ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น คาดการณ์วันนี้ 28 ต.ค. //  (อ่าน 18049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
บางแคจะโดนมั้ยครับ ตอนนี้ที่บ้านผมจะหนีกันท่าเดียวเลย = =''

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
ตอนนี้ที่บ้านเริ่มมีปัญหาแล้ว...ไม่ใช่ปัญหาน้ำท่วมนะครับ แต่เป็นปัญหาทะเลาะกันของคนในบ้านว่าจะอพยพก่อนที่น้ำจะมาดีมั้ย

รบกวนพี่จิมมี่ช่วยชี้แนะด้วยครับ บ้านผมอยู่แถวสวนผัก อยู่ใน พ.ท. กทม หลังคลองมหาสวัสดิ์ แต่เหนือถนนบรมราชชนนี ด้านซ้ายขวาอยู่ระหว่างถนนราชพฤกษ์กับถนนกาญจนาภิเษกครับ

ถ้าได้คำตอบแล้วผมจะปริ้นท์ออกมาให้ที่บ้านอ่านเลย....จะได้เลิกเถียงกันซักทีครับ  :-X

ขอบคุณมากครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ nonp

ตอนนี้ที่บ้านเริ่มมีปัญหาแล้ว...ไม่ใช่ปัญหาน้ำท่วมนะครับ แต่เป็นปัญหาทะเลาะกันของคนในบ้านว่าจะอพยพก่อนที่น้ำจะมาดีมั้ย

รบกวนพี่จิมมี่ช่วยชี้แนะด้วยครับ บ้านผมอยู่แถวสวนผัก อยู่ใน พ.ท. กทม หลังคลองมหาสวัสดิ์ แต่เหนือถนนบรมราชชนนี ด้านซ้ายขวาอยู่ระหว่างถนนราชพฤกษ์กับถนนกาญจนาภิเษกครับ

ถ้าได้คำตอบแล้วผมจะปริ้นท์ออกมาให้ที่บ้านอ่านเลย....จะได้เลิกเถียงกันซักทีครับ  :-X

ขอบคุณมากครับ

รอคุณจิมมี่เนอะ

แต่โดนส่วนตัว ผมว่าคุณค่อนข้างเสี่ยงเลยนะครับ

ออฟไลน์ kowit1

เมื่อรัยเส้นทางเดินรถสายอีสานเส้นวังน้อยเดินรถได้ปกติ กทม ก็รอดแล้ว ไอ้พวก แผนที่บอกจำนวนน้ำสีฟ้าทั้งหลายผมว่ามันใช้ไม่ได้หรอก มันเป็นน้ำค้างทุ่งกระจายแผ่ออกไป เดียวพอน้ำไม่ข้ามพลหลแล้วมันก็จะเห็นเป็นสีฟ้าเหมือนเดิมคอยดูมันคงไม่มีน้ำลูกใหญ่กว่านี้มาแล้วละ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
บางแคจะโดนมั้ยครับ ตอนนี้ที่บ้านผมจะหนีกันท่าเดียวเลย = =''
บางแคตรงไหนครับซ้ายสุดเขตติดคลองทวีวัณนาครับท่วมถึงแน่โดยเฉพาะตลาดคลองขวาง
ด้านบนสาย3 สาย2. กาญจนา วงแหวนหน้าจะรอดครับ
ด้ายขวาติดภาษีเจริญดูตลิ่งชันไว้ดีๆครับ
ด้านล่างติดบางบอน  บางขุนเทียน มีคลองผ่านพอให้ฉ่ำๆครับ
แต่ตลาดบางแคด้านหลังน่า ถนนสุขาน่าจะท่วมจากคลองภาษีครับ
จะหนีหรือเปล่าผมว่าดูรอบๆครับว่าท่าท่วมมันจะมาจากทางไหนและทางที่เราจะหรีน่ะมันไปได้หรือเปล่า
 :'(

ออฟไลน์ Oslan

อยู่ใกล้ๆ ตลาดครับ

จริงๆ บ้านผมเตรียมตัวไว้อย่างดีแล้ว ทั้งขนของขึ้นที่สูง ทั้งเตรียมเสบียง มีอาหาร มีน้ำ ครบ
แต่ติดที่ว่ากลัวเขาตัดน้ำ ตัดไฟ มากกว่าครับ เพราะบ้านผมหาที่ปั่นไฟไม่ได้เลย

ออฟไลน์ TDCI

ขอมองอีกมุึมนะ จากคนที่ย้ายบ้านมา 3 หลังแล้ว

น่ากลัวครับ!!!

หลังแรกที่บางใหญ่จมไปเมื่อ ศุกร์ที่แล้ว  วันนี้ระดับน้ำยังสูงขึ้นนิดหน่อย แต่คาดว่า กลา่งสัปดาห์น่าจะค่อยๆลดลงอย่างช้าๆ

เข้าไปดูบ้านเมื่อวันอาทิตย์ืที่ผ่านมาด้วยความยากลำบา่ก ห่างจากถนนกาญจนาภิเษกแค่ 4.5 กม. แต่ใช้เวลา 1 ชั่วโมง  เห็นแต่น้ำเวิ้งว้างไปหมด

ขากลับต้องออกทางศาลายา ตลอดเส้นทางเห็นแต่น้ำ ขอบของน้ำฝั่งตะวันตกเลยคลองทวีวัฒนาไปไกล ทะลุไปคลองโยง สรุปคือน้ำทั้งนั้น

มาพักบ้านหลังที่สอง ย่านอ้อมน้อย (โรงงานพี่ชาย)  ดูทางน้ำแล้วไม่น่ารอด เพราะน้ำบางส่วนที่ลงคลองมหาสวัสดิ์จะไปเพิ่มปริมาณน้ำในแม่น้ำนครชัยศรี   และน้ำปริมาณจำนวนมากที่จะล้นตลอดแนวคลองมหาสวัสดิ์  จะกลายเป็นน้ำทุ่งอีกครั้ง  

แน่นอนเค้าจะไม่ไปตามแม่น้ำแต่จะแผ่ลงทั่วบริเวณ กระโดดข้ามถนนปิ่นเกล้า-นครชัยศรี  

จริงๆแล้วด้วยแรงน้ำหนุน และน้ำที่มาจากบางบัวทองซึ่งไม่ข้ามถนนกาญจนาภิเษก แต่เข้าโจมตีแถวๆวัดสวนแก้ว มานครอินทร์ ตะลิ่งชัน คือริมขวาสุดของน้ำตะวันตก  ส่วนซ้ายสุดน่าจะไปจบที่ริืมฝั่งซ้ายของแม่น้ำนครชัยศรีไม่น่าจะเกิน 2 กม.

ฉะนั้น! พอจบปิ่นเกล้า-นครชัยศรี น้ำจะไหลลงแบบเรื่อยๆมาเรียงๆ แผ่คลุมตั้งแต่ย่านภาษีเจริญ บางแค  หนองแขม พุธมณฑล อ้อมน้อย อ้อมใหญ่  จะไม่เหมือนชุมนุมหลังคลองมหาสวัสดิ์ ที่มีสภาพคล้ายๆบางบัวทอง เพราะเจ้า"กระสอบทราย" แตก

ไม่แน่ใจว่าคลองทวีวัฒนาตอนล่างจะเป็นท่อให้น้ำทะลวงเข้ามาล้นบริเวณริมคลองหรือไม่  แต่เมื่อน้ำลงจากปิ่นเกล้า-นครชัยศรีแล้ว  จุดสำคัญ อย่าชะล่าใจว่า คลองภาษีเจริญที่นอนขวางนั้น จะ "เอาอยู่"  คลองภาษีเจริญจะซ้ำรอย มหาสวัสดิ์ คือสุดท้ายไม่มีสภาพคลองเหลืออยู่เลย

เพราะอะไร? ก็เพราะวันนี้บ้านผมแถวๆบางใหญ่น้ำยังขึ้นอยู่นิดหน่อย

อ้อก่อนถึง  "คลองภาษีเจริญ" เพชรเกษมจะจมก่อนครับ ดูแล้วอาจตลอดแนวตั้งแต่นครชัยศรีมาโน่นแหละครับ อาจจะมีผลุบๆโผล่ๆบ้างตามแต่จะเป็นเนิน หรือว่าที่ลุ่ม

เมื่อคลองภาษีเจริญดูไม่เป็นคลอง  แต่เป็นเวิ้งน้ำกว้างใหญ่ไพศาล น้ำที่ล้นก็จะลงต่ำลงไปอีก  แนวต้านต่อไปคือ ถนนบางบอน และ ถนนพระราม 2  ตามลำดัีบ แถบนี้อาจจะมีคลองเยอะ แต่ขอบอกว่า แถวบางใหญ่ วัดลาดปลาดุก โซนนั้นคลองเยอะกว่า แต่ยังเป็นทะเล

ตอนนี้ผมมาอยู่บ้านที่ 3 เปน "บ้านอาม่า" แต่ "อาม่า" ไม่อยู่แล้วส่งไปชะอำเรียบร้อย มันคืิอ "ประชาอุทิศ-ทุ่งครุ" ครับ! ฟังชื่อแล้วกหนาว แถบนี้ขาประจำน้ำท่วมซะด้วย แต่เป็นน้ำฝนนะ

ถามว่าแถวนี้จะรอดมั๊ย   สังเกตว่าผมจะไม่เลยไปแถว ศิริราช บ้านแขก  เรื่อยมาวงเวียนใหญ่ สุขสวัสดิ์ เพราะไม่แน่ใจว่าน้ำทุ่งที่ตีตะลิ่งชัีนจะมีแรงแค่ไหนนั่นเอง  แถบนี้จึงอาจไม่ท่วมก็เป็นได้ แต่ก็ยังวางใจไม่ได้เพราะน้ำตลบหลังจากพระประแดง พระสมุทรเจดีย์  ยังน่ากลัวอยู่ โดยเฉพาะจากน้ำหนุน แต่ก็แค่ชั่วคราว

นี่ผมยังไม่รวมกรณีเลวร้ายสุด น้ำด้านบนย่านรังสิตแตกลงมาตามที่กลัวกัน ถ้าจมทั้งกรุงเทพฯ แม้น้ำเจ้าพระยาคงมีสภาพไม่ต่าง คลองมหาสวัสดิ์ตอนนี้  

ตอนนี้ผมทำงานย่านคลองเตย ยังไปไหนกับเขาไม่ได้ ดูทางหนีทีไล่แล้วยอมรับว่า หนักใจ ถ้าพระราม 2 ขาดก่อนที่น้ำจะทะลักเข้าทั่วกรุง ผมลงใต้ ไปตะวันตก ไม่ได้แน่

เหลือทางเดียวคือขึ้นทางด่วนไปชลบุรี  แต่ยังนึกภาพไม่ออกว่าผมจะไปไง  

วันนี้ ( 28 ตุึลา) รถติดมาก  น้ำยังไม่มากลางกรุงนะครับ  เดินทางแค่ไม่ถึง 300 โล ยังต้องข้ามคืน ขืนน้ำทะลักมาถึงอนุสาวรีย์ชัย ทางด่วนจะมีให้วิ่งหรือเปล่า  เพราะคงเป็นที่จอดรถหมด

ฉะนั้นพี่ๆน้องๆคนไหนคิดจะเอารถไปจอดบนทางด่วน ซึ่งผมเชื่อแน่ว่าหากมีวิกฤตหนักจะมีการจอดซ้อนคันแน่นอนอาจถึงซ้อน 3 ขอความกรุณาอย่าเลย ควรปล่อยให้ทางด่วนเป็นท่อหายใจสำหรับส่วนรวม

นี่คือมุมมองของผม ซึ่งอาจไม่เป็นจริงก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2011, 09:23:19 โดย TDCI »

ออฟไลน์ YAmodels

ถามคุณจิมมี่ด้วยคนครับ
บ้านผมอยู่ช่วงหัวถนนนครอินทร์ตัดกับถนนกาญจนาภิเษก
ตอนนี้น้ำท่วมสูง เหลืออีก40ซมจะถึงพื้นบ้านชั้น2แล้ว
ไม่ทราบว่าน้ำมันจะมาสูงกว่านี้มั้ยครับ เก็บของกันมาหลายรอบแล้ว
ตอนนี้ไม่รู้จะต้องเก็บอีกรอบรึเปล่า เรื่องอพยพคงจะยากล่ะครับเพราะว่าลูกน้องเยอะเอาไปด้วยไม่ได้
อยากรู้แค่นี้แหละครับ

ออฟไลน์ i-din

สงสัยตรงที่อ่านเมื่อวานเหมือนจะบอกประมาณว่าบรมราชชนนีสาย 1-2-3 ไม่เป็นไร แต่สาย 7 หนัก
นี่เราจำผิดหรือแปลความหมายผิดหรือเปล่า เพราะตอนนี้สาย 3 ท่วมเป็นเมตรไปแล้ว

เอ่อ ที่เขียนไว้เมื่อวาน มันพุทธมณฑล นะ แล้วช่วงเวลาที่โพสต์ไว้ มาถึงตอนนี้ สถานการณ์ฝั่งตะวันตก มันเปลี่ยนไปเยอะแล้วนาแพน

พี่ดิน ครับ  นครปฐมเนี่ย  เตรียมตัวเตรียมใจเตรียมยกข้าวของเตรียมบ้านไว้ได้เลยครับ เจอกันแน่ๆ

พี่อยู่ในมหาลัยศิลปากรเลย น่าจะยังพอไหว อยู่ชั้นบนๆ หน่อยไม่ห่วงอ่ะ ห่วงแต่รถ เหลือผ่อนอีก 54 งวดแน่ะ  :'( :'( จะเอาไปไหนดี

ออฟไลน์ balliblue

ช่วยอัพเดต ครับ ตอนนี้ถนนพุทธมณฑลสาย 4 แห้งสนิท ยิ่งกว่าอะไร เหมือนโอเอซิสเลย เพราะรอบๆท่วมไปหมดเรียบร้อยแล้ว  เลยไม่รู้จะรอดไหม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คุณ i-din ครับ นครปฐม อ.เมือง โดยเฉพาะแถว ๆสนามจันทร์นั้น น้ำจะท่วม ช่วงฝนตกในท้องที่ครับ

แต่ผมบอกได้อย่างมั่นใจว่า บริเวณนี้ น้ำไม่ท่วมครับ

เว้นแต่จะมีคนสร้างคันกั้นน้ำสุง 5 เมตร ตรงแม่น้ำนครชัยศรี ฝั่งศาลายา เป็นแนวยาวไปถึงสมุทรสาคร แล้วเอาปั๊มน้ำ ปัีมน้ำทั้งหมด จากกรุงเทพ ออกมานครปฐม  น้ำจะท่วมอำเภอนครชัยศรี 1.5 เมตรเป็นอย่างมาก แล้วมาท่วมนครปฐมราว ๆ 1 เมตร ในท้องที่ต่าง ๆ  บนถนนเพชรเกษมน้ำจะท่วม 30 -80 cm  แล้วแต่พื้นที่

ซึ่งคงไม่มีใครทำ 

พื้นที่อำเภอเมือง เทศบาลเมือง มีพื้นที่สูง และต่ำ บ้าง เป็นแอ่ง ๆ บ้าง แต่มีเนินช่วง ทางออกนอกเมืองแถว ๆ ตำบลธรรมศาลา ทางไปบ้านแพ้วเป็นแนวกั้นน้ำธรรมชาติ เรียกว่า ถ้าน้ำ มันก็จะไหลมาได้แค่นั้น แล้วพยายามล้นมา แต่นั่นก็หมายถึงน้ำไหลลงสมุทรสาคร ไปมาก

ที่จะท่วมหนัก คือ นครชัยศรี สามพราน ท่านา อ้อมน้อย อ้อมใหญ่ ครับ

ถ้าคุณออกมาโลตัสนครปฐม จะเห็นว่า ฝนตกทีไร หน้าโลตัสท่วมทุกที แม้แต่ศิลปากร หน้า และหลัง ท่วม เพราะ บริเวณนี้มันเป็นแอ่งที่หลบอยู่

เทศบาลนครปฐม ต้องใช้ปั็มน้ำดันน้ำออกจากพื้นที่ให้ข้ามเนินออกไปนอกเขตครับ น้ำถึงระบายไปได้ เช่นเดียวกันที่ถ้าน้ำจะมา ก็ต้องล้นมา หรือถูกดันมาเหมือนกัน 

ถ้าไม่สบายใจ เอารถมาจอดบ้านผมได้ครับ บ้านผมอยุ่สูงจากถนนมาลัยแมนเมตรกว่า ๆ มีทีว่างสำหรับรถ 1 คัน

ออฟไลน์ dsเด็กป้อมsc

• Newbie
  • *
ขอถามครับๆ เพชรเกษม 48 กับ แถว ลาดหญ้า ท่าดินแดง จะท่วมไหมครับ

ที่บ้าน เอะอะจะขนของ กับ ย้ายหนี อย่างเดียวเลย - -''

ออฟไลน์ zhou

• Jr. Member
  • **
ดูอาจารย์เสรี บอกว่าสมุทรสาครจะท่วมหมด ประมาณ เมตร ถึงเมตรครึ่ง คุณจิมมี่คิดว่างัยคับ
ผมห่างจากกระทุ่มแบนประมาณ 10 กว่าโลจะมีโอกาสรอดมั่งมั้ยคับ

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
วันที่ 29 นี้ น้องผมจะขับรถจากศาลาแดงจะไปเชียงใหม่ สภาพถนนล่าสุดนี่คุณจิมมี่ว่าจะไปทางไหนดีครับ

ออฟไลน์ i-din

คุณ i-din ครับ นครปฐม อ.เมือง โดยเฉพาะแถว ๆสนามจันทร์นั้น น้ำจะท่วม ช่วงฝนตกในท้องที่ครับ

แต่ผมบอกได้อย่างมั่นใจว่า บริเวณนี้ น้ำไม่ท่วมครับ

เว้นแต่จะมีคนสร้างคันกั้นน้ำสุง 5 เมตร ตรงแม่น้ำนครชัยศรี ฝั่งศาลายา เป็นแนวยาวไปถึงสมุทรสาคร แล้วเอาปั๊มน้ำ ปัีมน้ำทั้งหมด จากกรุงเทพ ออกมานครปฐม  น้ำจะท่วมอำเภอนครชัยศรี 1.5 เมตรเป็นอย่างมาก แล้วมาท่วมนครปฐมราว ๆ 1 เมตร ในท้องที่ต่าง ๆ  บนถนนเพชรเกษมน้ำจะท่วม 30 -80 cm  แล้วแต่พื้นที่

พื้นที่อำเภอเมือง เทศบาลเมือง มีพื้นที่สูง และต่ำ บ้าง เป็นแอ่ง ๆ บ้าง แต่มีเนินช่วง ทางออกนอกเมืองแถว ๆ ตำบลธรรมศาลา ทางไปบ้านแพ้วเป็นแนวกั้นน้ำธรรมชาติ เรียกว่า ถ้าน้ำ มันก็จะไหลมาได้แค่นั้น แล้วพยายามล้นมา แต่นั่นก็หมายถึงน้ำไหลลงสมุทรสาคร ไปมาก

ที่จะท่วมหนัก คือ นครชัยศรี สามพราน ท่านา อ้อมน้อย อ้อมใหญ่ ครับ

ถ้าคุณออกมาโลตัสนครปฐม จะเห็นว่า ฝนตกทีไร หน้าโลตัสท่วมทุกที แม้แต่ศิลปากร หน้า และหลัง ท่วม เพราะ บริเวณนี้มันเป็นแอ่งที่หลบอยู่

เทศบาลนครปฐม ต้องใช้ปั็มน้ำดันน้ำออกจากพื้นที่ให้ข้ามเนินออกไปนอกเขตครับ น้ำถึงระบายไปได้ เช่นเดียวกันที่ถ้าน้ำจะมา ก็ต้องล้นมา หรือถูกดันมาเหมือนกัน 

ถ้าไม่สบายใจ เอารถมาจอดบ้านผมได้ครับ บ้านผมอยุ่สูงจากถนนมาลัยแมนเมตรกว่า ๆ มีทีว่างสำหรับรถ 1 คัน

ขอบคุณมากคับผม ถ้าไม่รอดจะไปรบกวน

แต่ได้ยินแบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย จริงครับที่ว่าหน้ามอกับแถวหน้าโลตัส ตกทีไร ท่วมทุกที จำได้สองสามอาทิตย์ก่อน หน้ามอท่วมแล้วท่วมอีก ไม่แห้งซะที

ออฟไลน์ JBP Underground

• Jr. Member
  • **
  • Some say...

เว้นแต่จะมีคนสร้างคันกั้นน้ำสุง 5 เมตร ตรงแม่น้ำนครชัยศรี ฝั่งศาลายา เป็นแนวยาวไปถึงสมุทรสาคร แล้วเอาปั๊มน้ำ ปัีมน้ำทั้งหมด จากกรุงเทพ ออกมานครปฐม  น้ำจะท่วมอำเภอนครชัยศรี 1.5 เมตรเป็นอย่างมาก แล้วมาท่วมนครปฐมราว ๆ 1 เมตร ในท้องที่ต่าง ๆ  บนถนนเพชรเกษมน้ำจะท่วม 30 -80 cm  แล้วแต่พื้นที่

แบบนี้ตรงพระประโทน (แถวๆ บ้านผม) ก็น่าจะสบายตัวขึ้นมาอีกนิด
แต่สั่งการทางบ้านไปแล้วครับตอนนี้

ปัญหาจากนี้คือหลังน้ำลด
จากกรุงเทพ จะลงไปนครปฐม ตลอดจนจังหวัดอื่นๆ ทางใต้และตะวันตกทางไหน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอถามครับๆ เพชรเกษม 48 กับ แถว ลาดหญ้า ท่าดินแดง จะท่วมไหมครับ

ที่บ้าน เอะอะจะขนของ กับ ย้ายหนี อย่างเดียวเลย - -''

ท่าดินแดง ถ้าน้ำไปถึงตรงนั้น ส่วนตัวผม "เดา" ว่าท่วม

เพราะตอนปี 38 ผมเคยไปเล่นน้ำแถวนั้น เพราะคุณพ่อทำร้านตัดผมตอนนั้น

ถ้าจำไม่ผิด ตอนนั้นน้ำน่าจะสูงเกิน 40 cm. เพราะตอนนั้นผมอยู่ประถม ผมลงไปแช่ได้ครึ่งตัว

ก็ภาวนาให้รัฐบาลผันน้ำไปทางตะวันออกเร็วๆ หรือให้มันระบายไปทางแม่น้ำท่าจีนเร็วๆ ละกันครับ ตอนนี้ผมก็ลุ้นๆ อยู่ เพราะปั้มพ่อผมก็อยู่แถวบางไผ่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LaTeX

ขอคำวิเคราห์เกี่ยวกับน้ำว่าจะมาถึง ถ.เพชรเกษม ช่วงอ้อมใหญ่-สามพรานประมาณวันไหนครับ จะได้เตรียมPlanBสำหรับอพยพถูกครับ เพราะบ้านผมห่างเพชรเกษมราวๆ3กม
ไปทางใต้ติดแม่น้ำท่าจีนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ขอคำวิเคราห์เกี่ยวกับน้ำว่าจะมาถึง ถ.เพชรเกษม ช่วงอ้อมใหญ่-สามพรานประมาณวันไหนครับ จะได้เตรียมPlanBสำหรับอพยพถูกครับ เพราะบ้านผมห่างเพชรเกษมราวๆ3กม
ไปทางใต้ติดแม่น้ำท่าจีนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ให้ดูว่าน้ำแม่น้ำท่วมเข้าวัดไร่ขิงได้ซัก 30 เซนติเมตร จะมีเวลา 24 ชั่วโมงในการอพยพครับ

อีกกรณี คือ น้ำเอ่อ ไม่ใช่น้ำไหล จากสาย 4 มา กรณีนี้น้ำจะค่อย ๆ เพิ่ม ไ่ม่เร็วเหมือนที่ท่วมจากแม่น้ำำ

บอกวันและเวลายากครับ เพราะการสร้างผนังกั้นน้ำต่างคนต่างทำ ใครทำตรงไหนบ้างก็ไม่รู้

แต่ที่ีแน่ ๆ การเดินทางของน้ำยังจะพยายามลงทะเลเป็นปรกติ ถ้าเคยเป็นทางน้ำ แต่น้ำมาไม่ได้ น้ำก็จะใช้การท่วมข้ามคันกันน้ำ หรือ ล้นแล้วอ้อมมาลงจนได้ครับ

ดูจากภาพ จะเห็นได้ว่าน้ำเริ่มล้นออกมากกว่าไหลครับ เพราะทางน้ำหลัก คือ กรุงเทพ ถูกกั้นไว้ การเอ่อแบบนี้ ถ้าน้ำด้านบนช่วงอยุทธยา ขึ้นไปยังปิดกั้นน้ำให้ไหลช้า ๆอย่างนี้อยู่ ผมเดาว่า อีก 7 วัน ครับ น้ำจะเอ่อเข้าเพชรเกษมได้บ้าง

ภาพจาก http://modis-land.gsfc.nasa.gov/

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โอ้ ไม่ได้มาตอบยาวเลยแหะ...ป่านนี้สถานการณ์น่าจเปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้ว

พี่ YAModels ครับ มันอาจจะมีขึ้นสูงกว่านี้อีกนิดหน่อยครับ ขึ้นอยู่กับว่า บ้านพี่ ต่ำกว่าระดับถนนเท่าไหร่?

คุณ Zhou ออกมาห่างๆ อีกสักหน่อยจะดีกว่าครับ

เพชรเกษม 48 ดูน่าเป็นห่วง แต่ ลาดหญ้า ท่าดินแดง ถ้าจะท่วม ก็คงเอ่อล้นมาจากเจ้าพระยาครับ นอกนั้น ไม่น่าห้่วงอย่างที่คิดนะ
ถ้าคันกั้นของ กทม เอาอยู่ซะอย่าง