ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าน้ำกำลังจะท่วมรถต้องเตรียมพร้อมอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 5951 ครั้ง)

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
คือผมขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ พอดีแฟนผมอยุ่ อยุธยา และน้ำกำลังจะท่วม รถ

ขอถามพี่ๆ หน่อยนะครับว่าเราต้องทำอย่างไร เพื่อเตรียมพร้อมกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นครับ

เท่าที่ผมรู้มา คือ

1. ถอด แบตฯ ออกจากตัวรถ
2. ECU ออกจากตัวรถ

ควรทำ 2 สิ่งนี้ก่อนใช้หรือเปล่า ครับและต้องทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง

รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ เพราะที่หอ เค้าจอดหลายคน จะได้โทรไปแนะนำเค้าครับ

แล้วหลังจากน้ำ ลด ค่อยทำอย่างไรต่อไปครับ

ปล. อีกนิดนะครับ กรณีน้ำท่วมรถแบบนี้ ประกันชั้น 1 จะมีผลกรณีน้ำท่วมป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ขอบอกว่า ถ้าน้ำเข้ารถได้ ...ไม่ว่าคุณจะถอดแบตฯ ออกหรือไม่ หรือถอด ECU ยังไงก็พังครับ

ถ้าน้ำเข้าได้ มันจะไปอยู่ในพรม ระบบแอร์ ระบบไฟฟ้าในรถ ..... ซ่อมได้ก็ไม่เหมือนเก่าครับ มันจะพังจุกจิกไปตลอด เครื่องยนต์ ระบบไฟฟ้าเครื่องยนต์ ฯลฯ ..

แนะนำให้ย้ายที่ครับ อย่าปล่อยให้มันจมน้ำ เพราะซ่อมยังไง ก็ไม่คุ้มครับ ...

• **
ขอบอกว่า ถ้าน้ำเข้ารถได้ ...ไม่ว่าคุณจะถอดแบตฯ ออกหรือไม่ หรือถอด ECU ยังไงก็พังครับ

ถ้าน้ำเข้าได้ มันจะไปอยู่ในพรม ระบบแอร์ ระบบไฟฟ้าในรถ ..... ซ่อมได้ก็ไม่เหมือนเก่าครับ มันจะพังจุกจิกไปตลอด เครื่องยนต์ ระบบไฟฟ้าเครื่องยนต์ ฯลฯ ..

แนะนำให้ย้ายที่ครับ อย่าปล่อยให้มันจมน้ำ เพราะซ่อมยังไง ก็ไม่คุ้มครับ ...

อ๋อ คงย้ายไม่ได้แล้วคับ แบบนี้คงต้องทำใจสินะ เง้อ น่าเห็นใจคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดีกว่าปล่อยตามยถากรรมครับ ทำตามนั้นไปเถอะ แล้วก็พยายามเอาของออกจากรถใหม่มากที่สุด ถ้ามีเวลาแล้วเบาะเป็นเบาะผ้าก็ถอดออกด้วยเลย น้ำแห้งแล้วยังไงก็ตอ้งถอดออกตากแดดอยู่ดี พวกพรมและอื่นๆถอดออกได้ก็ถอดเลยครับ ยังไงก็ต้องถอดอยู่ดีเอามาเก็บไว้อย่างน้อยตอนทำความสะอาดจะได้ลำบากน้อยลงหน่อย เอาใจช่วยให้ผ่านวิกฤติไปให้ได้นะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
แล้วถ้าเกินน้ำท่วมไปแล้ว จะเจรจากับประกันได้หรือไม่ครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ที่ทำถูกแล้วครับ และท่านอื่นอื่นก็แนะนำไว้แล้วข้างต้น

ส่วนตอนหลังน้ำลด อย่าเพิ่งสตาร์ททันทีครับ และอย่าเพิ่งประกอบแบตเตอรี่กลับด้วย
ควรจะให้ช่างที่ศูนย์มาดูแลก่อน ตรวจเช็คระบบไฟต่างต่าง และเป่าให้แห้งทั้งระบบ
ก่อนที่จะใส่ขั้วแบต เสียบ ECU กลับ แล้วก็สตาร์ทรถครับ ไม่งั้นเดี๋ยวจะพังนะ

เก็บของมีค่าต่างต่างออกจากรถด้วยนะครับ
สู้สู้ครับ ผมรักรถมาก ถ้ารถตัวเองต้องจมน้ำยังไม่รู้จะทำใจยังไงเหมือนกัน

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
เป็นกำลังใจให้ครับ ว่าแต่ระดับน้ำมันสูงขนาดไหนอ่ะครับ พอจะหาอะไรหนุนขึ้นได้ไหมอ่ะครับ

• **
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ตอนนี้ที่แฟนผมอยุ่ น้ำกำลังขึ้นเข้าหอ พักครับ

เป็นเพราะ เจ้าของหอ ก่อนสร้างหอ เค้าได้ถมดินขึ้นสูง เลยยังไม่ท่วมครับ

แต่รอบนอกท่วมหมดแล้วครับ ไปไหนไม่ได้เลย

ตอนนี้ที่ทำอยุ่ คือ เอา ก้อนอิฐ เรียงไว้แล้ว ขับรถขึ้น เพื่อ ให้หัวรถอยู่สูงครับ

คาดว่า วันนี้น่าจะขึ้นแต่ยังไม่ท่วมรถครับ

ออฟไลน์ kowit1

อืมถอดแบต ถอด ECU เอาถุงครอบ ทางเข้าอากาศ เหล็กวัดน้ำมันเครื่อง เรื้อพรมออก
แต่นะท่วมถึงขนาดนี้ก็ จอดตากแดดสักเดือนเลย

ออฟไลน์ vantipz

ผมเอาผ้าคลุมรถที่กันน้ำได้ของรถปิ๊กอัพมาวางไว้ที่พื้นหงายขึ้นเอารถขึ้นทับแล้วดึงขึ้นครอบส่วนล่างของรถ ผูกสายติดกับตัวบ้านทั้ง 4 ปลาย วัดแล้วถ้าน้ำไม่สูงเกิน 1 เมตร เอาอยู่แน่ๆ อิอิ แต่ว่าผมอยู่นนท์ห่างจากเจ้าพระยา สองกิโล คงไม่ขึ้นสองเมตรหรอกกระมัง T T

ออฟไลน์ udis

ผมเอาผ้าคลุมรถที่กันน้ำได้ของรถปิ๊กอัพมาวางไว้ที่พื้นหงายขึ้นเอารถขึ้นทับแล้วดึงขึ้นครอบส่วนล่างของรถ ผูกสายติดกับตัวบ้านทั้ง 4 ปลาย วัดแล้วถ้าน้ำไม่สูงเกิน 1 เมตร เอาอยู่แน่ๆ อิอิ แต่ว่าผมอยู่นนท์ห่างจากเจ้าพระยา สองกิโล คงไม่ขึ้นสองเมตรหรอกกระมัง T T

ไอเดียดีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ArTKunG

• Newbie
  • *
เอายางรถสิบล้อหรืออะไรก็ได้ที่ลอยน้ำได้ผูกกับล้อรถยนต์แล้วผูกไว้ก็เสาหรืออาคารกันรถลอยไปตามน้ำ

ออฟไลน์ ichok

เคยคิดเหมือนกันครับว่า ถ้าขับรถหนีไปไหนไม่ได้จะทำไง คิดเหมือนกะคุณvantips เลย คือเอาผ้ายางใสแบบหนาขนาดใหญ่กว่าตัวรถ แล้วขับรถขึ้นไปทับ เสร็จแล้วเอาผ้ายางต่อทั้งสี่ด้านด้วยเทปใสแปะหลายๆรอบหน่อย เสร็จแล้วสุดท้ายก็ด้านบน แล้วพันด้วยเทปใสตรงรอยต่อหลายๆชั้นเลย ถ้าน้ำท่วมมิดคันก็ยังได้ถ้าน้ำไม่ซึมเข้าไปตรงรอยต่อ (ว่าแต่มันจะลอยไปตามน้ำป่าว)

ออฟไลน์ panjap

ผ้าคลุมรถ ต้องไม่มีรอยต่อ รอยเย็บด้วยคับ ไม่งั้นน้ำเข้ามาตามรอยต่อแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ apinui

เฮ่ย คิดได้ไงอะ ... สุดยอดเลย

เดียวผมไปหาซื้อผ้าใบกันน้ำผืนใหญ่ๆก่อนดีกว่า .....

ออฟไลน์ mooo

• Newbie
  • *

เคยดูข่าวครับ ถุงซิบกันน้ำท่วม

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

ถ้ารถทำประกันชั้น1 แล้วน้ำท่วม ประกันจ่ายครับ

ถ้าท่วมจมทั้งคัน คุยกับประกันให้ซื้อซากได้ครับ

เพื่อนผมอยู่หาดใหญ่ รับซื้อรถน้ำท่วมเมื่อปีที่แล้วจากประกัน

มาซ่อมแล้ว ส่งขายที่ชลบุรี ร่วม50คัน
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

• **
ถ้ารถทำประกันชั้น1 แล้วน้ำท่วม ประกันจ่ายครับ

ถ้าท่วมจมทั้งคัน คุยกับประกันให้ซื้อซากได้ครับ

เพื่อนผมอยู่หาดใหญ่ รับซื้อรถน้ำท่วมเมื่อปีที่แล้วจากประกัน

มาซ่อมแล้ว ส่งขายที่ชลบุรี ร่วม50คัน
ขอบคุณครับ

ถ้าท่วมทั้งคันจริง คืนซากเลย ดีป่ะครับ น่าจะดีกว่าซ่อม

กำลังหาข้อมูลเพื่อนบอกแฟน ปลอบใจเค้าหน่อย

เค้าห่วงรถ และครอบครัว เลยหาทางออกให้เค้าคับ

• **

เคยดูข่าวครับ ถุงซิบกันน้ำท่วม

วิธีนี้ เป็นวิธีที่ผมนึกออกตอน น้ำท่วมเลยแต่ ถุงนี้ กันได้ 2 - 3 วัน ครับ จากข้อมูล ที่

เพื่อนให้ ไว้ กระทู้บนๆ T_T

ออฟไลน์ mudd34

• Newbie
  • *
เอากระสอบทรายมาตั้งรอบรถจะไหวหรือเปล่าครับ ไม่รู้ตอนนี้ยังจะหาได้อยู่หรือเปล่า

• **
ตอนนี้แถวหอ แฟนผม ตัดไฟเรียบร้อยแล้ว

ไม่รู้เป็นไงบ้าง ติดต่อไม่ได้ต้องรอให้เค้าติดต่อมา

เป็นแรงใจให้ ชาวอยุธยาทุกท่านครับ

ขอบคุณทุก ความเห็นครับ

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

ถ้าท่วมมิดหลังคา แนะนำว่า คุยกับประกันซื้อซากดีกว่า

เพราะซ่อมอย่างไรก็ไม่เหมือนเดิม( ซ่อมเสร็จในตอนช่วงปีแรกอาจยังดีอยู่ แต่ถ้าคิดใช้ยาว

เมื่อย่างเข้า ปีที่ 4-5 ระบบไฟมันจะรวน มีขี้เกลือในสายไฟ และสนิมในจุดที่มองไม่เห็น )

ปล.ถามเพื่อนผู้คร่ำหวอดในวงการช้อนซื้อรถมา เพราะช่วงปี 43 ที่หาดใหญ่ท่วมหนัก รถมันเอง

มันรักมาก ไม่อยากขายเลยซ่อมใช้เอง ปรากฏว่าผ่านไป 5ปี พวกจุกจิก ไม่หยุด เดี่ยวนี่เสีย โน้นเลย... >:(
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

• **
ถ้าท่วมมิดหลังคา แนะนำว่า คุยกับประกันซื้อซากดีกว่า

เพราะซ่อมอย่างไรก็ไม่เหมือนเดิม( ซ่อมเสร็จในตอนช่วงปีแรกอาจยังดีอยู่ แต่ถ้าคิดใช้ยาว

เมื่อย่างเข้า ปีที่ 4-5 ระบบไฟมันจะรวน มีขี้เกลือในสายไฟ และสนิมในจุดที่มองไม่เห็น )

ปล.ถามเพื่อนผู้คร่ำหวอดในวงการช้อนซื้อรถมา เพราะช่วงปี 43 ที่หาดใหญ่ท่วมหนัก รถมันเอง

มันรักมาก ไม่อยากขายเลยซ่อมใช้เอง ปรากฏว่าผ่านไป 5ปี พวกจุกจิก ไม่หยุด เดี่ยวนี่เสีย โน้นเลย... >:(
ขอบคุณมากครับ เด๊ยวจะไปแนะนำเค้า แล้วให้เค้าตัดสินใจอีกที