ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนล้อแม็ค  (อ่าน 7372 ครั้ง)

ออฟไลน์ ??...?????

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการเปลี่ยนล้อแม็ค
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 18:08:56 »
สอบถามเรื่องการเปลี่ยนล้อแม็ค
ล้อแม็คชนิด5รูขอบ17 ของรถทุกรุ่นในบ้านเรา สามารถใส่แทนกันได้มั้ย เช่น...
1.เอาแม็ก โมดูโล 17" ไปใส่ mazda3 หรือ โฟกัส
2.ล้อแม็คชนิด5รู 17"ของ wish ไปใส่ civic
รบกวนพี่ จิมมี่ หรือผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนล้อแม็ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 19:23:31 »
จะใส่ได้ไม่ได้ต้องดู PCD. ของดุมล้อแล้วก็ล้อที่จะเปลี่ยนว่าขนาดเท่ากันหรือไม่

อย่างเอาล้อ toyota wish ไปใส่ honda civic เนี่ยใส่ไม่ได้นะครับเพราะว่า PCD. ล้อ

ของ toyota wish เนี่ยเป็น 5 รู 100 ม.ม. แต่ของ honda civic เนี่ยเป็น 5 รู 114.5 ม.ม.

จะใส่กันไม่ได้ อีกอย่างก็ต้องดูระยะ offset ของล้อด้วยนะครับว่าเท่าไหร่เพราะว่า offset

ของรถขับหลังเนี่ยถ้าเอามาใส่กับรถขับหน้าบางทีอาจะเลี้ยวแล้วติดช่วงล่างได้ หรือไม่ก็

ถ้า load ลงมาด้วยบางทีพอช่วงล่างยุบมากๆอาจจะถูกับขอบซุ้มล้อได้ครับ

** ระยะ offset เนี่ยโดนความเห็นส่วนตัวเนี่ยผมว่าถ้าเลือก offset ที่ไม่เหมาะสมบางครั้ง

อาจจะทำให้พวกชิ้นส่วนช่วงล่างเนี่ยมีอายุการใช้งานที่สั้นลงด้วยนะครับถ้าให้ดีก็เลือก

offset ที่ใกล้เคียงกับล้อเดิมที่เปลี่ยนออก ยกเว้นว่าถ้าใส่ offset เดิมแล้วติดกับชิ้นส่วน

ช่วงล่างงานนี้ก็ต้องมีการปรับระยะ offset ให้สามารถที่จะใส่ได้ครับ
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ ??...?????

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนล้อแม็ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 19:29:16 »
จะใส่ได้ไม่ได้ต้องดู PCD. ของดุมล้อแล้วก็ล้อที่จะเปลี่ยนว่าขนาดเท่ากันหรือไม่

อย่างเอาล้อ toyota wish ไปใส่ honda civic เนี่ยใส่ไม่ได้นะครับเพราะว่า PCD. ล้อ

ของ toyota wish เนี่ยเป็น 5 รู 100 ม.ม. แต่ของ honda civic เนี่ยเป็น 5 รู 114.5 ม.ม.

จะใส่กันไม่ได้ อีกอย่างก็ต้องดูระยะ offset ของล้อด้วยนะครับว่าเท่าไหร่เพราะว่า offset

ของรถขับหลังเนี่ยถ้าเอามาใส่กับรถขับหน้าบางทีอาจะเลี้ยวแล้วติดช่วงล่างได้ หรือไม่ก็

ถ้า load ลงมาด้วยบางทีพอช่วงล่างยุบมากๆอาจจะถูกับขอบซุ้มล้อได้ครับ

** ระยะ offset เนี่ยโดนความเห็นส่วนตัวเนี่ยผมว่าถ้าเลือก offset ที่ไม่เหมาะสมบางครั้ง

อาจจะทำให้พวกชิ้นส่วนช่วงล่างเนี่ยมีอายุการใช้งานที่สั้นลงด้วยนะครับถ้าให้ดีก็เลือก

offset ที่ใกล้เคียงกับล้อเดิมที่เปลี่ยนออก ยกเว้นว่าถ้าใส่ offset เดิมแล้วติดกับชิ้นส่วน

ช่วงล่างงานนี้ก็ต้องมีการปรับระยะ offset ให้สามารถที่จะใส่ได้ครับ

ขอบคุณมากมาย ได้ความรู้เพิ่มมากเลยครับ
พอดีขับแต่กระบะ ไม่มีความรู้เรื่องเก๋งเลย
กำลังมองหาเก๋งคันแรกอยู่

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 19:35:34 »
อ้อ อีกอย่างที่ลืมบอกไปต้องดูตรง mouth hub ด้วยนะครับเพราะบางที mouth hub แต่

ละรุ่นขนาดไม่เท่ากันก็ทำให้ใส่ไม่ได้ถ้า PCD. ขนาดเท่ากันแล้วนะครับ แล้วก็บางทีใส่ได้

แต่เวลาวิ่งอาจจะมีอาการสั่นได้ เพราะว่าไขน๊อตล้อยึดแล้วบางทีล้ออาจจะเยื้องศูนย์นิด

หน่อยก็วิ่งแล้วอาจจะสั่นได้เมื่อใช้ความเร็วสูงๆ ทางแก้ถ้ากรณี mouth hub ของล้อที่

เปลี่ยนใหญ่กว่าดุมล้อก็ต้องกลึง hub ring อาจจะเป็นอลูมิเนี่ยมก็ได้รองให้ mouth hub

ของล้อแล้วก็ดุมล้อแนบสนิทกันก็จะช่วยให้เวลาวิ่งเร็วๆแล้วล้อไม่สั่นได้ อีกอย่างลูกปืนล้อ

ก็จะได้ไม่หมดอายุเร็วด้วยครับ วิธีนี้ใช้ได้ทั้งรถเก๋งรถกระบะนะครับ
+^ M o N ™ ^+