ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถกันอย่างไรเมื่อต้องเจอกับกล้องตรวจจับการฝ่าไฟแดงและกล้องตรวจจับความเร็ว  (อ่าน 13006 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้สึกว่า ตั้งแต่มีกล้องพวกนี้ ต้องขับอย่างระมัดระวังมาก
เช่น ตามแยกถ้ามีจับเวลา ถ้าเหลือเวลาไม่เกิน 5-10 วิ ก็จะไม่เร่งมากๆ ไม่ฝ่าออกไป

ส่วนเวลาวิ่งบนทางด่วน ทางหลวง ผมรู้สึกว่าจะพยายามดูความเร็ว ถ้าถึง 120 ก็จะยกตลอด
บางทีก็อยากลองขับเร็วกว่านั้น แต่เราไม่รู้ว่าเส้นที่ใช้อยู่มีกล้องไหม สุดท้ายก็ไม่กล้าขับเร็วกว่า
120 ครับ พยายามวิ่ง 100-110 ตลอด

แล้วท่านอื่นๆ เป็นอย่างไรบ้างครับ  ;) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
คิดในแง่ดี เป็นการดัดนิสัยของคนไทย และของเราเองครับ ผมว่าเป็นเรื่องดีครับ อย่างน้อย คนไทยก็(อาจ)จะได้พัฒนาวินัยเรื่องจราจรมากขึ้น อีกอย่างที่สำคัญที่สุดคือ ผมว่ามันจะลดอุบัติเหตุลงได้แน่ๆ ไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ก็ขับอย่างที่เคยขับเป็นประจำนี่แหล่ะครับ ทางหลวง 100-120
เข้าเขตอำเภอ 80-90

ขนาดทางหลวงบางที่ กล้องเซ็ตที่ 90 ผมขับ 110 ยังไม่โดนเลย
และหลายคันบนถนนก็ใช้ความเร็วระดับเดียวกัน +- 10

ที่โดนๆกันบางทีก็สุ่มจับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. ก็เป็นเรื่องของผู้พิทักษ์กฎหมายที่ดี พยายามจะพิทักษ์กฎหมาย
2. และเป็นเรื่องของผู้พิทักษ์กฎหมายที่ไม่ดี พยายามจะหาเงินรายได้พิเศษ ส่งให้ลูกพี่ของตน

มองได้ทั้ง 2 แง่ อย่าเลือกอ่านแค่ประโยคที่ื 2 เพียงอย่างเดียว

เรามีหน้าที่ ต้องทำตามกฎหมาย ถ้ากฎหมาย ออกมาอย่างไร ไม่ว่าจะดีหรือไม่
จะเห็นด้วยหรือไม่ ไม่ว่าเป็นกฎหมายที่เราคิดว่าจะห่วยแตกงี่เง่าเต้าหู้ยี้แค่ไหน ก็จำเป็นต้องทำตาม

(แต่จะต้องให้บอกความจริงไหมว่า บางครั้ง ที่เคยเจอ ก็มีตำรวจ ใช้รถส่วนตัว ซัดความเร็วเกิน 120 ไปไกล
แต่พอถึงด่าน ก็จะรอดไปได้ เพราะตำรวจ ต่อให้อยู่คนละหน่วยงาน แต่พอแสดงบัตรข้าราชการ เขาจะไม่ปรับพวกเดียวกันเองอยู่แล้ว)

ขอย้ำ การขับเร็ว ไม่ได้ก่อให้เกิดอุบัติเหตุเสอมไป และการขับช้า ไม่ได้หมายความว่าจะปลอดภัยเสมอไป

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็เป็นเรื่องที่ดี ที่มีการบังคับใช้กฎหมาย (ถึงผมจะโดนบ่อยๆ ก็เถอะ)

แต่จะดีกว่านี้ ถ้าหากพวกพี่ปิงปอง จะไม่เลือกปฏิบัติ กับตำรวจ ข้าราชการด้วยกัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

กล้องพวกนี้มีไว้ถ่ายรูปการฝ่าฝืนกฎจราจร หากไม่ฝ่าก็ไม่น่าโดนถ่ายได้หรอกครับ

1. ก็เป็นเรื่องของผู้พิทักษ์กฎหมายที่ดี พยายามจะพิทักษ์กฎหมาย
2. และเป็นเรื่องของผู้พิทักษ์กฎหมายที่ไม่ดี พยายามจะหาเงินรายได้พิเศษ ส่งให้ลูกพี่ของตน

เจ้าหน้าที่ ถึงมีความจำเป็นที่จะต้องรักษามาตรฐานเดียว และความเป็นมืออาชีพไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 22:29:40 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ขอตอบแบบไม่เกี่ยวกับกล้อง

รถเก๋งไม่แต่ง ฟิล์มใส มักไม่ค่อยโดนเรียก

พอเปลี่ยนคันขับ เก๋งฟิล์มดำ, แต่ง หรือพวกกระบะ โดนเรียกบ่อยขึ้นอย่างเห็นได้ชัด  ;D

ปล.ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ redsun

ส่วนตัวเมื่อเห็นป้ายจำกัดความเร็ว จะดูรถหลัง
ถ้าด้านหลังเคลียร์แล้วจะค่อยๆชะลอให้ความเร็วเหลือตามนั้น
คือผมไม่อยากโดนปรับอ่ะครับ
เพราะเสียเวลาและเสียเงิน ตอนมาจ่ายค่าปรับอ่ะครับ

แต่ผมว่าที่ผู้ขับขี่ควรมีเพิ่มมากกว่ากฎ หรือข้อบังคับ
คือ การขับรถแบบมีน้ำใจ
เพราะเดี๋ยวนี้พฤติกรรมผู้ขับขี่นับวันยิ่งแรงขึ้น แรงขึ้น
เจอถ่อยๆ เยอะมาก  เตือนก็ไม่ค่อยได้ โกรธอีก..

ออฟไลน์ Lammerison

ขับตามกฏกติกาที่ตั้งไว้

ออฟไลน์ gorilla

อยากจะบอกว่าเป็นโรคประสาทมากๆกับการจำกัดความเร็ว

ผมต้องขับรถแล้วดูเข็มความเร็วตลอดเวลา  เพราะกล้องวางตรงไหนก็ไม่รู้  ตำรวจจะดักตอนไหนไม่มีใครทราบ  ซิ่งแล้วจะซวยเจอรถตำรวจหรือไม่

ไฮเวย์เต็มที่ 110  ถนนหลัก 60 เขตบ้านเรือน 50  เขตโรงเรียน 40 

ไม่มีอวดว่าพ่อกรูเป็นใคร ไม่มีคำว่า "พี่ๆช่วยผมหน่อย"  ถึงคุณป่วยใกล้ตาย หรือ แบกคนป่วย ก็ไม่มีข้อยกเว้น เพราะกรณีนี้คุณต้องเรียกรถพยาบาล

ถึงแม้ตอนนี้อาการประสาทจะดีขึ้นมากๆ เพราะอยู่มาหลายปี  แต่มันก็ยังคงมีความอึดอัดอยู่เยอะเหมือนกัน  เวลาที่เห็นถนนมันโล่งๆ เรียบๆ ตรีนผมมันอยากจะกระทืบคันแร่งเหลือเกิน

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมขับตามปกตินะ ถ้าขับมาเร็วก็ขับไปเลยลุ้นเอาว่าจะโดนรึเปล่า(ไม่อยากเบรกกลัวคันหลังจูบท้ายเอา)  ;D
ปกติขับเกิน 100 แฟนก็เริ่มบ่นแล้ว ถ้า 120 นี่หูตึงเลยแหละ 5555

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่มันก็ยังคงมีความอึดอัดอยู่เยอะเหมือนกัน  เวลาที่เห็นถนนมันโล่งๆ เรียบๆ ตรีนผมมันอยากจะกระทืบคันแร่งเหลือเกิน

โดนตรงนี้ล่ะครับ

แต่พอดีต้องรับผิดชอบหน่อย
(ถ้าเป็น German Autobahn ไม่เหลือ)

Blue 229

ขับไปเท่าที่เรารู้ว่าปลอดภัยครับ

แต่เห็นด้วยกับนโยบายการใช้เทคโนโลยีมาช่วยเ้จ้าหน้าที่ทำงานนะครับ
เพราะ ในหลายๆครั้งผมเห็นความอึดอัดใจของผู้ใช้รถบนถนน เพราะกฏหมายจราจรที่ล้าสมัย
และเจ้าหน้าที่ไม่ได้ดีทุกคนครับ บางครั้งใช้กฏหมายมาเป็นเครื่องมือขูดรีด เราก็เห็นกันอยู่บ่อยๆครับ

แต่หลายๆครั้ง ผมก็เห็นความอึดอัดของเจ้าหน้าที่ครับ เพราะผู้ขับขี่ส่วนใหญ่เอาแต่ใจนะครับ
ทำผิดกฏจราจร ก็บอกจำเป็นบ้าง ไม่รู้บ้าง มีข้ออ้างสารพัด

การนำกล้องมาใช้จึงเป็นสิ่งที่ดีครับ
สร้างวินัย และสร้างจิตสำนึกการยอมรับความผิดได้อย่างดีครับ

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ผมไม่กลัวครับ จะติดกล้องกี่ตัวผมก็ไม่กลัว
เพราะผมขับ...ซูซูกิ คาริบเบี้ยน เต็มที่ก็ 80 ไวกว่านี้ไม่ไหว  ;D ;D ;D

ผมเห็นด้วยนะที่เอาเทคโนโลยีมาช่วย
อย่าน้อยก็เพลาๆพวกตีนผีทั้งหลายให้ลดความเร็วลงได้บ้าง

แต่ผมแอบสงสัยนะ เวลาไปต่างจังหวัด เคยเห็นป้ายที่เขียนว่า
"อีก 500 เมตรด่านตรวจจับความเร็ว"
เค้าจะบอกเพื่ออะไรอ่ะครับ?? :-\ :-\ :-\
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

Blue 229

ผมไม่กลัวครับ จะติดกล้องกี่ตัวผมก็ไม่กลัว
เพราะผมขับ...ซูซูกิ คาริบเบี้ยน เต็มที่ก็ 80 ไวกว่านี้ไม่ไหว  ;D ;D ;D

ผมเห็นด้วยนะที่เอาเทคโนโลยีมาช่วย
อย่าน้อยก็เพลาๆพวกตีนผีทั้งหลายให้ลดความเร็วลงได้บ้าง

แต่ผมแอบสงสัยนะ เวลาไปต่างจังหวัด เคยเห็นป้ายที่เขียนว่า
"อีก 500 เมตรด่านตรวจจับความเร็ว"
เค้าจะบอกเพื่ออะไรอ่ะครับ?? :-\ :-\ :-\

ตามกฏหมายเค้าให้บอกครับ

และให้เตรียมตัว ของอะไรผิดกฏหมายจะได้โยนทิ้งข้างทางทันครับ
ปล.ประโยคแรกตอบจริง ประโยคหลังผมล้อเล่นนะครับ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ขับไปแบบนั้นแหละครับจำจุดที่เคยโดนไว้ ผ่อนก่อนซัก 20 KM นอกนั้นขับไปเดิมๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ohmmypp

เส้นไหนไม่ชัวร์ว่ามี ผมขับ 120 ไม่เกินนี้ครับ

JC TU #54

ออฟไลน์ Prapan

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้โฆษณาอะไร แต่เห็นมีคนเอา radar detector มาขายกัน ไม่รู้ว่าใช้ได้ดีแค่ไหนนะ อยากลองเหมือนกัน แต่แพงไปหน่อย ไม่รู้ว่าจะใช้ได้เปล่า เห็นนำเข้าจาก USA อีกอย่างผมก็ไม่ได้ขับเร็วมากนัก

ตามกฏหมายเค้าให้บอกครับ

และให้เตรียมตัว ของอะไรผิดกฏหมายจะได้โยนทิ้งข้างทางทันครับ
ปล.ประโยคแรกตอบจริง ประโยคหลังผมล้อเล่นนะครับ ;D

ผมเชื่อประโยคหลังนะ
 :D :D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ตอนแรกๆ ประหม่าเยอะครับ นิดๆ หน่อยๆ ก็กลัวว่าจะโดนนู่นนี่นั่น เหมือนพึ่งหัดขับรถเลยล่ะ
ช่วงหลังๆ ชิน ขับตามที่เขากำหนดไว้แบบชิลๆ
สรุปว่าผมชอบที่เขาตั้งกล้องไว้นะ มันช่วยจัดระเบียบได้ระดับนึงเลยทีเดียว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไฟแดงเลี้ยวขวา แล้วเราเสร่อไปวิ่งตรงในเลนขวาสำหรับเลี้ยว

ก็โดนนะครับ ประสบการณ์ตรงเลย ภาพชัด มั๊กมั่ก

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ตั้งแต่ขับรถมา ยังไม่เคยเจอส่งภาพกลับมาบ้านเลยครับ
แต่....ส่วนตัวเป็นคนขับรถไม่เร็วอยู่แล้ว และพอเห็นไฟเหลืองผมก็ยกแล้วครับ
ไม่ชอบเป็นคนฝ่าไฟเหลืองไฟแดงครับ

ส่วนต่างจังหวัดถ้าถนนไม่รู้จักขับไม่เคยเกิน 120 อยู่แล้ว แต่ถ้าถนนรู้ใจก็ขับไม่เกินอยู่ดี...แล้วจะบอกทำไมฟะ....
แต่ถ้ามีคนรู้ใจนั่งไปด้วย 80-90 พอครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ CookiE

ไฟตามสี่แยก ถ้ามีเลขนับถอยหลัง และถ้าเลขใกล้หยุดผมจะชะลอและหยุดครับ แต่บางแยก(ส่วนใหญ่)ที่ไม่มีไฟนับเลขถอยหลังเนี่ย บางทีเป็นแยกใหญ่ ขับไปกลางแยกแล้ว มันดันแดงขึ้นมา อันนี้ก็แย่เหมือนกัน

ออฟไลน์ apinui

เอาแบบเกรียนๆ ผมจำเอาครับสำหรับกล้องจับความเร็ว กับอุปกรณ์บางตัวที่สามารถรู้ว่า ข้างหน้าคุณมีกล้องคอยยิงอยู่ ....

ถ้าจำ ก็จะเป็น บนโทเวย์แหละครับ ช่วงสนามบินดอนเมือง จะมีตำรวจแอบโผล่มาแต่กล้อง  ถ้าเจอคนใจดี ที่อยู่ฝั่งตรงข้าม ก็จะมีกระพริบไฟบอกกันบ้าง ปะปรายว่า ข้างหน้ามีกล้อง พอถึงตรงนี้จากวิ่งมา 160 ก็เบรคกันตัวโก่งเหมือนกัน ถ้าเบรคไม่ทันก็ไปโดนค่าปรับที่ด่านเอา .....

ถ้าต่างจังหวัด ผมจะเอาอุปกรณ์บางตัว ใส่รถไปด้วยแล้ววางด้านหน้า ... มันสามารถเตือนได้ว่า ตรงไหนมีกล้องจับความเร็ว(เหมือนเกมส์ Need For Speed อะ)  ....

เพราะการที่เราวิ่งต่างจังหวัดที่ความเร็วไม่เกิน 120 ตลอดทางคงยาก บางทีก็ 130-140 บ้าง ฉะนั้นมีไว้ก็ดีครับ เอาเงินไปเติมน้ำมันดีกว่าให้ตำรวจข้างถนนไถเอาครับ ... 

ส่วนกล้องตรวจจับไฟแดง GPS บางรุ่น บอกท่านได้ครับ ..... ว่า ตรงไหนมีกล้องหรือไม่มี .... ทั้งใน ก.ท.ม และต่างจังหวัด

ออฟไลน์ mongolias

ผมขับตามปกติครับ เพราะปกติขับรถไม่เกินลิมิตอยู่แล้ว วิ่งแถวๆ 110

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เตือนนิดนึง

120 นี่เฉพาะเส้นใหญ่ๆ อย่างพวก พหลโยธิน หรือมิตรภาพนะครับ

ถ้าเส้นทั่วๆ ไป จับกันที่ 90 เป็นส่วนมากนะครับ

แถวอีสาน ผมโดนจับที่ 105-110 เป็นประจำครับ

เคยเจอบางที่ เขาบอกว่า ตั้งด่านในตัวอำเภอ ตั้งไว้ที่ 80 ก็มีครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

เค้าจะบอกเพื่ออะไรอ่ะครับ??
:-\ :-\ :-\

อันนี้คนต่างชาติก็งง จะดักจับแล้วจะบอกทำไมเนี่ยแล้วจะมีคนโดนจับเหรอ ผมก็บอกว่าก็มีเรื่อยๆ อเมซิ่งจังเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ banch

มันอาจจะเป็น "กล่อง" วงจรปิดแบบนี้ก็ได้

^
^
^
นั่นมัน!!!!  กล้องนาโน
เทคโนโลยีขั้นเทพนะครับ  ;D  ;D

ออฟไลน์ gorilla

เค้าจะบอกเพื่ออะไรอ่ะครับ??
:-\ :-\ :-\

อันนี้คนต่างชาติก็งง จะดักจับแล้วจะบอกทำไมเนี่ยแล้วจะมีคนโดนจับเหรอ ผมก็บอกว่าก็มีเรื่อยๆ อเมซิ่งจังเลย

อันนี้ต่างประเทศเค้าก็บอกกันครับ ไม่แปลกครับ

จุดไหนมีกล้องถาวร จะมีเครื่องหมายกล้องติดไว้เลยครับ

แต่ถ้าเป็นตำรวจยืนดัก ไม่มีบอกครับ เพราะเค้าไม่ได้ดักตลอดเวลา