ผู้เขียน หัวข้อ: กล่อง ECU พังครับ ขอถามเพื่อน ๆ สมาชิกครับ  (อ่าน 16594 ครั้ง)

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
ผมมีรถกระบะคันหนึ่งยี่ห้อดีมากใช้มาประมาณ 120,000 กิโล

ขณะที่กำลังวิ่งอยู่ดีดี  เกิดวูบเครื่องยนต์ดับ  โชคดีที่วิ่งมาไม่เร็ว

ก็ชิดเข้าข้างทางโดยปลอดภัย  มีรถมาช่วยลากเข้าศูนย์ได้

ทีแรกเราคิดว่าสงสัยเป็นที่วาล์วมั้ง  เพราะเป็นอาการฮิต ๆ กัน

ปรากฏว่า  กล่อง ECU ไหม้ครับ  เลยเกิดคำถามขึ้นครับ

1.  ทำไมกล่องมันพังง่ายจัง?  ทั้ง ๆ ที่ใช้รถอย่างทนุถนอม

2.  ค่ากล่องใหม่  ราคารวม vat  29,000  ไม่รวมค่าแรง

เล่นเอาจุกเลยครับ  ทำไมแพงจัง?

3.  เลยระยะประกัน (100,000 กิโล) ไปแล้วต้องออกค่าใช้จ่ายเอง

ทำไมรถมันต้องมาเสียตอนนี้ เราโชคร้ายหรือ?
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: กล่อง ECU พังครับ ขอถามเพื่อน ๆ สมาชิกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 16:20:24 »
 :D......recommend to ask K.Moom 081-734-3876 i'm pretty sure that
he could repair it for you.......................bye

yogibear

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
Re: กล่อง ECU พังครับ ขอถามเพื่อน ๆ สมาชิกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 18:37:23 »
ต้องลองหาสาเหตุดูครับว่าไหมเพราะอะไร

สายไฟขาดแล้วมาช็อตกัน

กล่องร้อนขึ้นเอง

โวลท์เพี้ยน

มีหลายสาเหตุครับ

ส่วนใหญ่พวกอุปกรณ์ไฟฟ้ามันจะเสื่อมตามกาลเวลาอยู่แล้ว

บางคนบอกใช้รุฃถแค่ไม่กี่หมื่น กม. แต่ทำไมสายไฟเสื่อมหมดแล้ว

แต่เค้าลืมคิดไปว่ารถใช้มาเกือบสิบปีแล้ว

อุปกรณ์ใหม่เบิกห้างมักจะแพงอย่างนี้แหละครับ

เพราะบริษัทขายปลีกรถยนต์ต้องสั่งจากบริษัทขายส่งรถยนต์

บริษัทขายส่งรถยนต์ต้องสั่งจากบริษัทประกอบรถยนต์

บริษัทรถยนต์ต้องสั่งจากบริษัทผลิตชิ้นส่วน

ลองไปเดินร้านขายอะไหล่แท้แถววรจักรดูก็ได้ครับ

แถวนั้นน่าจะลดได้ประมาณ 15-25%จากราคาศูนย์

หรือลองหามือ 2 ตามเวปไซด์ ตามเชียงกง ก็น่าจะเหลือประมาณ 5000 กว่าบาทได้มั๊งครับ

ต้องบอกว่าด้วยความก้าวหน้าของเทคโนโลยีในสมัยนี้

ทำให้การคาดการณ์ต่างๆทำได้แม่นยำขึ้น

การสร้างแบบจำลองต่างๆในคอมพิวเตอร์ให้ผลได้ไกล้เคียงกับความเป็นจริงได้สูงขึ้น

ดังนั้นการที่ชิ้นส่วนต่างๆเสียหลังหมดประกันก็เป็นไปตามที่คำนวณไว้

อาจจจะมีบ้างที่เสียก่อนหมดประกันแต่คิดออกมาแล้วก็น่าจะเป็นส่วนน้อยมากๆ

อย่าไปคิดมากครับ เรื่องอย่างนี้
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 19:56:29 »

[/quote]
ต้องลองหาสาเหตุดูครับว่าไหมเพราะอะไร

สายไฟขาดแล้วมาช็อตกัน

กล่องร้อนขึ้นเอง

โวลท์เพี้ยน

มีหลายสาเหตุครับ

ส่วนใหญ่พวกอุปกรณ์ไฟฟ้ามันจะเสื่อมตามกาลเวลาอยู่แล้ว

บางคนบอกใช้รุฃถแค่ไม่กี่หมื่น กม. แต่ทำไมสายไฟเสื่อมหมดแล้ว

แต่เค้าลืมคิดไปว่ารถใช้มาเกือบสิบปีแล้ว

อุปกรณ์ใหม่เบิกห้างมักจะแพงอย่างนี้แหละครับ

เพราะบริษัทขายปลีกรถยนต์ต้องสั่งจากบริษัทขายส่งรถยนต์

บริษัทขายส่งรถยนต์ต้องสั่งจากบริษัทประกอบรถยนต์

บริษัทรถยนต์ต้องสั่งจากบริษัทผลิตชิ้นส่วน

ลองไปเดินร้านขายอะไหล่แท้แถววรจักรดูก็ได้ครับ

แถวนั้นน่าจะลดได้ประมาณ 15-25%จากราคาศูนย์

หรือลองหามือ 2 ตามเวปไซด์ ตามเชียงกง ก็น่าจะเหลือประมาณ 5000 กว่าบาทได้มั๊งครับ

ต้องบอกว่าด้วยความก้าวหน้าของเทคโนโลยีในสมัยนี้

ทำให้การคาดการณ์ต่างๆทำได้แม่นยำขึ้น

การสร้างแบบจำลองต่างๆในคอมพิวเตอร์ให้ผลได้ไกล้เคียงกับความเป็นจริงได้สูงขึ้น

ดังนั้นการที่ชิ้นส่วนต่างๆเสียหลังหมดประกันก็เป็นไปตามที่คำนวณไว้

อาจจจะมีบ้างที่เสียก่อนหมดประกันแต่คิดออกมาแล้วก็น่าจะเป็นส่วนน้อยมากๆ

อย่าไปคิดมากครับ เรื่องอย่างนี้

รถใช้ 4 ปีครับ  เพิ่งจะโอนจาก finance เป็นชื่อเรา

ผมเข้าใจครับว่าต้องเสื่อมไปตามกาลเวลา  แต่กับคันอื่นที่เคยใช้ไม่เคยมีปัญหานี้

ที่จริงผมรู้สึกว่าอายุการใช้งานมันสั้นเกินไป  เหมือนถูกเอาเปรียบครับ

แต่ก็ขอบคุณเรื่องชี้แนะครับ  ผมคงหาแผ่นใหม่ใส่เข้าไปแทน

สู้ราคาห้างไม่ไหวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2009, 20:04:45 โดย DENTE »
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 21:25:48 »
จิ้งจก แมลง หนู ใบไม้ และสิ่งสกปรกต่าง ๆ บางที หลุดลอด หรือกัดสายไฟ(หนู) ขาดนั่นนิด ตรงนี้หน่อย ไฟช๊อตก็ไหม้ได้ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 22:14:41 »
รถอีซุซุหรือเชฟโรเลตหรือเปล่าครับ เพราะผมได้ข่าวมาว่ารถรุ่นนี้มีหลายคันที่จู่ๆวิ่งไปแล้วกล่องมันไหม้ขึ้นมาเอง เสียวๆรถตัวเองอยู่เหมือนกัน 3ปีกว่าๆแล้วเนี่ย แนะนำว่าโทรไปเม้งกับตรีเพชรก่อนครับ เดี๋ยวเขาจะลดราคาให้50%มั้ง แต่ยังไงก็ได้ลดราคาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 08:34:27 »
ติดต่อกับตรีเพชรเลย ถึงแลยแสนโลแล้วก็ยังเคลมได้ อาจจะได้ฟรีหรืออย่างน้อยก็ครึ่งหนึ่ง

ออฟไลน์ pion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 18:49:03 »
รถกี่ปีครับ ยี่ห้ออะไรครับ รุ่นไหนครับ ของผมก็เป็นนะครับ
อีซูซุ เป็นตอน 5 ปี หมดประกัน แต่ค่ากล่อง ECU ไม่แพงนะครับ
ผมไปซื้อที่ตรีเพชรวิภาวดีเลย รวมส่วนลดเงินสดแล้ว แค่ประมาณ
หกพันกว่าบาทเองครับ ค่าติดตั้งรวมตั้งค่าแค่ สองสามร้อยเองครับ
ถ้าแพงกว่านี้โดนฟันแล้วครับผม เช็คดี ๆ นะครับ แต่ตอนที่ผมเกิดอาการ
วิ่งประมาณ แสนกว่าโลเหมือนกันเลยนะครับ ชิพมันบวมครับ
ผมว่าเป็นเพราะตำแหน่งที่ติดตั้งครับไม่ไหวไว้ซะใกล้เครื่องเลย  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2009, 18:50:45 โดย pion »