ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ดูเรื่องสีสันพื้นหลังและรูปแบบตัวหนังสือหน่อยคับ(ผม)รู้สึกว่า เวลาอ่านนานๆแล้วปว  (อ่าน 17337 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
อยากจะให้ทางเว็บ ปรับปรุงเรื่องสีสันของพื้นหลัง และสีรูปแบบตัวหนังสือ หน่อยอะคับ  ผมรู้สึกว่า เวลาเข้าเว็บนี้ทีไร แสงมันทำให้ปวดตามากเลยครับ เวลานั่งอ่านนานๆ(ไม่สบายตาครับ) ตามความคิดเห็นของผมน่ะคับ ท่านอื่นจะเป็นบ้างหรือปล่าว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เหตุผลที่เราเลือกใช้สีเข้ม
มีเหตุผลที่ว่า ถ้าใช้สีขาว ตัวอักษรดำ
ผม กับแพน และหลายๆคนในทีม เราจะปวดตากันมากกว่าหนะครับ เพราะต้องเพ่งมากๆ

ไม่ต้องอื่นไกล ในส่วนของบทความ และรีวิว เราใช้พื้นขาว ตัวอักษรดำ
เมื่อต้องเพ่งนานๆ ผมเองจะพบอาการแสบตาเหมือนกันครับ

แต่สำหรับสีดำ ซึ่งมีลักษณะดูดกลืนแสง มันจะไม่ทำให้สายตาเสียในระยะยาวมากเท่าพื้นสีขาวหนะครับ

ถ้าในแง่สิ่งพิมพ์ ต้องกลับกัน คือ พื้นควรเป็นขาว ตัวอักษรดำ
แต่ถ้าบนเน็ต ผมมองว่า พื้นดำ ตัวอักษรขาว และเน้นการพิมพ์ในระยะที่ห่างๆกัน จะช่วยได้ระดับหนึ่งครับ

นี่คือ เฉพาะในเว็บบอร์ดหนะครับ