ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น suv ที่คุ้มราคาที่สุด ราคาล้านต้นๆ  (อ่าน 29059 ครั้ง)

ออฟไลน์ yna

• Newbie
  • *
พอดีพ่อจะเกษียณปีหน้า
แต่เราก็อยากได้รถ suv ที่ดีที่สุดให้เพราะถ้าซื้อแล้วคงจะอยู่กับแกไปอีักนาน

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: ขอความเห็น suv ที่คุ้มราคาที่สุด ราคาล้านต้นๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:13:39 »
ดีที่สุดคืออะไรครับ ถูก?  นุ่ม? แรง? หรู? แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน มันวัดกันไม่ได้หรอกครับ

แต่ ถ้าผมซื้อให้พ่อ ผมจะถามพ่อว่า อยากได้คันไหน พาพ่อไปลองขับ ลองนั่ง พ่อถูกใจคันไหน

" คันนั้นก็น่าซื้อ ที่สุดครับ " ไม่ว่ามันจะคุ้มที่สุดหรือไม่ก็ตามครับ ;D ;D ;D

รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความเห็น suv ที่คุ้มราคาที่สุด ราคาล้านต้นๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:23:26 »
ส่วนตัวผมมองว่า Fortuner ครับ จัดเต็มดีในแง่ความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ ArmChair

• Jr. Member
  • **
    • www.engtest.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:24:42 »
ผม มองว่าเป็น Pajero Sport น่ะ ตัว ท๊อป คุ้มสุด
KNOW YOUR LIMIT!!!

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:26:42 »
ส่วนตัวผมมองว่า Fortuner ครับ จัดเต็มดีในแง่ความปลอดภัยครับ

หา...

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:43:40 »
Pajero Sport น่าจะเหมาะกับคนสูงวัย เพราะช่วงล่างน่าจะดีสุดในระดับนี้ละ

เครื่องให้ความรู้สึกไม่บ้าพลังเท่า Fortuner แต่พอเพียงแน่นอน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:48:42 »

หา...

ผมชอบตรงมันมี VSC TRC ครับ  ;)

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 11:53:05 »
เห็นด้วยเต็มที่กับคุณ YF-19 ครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:08:35 »
ขนาด น้องฟอร์มี vsc trc นะนั่น *-*เข้าโค้งทียังแทบคว่ำ ถ้าเทียบกะรถในระดับเดียวกันนะ
อีกอย่างเดี๋ยวนี้ ฟอร์ไม่ได้บ้าพลังอย่างเดียวแล้วครับ บ้าพลังกันทุกรุ่น กะบะทุกรุ่นแต่ละคันจะเอาแรงไปไหน *-*

ออฟไลน์ ES

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:12:14 »
ผมมองว่าคุณพ่อปลดเกษียณ นั้น
น่าจะต้องความสบายเป็นหลัก
ก็ขอแนะนำ Captiva , CRV อะไรทำนองนี้
ขึ้นลงสบาย ขับขี่สบาย ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:13:19 »
ช่วงนี้กระบะกำลังจะออกใหม่หลายรุ่นนะครับ นั่นหมายความว่า อีกสักพัก ก็จะมีรถ
SUV (PPV) ออกใหม่ตามมาหลายรุ่นเช่นกัน ไม่รอดูหน่อยหรอครับ

แต่ถ้าคิดจะซื้อเร็วๆนี้จริงๆ แล้วกะใช้ยาวๆ ถ้าเป็นผมนะ
ผมคงเลือก Pajero Sport ตัวทอปครับ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:19:45 »
ถ้าไม่เน้นบรรทุก ขับในเมือง หรือขับนอกเมืองแต่ไม่ใช่นิสัยชอบขับเร็ว

อยากให้รอดู CR-V ตัวใหม่ที่กำลังจะออกมานี่ครับ

แต่ถ้ารีบใช้รถหรือ CR-V ไม่ได้เป็นตัวเลือก Captiva ก็น่าสนครับ

ถ้าจะมองประเภท PPV ต้องยอมรับกับความกระด้างของช่วงล่างนะครับ

เจ้าตลาดของ PPV ก็คงไม่พ้น 2 ช้อยส์ที่สมาชิกท่านบนๆพูดถึง แต่ถ้ามองความประหยัดด้วย หาเครื่องเบนซินติดแก็สครับ

:) :) ;)

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:29:17 »
ถ้าไม่เน้นบรรทุก ขับในเมือง หรือขับนอกเมืองแต่ไม่ใช่นิสัยชอบขับเร็ว

อยากให้รอดู CR-V ตัวใหม่ที่กำลังจะออกมานี่ครับ

แต่ถ้ารีบใช้รถหรือ CR-V ไม่ได้เป็นตัวเลือก Captiva ก็น่าสนครับ

ถ้าจะมองประเภท PPV ต้องยอมรับกับความกระด้างของช่วงล่างนะครับ

เจ้าตลาดของ PPV ก็คงไม่พ้น 2 ช้อยส์ที่สมาชิกท่านบนๆพูดถึง แต่ถ้ามองความประหยัดด้วย หาเครื่องเบนซินติดแก็สครับ

:) :) ;)

เห็นด้วยครับ ขับรถเงียบๆ นิ่มๆดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 12:48:37 »
crv คับนุ่มสบายไม่ก้อ แคปติว่า พวกฟอจูนเนอหรือพวก ppv ขับก็เหมือนกระบะล่ะคับอาจจะนิ่มกว่าหน่อยแต่ก็เทียบกับพวกcrv ไม่ได้เลย
พ่อผมก็ใช้อยุแรงด้วยตัว2.4อ่ะแรงดีคับ170แรงม้าเยอะกว่าฟอจูนอีก0-100ไวกว่า ถ้าขี่ช้าประหยัดๆ2.0ก็พอคับ ระบบขับ4ของcrvก็เหนือกว่า
กันเยอะ  รุ่นใหม่กำลังออกพอดีด้วยคับ

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 13:01:00 »
crv คับนุ่มสบายไม่ก้อ แคปติว่า พวกฟอจูนเนอหรือพวก ppv ขับก็เหมือนกระบะล่ะคับอาจจะนิ่มกว่าหน่อยแต่ก็เทียบกับพวกcrv ไม่ได้เลย
พ่อผมก็ใช้อยุแรงด้วยตัว2.4อ่ะแรงดีคับ170แรงม้าเยอะกว่าฟอจูนอีก0-100ไวกว่า ถ้าขี่ช้าประหยัดๆ2.0ก็พอคับ ระบบขับ4ของcrvก็เหนือกว่า
กันเยอะ  รุ่นใหม่กำลังออกพอดีด้วยคับ

"ระบบขับ4ของcrvก็เหนือกว่า"

เหนือกว่ายังไงเหรอครับ ก็แค่สั่งให้ขับ4เวลาเจอล้อลื่น ก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 13:01:39 »
SUV อันดับ 1.ให้ CX-5 ครับแต่มาปีหน้าประหยัดน้้ำมันด้วย
ลองลงมาให้ Captiva ครับ
ถ้ารวมถึง PPV ด้วยรอดูปลายปีดีกว่าครับ
Chevrolet Trailblazer ผมว่าน่าสนใจครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3167:--ppv--colorado--trailblazer&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=55

ออฟไลน์ yna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 14:01:15 »
พ่อผมชอบ ฟอร์ด เอสเคป ครับ ไม่ทราบว่าจะมีตัวใหม่ออกมาหรือยัง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 14:24:03 »
ผมว่าพาคุณพ่อไปดูแล้วให้ท่านเลือกที่ท่านชอบดีกว่านะครับ เวลาท่านใช้งานจะได้มีความสุข ^^

แล้วก็ผมว่าควรจะเป็น Crossover หรือSUV ดีกว่าครับ ถ้าเป็นรถเก๋งผมว่าเข้า-ออกลำบากนะ
พวก CR-V ,Captiva ,X-trail ประมาณนี้อ่ะครับ
ส่วนที่มีพื้นฐานกระบะนั้น สำหรับผู้สูงอายุอาจจะกะระยะ-ขึ้นลงลำบากหนะครับ

หา...

ผมชอบตรงมันมี VSC TRC ครับ  ;)
พวกระบบควบคุมเสถียรภาพก็จำเป็นนะครับ เพื่อนพ่อผมขับPajeroSportแล้วหักหลบกระทันหันแล้วคว่ำเลย ถ้ามีระบบควบคุมเสถียรภาพอาจลดความรุนแรงของอุบัติเหตุได้นะครับ อาจจะแค่ชน หรือไถลลงข้างทางหนะครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 14:40:31 »
ผมจองfortuner bmcอยู่ คิดในตอนนั้นคือ สวย อ๊อฟชั้นโดน หรู
แต่ถ้าตัดความหรูออกไปคำตอบเดียว pajero sport

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 14:51:39 »

อารายน๊ะ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 14:57:41 »
captiva or CR-V ตัวถูกสุดก็พอครับ

ปล. ผมไม่นับว่า PJ, For เป็น SUV น่ะครับ เพราะมันก็ไม่ใช่จริงๆ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:07:06 »
รอตัวดีเซลของ Chevrolet Captiva ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ sm1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:17:44 »
ถ้าพ่อชอบ ford escape ก็ตัดพวก SUV-PPV ออกไปเลยครับ

ที่เหลือก็พาพ่อไปลองขับ escape, crv, captiva ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:22:55 »
fortuner เนี่ยนะ เอ่อ.......แน่นะว่าปลอดภัย
เคยขับของเพื่อนไปเที่ยวเกาะช้างอาการเข้าโค้งที มันโยกแบบแปลกๆนะ   pajero ยังขับดีกว่ามาก รถของพ่อตาผมเอง ขับแล้วรู้สึกดีกว่ามากๆ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:25:26 »
Pajero Sport อีกเสียงครับ ช่วงล่างนิ่ม หนึบ มั่นใจกว่าครับ

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

methus zaa

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 15:32:22 »
pajero sport เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 17:41:29 »

นุ่มแล้วหรอครับ ที่ผมเจอข้างหลังนี้เด้งโคตรๆ
ม้า 170 แต่แรงบิดรู้สึกจะสู้ไม่ได้นะครับ ตัวเกียร์อัตโนมัตินี้เร่งแซงถนน 2 เลนเล่นเสียวไส้กลัวไม่พ้นเหมือนกัน

เข้าเรื่อง ถ้าไม่เกี่ยง PPV แนะนำ PJS ครับ แต่ต้อง MPV เต็มตัวเท่านั้นก็ Captiva ครับ
H.

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 18:14:23 »
ผมไม่รู็นะครับ หลายๆคนมักสับสนว่าพวกรถPPVก็คือรถSUVครับ

ถ้าจะแบ่งกันจริงๆ SUV จริงๆที่น่าเล่นสำหรับผมแล้วตอนนี้คือ
-CHEV CAPTIVA ครับแต่ขอเป็นเครือง ดีเซลตัวใหม่เพราะฉนั่นต้องรอหน่อยครับ

แต่ถ้าเป็นPPV นะครับ น่าเล่นก็จะมี
-PJS(Pajero Sport) ผมไม่ใช่สาวกมิตซูแต่ผมคิดว่ารถคันนี้เป้นรถที่มีพวงมาลัย+ช่วงล่าง ที่ดีมากๆในรถกลุ่มนี้ครับ ขับแล้วความมั่นใจสูงครับ
-Fortuner ผมไม่รู้นะผมยังไม่ได้ขับตัวBMCเลย แต่ถามความหรูผมว่ามันก็หรูกว่านะแต่ภายในดูไม่ค่อยลงตัวเท่าไร(แล้วแต่คน) แต่เรื่องเครื่องยนต์คงต้องยกให้วิ่งความรู็้สึกชิบหายเลยครับ
                ใครบอกว่าPJSตัวเลขดีกว่าก็จริงครับ แต่Feelingที่รอบเครื่องมันกวาดไม่้เหมือนกันเลยครับ ส่วนเรื่องพวงมาลัยกับช่วงล่างผมคิดว่า ณ บัจจุบันผมว่าMitsuยังทำได้ดีกว่านะครับ
-MU-7  --เครื่องยนต์VGSวิ่งก็ดีนะครับผมว่า  ภายในก็แล้วแต่คนแต่ผมกับมองว่าเหมือนกระบะไปหน่อยแต่ก็รับได้ครับ  ความนั่งสบายผมว่านั่งสบายเลยหละ แต่เสียอย่างช่วงล่างนิ่มเกินไป
              รวมถึงพวงมาลัยหนัก วงเลี้ยวค่อนข้างกว้างครับ โดยรวมแล้วดูแล้ว Fortuner กับPJSดีกว่ครับ แต่ถ้าดูกันอีกว่าPJSกับFORเนี่ยผมว่าการขับขี่PJSดูลงตัวกว่าครับ

สรุป ไม่มีรถที่ดีที่สุดในความคิดของคนๆนึงจะเหมือนกับอีกคนๆนึงได้ครับ ผมคิดว่ามันก็แค่ความคิดเห็นของคนในเว็บบอร์ดครับ เพราะฉนั่นสิ่งที่ตอบตัวเองได้ดีที่สุดคือ
        คุณ และคุณพ่อต้องลองไปขับด้วยตัวเองครับ ..

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 19:11:17 »
Pajero Sport  คุ้มสุดครับ

ออฟไลน์ yna

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 19:36:22 »
ขอบคุณทุกท่านครับ แต่หวยออกที่ ฟอร์ด เอเวอร์เรส ตามใจพ่อครับพี่น้อง