน้าฝั่งคนขับ เห็นที่เจ้าของรถบอกมาซื้อมาติดเพิ่มคับ

แขวนถุงหลังซ้ายมีคับในคันนี้ พี่เข้าของคนก่อนบอกมาคับ เเละผมได้ลองหาในตัวรถเเล้วคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 17:36:00 โดย plus »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 15:26:11 »
ขอบคุณครับ
ผมก็ใช้เจ้าตัวนี้อยู่นี่แหละ แต่ของผมปี 2006
จุดที่ต้องระวังของเจ้านี่ คือเกียร์ครับ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 20,000 ก.ม. แล้วก็อย่าคิกดาวน์บ่อยๆ เกียร์จะอยู่กับคุณนานเกิน 2 แสน ก.ม. แน่ๆ (พิสูจน์แล้ว จากรถผมเอง)

สำหรับน้ำมันเครื่อง ลองเปลี่ยนไปใช้สังเคราะห์ดู คุณจะรู้สึกได้เลย ว่ารถมันลื่นขึ้น เหยียบแล้วเหมือนว่าจะพุ่งไปมากกว่าน้ำมันเครื่องของศูนย์ (ผมใช้ Mobil1 0W40)

อ้อ ใครที่สนใจจะนำไปติดแก๊ส Jazz รุ่นนี้ติดแก๊สแล้วเข็มน้ำมันไม่เพี้ยนเหมือนตัว GE นะครับ
วันเสาร์กะไปเปลี่ยนอีกรอบคับ  ตอนนี้วิ่งมาเกือบ150,000เเล้วคับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:10:40 »
เป็นรถรุ่น E ครับ     รุ่น E นี่เป็นล้อแม็กมาอยู่แล้วนะครับ..
ล้อกระทะจะอยู่ในรุ่น S ครับ..
แล้วถ้าเป็นรุ่น S กระจกมองข้างและที่เปิดประตูจะเป็นสีดำน่ะครับ..  ;)
เสาวิทยุจะอยู่ที่เสาประตูด้วย  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 20:25:45 »
เป็นรถรุ่น E ครับ     รุ่น E นี่เป็นล้อแม็กมาอยู่แล้วนะครับ..
ล้อกระทะจะอยู่ในรุ่น S ครับ..
แล้วถ้าเป็นรุ่น S กระจกมองข้างและที่เปิดประตูจะเป็นสีดำน่ะครับ..  ;)
เสาวิทยุจะอยู่ที่เสาประตูด้วย  ;D
ขอบคุณคับเเก้เเล้วคับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 23:41:31 »