ผู้เขียน หัวข้อ: // ข้อความสั้นๆ ถึง คุณ ตัน ภาสกรนที และอีกหลายๆคนที่เป็นทุกข์ด้วยภัยน้ำท่วม //  (อ่าน 13910 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ผมอยากให้ทุกคนดูคลิปนี้...แม้จะรู้ว่า ตั้งผิดห้อง ผิดกลุ่ม
แต่เรื่องนี้ มันก็ไม่ค่อยจะเข้าข่ายเป็นเรือ่ง Relax ได้เลยในช่วงเวลาแบบนี้...
เลยเลือกมาตั้งที่ห้องนี้ เพื่อที่คุณๆจะได้เห็นกัน

ทุกครั้งที่ผ่านมา เวลาผมเห็นชายคนนี้ ปรากฎตัวในรายการทีวี
ผมอาจจะยังเคลือบแคลงสงสัย ว่าเขาเป็นคนอย่างไร
เขาเก่งจริงหรือว่าฟลุ๊ค

แต่วันนี้ ผมหมดสิ้นข้อสงสัยดังกล่าว
เขาไม่ใช่คนที่เก่งไปทุกเรื่อง เหมือนเช่นเราทุกคน ที่ไม่ได้เก่งไปทุกเรื่องหรอก

แต่เรื่องที่เขาทำได้ดีที่สุด และเป็นสิ่งที่ผมอยากจะ ลุกขึ้นยืนปรบมือ ให้

คือการที่เขาเป็น ตัน ภาสกรนที อย่างที่เขาเป็นอยู่ทุกวันนี้

ผมไม่รู้ว่าประเทศนี้ จะเป็นอย่างไร
ถ้าไม่มีนายทุนอย่างคุณตันสักคน
ตั้งแต่เกิดมา ผมไม่เคยคาดหวังจะเห็นนายทุน
หรือเจ้าของกิจการอะไร ที่ทำ ในสิ่งที่ชายผู้นี้เคยทำ..และกำลังทำ

ต่อให้คุณจะบอกว่า สิ่งที่เขาทำ มันเป็นเพื่อการตลาด หรือต่อให้มองแง่ร้าย
ถึงขนาดว่า มันคือการสร้างภาพ

แต่กับวันนี้ ผมสัมผัสได้ว่า นี่ไม่ใช่การสร้างภาพเพื่อการตลาด

แต่นี่แหละ ชีวิตจริง ของจริง

ถ้าคุณไม่ใช่คนที่มีจิตใจดีจริงๆ คุณไม่มีวันทำอย่างคุณตันได้หรอก!!!!!

ตอนพิมพ์อยู่นี้ น้ำตาซึมนิดๆ เข้าใจหัวอก คนเคยเจอน้ำท่วมมา แม้จะไม่หนักเท่า
แม้จะเทียบกับ 2,000 ล้านบาทที่หายไปของเขาไม่ได้เลย

แต่ อย่างที่เจ้าตัวบอกละครับ ไม่ต่างกันหรอก จะรวย จะจน
เวลานี้ ทุกข์เกินจะทนเท่ากันทั้งนั้น

เราต้องมีกำลังใจ มีความหวัง และศรัทธาในวันพรุ่งนี้
วันที่รออยู่เพื่อที่เราจะลุกขึ้นมายืนได้ใหม่อีกครั้ง

เพื่อที่คุณจะมีกำลังใจอีกครั้ง....
คนซึ่งไม่เลยคิดจะสื่อสารอะไรถึงคุณเลยมาก่อน
เคยอุดหนุนชาเขียวของคุณแค่ไม่กี่ครั้ง ตั้งแต่สมัยโออิชิ
(มาถึงวันนี้ อิชิตัน ผมก็ยังไม่ได้อุดหนุนคุณเลยสักขวด)

อยากจะบอกกับคุณว่า

คุณตัน...ผมไม่ได้นับถือคุณ

แต่ผมนับถือ "จิตใจของคุณ" ครับ

จิตใจของคุณนี่ละ คือตัวอย่างที่ทำให้เราทุกคนได้เห็นว่า
จิตใจ ที่เราอยากจะเห็น อยากให้มันเกิดขึ้นในตัวของเราอง
ในตัวของผู้คนรอบข้าง และทุกๆคนในสังคม ไม่ว่าจะเป็นแค่ฟันเฟือง
หรือเป็นถึงแกนนำสำคัญ ที่ควรจะเป็นหนะ...เป็นอย่างนี้นี่ละ!

จากนี้ไป ถ้าผมจะอุดหนุนชาเขียวของคุณ
เปล่าหรอก ผมไมได้อุดหนุนเพราะรสชาติของมัน

แต่อุดหนุน เพราะจิตใจคุณนี่ละครับ

ขอเอาใจช่วย คุณตัน และทุกคน ทุกบริษัท ที่ประสพภัยในตอนนี้
ขอให้พลิกฟื้นกลับมาได้โดยเร็ว

แสงสว่าง ยังรออยู่ที่ปลายอุโมงเสมอ

-----------------------------------------

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
เป็นกำลังใจให้กับคุณตันครับ

น้ำลดแล้วจะไปเหมาอิชิตันที่ 7-11 ให้หมดร้านเลย 5555+
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

อันนั้นก็เกินไปเนาะคุณน้อง  8)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ผมชอบสไตล์ของเค๊านะ ชอบโฆษณาที่มีตันหลายคนเป็นทั้งคนงานเป็นทั้งเจ้าของ ดูทีไรฮากร๊ากทุกที
ถือว่าเป็น " บิดาแห่งวงการน้ำดื่มชาเขียว" ในบ้านเราได้เลย ..

เป็นกำลังใจให้ครับ คนเก่งๆและน้ำใจงามแบบนี้ ล้มไม่นานก็ลุกได้เพราะหลายๆคนช่วยกันประคองด้วยกำลังใจ (รวมผมด้วย)

ปล. คุณแม่เพื่อนผมฝากมาขอบคุณด้วยครับ ที่พาไปทัวร์ยกแก๊งค์ที่ญี่ปุ่น แถม money ให้อีกต่างหาก
จัดแคมเปญงวดใหม่คราวนี้ รางวัลที่1 เป็นเรือสปีดโบ๊ทเลยนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

พี่จิมมี่ขอแย้งนิดนึงนะครับ นายทุนติดอันดับ Top 10 เมืองไทยหลายๆคนก็ออกมาช่วยครับ เท่าที่ผมรู้นะ

- กลุ่มสิงห์ เป็นสปอนเซอร์บริจาคน้ำดื่มแบบเงียบๆ มาตั้งแต่เริ่มมีข่าวน้ำท่วมแล้ว

- กลุ่มกระทิงแดง ตอนนี้โรงงานที่ปราจีนก็โดนน้ำล้อมอยู่ครับ แต่ก็คงไม่จมล่ะมั้ง ตอนนี้ก็ช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางด้านนั้นอยู่

- กลุ่ม CP สนับสนุนอาหาร

3 กลุ่มนี้ก็บริจาคอยู่ครับแต่ไม่ได้เป็นข่าว เพียงแต่คุณตันมีพื้นที่สื่อดีกว่าก็เท่านั้นเอง อย่าไปว่านายทุนกันนักเลยครับคยบริจาคไม่ออกสื่อเยอะนะครับ

บริจาคไม่ออกสื่อ นี่แหละครับ ยิ่งดี!

เพราะทำไมต้องออกสื่อกัน ออกเพื่อป่าวประกาศ CSR เป็นหลัก

ถ้าจะช่วยจริง ไม่จำเป็นต้องออกสื่อ

อย่างตอนนี้ บางบริษัทรถ พนักงานรวมตัวกัน ออกเป็นอาสาสมัครช่วยชุมชน
ย่านอยุธยา ร่นลงมาถึง มธ อยู่ ช่วยกันจริงจังเอาเรื่องเลย นี่ก็ไม่ออกข่าว เขาทำด้วยน้ำใจล้วนๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จะออกสื่อ ไม่ออกสื่อ ผมไม่สนใจหรอกครับ

ถ้าสิ่งที่เขาทำ มีคนได้รับ มีคนรอดตาย ผมว่าทุกอย่างก็ OK ครับ ขอชมเชย

เวลาลำบาก ขอดูผลลัพธ์ก่อนครับ วิธีการไม่สำคัญแล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

วิธีการ ก็ยังสำคัญอยู่นา คุณ YIM

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
ขอร่วมสนันสนุนคนดีด้วยคนค่ะ
คนที่รู้จักให้ รู้จักมีเมตตาและเห็นอกเห็นใจคนตกทุกข์ได้ยาก
ทั้งออกสื่อหรือไม่ออกสื่อ คนเหล่านี้ก็สมควรถูกยกย่องเป็นอย่างยิ่ง
ได้เห็นคนไทยสามัคคีกัน ร่วมช่วยเหลือกันยามมีภัยพิบัติ นี่แหละ"คนไทยไม่ทิ้งกัน"จริงๆค่ะ :)
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ asimo_view

• Newbie
  • *
ชื่นชมคุณตันมานาน เห็นมีงานเพื่อสังคมหรือบริจาคช่วยเหลือเหตุการณ์ไหน ก็จะเห็นคุณตันอยู่บ่อย ๆ

ผมไม่สนว่าจะเป็นการสร้างภาพให้ตนเอง หรือทำ CSR เพื่อองค์กร

เพราะเป้าหมายสุดท้ายก็เป็นการแบ่งปันไปให้ผู้ที่ต้องการความช่วยเหลือ ดีกว่านั่งวิจารณ์ แต่ไม่ได้ทำประโยชน์อะไร

ว่าแต่ . . . เกิดมาเคยซื้อโออิชิไม่ถึง 10 ขวด อิชิตันไม่เคยแตะ พรุ่งนี้ขอไปอุดหนุนบ้าง เป็นกำลังใจให้คนดีในสังคม

ออฟไลน์ gorilla

เยี่ยมมากครับ

อยากให้สังคมไทยมีคนดีดี เยอะๆครับ

ปล. ไม่เข้าใจคนที่พังกระสอบทราย ตัวเองเดือดร้อนไม่พอ ต้องให้คนอื่นโดนไปด้วย ทั้งๆที่มันไม่ได้ช่วยให้น้ำลดแต่อย่างใด เฮ้อ....สังคมไทย เหนื่อย

ออฟไลน์ Piresloso

• Newbie
  • *
ได้ยินข่าวโรงไฟฟ้าที่ญี่ปุ่นเกิดระเบิด ทุกคนในประเทศยอมเสียสละเพื่อส่วนรวม คนแก่ยอมเข้าไปในโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ แทนคนหนุ่ม (ในใจคงคิดว่า ถ้าตัวเองเป็นอะไรขึ้น คนหนุ่มสาวสามารถประคองให้ผ่านพ้นวิกฤตไปได้)  แต่วันนี้หันกลับมามองประเทศไทย ถ้าวันนี้คนไทยยังคิดแต่ส่วนตน แล้วอนาคตประเทศ จะเดินต่อได้อย่างไร

ปล. ขอเปนกำลังใจให้คุณ ตัน ด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ H.

แต่เห็นเจ้าสัว CP แกบริจาคแล้วปวดตับครับ แกนำเสนออาหารกระป๋องแกเต็มที่เลย มีให้พิธีกรใส่จานวางโชว์ด้วย โอ้
บริจาคหรือจัดเทศกาลอาหารกระป๋องละเนี่ย
H.

ออฟไลน์ Envil

น่าเห็นใจมากๆ
ช่วงนี้ลำบากเรื่องน้ำไปตามๆกัน ระแวกบ้านเราก็ใกล้เข้ามาแล้ว

แล้วอนาคตน้ำจะท่วมโลกมั้ยเนี่ย ล้นเอาๆ Y-Y;;

ออฟไลน์ sajaut

เป็นให้กำลังใจให้คับคุณตันถึงแม้ผมจะไม่มีกำลังทรัพย์แต่ก็เห็นใจทุกคนให้ผ่าวิกิตช่วงนี้นะครับ
สู้ๆๆๆครับ

ออฟไลน์ neuro

วิกฤตจะกลายเป็นโอกาส  พี่น้องช่วยเหลือกัน
คนรวยคนจนร่วมกันแบ่งปัน  ในชุมชนก็เห็นธาตุแท้ของผู้นำชุมชน
รัฐบาลกลับมาคิดถึงแก้มลิงและการสร้างเขื่อนกักเก็บน้ำ
นิคมอุตสาหกรรมได้กลับมาคิดวางแผนกันน้ำท่วมระยะยาว

ส่วนตัวชอบคุณตันครับ ไม่ได้สนใจว่าสร้างภาพหรือการตลาดแต่อย่างใด
ใครสร้างภาพโดยการบริจาคร้อยล้านเพื่อคนอื่นๆ ผมว่าประเสริฐแล้วครับ

ออฟไลน์ padh

• Newbie
  • *
ไม่ได้รู้จัก "คุณตัน" เป็นการส่วนตัว

แต่เคยอยู่ในวงสนทนากับ "คุณตัน" เป็นการส่วนตัวไม่น้อยกว่า 3 - 4 ครั้ง

ผู้ชายคนนี้ยืนตรงจุดนี้ได้เพราะ " ความจริงใจ " จะออกสื่อหรือไม่ออกสื่อนั้นไม่ใช่ประเด็น

ประเด็นคือทำไมเค้าถึงซื้อใจคนที่เป็นสื่อได้โดยไม่ต้องใช้เงิน

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
นับถือน้ำใจของคุณ ตัน รวมถึงผู้มีจิตเมตตาทุกๆท่านครับ ภาวนาขอให้ทุกข์ภัยผ่านพ้นไปเร็วๆครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เป็นกำลังใจให้คุณตันด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

อ้าว แกไม่ทำโออิชิแล้วหรอครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GreenG

• บุคคลทั่วไป

รู้สึกขายกิจการให้คุณเจริญไปแล้วนะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ขอเป็นกำลังใจให้คุณตันครับ บิดาแห่ง Thai Green Tea ;)

ออฟไลน์ Aphutylfc

เป็นกำลังใจให้คนที่ประสบอุทกภัยทุกคนครับรวมทั้งคุณตันด้วยสู้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ apinui

ขายแบรนท์เก่า โออิชิ แล้วไปสร้างแบรนท์ใหม่ อิชิตัน ครับ

ป.ล.สายๆนี้ผมจะไปลุย อยุธยากับคุณหมอทอม (T1K) เดียวจะถ่ายรูปมาฝากครับ ...

ออฟไลน์ [J]e[w]

ถ้าบริจาคแล้ว จะออกสื่อหรือไม่ผมว่ามันก็ดีทั้งคู่ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ HDE35

ประเด็นเรื่องบริจาคมัน คงไม่ใช้เพียงประเด็นเดียวที่ jimmy ต้องการสื่อ  
คุณตัน เป็นอีก 1 คนที่ได้รับผลกระทบ โรงงานโดนน้ำท่วมเช่นกัน
ลองอ่านข่าวนี้เพิ่มเติมครับ
http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1318417081&grpid=01&catid=&subcatid=

ออฟไลน์ SUN-PS

เคยหมั่นไส้ว่าคุณตันนี่มันเวอร์จริงๆ
แต่ตอนนี้เปลี่ยนมานับถือน้ำใจแกจริงๆครับ
คิดว่าจะช่วยอุดหนุนสินค้าของแก ให้แกกลับมาผงาดได้โดยเร็วครับ

ออฟไลน์ tubtup

วันที่ 9 ที่ผ่านมาผมไปช่วย แพ็คของบริจาคน้ำท่วมของมูลนิธิตันปัน ที่ทองหล่อซอย 10
คุณตัน มาร่วมงานด้วย ตัวจริงเป็นคนไม่ถือตัว ง่ายๆ แต่มีความตั้งใจ นับถือความจริงใจของเค้าครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
สู้ๆครับ คุณตันอย่าท้อ คุณงามความดีของคุณจะช่วยฟื้นฟูอย่างโดยเร็วที่สุดครับ ผมซื้ออิชิตันมากินเยอะๆเลย  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมชอบอ่านประวัติของคนที่สร้างเนื้อสร้างตัวมาจนร่ำรวยได้ หนังสือสู้แล้วรวยผมซื้อมาเก็บไว้ทั้งหมด คนที่ผมชอบก็มีหลายคนทั้งมีชื่อเสียงและไม่มีชื่อเสียง ผมจะชอบมากคนที่สร้างตัวจากไม่มีอะไร ล้มลุกคลุกคลานมาเรื่อยแต่อาศัยความจริงใจและตั้งใจจริง สักวันโอกาสต้องเป็นของเรา ผมเชื่อเสมอว่าถ้าเรามีโอกาสได้เรียนรู้จากคนเหล่านี้ ได้คบค้าสมาคม ได้ศึกษารู้จัก มันจะทำให้เราซึมซับเข้าไปเอง เหมือนอยู่ในสังคมคนดีกับอยู่ในสังคมโจรนั่นแหละครับเราจะปรับตัวเข้าหา

ผมไม่ชอบกินชาเขียวเพราะผมชอบกินชาเย็น โอเลี้ยง กระเจี๊ยบมากกว่าและก็ไม่คิดจะอุดหนุนตันอิชิของแกหรอก แต่ผมขอให้กำลังและเอาใจช่วยให้ผ่านวิกฤติไปให้ได้นะครับ ผมเชื่อว่าหลังเหตุการณ์นี้ คุณตันจะยืนหยัดและแข็งแกร่งกว่าเดิมอย่างแน่นอน ผมไม่เชื่อในเรื่องโชคชะตานักเพราะเป็นสิ่งที่ผมคาดเดาไม่ได้ แต่ผมเชื่อคุณตัน

ป.ล. ที่ชมรมชาวพุทธที่โรงงานผมจะทำข้าวเหนียวไก่ทอด 100 กิโลไปแจกผู้ประสบภัยที่อยุธยา แต่เจอข่าวน้ำพัดรถเวิร์คพอยด์ตกถนนเกือบตายเลยเปลี่ยนเป็นที่รังสิตแทน เสียดายไม่ได้ไปด้วยเพราะแฟนผมท้องแก่แล้วเลยได้แค่ช่วยเรื่องรับบริจาคและประสานงาน วิกฤติครั้งนี้ใหญ่โตจริงๆเราคนไทยต้องช่วยกันครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Night_Angel

เห็นสถานะการตรงหน้าแล้ว จะท้อ หรือจะสู้ต่อไปดี

หยุดแล้วปล่อยไปตามชตากรรม 3

หรือ สู้ เผื่อจะมีทางรอด

ผมเลือกที่จะยืนขึ้นทำนะ

อย่างน้อยสำเร็จไม่สำเร็จก็ได้ชื่อว่าทำแล้ว
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM