ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ลากเกินไปอีก2,000โล ไหวไหมครับ  (อ่าน 11489 ครั้ง)

ออฟไลน์ lion121

• Newbie
  • *

จำเป็นจะต้องวิ่งงานด่วน ติดกัน5วัน แต่คำนวณระยะทางแล้ว มันจะเกินระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอยู่ 2,000โล เป็นวีโก้ ใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของปตท.  ปกติเปลี่ยนถ่ายตามกำหนดทุกๆ 10,000 โลเสมอ

เลยอยากสอบถามว่าควรลากไหมครับ หรือควรหาเวลาเปลี่ยนถ่ายก่อนดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
ได้สบายครับ ;)

VIGO - Fortuner ที่บ้านผมเปลี่ยนทุก 20,000 โลตลอด ตั้งแต่หลังหมดประกันแล้วครับ
ใช้นมค.กึ่งฯของ Castrol Magnatec 10W-30 ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ได้ครับ เช็คระดับน้ำมันเครื่องไม่ให้ขาดก็พอครับ
และถ้าเป็นไปได้ อย่าขับลากรอบ หรือเหยียบมิดตอนช่วง 2000 ก.ม.นี้ครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.............ได้เลยครับ  ถ้าเป็นแบรนด์มาตรฐาน 8)

yogibear

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
มันก็น่าได้นะ แต่ผมว่าเปลี่ยนดีกว่านะ 2000โลไม่ใช่ใกล้ๆเลยนะ ::)
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ส่วนตัวเคยเกินมากกว่า 2พันโลอีกครับ

แต่อย่าลืมเชคบ่อยๆด้วยนะครับ อย่าให้พร่อง หรือ ดำจนเกิน

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
ได้ครับ แต่อย่าบ่อย ทำใจสบายๆ ผมมีตัวอย่างเป็น  Jazz GD vtec ของเพื่อนผู้หญิงผมคนหนึง คุณเธอเล่นเลยไปซะประมาณ  4000-5000 km ทุกรอบ ทุกวันนี้ยังขับสบายๆ ตอนนี้น่าจะแสนกลางๆ แล้ว และเมื่อเร็วๆนี้ ผมได้ขับยังรู้สึกว่าเครื่องยังดีอยู่เลยครับ
( แต่นีละเป็นเหตุผลที่ผมจะไม่ซื้อ " รถผู้หญิงใช้มือเดียว" 555+ )

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไหวครับ เกินได้อีกเยอะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
ได้ครับ แค่2,000กิโลเมตร..

ปกติผมใช้ Castrol Edge sport 0w-40 หรือ Mobil supersyn 0w-40 จะเปลี่ยนที่ระยะ 15,000-17,000 กิโลเมตร ส่วนใหญ่วิ่งต่างจังหวัดครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.............ได้เลยครับ  เพราะ standard brand motor oil  เผื่อ safety factor ไว้สูงถึง 50-75 %  ครับซึ่งพอๆกับกรองเครื่อง
มาตรฐาน (กรองแท้ๆ) ก้เผื่อเปอร์เซ็นต์ไว้ที่ระนาบเดียวกันครับ 8)               
                                                                                                       yogibear