ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถกันอย่างไรเมื่อต้องเจอกับกล้องตรวจจับการฝ่าไฟแดงและกล้องตรวจจับความเร็ว  (อ่าน 13005 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ใช้วิธีเดียวกันเลย  ;D

เคยผ่านทางด่วนมุ่งหน้าไปบางนาที่แยกซ้ายไปพระราม9หรือต่อขึ้นทางยกระดับบูรพาวิถีไหมครับ? เลยไปหน่อยเลนขวาสุดเนี่ยเป็นถิ่นปราบเซียนเลยเชียว ผมเห็นมาสองรายละ คันนึงCLKรุ่นที่แล้วซัดท้ายCRVยุบไปเยอะมาก ส่วนอีกคันmaserati quattroporteซัดท้ายซิตี้ข้างหน้าแหกไปอีกคู่ คาดว่าน่าจะมาจากการที่มาเร็วแล้วหยุดไม่ทันชนท้ายคันหน้าเค้าเต็มที่ ซึ่งมันจะไม่เกิดขึ้นหากว่าใช้ความเร็วที่เหมาะสมกับการจราจร  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prai

กล้องข้างบน มันเป็นกล่อง 10,000 ตัวของ กทม. ครับ เอ้ยยยยยกล้องครับกล้องไม่ใช่กล่อง  :D

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
ทางด่วนกับทางหลวงส่วนมาก จะมีที่ประจำนะครับ ใช้เส้นทางบ่อย จำไว้ระยะทางไว้ เจอก็สลอหน่อยครับ

ผ่านจุดนั้นก็ซัดเหมือนเดิม  ::)
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
ก็เป็นเรื่องที่ดี ที่มีการบังคับใช้กฎหมาย (ถึงผมจะโดนบ่อยๆ ก็เถอะ)

แต่จะดีกว่านี้ ถ้าหากพวกพี่ปิงปอง จะไม่เลือกปฏิบัติ กับตำรวจ ข้าราชการด้วยกัน

ชอบข้อความประโยคหลังครับ...
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
กล้องดักจับความเร็ว เห็นมีเครื่องบอกตำแหน่งเครื่องดักจับความเร็วขายอยู่ รู้ก่อน 2 kmไม่รู้ได้ผลปะ

ส่วนกล้องจับผ่าไฟแดงยังไม่มีตัวแก้ อิ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขับไปปกติ ถ้าจะแหกก็คงต้องแหกแหละครับ มาซัก 80 เหลือ 3 วิ จะเบรคหรือจะเหยียบต่อละครับ บางที่ไฟเหลืองมันไม่ขึ้นโดยไม่มีบอกต่อจากไฟเขียวด้วยนะครับ

ปล. ตจว ผมเจอะมากับตัวเอง ขับ 130 แซงแล้วเข้าซ้าย ไม่โดนเรียกครับ คันข้างๆ ขับ 120 แช่ขวา โดนเรียกนะครับ
ปล2. ที่บอกไปเป็นด่านตรวจความเร็วนะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ได้โฆษณาอะไร แต่เห็นมีคนเอา radar detector มาขายกัน ไม่รู้ว่าใช้ได้ดีแค่ไหนนะ อยากลองเหมือนกัน แต่แพงไปหน่อย ไม่รู้ว่าจะใช้ได้เปล่า เห็นนำเข้าจาก USA อีกอย่างผมก็ไม่ได้ขับเร็วมากนัก
มีคนมาพูดถึงจนได้ เสริมหน่อยละกัน เมืองไทยไม่กระจอกครับ ไม่ใช้เรดาร์แล้ว แต่เป็นเลเซอร์ ถ้าอยากเจอก็ต้อง Laser Detector ครับ และจริงๆไม่แพงนะ ต่ำๆก็ 50 บาท หรือ ประมาณพันห้าบาทบ้านเราเอง

แล้วข้อเท็จจริงก็คือ ฝรั่งยังมี electronic/non-electronic countermeasures อีกนะ
ตั้งแต่ขับรถมา ยังไม่เคยเจอส่งภาพกลับมาบ้านเลยครับ
แต่....ส่วนตัวเป็นคนขับรถไม่เร็วอยู่แล้ว และพอเห็นไฟเหลืองผมก็ยกแล้วครับ
ไม่ชอบเป็นคนฝ่าไฟเหลืองไฟแดงครับ

ส่วนต่างจังหวัดถ้าถนนไม่รู้จักขับไม่เคยเกิน 120 อยู่แล้ว แต่ถ้าถนนรู้ใจก็ขับไม่เกินอยู่ดี...แล้วจะบอกทำไมฟะ....
แต่ถ้ามีคนรู้ใจนั่งไปด้วย 80-90 พอครับ
ไม่ต้องขับเร็วก็สนุกได้ใช่ไหมครับพี่อาร์ท สาดโค้งนี่ตัวดีเลย

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
ขับให้เร็ว จนกล้องจับภาพไม่ได้ เหมือนเคสของประเทศอะไรสักอย่างนี่แหละจำไม่ได้  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับให้เร็ว จนกล้องจับภาพไม่ได้ เหมือนเคสของประเทศอะไรสักอย่างนี่แหละจำไม่ได้  ;D

พวก Mythbusters เขาติดเจ็ทเลยนะครับ....