ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำหนังสืออธิบายเครื่องยนต์กลไกรถยนต์หน่อยครับ  (อ่าน 3642 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ ชื่อ toon ครับ ขับรถมาก็นานแล้วครับแต่ก็ไม่ค่อยรู้รายละเอียดในเครื่องยนต์หรือส่วนต่างๆของรถ รบกวนแนะนำหนังสือที่ดีและละเอียดหน่อยครับ อยากอ่านเพื่อศึกษา ขอบคุณนะครับ :D

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
pocket book เรื่อง ช่างมือใหม่ ครับ  อ่านแล้วเข้าใจขึ้นเยอะ  (อาจจะเฉพาะทางไปหน่อยน่ะ แต่ว่าเข้าใจง่ายครับ)
阿蘇山

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ลองไปหาการ์ตูนของ Se-ed เรื่องความรู้ทั่วไปเรื่องรถยนต์ดูครับ
จำไม่ได้ว่าอยู่ในเซตวิทยาศาสตร์น่ารู้รึเปล่า มันจะมีเล่มนึงเป็นเรื่องรถยนต์ล้วนๆ
อ่านง่าย เข้าใจเร็วครับ

บางบริษํทรถยนต์ก็ใช้เล่มนี้สอนเด็กเข้าใหม่อยู่ครับ^^

ออฟไลน์ Sammy_

โอ้วดีเลยครับผมจะได้แนะนำให้เพื่อนด้วย

• **
ขอบคุณครับ
 :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
หนังสือ ที่พี่ปาป้าโรชบอกนั้น

ชื่อ "ความมหัศจรรย์ของรถยนต์"
เป็นหนังสือเก่า ที่แปลมาจากญี่ปุ่น
ของทาง ซีเอ็ด จัดพิมพ์ครับ อยู่ในหมวดหนังสือเด็ก
แต่บอกเลยว่า อ่านแล้ว จะเข้าใจง่ายมากๆ กับพื้นฐานของรถยนต์
เล่มนี้ ปกแข็ง ภาพประกอบ วาดราวๆ ปี 1980 แต่ยังอ้างอิงได้อยู่ทั้งหมดครับ
ข้อมูลยังถือว่าใช้ได้อยู่

อันที่จริงในห้องสมุดทั่วไป หรือแม้แต่ในโรงเรียนต่างๆ ต้องมีเล่มนี้อยู่นะ
เพราะขนาด กรุงเทพคริสเตียน ก็ยังมี (แต่หอสมุด ม.กรุงเทพ เมื่อ สิบปีก่อน จำได้ว่าไม่มี)

• **
ขอบคุณคุณจิมมี่มากครับ :)

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
หนังสือ ที่พี่ปาป้าโรชบอกนั้น

ชื่อ "ความมหัศจรรย์ของรถยนต์"
เป็นหนังสือเก่า ที่แปลมาจากญี่ปุ่น
ของทาง ซีเอ็ด จัดพิมพ์ครับ อยู่ในหมวดหนังสือเด็ก
แต่บอกเลยว่า อ่านแล้ว จะเข้าใจง่ายมากๆ กับพื้นฐานของรถยนต์
เล่มนี้ ปกแข็ง ภาพประกอบ วาดราวๆ ปี 1980 แต่ยังอ้างอิงได้อยู่ทั้งหมดครับ
ข้อมูลยังถือว่าใช้ได้อยู่

อันที่จริงในห้องสมุดทั่วไป หรือแม้แต่ในโรงเรียนต่างๆ ต้องมีเล่มนี้อยู่นะ
เพราะขนาด กรุงเทพคริสเตียน ก็ยังมี (แต่หอสมุด ม.กรุงเทพ เมื่อ สิบปีก่อน จำได้ว่าไม่มี)

ผมมีอยู่เล่มนึง แต่ผมเกิดไม่ทันซื้อหรอกครับ ;D เพราะเล่มนี้เป็นมรดกตกทอดมาจากญาติ

อันนี้รูปหน้าปกครับ

อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี แต่พวกข้อมูลในนั้นเก่ามากๆ (ก็แหงละมันออกมาจะ 30 กว่าปีอย่แล้ว) ขนาดเครื่องที่เขายกตัวอย่างในเล่มยังเป็นคาบูเรเตอร์อยู่เลย และมียกตัวอย่างรถยี่ห้อต่างๆในเล่มด้วยครับ

ไม่รู้ตอนนี้ยังจะหาซื้ออยู่ได้หรือเปล่าสิครับ :-\
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE