ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่คิดว่า ALMERA คงจะอืด คิดใหม่เต๊อะ  (อ่าน 27174 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Copy

• Newbie
  • *
วันนี้ตอนสายมีโอกาสป๊ะกันแฮ๋มตัวเป็นๆเลย บนถนนศุขประยูร เส้นทางจากเมืองชลจะไปพนัสนิคม สีดำสวยอ่ะ
พรางตัวเล็กน้อย (บ่ฮู้จะพรางยะหยัง) จังหวะผมกำลังจะกลับรถไปเกาะโพธิ์ ก็เห็นวิ่งดำตระหง่านมาเลย เพียงแค่เห็นแว๊บเดียว
ก็รู้เลยว่า เฮ้ย! นี่มันอัลเมร่านี่หว่า พอกลับรถได้ก็รีบขับตามไปหมายจะได้ยลใกล้ๆ พร้อมกับบอกพี่ที่นั่งมาด้วยว่า
นี่นี่พี่นิสสันอัลเมร่า อีโคคาร์ซีดานใหม่ พี่แกก็บอกกลับมาตามประสาคนที่ไม่รู้เรื่องเร๊ยว่า อีโคคาร์ก็คันเล็กน่ะสิ
เราก็เลยตอบกลับไปว่า ตามข้อมูลที่รู้มาไม่เล็กนะพี่  พี่เค้าก็พูดอีกว่าแล้วมันจะอืดรึเปล่า  ผมก็ตอบว่าไม่รู้เหมือนกัน
ซึ่งตอนนั้นก็ได้ขับเข้าไปใกล้แล้ว นี่ไงพี่เทียบดูกับ Civic FD คันที่วิ่งอยู่เลนซ้ายสิ ไม่ได้เล็กกว่ากันเลย
พอรถคันหน้าที่วิ่งขวางเจ้าอัลเมร่าอยู่หลบเข้าเลนซ้าย เจ้านี่ก็พุ่งทะยานออกไปโดยที่ผมก็เหยียบตามไปห่างๆ เหมือนกัน
ตอนนั้นรู้สึกว่ามันก็ดูไม่น่าจะอืดนะ จากนั้นก็มาติดอยู่ตรงแยกพานทองด้วยกัน ผมก็หยุดต่อท้ายอยู่ นึกขึ้นมาได้ก็เลยหยิบ N8
ขึ้นมาถ่ายรูปไว้ซักหน่อยดีกว่า (แต่ไม่กล้าโพสท์อ่ะ) พอสัญญาณไฟเขียวก็ออกตัวแบบปกติขับตามกันไปความเร็วประมาณ 40 กม./ชม.
เนื่องจากมีรถสองคันวิ่งช้าอยู่ข้างหน้า แต่พอสองคันนั้นหลบเข้าซ้ายไปเท่านั้นแหละ เจ้าอัลเมร่าคันดำนี่ก็พุ่งออกไปแบบที่ไม่น่าจะเรียกว่าอืดได้เลย
ซึ่งผมก็เร่งตามไปพร้อมกับบอกพี่ที่มาด้วยว่าดูสิเรายังตามมันห่างอยู่เลย อ้อ! ผมขับ Civic Dimension 1700 ความเร็วตอนนั้นขึ้นไป 130 ได้
ก็ต้องมีผ่อนช่วงโค้งบ้าง เจ้าอัลเมร่าก็แซงซ้ายแซงขวาไปตลอดทาง ซึ่งผมก็ยังตามห่างอยู่ประมาณ 100 เมตร  จนมาติดไฟแดงแยกพนัสฯ
พอไฟเขียวผมก็ต้องเลี้ยวขวา แน่ะ! ไปทางเดียวกันอีก หลังจากนั้นผมต้องเลี้ยวซ้ายเพื่อจะไปเกาะโพธิ์ แต่เจ้าอัลเมร่าขับตรงไปทางบ้านนามะตูม
เส้นที่จะไปโผล่หนองชาก สงสัยจะไปทดสอบเส้นทางน้ำท่วมมั๊ง อิ๊อิ๊ (เมื่อสองวันก่อนดูข่าวคุณสรยุทธเห็นว่าน้ำท่วมแถวนั้น)
เสียดายแยกทางกันซะได้  สงสัยจะต้องไปลอง Test Drive ซะหน่อยแระ ทีแรกตั้งใจจะรอ L12F คงต้องคิดดูอีกทีแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: ใครที่คิดว่า ALMERA คงจะอืด คิดใหม่เต๊อะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:19:50 »
เรื่อง Almera ต้องรอดูคันจริง + ผลจับเวลาทดสอบแหละครับ

แต่ขอแนะำนำเรื่องการเขียนนิดนึงครับ ก็คือที่โพสมันยาว แล้วติดกันเป็นพรื๊ดเลย มันดูแล้วไม่น่าอ่านอย่างแรงเลยครับ
ลองเขียนแบ่งวรรค แบ่งตอนดู จะทำให้ข้อความน่าอ่านขึ้นเยอะเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: ใครที่คิดว่า ALMERA คงจะอืด คิดใหม่เต๊อะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:20:54 »
นิยามคำว่าอืดของแต่ละคนตั้งไว้ไม่เท่ากัน ดังนั้นจากคำบอกเล่ายังตัดสินอะไรไม่ได้มากนักจนกว่าจะมีบทความทดสอบอย่างเป็นทางการอ่ะครับ
หลังรถเปิดตัวสุดสัปดาห์นี้ คิดว่าคงอีกไม่นานพี่จิมฯคงได้เทสและพิสูจน์กัน

ปล.1 อัลเมร่าไปเทสไดร์ฟแถวนั้นทำไมหว่า หรือว่ามาจากกม.22 ออกมอเตอร์เวย์แล้วผิดทางดันเลี๊ยวซ้ายมาพนัสนิคม ?

ปล.2 หลังจากนั้นผมต้องเลี้ยวซ้ายเพื่อจะไปเกาะโพธิ์ แต่เจ้าอัลเมร่าขับตรงไปทางบ้านนามะตูม <== เลี้ยวซ้ายแล้ววิ่งมาเรื่อยๆข้ามสะพานบ้านช้างมาเจอบ้านผมเลยนะนั่น   :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:30:15 »
เรื่อง Almera ต้องรอดูคันจริง + ผลจับเวลาทดสอบแหละครับ

แต่ขอแนะำนำเรื่องการเขียนนิดนึงครับ ก็คือที่โพสมันยาว แล้วติดกันเป็นพรื๊ดเลย มันดูแล้วไม่น่าอ่านอย่างแรงเลยครับ
ลองเขียนแบ่งวรรค แบ่งตอนดู จะทำให้ข้อความน่าอ่านขึ้นเยอะเลยครับ  ;)

ขออภัย  และก็ขอบคุณในคำติชมครับ  จะปรับปรุงในการโพสท์ครั้งต่อไปครับ

ปกติไม่ค่อยได้โพสท์เท่าไหร่  และก็ไม่เคยโพสท์ยาวขนาดนี้ด้วย  เป็นห่วงเรื่องคำผิดมากกว่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:31:36 »
นิยามคำว่าอืดของแต่ละคนตั้งไว้ไม่เท่ากัน ดังนั้นจากคำบอกเล่ายังตัดสินอะไรไม่ได้มากนักจนกว่าจะมีบทความทดสอบอย่างเป็นทางการอ่ะครับ
หลังรถเปิดตัวสุดสัปดาห์นี้ คิดว่าคงอีกไม่นานพี่จิมฯคงได้เทสและพิสูจน์กัน

ปล.1 อัลเมร่าไปเทสไดร์ฟแถวนั้นทำไมหว่า หรือว่ามาจากกม.22 ออกมอเตอร์เวย์แล้วผิดทางดันเลี๊ยวซ้ายมาพนัสนิคม ?

ปล.2 หลังจากนั้นผมต้องเลี้ยวซ้ายเพื่อจะไปเกาะโพธิ์ แต่เจ้าอัลเมร่าขับตรงไปทางบ้านนามะตูม <== เลี้ยวซ้ายแล้ววิ่งมาเรื่อยๆข้ามสะพานบ้านช้างมาเจอบ้านผมเลยนะนั่น   :D

ไปบ้านญาติแถวหนองงูเหลือมน่ะครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:32:25 »
ถ้าคุณเก็บภาพ almera บนท้องถนนได้

คุณสามารถโพสต์บนบอร์ดได้อย่างไม่ต้องเกรงกลัวได้ทันทีครับ

เพราะไม่ได้ถ่ายในโรงงาน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 00:48:05 »
พอจะเดาได้ว่า น่าจะเป็นใครที่ขับอยู่....

พี่คนนั้น เขาขับเร็วมากๆครับ แต่ขับปลอดภัยมากเช่นกัน

อิอิอิอิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:16:49 »
พอจะเดาได้ว่า น่าจะเป็นใครที่ขับอยู่....

พี่คนนั้น เขาขับเร็วมากๆครับ แต่ขับปลอดภัยมากเช่นกัน

ตามคำให้การนี่คือแซงซ้าย มันปลอดภัยหรือไม่ครับพี่จิม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 01:21:19 »
รูปที่ถ่ายมาได้เพียงรูปเดียว  พอมาดูในคอมพ์ถึงเห็นว่ามันไม่ชัด  เนื่องจากกระจกหน้ามันเลอะ

ออฟไลน์ jiramot

• Newbie
  • *
    • www.jiramot.info
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 02:11:34 »
เบลอๆ แต่ก็สวยน่ะคับ  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 07:44:09 »
กระจกมันเลอะน่ะครับ  โฟกัสมันเลยมาอยู่ที่กระจก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:06:08 »
Almera ขับแบบตีนผี เร็วๆ มันจะทนทานแค่ไหนนะครับ  ;)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:32:39 »
ลีลาการขับ หลอกว่ารถมันกระฉับกระเฉงหรือเปล่า  :D

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:35:04 »

เดาเล่นๆครับว่ามือขับในรถคันนั้นคือคุณjimmyใช้ไหมครับ อิ อิ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:46:39 »
ใหญ่ และ ยาว จริงๆ  ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ idin100

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:19:19 »
คุณจิมมีไปลองมาแล้วเหรอนี่ 
ถ้าพูดไม่ได้เยอะ ขอสั้น ๆ อย่าง "สุดตีน" ก็พอได้ เข้าใจได้ครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:26:15 »
อืดไม่กลัวครับ เพราะคงไม่ได้เอาไปแข่งกับใครที่ไหน

แต่ ที่กลัวคือ มันจะประหยัดเท่ากับมาร์ชหรือเปล่า ถ้าไม่ ผมว่าไปมองพวกแจ๊ส 1.5 MT น่าจะประหยัดกว่ามั้งเนี่ย อิอิ
กำลังมองๆรถคันแรก(ให้แฟน) อยู่เหมือนกัน ถ้ามีโอกาสก็อยากจะได้รถเล็กๆประหยัดๆซักคันนึง

ผมไม่ค่อยซีเรียสกับเรื่องอืดอยู่แล้ว ถ้าอยากแรงก็อัดๆหน่อย มันก็น่าจะแรงได้

แต่ที่กลัวคือเรื่องกินน้ำมันนี่แหละ เพราะมันจะติดตัวรถคันนั้นไปจน ตาย 555 (ยกเว้นเอาไปติดแก๊สนะ)

แต่ยังไงรถแฟนผมไม่ติดแก๊สแน่นอน เพราะมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีเกี่ยวกับแก๊สของเพื่อนที่ทำงาน 4 คัน กลัวไปเลย

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:30:42 »
สเปค เขียนว่าหนักกว่า march 40 กิโล นะครับ

ออฟไลน์ eak_ch

• **
  • Tiida 1.6G HB-MC
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:41:46 »
โดยปกติผมก็ขับ Tiida 1.6 ไม่เกิน 140 อยู่ในช่วง 100 - 120 km/h แล้วการออกตัวก็ไม่ได้เร่งรีบอะไร
แต่ถ้าขับในเมือง  Almera 1.2 ความเร็วไม่เกิน 140 ก็คิดว่าเหมาะสมแล้วครับ

สมัยนี้ ควรเน้นขับขี่ปลอดภัย ขับประหยัดน้ำมันกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:54:45 »
ขอเดานะครับ ถ้าเขาเรียกว่า อีโค คาร์ ได้ เขาจะต้องมี 20+ Km/L แน่นอน
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ thaidreamhost

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:58:01 »
ตาม กม (ที่ผมอ่านมาอะนะ ไม่รับรองความถูกต้อง)

Ecology Car ที่ผ่าน
1. ประหยัดน้ำมันใช้เชื้อเพลิง ไม่ต่ำกว่า 5 ลิตร/100 กิโลเมตร หรือ 20 กิโลเมตร/ลิตร
2. รักษาสิ่งแวดล้อม ตามมาตรฐานยูโร 4 ปล่อย Co2 น้อยกว่า 120 กรัม/1 กิโลเมตร
3. ความปลอดภัยระดับสูง มาตราฐาน UNECE 94,95 ปลอดภัยจากการชนด้านหน้า+ด้านข้าง
4. ความคล่องตัวเครื่องยนต์ไม่เกิน 1300ซีซี สำหรับเครื่องเบนซิน และไม่เกิน 1400ซีซี สำหรับเครื่องยนต์ดีเซล

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:39:32 »

มีแถวอู้เมืองปะเเล้ดไทย......สูนกันไปเรื่อย  ;D
(มีกระทั่งพูดคำเมืองคำ ไทยคำ ปนกันไปเรื่อย)

เอ รึว่าเขาต้องการโฆษณาว่า ECO Car ก็แรงกันหว่า.......

ตาม กม (ที่ผมอ่านมาอะนะ ไม่รับรองความถูกต้อง)

Ecology Car ที่ผ่าน
1. ประหยัดน้ำมันใช้เชื้อเพลิง ไม่ต่ำกว่า 5 ลิตร/100 กิโลเมตร หรือ 20 กิโลเมตร/ลิตร
2. รักษาสิ่งแวดล้อม ตามมาตรฐานยูโร 4 ปล่อย Co2 น้อยกว่า 120 กรัม/1 กิโลเมตร
3. ความปลอดภัยระดับสูง มาตราฐาน UNECE 94,95 ปลอดภัยจากการชนด้านหน้า+ด้านข้าง
4. ความคล่องตัวเครื่องยนต์ไม่เกิน 1300ซีซี สำหรับเครื่องเบนซิน และไม่เกิน 1400ซีซี สำหรับเครื่องยนต์ดีเซล

และต้องมีมูลค่าการลงทุนไม่ต่ำกว่า 5 พันล้านบาทด้วยครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 14:31:07 »
SPEC มาแล้วครับ

ตัว V คุ้มสุด รองลงมา ES ส่วน VL แนวจัดเต็ม

GreenG

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 14:34:38 »
ที่แปลกคือ Almera นะ ในรุ่นไม่ top ไม่มี

1. ที่ปัดน้ำฝนตั้งเวลาได้ แต่มีแบบหน่วงแทน

2. กระจกแต่งหน้าไม่มี

ตามนี้ครับ  ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 14:50:08 »
1. ไม่ใช่ผมครับ
2. เออ จริง แซงซ้าย นี่คือเรื่องไม่ควรทำ นะ รักษาดินแดนบอกไว้ถูกแล้ว

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 18:08:50 »
ถ้า เหยียบมิดเหล็กตลอด ก็คงไม่อืดหรอกครับ แต่น้ำมันก็คงยุบเยอะเหมือนกัน
(คนปกติก็คงไม่เหยียบสุดตลอดหรอกครับ) นอกจากพวกทดสอบรถ มีเท่าไหร่เหยียบหมดละครับ น้ำมันบริษัทนิ
แบบนี้ถึงจะ Eco car กดเต็มก็เหยียบแซง C-segment ได้ไม่ยาก
ส่วนที่จะเป็น Eco-car ก็คงได้เพราะคลานๆ ไปก็คงไม่กินมาก รักษาระดับความเร็วดีๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 18:09:48 »
0-100 ขอซัก 12-13 วิ

หวังว่า อากาศพลศาสตร์จะช่วยให้รถวิ่งดีขึ้นในช่วงเกิน 100 ขึ้นไป
แค่นิดนึงก็ยังดี

ทำท่อ กรองแต่ง จูนกล่องซักหน่อย คงใกล้เคียงวีออสล่ะน้าาา

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 19:25:08 »
ถ้าทุกอย่างเหมือนมาร์ช (เครื่อง + เกียร์)
ผมคิดว่าอัตราเร่งน่าจะอ้างอิงจากมาร์ช แล้วบวก 0.5-1 วินาทีได้ครับ

ผมเป็นคนที่ขับมาร์ชแล้วกดคันเร่งจมตลอดเหมือนกัน
อัตราเร่งก็ถือว่าขึ้นดี ไม่ได้เลวร้าย เพียงแต่มันก็ไม่ได้เร็วอะไรมาก
ถ้าเทียบกับรถคันอื่นอื่นที่เร่งแบบเรื่อยเรื่อยตามปกติ มาร์ชก็คงจะแซงฉิวขึ้นไป
แต่พอคันอื่นกดมาบ้างเมื่อไหร่ คราวนี้มีเหงาครับ

GreenG

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 19:32:12 »
ผมว่ารถ 3 สูบ 1.2 คงไม่แรงหรอกครับ เอาเป็นว่าพอวิ่งได้นะแน่นอน แซงนะแซงได้ครับ แต่ต้องเล่นเกียร์เป็น
เช่น เวลาแซง ก็กดปุ่ม sport เวลาขึ้นเนินจอดรถหรือที่ชันก็ใส่ L ครับ

;) แต่มั่นใจว่าถ้า almera เป็นเครื่องเดียวกับ march คงไม่แรงกว่า เว้นแต่ ใส่เฟืองท้ายโตๆนะครับ ;)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 19:35:37 »
ดูสเปคแล้วแอบกั๊กของดีๆให้รุ่นท้อปตัวเดียวเยอะเหมือนกันนะเนี่ย แต่ถ้าราคาไม่เกิน600kก็น่าสนอยู่ดีกับออปชั่นแบบนี้