ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเหินน้ำเกิดได้อย่างไร มาอ่านกัน"ช่วงนี้หน้าฝน ขับรถกันระวังนิดนึง"  (อ่าน 31378 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
บอกก่อนนะครับ ข้อมูลที่ผมได้ไม่แน่ใจว่าถูกต้อง 100% ไหม ถ้าผิดพลาด ช่วงกันท้วงติงด้วยนะครับ

พอดีได้รับเมล์จากเพื่อนในบริษัท คิดว่าน่าจะเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์นะครับ
ใครที่คิดว่ารถใหญ่ หรือรถช่วงล่างดี แล้วจะช่วงได้ อยากให้ปรับ attitude ใหม่นะครับ
ไม่ว่าจะรถแบบใด มีระบบดีแค่ไหน ยางเทพขนาดไหน มันเป็นแค่"สิ่งที่ช่วย"ลดการเกิดอุบัติเหตุเท่านั้น
ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา เราไม่มีสิทธิโทษรถเลยนะครับ ทุกอย่างอยู่ที่เราเองทั้งหมด
รถซาเล้ง รถเก่าๆเค้าไม่มีระบบอะไรเลย ยางเก่าๆ แต่เค้าก็ไม่เกิดอุบัติเหตุกัน เพราะเค้าไม่ประมาทครับ

ขออนุญาตเจ้าของรถไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

"ระหว่างเดินทางกลับจาก กรุงเทพ-จันทบุรี 22/06/2010 บริเวณจุด
เลยโรงงานเอสบีฟู๊ด อ.วังจันทร์ จ.ระยอง น้ำขังผิวถนน ขับมาด้วยเร็วประมาณ 100-120 กม.
ล้อหน้าขวา ลงน้ำล้อเดียว พวงมาลัยดึงกลับไม่ได้ หมุนลงคูน้ำข้างถนน
สภาพรถ ก็เป็นอย่างที่เห็นข้างล่างครับ

ได้ไปค้นหา ข้อมูลมา

เขาเรียก อาการ Hydroplane คือการเหิร น้ำ ซึ่งมีตัวแปรคือ ความเร็วและความดันลมยางครับ
สูตรที่ผม เคยใช้กับเครื่องบิน คือ ความเร็ว Hydroplane = 9 Square root P มีหน่วย เป็นน้อตติคัลไมล์/ชม.หรือ Knots
9 คือค่า constant
Square root P คือถอดรู ทสองของความดันลมยางครับ

สมมุติว่า รถมีความดันลมยาง 33 psi ก็จะได้ ความเร็วของการเหิรน้ำ = 51.7 NM/hr ทำเป็น กม/ชม คูณด้วย 1.852 ได้ 95.75 กม/ชมครับ
คือถ้าขับรถด้วยความเร็วต่ำกว่านั้นก็จะ ไม่เกิดอาการ เหิรน้ำคือล้อจะลอยไปบนผิวน้ำทำให้ยางสูญเสียการเกาะ ถนนไป
สำหรับยางรถยนต์ซึ่งมีการออกแบบดอกยางให้รีดน้ำได้ดี กว่า อาจเกิดที่ความเร็วมากกว่านั้นได้อีกเล็กน้อยครับ

ดังนั้น เมื่อฝนตกควรชลอความเร็วลงให้ต่ำกว่า ความเร็ว ดังกล่าว เพราะเราไม่ทราบว่าจะมีน้ำขังอยู่บนถนน ณ ที่ใดบ้าง
ยิ่งถ้าเป็นแอ่งน้ำแถบเดียวยิ่งอันตรายมากครับ รถอาจโดนกระชากดึงไปด้านที่มีแรงต้านจาก น้ำทำให้รถหมุนได้ทันทีครับ
สรุปคันนี้ ตีราคาค่าซ่อมไปล้านกว่า ก็คืนซากครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ตัวผมนี่เข้าข่ายโรคจิตครับ เวลาเห็นน้ำแล้วชอบขับลงไปให้มันสแปลชขึ้นมา สนุกดี แต่ถ้าขับเร็วๆคงต้องหลีกบ้างล่ะ

ส่วนใหญ่ถ้าผมขับเข้าไปผมจะจับพวงมาลัยให้แน่นสุดๆเลยครับ ก็ผ่านมาได้ด้วยดี
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ขอขอบคุณ ข้อมูลจาก : คุณ Manit http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=32058&highlight=hydroplane   

ตัวผมนี่เข้าข่ายโรคจิตครับ เวลาเห็นน้ำแล้วชอบขับลงไปให้มันสแปลชขึ้นมา สนุกดี แต่ถ้าขับเร็วๆคงต้องหลีกบ้างล่ะ

ส่วนใหญ่ถ้าผมขับเข้าไปผมจะจับพวงมาลัยให้แน่นสุดๆเลยครับ ก็ผ่านมาได้ด้วยดี

ระวังนะครับ เมื่อก่อนผมก็ชอบทำแบบนี้ ปรากฏว่าเป็นหลุม เหอๆ เลิกเลยครับ ยางปูดเลย

เวลามีของบนถนนอีกอย่าง เมื่อก่อนชอบไปขับคร่อมมัน (แทนที่จะหลบ) ดันไปเจอของชิ้นใหญ่ ดังปั๊ง สายออกซิเจนเซอเซอร์ขาด หมดไป 7 พัน หายบ้าเลย 5555

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
 :-*
เป็นประโยชน์มากครับ

อันนี้รถเพื่อนผมเอง ขออนุญาตแล้วกันครับ

เคยลงไปแล้วรอบนึง เผื่อใครยังไม่เห็น

อันนี้ขับด้วยความเร็วแค่ 80-100 เท่านั้น แล้วเจอน้ำที่ไหลผ่าถนน(จากฝั่งหนึ่งมาอีกฝั่ง) ปรากฏว่ารถมันเหิน เพื่อนผมก็เลยถอนคันเร่ง ทำให้ล้อไม่มีแรงรีดน้ำ ซ้ำร้ายไปแตะเบรคอีก ลงข้างทางเลยครับ

สุดท้ายขายซาก

ออฟไลน์ udis

ขอบคุณครับ

วิ่งลุยฝนตกบ่อยๆครับ เจอแอ่งน้ำ โดนล้อข้างเดียว น้ำกระจายขึ้นมาที่กระจกเลย
จับพวงมาลัยให้มั่น เจอแอ่งน้ำก็จะถูกดึงครับ แต่ก็ไม่เคยเป๋แต่อย่างใดครับ
สังเกตว่ารอบขึ้นสูงเอง
ก็ผ่านไปด้วยดี จุดสำคัญคือ จับพวงมาลัยให้มั่น และปล่อยคันเร่ง และอย่าวิ่งเร็วนัก ไม่เกิน 100 ก็พอแล้วครับ เวลาฝนตก
ผมยังไม่เคยเป๋แม้แต่ครั้งเดียว

ส่วนใหญ่ที่เกิดอุบัติเหตุ คงเพราะำำไม่เคยเจอ และแอ่งน้ำใหญ่มากมั้งครับ เลยตกใจ

เวลาถนนลื่นๆ เราจะรู้สึกได้เองแหละครับว่าควรวิ่งเ่ท่าำไหร่ครับ ถ้าวิ่งช้ายังรู้สึกว่ายังลอยๆ คงต้องเปลี่ยนยางครับ

เคยเจอว่า ถ้าถนนแห้งมากๆ แล้วมีน้ำไหลผ่านเป็นผิวๆแค่ช่วงสั้นๆ อาการนี้ก็มีเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 11:01:27 โดย udis »

ออฟไลน์ Northbridge

เคยเหินอยู่หลายที ส่วนใหญ่จะใช้ sense พาตัวเองออกมา เพราะรู้สึกว่าถ้าถอนคันเร่งมากไป รถมันจะแถๆ และเบรคนี่ไม่เคยลอง เพราะคิดในใจว่ามันต้องลงข้างทางแน่ๆ

คิดแล้วสยอง >:(

ออฟไลน์ Sappe!

ผมยิ่งเห็นน้ำยิ่งชอบเหยียบใส่ คิดแล้วน่ากลัวทีหลังจะไม่ทำแล้วครับ   :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ BIMBO

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

เป็นประโยชน์มากครับ โดยเฉพาะเด็กรุ่นใหม่ๆ ที่เพิ่งได้รถ หรือหัดขับรถแล้วคิดว่าการลงแอ่งน้ำสนุก

จริงๆ มันไม่สนุกเลยครับ ทั้งจะเป็นอันตรายต่อตัวเองและบุคคลอื่นด้วย

ยังไงๆ ก็จับพวงมาลัยให้แน่นครับ

ขับรถด้วยความไม่ประมาท เคารพกฎหมาย สังคมจะได้น่าอยู่ครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

สมมติว่าถ้าเกิดว่ามันเหินจริงๆ จะแก้อาการยังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
สมมติว่าถ้าเกิดว่ามันเหินจริงๆ จะแก้อาการยังไงอ่ะครับ

ถ้ามาไม่ไวก็พอแก้ได้ครับคือ ความรู้สึกคือจะเหมือนถนนลื่นอย่างแรงอ่ะครับ แล้วพวงมาลัยจะเบาหวิวเลยครับ ทำง่ายๆคือจับพวงมาลัยให้ตรงเข้าไว้ หลายคนชอบหักหลบทันทีตอนเหินน้ำซึ่งไม่ควรทำเด็ดขาดเพราะจะทำให้รถเสียการทรงตัวครับ ง่ายๆคือทำได้แค่ประคองรถให้ตรงๆ อ่ะครับ อย่าหักพวงมาลัยเด็ดขาด หลายคนทำเพราะตกใจ

ปล.ทำไมรถในรูปข้างในมันเยินขนาดนั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ผมเข้าใจว่า

อาการเหินน้ำ คือ การที่ยางลอยอยู่เหนือพื้นถนน
โดยมีน้ำ เป็นต้านแรงกด ของยางไว้
ทำให้มีอาการลื่นไถล ไม่สามารถควบคุมรถได้

ส่วน,,, การโดนแอ่งน้ำดึง ผมไม่รู้ว่า เรียกว่า เหินน้ำ ด้วยหรือปล่าว
แต่โดยส่วนตัว คิดว่าไม่น่าใช่ เพราะอาการไม่เหมือนกัน

กระบะ,,, คันเก่าของผม ยางอายุ 8 ปี
ขับแล้วออกอาการเหินน้ำ เจอแอ่งไหน ก็จะออกแนวแฉลบๆ
แต่,,, พอเปลี่ยนยางให้ แล้วเจอแอ่งเดิม ปรากฏว่า "โดนแอ่งดึง"
กลับไปถามร้านยาง เค้าบอก "ก็มันเกาะไง มันเลยดึง"  :-\
"ถ้ามันไม่ดึง มันก็แฉลบไปเหมือนเดิมแล้ว"  :-\

ผมก็แอบงง แต่เพราะอาการมันต่างกันจริงๆ ผมก็เลยเข้าใจตามนี้

จึงคิดว่า อาการลื่นไถล กับอาการโดนดึง ไม่น่าจะเรียกว่า เหินน้ำ ได้เหมือนกัน
แต่ก็เข้าใจว่า แนวทางการแก้ไขบางอย่าง อาจจะเหมือนกันได้ครับ  :)

ผิด-ถูก โปรดชี้แจง,,, ขอบพระคุณครับ  ::)

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้ามาแรงๆ ก็,,, เก็บคอ, งอเข้า, เท้าชิด เลยครับ  ;D

พูดเล่นนะครับ  :D
ผมว่า,,, ก็น่าจะคล้ายๆ กับยางแตกนั่นแหละครับ
มีสติ,,, ประคองพวงมาลัย รักษาการทรงตัวของรถไว้ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ส่วนใหญ่ที่เกิดอุบัติเหตุ คงเพราะำำไม่เคยเจอ และแอ่งน้ำใหญ่มากมั้งครับ เลยตกใจ

จริงครับ สติและประสบการณ์เท่านั้นที่จะเอาตัวรอดสถานการณ์ได้

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ผมเคยเจอตอนไปภูเก็ตแบบนี้ละ มันจะดึง  เราแค่มีสติดึงพวกมาลัยกลับมาแค่นั้นครับ

แรงเหวี่ยงของรถมันแรงกว่าการชนนะครับ เพราะการชนทั่วไปเรายังเบรคเพื่อหยุดได้ แต่นี้ทำไรไม่ได้ ยิ่งเบรก ยิ่งลื่น

ออฟไลน์ Killer9

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถึงทุกท่าน

ถ้าเจออาการว่าล้อรถมันดึง และเหมือนไม่อาจคุมรถได้

ไม่ว่ารถจะพุ่งไปทางไหน

ให้ ถือพวงมาลัยตรงอย่างเดียว ไม่ต้องคิดไปหักเลี้ยว

ถอนคันเร่งทิ้งไปเลย จะบอกว่า การถอนคันเร่ง เพื่อช่วยชะลอรถลงมานั้น
จะช่วยลดโอกาสที่รถจะไปในทิศทางที่เราไม่ต้องการลงได้อีกนิดหน่อย
แต่ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย

ที่สำคัญ ห้ามตกใจ แล้วเบรกเด็ดขาด

เทคนิคอย่างหนึ่งที่อยากจะบอกเอาไว้คือ เวลาขับรถต่างจังหวัด หรือแม้แต่บนทางด่วน ในวันฝนตก...

โค้งซ้าย ให้วิ่งที่เลนขวา  เพราะมักมีแอ่งน้ำไหลมาที่ไหล่ทางฝั่งซ้าย
ทางกลับกัน โค้งขวา ให้วิ่งที่เลนซ้าย เพราะน้ำมักไหลมากองรวมกันที่ไหล่ทางฝั่งขวา ครับ

บนทางด่วน หลังๆนี้ เริ่มมีแอ่งน้ำเป็นบางจุดแล้ว ใช้ความระมัดระวังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ MoLee

ผมเคยเจอเหินเลยล่ะครับแต่เป็นเพราะอยู่เลนขวา จะมีน้ำอยู่เยอะในนอกเส้น เหมือนวิ่งกวาดน้ำให้รถหลังนั้นล่ะพูดง่ายๆ อาการล้อขวาลอยเลยจับพวงมาลัยรู้สึกได้เลย ความเร็วถ้าจำไม่ผิดฝนตกตอนนั้น 110กับอเวนซ่า โอ้นึกย้อนกับไปน่ากลัวนะเนี้ยยางก็3ปี :-X ดีที่ไม่เป็นอะไรเพราะถอนคันเร่งไม่หยีบเบรค แล้วค่อยๆดึงรถกับเลน

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
เรื่องนี้น่ากลัวมากครับ 

ทั้งเหินและดูด  เกิดจากการที่ยางรีดน้ำไม่ได้ครับ 

ป้องกันเบื้องต้น ดูที่ยางเป็นหลักครับ  เวลาฝนตก ลมยางอย่าให้อ่อนมาก  เลือกลายยางให้ดีๆครับ ยางที่วางขายมีหลายลายที่รีดน้ำไม่ค่อยออก

ถ้าลายดีๆ  รถแฉลบน้อยมากครับ  จะเห็นได้จาก ปิคอัพพวกล้อใหญ่ลายลึกๆ เลยไม่เป็นอะไรไงครับ

อีกอย่างที่จะทำให้เหินง่าย คือ  หน้ายิ่งกว้าง ยิ่งเหินง่ายกว่าหน้าแคบ

ยิ่งโหลด ก็จะไปเจออาการน้ำกระแทกบังโคลนอีกครับ  ยิ่งหนักกว่ารถไม่โหลดอีก

ถ้าเราเบรก ระยะห่างมันก็จะน้อยลง  ก็จะยิ่งหนักขึ้นครับ   ถ้าโดนแล้วพยายามตั้งสติอย่าเบรกก็แล้วกันครับผม

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่า คันที่ยกมาเกิดอาการโดนดึงมากกว่าเหินน้ำครับ
ส่วนข้อมูลด้านทฤษฎี ขอบคุณมากครับ ผมเพียงสงสัยนิดเดียวว่า
สูตรมันคำนวณมาจากแรงดันลมยาง คูณกับค่าคงที่ แล้วสุดท้าย
ทำไมมันออกเป็นหน่วยไมล์ทะเลต่อชั่วโมงได้ล่ะครับ
อันนี้ ถามเพราะอยากได้เป็นความรู้นะครับ ไม่ได้จะลองวิชากัน

ส่วนเรื่องรถลงแอ่งน้ำแล้วถูกดึง ผมเห็นต่างจากพี่จิมมี่นิดนึง
ถ้าเป็นรถขับหน้า ผมคิดว่าการยกคันเร่งออกหมด หรือ Accelerator off นั้น
น่าจะควบคุมรถได้ยากกว่าเดิม การคุมน้ำหนักคันเร่งให้เท่าเดิม น่าจะเสถียรกว่า
ส่วนพวงมาลัย ให้ถือให้มั่น และหักเลี้ยวอย่างนุ่มนวลไปในทางที่รถควรจะไปครับ
ถ้าไปกระชากแล้ว โอกาสเสียหลักจากอาการ Overcorrect ก็มีสูงมาก

ถ้ารถขับหลัง ยกคันเร่งจะโอเคครับ

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
   เมื่อวานไป ธุระที่สัตหีบ ออกจากสมุทรปราการ ไปทางมอเตอร์เวย์ ฝนเริ่มตก ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่ขากลับ ออกจากพัทยา 5 ทุ่ม ฝนตกตลอดทาง  พอเข้าเมอเตอร์เวย์ ทำไมแอ่งน้ำ มันเยอะไปหมด วิ่งตรงกลาง ซ้ายขวา มีทุกจุด โดยเฉพาะหลังจากจ่ายตังด่าน แถวๆ ชลบุรี พอออกจากด่านมา กำลังเร่งเครื่องได้ประมาณ 60km/h ก็รู้สึกหัวทิ่มเลย แฟนผมถามเลยละว่ามีอะไรหรือเปล่า  หลังจากนั้นก็วิ่งไม่เกินร้อยตลอดทาง เพราะเห็นรถที่แซงไป วิ่งสาดน้ำตลอดทาง
    ปกติผมจะวิ่งบนบูรพาวิถี แต่เมื่อวานเห็นฝนตก เลยอยากวิ่งข้างล่างบ้างเลยไปทางมอเตอร์เวย์  แต่ไม่เอาแล้วละ บูรพาถนนเรียบกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Oslan

นานๆ จะเจออาการนี้ครับ เห็นแอ่งน้ำทีไร กลัวสาดไปโดนคนอื่น เลยค่อยๆ คลานผ่านทุกที  :D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เจอน้ำกลัวมากเลยครับ แอ่ง เวลาเจอผมจะค่อยๆ ไป เพราะรถผมเล็ก เบา ขับเร็วๆไม่รอดแน่นอน

ออฟไลน์ TEINCENTI

• Newbie
  • *
อันตราย! จริงๆ ผมเคยครั้งนึงขับรถจะกลับบ้านฝนตกแรงมาก

ทางข้างหน้าเป็นโค้งขวาแบนกว้าง ผมหักพวงมาลัยเลี้ยวแต่รถไม่เลี้ยวตาม!!

ผมพยายามหมุนพวงมาลัยให้ล้อมันเลี้ยว แต่ตัวรถก็ไม่เลี้ยวตาม.. นี่คงเป็นอาการเหิรน้ำเหมือนกันอย่างที่เข้าใจ

สุดท้ายตัวรถไปเลี้ยวออกตอนจะชนที่ขอบที่กันข้างถนนเกือบเละแล้วครับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
ผมวิ่งมอเตอร์เวย์ทุกวันอยากจะบอกว่า น้ำจะขังที่เลนขวาเยอะที่สุดและแทบตลอดทางครับ

สังเกตจากหลังจากฝนหยุดแล้ว 3 เลนที่เหลือจะแห้ง แต่เลนขวาสุดจะยังเปียกและแห้งช้าที่สุดครับ

ยังไงฝนตกวิ่งบนมอเตอร์เวย์อย่าวิ่งขวาสุดเลยครับ อันตราย

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
ไม่แน่ใจว่า อาการ เหินน้ำ กับ โดนน้ำดูด จะเป็นอันเดียวกันหรือป่าว

ผมคิดว่า อาจจะใช่นะ เพราะการเหินน้ำ คือทำให้ ล้อใดล้อหนึ่ง ไมมี friction กับพื้น เพื่อที่จะผลักรถไปข้างหน้า ในขณะที่ อีกสามล้อ ยังคงมี frictional force ที่ยางกับพื้นอยู่

ผลก็คือ เหมือนรถโดนดูดนั่นแหละครับ

ส่วนการแก้ไข ผมคิดว่า ปล่อยคันเร่งดีกว่าครับ เพราะ ยิ่งเร่ง เท่ากับ ยิ่งทำให้ล้อที่อยู่บนพื้น มี frictional force มากขึ้น ในขณะที่ ล้อที่อยู่ในน้ำ เร่งยังไงก็ไม่ไปครับ
ที่สำคัญคือ อย่าแตะเบรกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

กรรม ผมเป็นไอโรคจิตชอบเหยียบน้ำบ่อยๆเลย  ;D ;D ;D ต้องระวังหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sedan lover

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพื่อนสมาชิกเป็นความรู้เพิ่มเติมนะครับ

ในเคส camry นี้ VSC TRC มันช่วยลดอาการเหินน้ำได้ไหมครับ?

และมีระบบใดบ้างในรถยนต์ปัจจุบันที่ช่วยลดอาการดังกล่าวได้บ้างครับ?

ขอบคุณครับ