ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องเลือกสีรถให้ถุกโฉลกหน่อยครับ  (อ่าน 6181 ครั้ง)

ออฟไลน์ nanobot

• Newbie
  • *
ผมจองรถ BMW 320d SE สีดำไว้ จะได้รถวันศุกร์นี้แล้ว
พอดีรุ่นน้องที่ office มาทักว่าสีที่เลือกไม่ถูกโฉลก เป็นกาลกิณี สำหรับคนเกิดวันพฤหัสบดี
เพราะน้องเขาจะออกรถใหม่เหมือนกันและเกิดวันเดียวกัน
เลยกังวลเหมือนกัน ทั้งที่ปรกติแล้วไม่ค่อยได้คิดเรื่องนี้เท่าไร
แต่ก็ยังชอบรถสีดำโดยเฉพาะ 320d ตัวนี้ดูหล่อดี
คันแรกที่ใช้เป็น MB190E สี Bronz ก็ชนแหลกซ่อมบ่อย
คันต่อมา Audi A4 B5 สีเขียวนี่ชอบสุดไม่เคยชนแต่ตอนหลังเริ่มซ่อมบ่อยเลยอยากเปลี่ยน
อยากทราบความเห็นเรื่องนี้ครับ

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความเห็นเรื่องเลือกสีรถให้ถุกโฉลกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 15:52:25 »
กระทู้นี้ขออนุญาติให้น้องกล้วย แห่ง The cope มาตอบดีกว่า

เพราะวันนั้นผมได้ลองฟังจากความเห็นของน้องเค้าแล้วก็ใช้ได้เลยครับ

ที่ว่า..รถยนต์ออกแบบมาใหขับตามหลักไรซักอย่างนี่แหละ จำไม่ได้ละ

รอน้องเค้าแล้วกันครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: ขอความเห็นเรื่องเลือกสีรถให้ถุกโฉลกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 16:32:26 »
ผมเกิดวันพฤหัส ใช้ escape สีดำ และ Fortuner สีดำ ไม่มีปัญหาอะไร

ว่าแต่ E90 สีดำ เบาะน้ำตาล ฝ้าหลังคาดำ ใช่ไหม ไม่อึดอัดหรือครับ ห้องโดยสารก็เล็กอยู่แล้ว
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 17:33:57 »
เรื่องสีถูกโฉลกไม่ถูกโฉลกคนเรามีสิทธิ์ที่จะคิดแล้วก็ปฏิบัติตามครับ
อยู่ที่ความเชื่อส่วนบุคคล ผมเองก็เกิดวันพฤหัสแล้วก็ห้ามใช้รถสีดำเหมือนกันครับ
ตัวผมไม่ได้ใช้รถสีดำหรอก แต่ถ้าจะให้ซื้อรถซักคัน สีดำก็จะเป็นหนึ่งในตัวเลือกแน่ๆ
ถ้าหากว่าไม่สบายใจจริงๆ ก็หาวิธีแก้เคล็ดก็ได้ครับ เผื่อจะทำให้สบายใจขึ้น
แต่ที่สำคัญ
รถยนต์ถูกออกแบบมาตามหลักวิทยาศาสตร์ ก็ขับแบบวิทยาศาสตร์ครับ
ไม่ใช่ถูกออกแบบมาตามหลักวิทยาศาสตร์ แต่ไปขับแบบไสยศาสตร์มันก็ยังไงๆอยู่นะครับ
และสิ่งที่สำคัญอีกอย่าง เมื่ออยู่หลังพวงมาลัย ก็จงตั้งอยู่ในความไม่ประมาทนะครับ

ปล.เข้ากระทู้นี้มาตามที่มีคนจุดธูปเรียกนะเนี่ย ฮ่าๆๆๆๆ
 ;)

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 18:26:09 »
ผมว่าสี ยังไม่เท่าไร 

ดวงแม่ผม สิ  หมอดูดวงแกทักว่า  ไม่ถูกโฉลก  กับการ ครอบครองยานพาหนะ  เมื่อนานมาแล้ว ตอนนั้นรถคันแรกของแม่ ก็  ชนบ่อย (ขนาดแม่ไม่ใช้คนขับนะแต่นั่งบ่อย) แถมมีฝันประหลาดๆ ถึงเจ้าของคันเก่า    ปัญหาเยอะ ทำสีใหม่สีก็แตกลายงาทั้งคัน  ขับไประยอง ก็ เสียที่กลางมอเตอร์เวย์    บางทีความร้อนขึ้นกลางทาง (เป็นรถที่สวยมาก น้ำพุ พุ่งหน้ารถ กลางถนน)   ขับไปก็มีรถมาชนตูดแล้วหนี ตูดรถ ยับเยินไร้คนรัผิดชอบ และล่าสุด  ไฟลุกโชนที่ด้านท้ายรถ ขณะเดินทางมอเตอร์เวย์ไประยอง    ต้องลากรถกลับบ้าน 

ณ ตอนนี้  แม่ใช้ชื่อเจ้าของรถอยู่  แต่ผมจะเป็นคนขับตลอด  พูดง่ายๆคือส่วนใหญ่ผมจะไช้ขับแม่จะไม่ยุ่งเลย    เลยปัญหาน้อยลง  แต่ก็มีจุกจิก พวก ชอบมีคนมาเฉียด มาชนท้ายบ่าง ก็ไม่บ่อย  ปีละครั้งเท่านั้นโดยประมาณ โดยจะเป็นพวก  ฃอยขวดขีด ไรงี้  เล็กน้อย   

ปล   อันนี้แล้วแต่คิดนะครับ เพราะมันอาจจะบังเอิญด้วย  รวมถึง รถคันแรกของแม่ก็ เก่าพอควร  ก็โอกาศเกิด เหตุอย่างที่ผมเล่าก็เป็นไปได้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 18:34:42 »
ผมเห็นด้วยครับ ไม่ควรประมาทไม่ว่าจะทำการอะไร

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 18:51:40 »
อย่าไปคิดมากครับ

ตามดวง ผมต้องใช้รถสีทึบๆ

ใช้ทีไรมีเรื่องทุกที

แต่เวลาขับรถสีสว่างๆกับไม่ค่อยมีเหตุไดๆเท่าไหร่

ถ้าว่ากันตามหลักวิทยาศาสตร์แล้ว

สีรถที่เหมาะที่สุดคือ สีบรอนซ์เงิน กับ บรอนซ์ทอง

เนื่องจาก....

สังเกตง่ายในตอนกลางคืน

ไม่กลมกลืนไปกับถนนเวลาฝนตก

เป็นสีที่ช่วยสะท้อนแสงและความร้อนได้ดีในอันดับต้นๆ

สกปรกแล้วสังเกตได้ยาก

เป็นริ้วเป็นรอยก็สังเกตยาก

ไม่ต้องกลัวเก่า เพราะพอออกจากโชว์รูมแล้วจะดูเก่าคงที่ทันที

หาฟิล์มกรองแสงสีต่างๆติดให้ดูดีได้ง่าย

ไม่ดูวัยรุ่นไปหรือแก่ไป

ที่สำคัญ มีสีรถแบบนี้บนถนนเยอะมาก

หากเวลาหนีโจทย์จะตามเจอได้ยากมาก อิๆๆๆ

ดังนั้นแล้ว ชอบสีไหนก็ขับไปเถอะครับ

ขออย่างเดียว อย่าไปรังเกียจรังงอนหลังจากได้มาแล้ว

มันจะพาลทำให้จิตใจกังวลไม่มีสมาธิขับรถกันพอดี
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Thi64

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 19:31:56 »
ว่ากันตามโฉลกแล้วคนเกิดวันพฤหัส ถูกโฉลกกับสี เหลือง ส้ม แดง สีที่เป็นกาลกิณีคือสีดำ และสีน้ำเงิน

แต่ถ้าเป็นผมขอขับสีดำถึงแม้จะไม่ถูกโฉลก เพราะมันสวยเกินห้ามใจ  ;D

ออฟไลน์ new kid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 20:05:30 »
ไม่เห็นด้วยครับ :D รถยนต์/สี  มันก็เป็นแค่วัตถุชิ้นหนึ่ง
ไม่มีผลอะไรกับชีวิตมนุษย์
ใช้สีทีชอบแหละดีแล้ว ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 20:26:55 »
ปกติไม่ค่อยได้คิดเรื่องสีที่ถูกโฉลก เราก็ไม่ต้องคิดต่อไปแหละครับ สบายใจ
ใช้สีที่ชอบ ขับไม่ประมาท ดูแลรถดีๆ แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nanobot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 23:46:45 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นครับ
จริงๆแล้วผมอยากได้รถสีดำมานานแล้ว
กะว่ารถคันต่อไปต้องสีดำเท่านั้น

สำหรับข้างในรถเป็นเบาะน้ำตาลส้มนะครับ
ไม่ชอบตรงเพดานเป็นผ้าสีดำเหมือนกัน
เพราะทำให้ดูอึดอัด แต่โดยรวมผมคิดว่าสวยดีครับ
เบื่อเบาะสีครีมแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:36:30 »
แม่ก็เป็นคนที่เชื่อเรื่องสีถูกโฉลกเหมือนกันครับ
ตั้งไว้เลยว่า ซื้อรถคันใด ชื่อใคร ใครใช้ ในบ้าน ต้องสีทองเท่านั้นครับ (แต่มีคันนึง แตกแถวเป็นสีเขียว เพราะมันไม่มีสีทอง ใช้มา 10 ปีแล้ว ยังดีอยู่เลย)

ก็อย่างที่บนๆ ว่าไว้ครับผม ใช้รถตามสีที่ถูกโฉลกกับความคิดของตัวเองดีกว่าครับ :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 13:15:13 »
ผมกลับไม่ได้ดูเกี่ยวกับเรื่องนี้เลยแหะ  ไปยืนซื้อแล้วก้ชี้ๆๆเอาสีไร ไม่ได้ดู ตอนนี้ขับมาก้ยังไม่มี่อะไรครับ

ปล.เอาสติกเกอร์แก้เคล็ดได้มั้ยครับ  รถคันนี้สี***
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T