ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านแล้วงงครับ (ข่าว)  (อ่าน 17117 ครั้ง)

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
อ่านแล้วงงครับ (ข่าว)
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 18:05:16 »
จาก http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3177:nissan--xtronic-cvt--20-35--hybrid-&catid=47:worlds-news&Itemid=55

ของคุณ Homy Demio

Nissan Motor เพิ่งเปิดเผยเทคโนโลยีสำหรับรถยนต์ Nissan ยุคใหม่อย่างเยอะ หากเจาะลึกเทคโนโลยีระบบส่งกำลังก็ยังนับว่ามีความน่าสนใจมากพอสมควร งวดนี้ Nissan ขอเผยเทคโนโลยีเกียร์ Xtronic CVT เจเนเรชั่นใหม่สำหรับเครื่องยนต์ 2.0-3.5 ลิตร และระบบ Hybrid สำหรับรถขับเคลื่อนล้อหน้าซึ่งจะสวยลดอัตราสิ้นเปลืองให้กับเครื่องยนต์สันดาปภายใน

เกียร์ Xtronic CVT เจเนเรชั่นใหม่สำหรับเครื่องยนต์ 2.0-3.5 ลิตรมีอัตราทดเกียร์ครอบคลุมถึง 7.0 ด้วยเทคนิคการจับรวบรอกเส้นศูนย์กลางชาฟต์ผนวกกับเข็มขัดเกียร์ ลดการฝืดเคืองชิ้นส่วน 40% ส่งผลให้มีอัตราสิ้นเปลืองที่เพิ่มขึ้นกว่าเกียร์เจเนเรชั่นเดิมถึง 10% พร้อม Adaptive Shift Control ให้อัตราเร่งหรือมีความสนุกสนานจากแรงขับขี่มากขึ้น

Nissan Hybrid System สำหรับรถยนต์ Nissan ขับเคลื่อนล้อหน้าที่พัฒนาด้วยตัวเองครั้งแรกในโลก หลังจากหยิบยืมชุดมอเตอร์ไฟฟ้าและแบตเตอรี่จาก Toyota มาติดตั้งใน Nissan Altima รุ่นปัจจุบัน โดย Nissan ตั้งเป้าท้าทายในด้านราคาที่ซื้อหาได้และตัวระบบเอง

Nissan นำเสนอระบบ Hybrid ด้วยชุดมอเตอร์ไฟฟ้า 1 ตัวประกบกับคลัทช์กระจายกำลัง 2 ตัวแยกอิสระกับเครื่องยนต์สันดาปภายใน 2.5 ลิตร ซูเปอร์ชาร์จ ผ่านเกียร์ Xtronic CVT เจเนเรชั่นใหม่ กักเก็บพลังงานไฟฟ้าลงในแบตเตอรี่ลิเธี่ยมไอออน ให้กำลังเหมือนกับเครื่องยนต์ 3.5 ลิตรแต่ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่า

Nissan Hybrid สำหรับระบบขับเคลื่อนล้อหน้าจะเปิดวางจำหน่ายในตลาดสหรัฐอเมริกาที่แรกในปี 2013 หลังจากนั้นจึงจะทำตลาดทั่วโลกไม่นานนัก

=====================================

แบบว่าอยากให้แต่งคำให้เข้าใจง่ายกว่านี้อ่ะครับ

With Best Regards.

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: อ่านแล้วงงครับ (ข่าว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 18:48:03 »
ด้านบนผมว่าเข้าใจง่ายอยู่นะ แต่ด้านล่างอาจจะพลาดเล็กน้อยครับ
ซึ่งไม่เป็นไรครับ ผมอ่านยังเข้าใจอยู่  :D (เข้าใจว่างานเยอะ ต้องรีบๆๆๆ)

ส่งผลให้มีอัตราสิ้นเปลืองที่เพิ่มขึ้นกว่าเกียร์เจเนเรชั่นเดิมถึง 10%
>> ประหยัดน้ำมันมากกว่าเกียร์รุ่นเดิม 10%

ให้อัตราเร่งหรือมีความสนุกสนานจากแรงขับขี่มากขึ้น
>> ให้อัตราเร่ง (เช่น พวกเวลา 0-100) และความสนุกสนานจากการขับขี่ (มีแรงมากขึ้น) มากขึ้น

โดย Nissan ตั้งเป้าท้าทายในด้านราคาที่ซื้อหาได้และตัวระบบเอง
>> อันนี้ผมว่าคุณ Homy เขาอาจจะแค่เว้นผิดครับ เพราะมันต่อเนื่องกับวรรคต่้อไปอยู่แล้ว เช่น
>> และตัวระบบเอง Nissan นำเสนอระบบ Hybrid ด้วยชุดมอเตอร์ไฟฟ้า 1 ตัว

ปล.จริงๆ ผมเห็นมีคำผิดอีกจุดหนึ่ง
>> สำหรับรถขับเคลื่อนล้อหน้าซึ่งจะสวยลดอัตราสิ้นเปลืองให้กับเครื่องยนต์สันดาปภายใน
>> อันนี้น่าจะเป็น ช่วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อ่านแล้วงงครับ (ข่าว)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:11:00 »
ช่วงนี้ เขากลับมาเบลอๆอีกแล้วหนะครับ ทำงานดึกๆ ก็ประมาณนี้

ให้น้องเขาแก้ไขแล้วครับ

ขออภัยครับ และขอบคุณที่แจ้งมาครับ