ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้การทำ Review เพิ่มในส่วนของ อัตราการปล่อยมลพิษครับ  (อ่าน 19160 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากให้มีการใส่ข้อมูลเรื่องการปล่อยมลพิษนะครับ ว่า รถคันนั้นปล่อยเท่าไร

สำหรับคนที่สนใจเรื่องของมลพิษ ผมเองก็อยากรู้ครับ เพราะการซื้อรถ นอกจากประหยัดแล้ว
การปล่อยมลพิษก็สำคัญครับ ผมคิดว่าหลายๆ คนก็อยากรู้ แต่ไม่มีหนังสือรถไหนใส่เรื่องนี้เลยครับ

ขอบคุณครับ ;)

conan_murder

จะเอาอุปกรณ์จากไหนละครับ ...

GreenG

อยากได้ข้อมูล ว่าปล่อยมลพิษเท่าไรนะครับ จากการทดสอบของไทยหรือต่างประเทศก็ได้ครับ  :)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ผมเห็นด้วยกับ คุณ Conan ตรง จะเอาอุปกรณ์จากไหนนะครับ

อีักอย่างผมว่ารถแต่ละคัน มันมีข้อมูลของมันอยู่แล้ว แค่ค้นหามันสักหน่อย (แต่ในข้อนี้ ส่วนตัวผมเองบอกตามตรงว่าไม่ได้สนใจเรื่องนี้ และไม่มีข้อมูลครับ รอผู้รู้ท่านต่อไปแล้วกัน = ='')

-----------------------------------------------

อีกเรื่องคือ

จะเอาอุปกรณ์จากไหนละครับ ...

ตอบกลับว่า

อยากได้ข้อมูล ว่าปล่อยมลพิษเท่าไรนะครับ จากการทดสอบของไทยหรือต่างประเทศก็ได้ครับ  :)

เป็นการตอบที่ยังไงอยู่นะครับ = =''

-----------------------------------------------

อันนี้มุมมองส่วนตัว

ผมบอกตรงๆ นะครับ ผมรู้ว่าผมไม่ได้อคติอะไร แต่มันรู้สึกแบบนี้จริงๆ เลยอยากจะออกมาบอกครับ

คือผมรู้สึกว่าคุณ SilverG จะวนเวียนอยู่ในเรื่องรถเล็ก ประหยัด ดีเรื่องนั้น เรื่องนี้บลาๆ ซึ่งผมไม่รู้ว่าตัวเองได้ติดภาพคุณในช่วงก่อนหน้ามาหรือเปล่า = =''
แต่ที่สำคัญก็คือ ผมรู้สึกได้ในกระทู้นี้ครับ คือผมไม่รู้หรอกนะครับ ว่าที่ผมรู้สึกมันจริงหรือไม่จริง แต่ถ้ามันจะวนเวียนไปแบบเดิม สู้หยุดไว้ตอนนี้ดีกว่านะครับ

conan_murder

เดี๋ยวนี้รถปล่อยไอเสียแทบไม่ต่างกันครับ ต่างกันเพียงแค่เล็กน้อยเท่านั้น และตราบใดที่รัฐไม่ได้จัดเก็บภาษีตามค่าปล่อยมลพิษ ข้อมูลเหล่านี้ก็ออกจะเปล่าประโยชน์ไปเสียหน่อย ... และผมขอบอกตามตรงนะครับ ว่ามีคนสนใจว่ารถปล่อยไอเสียแค่ไหนอยู่น้อยมากๆ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ปกติข้อมูลพวกนี้

1. ไม่ค่อยมีคนสนใจ
2. ไม่ค่อยมีใครมีเครื่องวัด ข้อมูลส่วนใหญ่มาจากผู้ผลิตทั้งนั้น

ส่วนใหญ่คนจะไปสนใจเรื่องที่ใกล้ตัวอย่างอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง หรือความสะดวกสบายมากกว่าครับ

เอาน่ะ โลกแตกเร็วขึ้น วัน หรือสองวัน คนส่วนใหญ่คงไม่คิดมาก (แต่คน 6000 ล้าน ช่วยทำให้โลกแตกเร็วขึ้นคนละวัน บรื๋อ!!)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

ข้อมูลพวกนี้ ถ้าเราจะหา ต้องไปดูที่ไหนนะครับ  ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ผมกับแพน คุยกันในเรื่องนี้อยู่

และเราก็คิดว่า ควรจะมี

ในเบื้องต้น คงต้องหาตัวเลขอ้างอิงจากการทดสอบของผู้ผลิตไปก่อน
เพราะยังไงๆ เขาจะต้องวัดค่าตามมาตรฐาน UNECE ของสหประชาชาติ กันอยู่แล้ว

อนาคต เราตั้งเป้าไว้เล่นๆว่า ถ้าเป็นไปได้ และมีเครื่องมือวัดไอเสียในราคาไม่แพง
ถ้างบเว็บมีเหลือ ก็อยากจะซื้อมาวัดเล่นๆครับ แต่นั่นคงจะอีกยาวไกลเลย

GreenG

ผมกับแพน คุยกันในเรื่องนี้อยู่

และเราก็คิดว่า ควรจะมี

ในเบื้องต้น คงต้องหาตัวเลขอ้างอิงจากการทดสอบของผู้ผลิตไปก่อน
เพราะยังไงๆ เขาจะต้องวัดค่าตามมาตรฐาน UNECE ของสหประชาชาติ กันอยู่แล้ว

อนาคต เราตั้งเป้าไว้เล่นๆว่า ถ้าเป็นไปได้ และมีเครื่องมือวัดไอเสียในราคาไม่แพง
ถ้างบเว็บมีเหลือ ก็อยากจะซื้อมาวัดเล่นๆครับ แต่นั่นคงจะอีกยาวไกลเลย

ขอบคุณครับ ใช่เลย ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
ดีมากๆเลยครับ