ผู้เขียน หัวข้อ: Oil Cooler รถ NA ติดได้มั้ยครับ  (อ่าน 9076 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
Oil Cooler รถ NA ติดได้มั้ยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 13:01:17 »
มีผลเสียผลดียังไงบ้างหรอครับ ชอบตรงไอมันเป็นสายถักนี้แหละ ฮ่าๆ แล้วรถจะวิ่งดีขึ้นมั้ยครับ เพราะมันน่าจะระบายความร้อนได้ดีขึ้น

แล้วอยากทราบเพิ่มเติมครับ พวกสายน้ำมันในรถยนต์นี้เปลี่ยนเป็นสายถักได้มั้ยครับ ยี่ห้ออะไรดี ชอบตรงมันสวยดีแล้วสายถักมีข้อเสียมั้ยครับนอกจากเปลืองเงิน  ;D

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
Re: Oil Cooler รถ NA ติดได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 13:36:04 »
มีผลเสียผลดียังไงบ้างหรอครับ ชอบตรงไอมันเป็นสายถักนี้แหละ ฮ่าๆ แล้วรถจะวิ่งดีขึ้นมั้ยครับ เพราะมันน่าจะระบายความร้อนได้ดีขึ้น

แล้วอยากทราบเพิ่มเติมครับ พวกสายน้ำมันในรถยนต์นี้เปลี่ยนเป็นสายถักได้มั้ยครับ ยี่ห้ออะไรดี ชอบตรงมันสวยดีแล้วสายถักมีข้อเสียมั้ยครับนอกจากเปลืองเงิน  ;D

ถ้าพี่ไม่ได้ขับโหด หรือ ใช้รอบสูงบ่อยๆ และ ใช้น้ำมันเครื่องดีๆ ใส่เกจ์วัด พวก Oil Temp , Oil Press

แค่นี้ ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ Oil Cool ก็ได้พี่ เพราะกว่าจะจบก็หลายตั้ง

ผลดีนั้นมากกว่าผลเสียอยู่แล้วครับ

ผลเสียหลักๆมีแค่ เราเพิ่มจุดรั่วของน้ำมันให้กับเครื่องยนต์ของเราเท่านั้นเอง , ใช้น้ำมันเครื่องเยอะขึ้นไม่เกิน 1-2 ลิตร , แพงค่าสายถัก

ผลดี อุณหภูมิน้ำมันเครื่องเย็น รักษาเนื้อฟิมล์น้ำมันได้ดี ซัด ได้ยาวขึ้นนน " ไม่ได้ทำรถแรงขึ้นครับ " แต่ กลับกันถ้าเราใส่ Oil Cool ไปแล้วแต่ใส่น้ำมันเครื่อง ไม่ได้เรื่องก็ตัวใครตัวมันไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไรเลย

จุดประสงค์หลักของคนที่ใส่ Oil Cool ก็เพื่ิอรักษาอุณภูมิน้ำมันเครื่องครับ ( Oil Temp )

แต้่ถ้ารถเดิมก็ไม่ต้องไปใส่ก็ได้คับ นอกจากว่า เซียนจริงไม่มีอะำไรจะทำแล้ว งบประมาณเหลือก็จัดไปครับ

ของ จีน ซั่วเถา ชุดนึง อยู่ระหว่าง 5000-7000 บาท ของ นอกญี่ปุ่นใหม่ 15000 ++ ครับ ของนอกญี่ปุ่นเซียงกง ประมาณ 8000-12000

แต่ทั้งหมดก็อยู่ที่ เราจะเลือกใช้อะไรแบบไหน ขนาดด้วยสำคัญ

ส่วนเรื่องสายน้ำมัน ทั้งหมดที่ พี่อยากจะเปลี่ยนสายถัก นั้น ถ้าเปลี่ยนจริง ค่าสายถักพี่ อ้วกแตก ราคามันประมาณ เมตรละ 1500+ ขึ้นไปครับ ยังไม่รวมค่า หัวสี ข้อต่อ สำหรับสายถักอีกนะ ไม่อยากจะสืบบบ บานตะไท แน่นอน ^^

ทางที่ดีพวกสายน้ำมันนั้น เปลี่ยนไปใส่พวกสายน้ำมันที่ รองรับ น้ำมัน เเก็สโซฮอล E10 E20 ( E85 ) ก็พอแล้วครับ

;D ;D ;D

T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: Oil Cooler รถ NA ติดได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 14:05:13 »
ผมเคยคิดเหมือนคุณเลยครับ

พอผมถามรุ่นพี่ที่เล่นรถด้วยกัน
เค้าบอกว่าไม่จำเป็น

...........

Oil Cooler ตอนแรกผมก็สนใจ แต่รุ่นพี่ผมเซตโบในแจ๊สออโต้
แกบอกว่าขนาดรถแก ม้า 140 ตัวที่ล้อ วิ่ง 2 ชั่วโมง ซัดบ้างเล็กน้อย
ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย รถผมแค่ 91 ม้าที่ล้อ ไม่จำเป็นเลยครับ

เรื่องสายถัก ผมก็เคยสนใจ แต่เจอราคาค่าตัวเข้าไป
บวกกับปกติผมเข้าศูนย์ เช็คระยะ เช็ครอยรั่วซึมของของเหลวตลอด
เลยคิดว่าไม่จำเป็นครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 14:29:42 »
oil cooler ไม่ค่อยจำเป็นสำหรับรถใช้งานประจำวัน รถบ้านทั่วไป

ส่วนใหญ่จะมีแต่ในรถใช้งานหนัก บรรทุก หรือ รถที่มีระบบเทอร์โบชาร์จเจอร์

พวกนี้จะร้อนกว่าNAครับ พวกนี้อุณหภูมิเวลาที่ใช้งานหนัก อุณหภูมิมันโดดที

เป็น10ถึงหลายสิบองศา ดูค่าEGT ระหว่างขับบูสต์กับไม่บูสต์ ความร้อนไอเสีย

ไต่กันแบบนับไม่ทันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ vitkrub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 14:37:53 »
ผมขอมาเสริมในส่วนของ สายถักละกันนะครับ เพราะหน้าที่ของตัว oil cololer นั้น สมาชิกท่านข้างบนได้ตอบไปเรียบร้อยแล้ว

แต่ผมจะมาแสดงความคิดเห็นในส่วนของ สายถักนะครับ  สายถักหน่ะสวย แต่มัน 'คม' นะครับ ใช้งานระยะยาว มันบาดสายอื่น ๆ ที่มันอยู่ข้าง ๆ มันหมด ขนาดตัวผมเองที่ใช้สายถักอยู่ยังอยากจะเปลี่ยนเป็นสายยางธรรมดาเกรดดี ๆ เลยครับ  (ตอนนี้ต้องเอาไส้ไก่ที่พันสายไฟมาพันรอบ ๆสาย เพื่อกันบาดนะครับ )

แต่ถ้าในมุมกลับกันถ้าอยากจะเปลี่ยนจริง ๆ แนะนำว่า เปลี่ยนสายถักเบรคหน้าจะดีกว่าครับ เพราะจะช่วยรักษาเรื่องแรงดันน้ำมันเบรคให้คงที่ และ เป็นความลงทุนที่คุ้มค่าที่สุด ในส่วนอื่น ในความคิดผม ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ แล้วเผลอ ๆ  ราคาจะแพงโดยใช่เหตุด้วยนะครับ แล้วถ้า ดูสินค้าไม่แม่น เจอไส้ในสายถักเป็นแบบพวกไฟเบอร์แต่มาบอกว่าเป็น กราไฟต์ ใช้ไปแป๊บเดียวแตก จบกัน  พอคราวนี้จะไม่ใช่เสียแค่ค่าสายแล้วหล่ะสิ ต้องมานั่งซ่อมในส่วนอุปกรณ์นั้น ๆ ด้วย

จึงเรียนมาเพื่อให้ลองพิจารณาครับผม

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 16:04:24 »
ผมขอมาเสริมในส่วนของ สายถักละกันนะครับ เพราะหน้าที่ของตัว oil cololer นั้น สมาชิกท่านข้างบนได้ตอบไปเรียบร้อยแล้ว

แต่ผมจะมาแสดงความคิดเห็นในส่วนของ สายถักนะครับ  สายถักหน่ะสวย แต่มัน 'คม' นะครับ ใช้งานระยะยาว มันบาดสายอื่น ๆ ที่มันอยู่ข้าง ๆ มันหมด ขนาดตัวผมเองที่ใช้สายถักอยู่ยังอยากจะเปลี่ยนเป็นสายยางธรรมดาเกรดดี ๆ เลยครับ  (ตอนนี้ต้องเอาไส้ไก่ที่พันสายไฟมาพันรอบ ๆสาย เพื่อกันบาดนะครับ )

แต่ถ้าในมุมกลับกันถ้าอยากจะเปลี่ยนจริง ๆ แนะนำว่า เปลี่ยนสายถักเบรคหน้าจะดีกว่าครับ เพราะจะช่วยรักษาเรื่องแรงดันน้ำมันเบรคให้คงที่ และ เป็นความลงทุนที่คุ้มค่าที่สุด ในส่วนอื่น ในความคิดผม ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ แล้วเผลอ ๆ  ราคาจะแพงโดยใช่เหตุด้วยนะครับ แล้วถ้า ดูสินค้าไม่แม่น เจอไส้ในสายถักเป็นแบบพวกไฟเบอร์แต่มาบอกว่าเป็น กราไฟต์ ใช้ไปแป๊บเดียวแตก จบกัน  พอคราวนี้จะไม่ใช่เสียแค่ค่าสายแล้วหล่ะสิ ต้องมานั่งซ่อมในส่วนอุปกรณ์นั้น ๆ ด้วย

จึงเรียนมาเพื่อให้ลองพิจารณาครับผม

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ แล้วสายยางนี้ ใช้พวกSamcoอะไรพวกนี้รึเปล่าครับ พอดีอยากตกแต่งในห้องเครื่อง อยากเปลี่ยนพวกสายพวกนี้ให้มันดูสวยๆหน่อยน่ะครับ แต่ไม่รู้เลยว่าเปลี่ยนอะไรตรงไหนได้บ้าง Y_Y

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 16:53:17 »
หุ้มเอาดีกว่ามั้ยครับ

ร้านตกแต่งห้องเครื่อง ก็เยอะนะครับ

อาจจะเริ่มง่ายๆที่หุ้มฝาครอบวาลว์
ปัดเงา กราวน์ไวร์ สเตบิไลซ์เซอร์ ค้ำโช๊ค
พ่นสี หรือเคลือบ

ราคาน่าจะถูกกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 18:44:40 »
ถามเพิ่มเรื่องจะใส่ Oil Cooler ครับ

จำเป็นมั๊ยที่ต้องเปลี่ยนไปใส่ปั๊มน้ำมันเครื่องของซิ่งด้วย
เพราะถ้าเป็นเครื่องวีเทค เวลเทคเปิดเนี่ย ถ้าไม่มีปั๊มซิ่ง แรงดันมันจะพอหรือเปล่าครับ
เพราะระยะทางที่น้ำมันเครื่องมันวิ่งเพิ่มขึ้น แรงดันในระบบน่าจะลดหรือเปล่าครับ

ถ้าต้องเปลี่ยนปั๊มซิ่ง สงสัยต้องเตรียมตังอีกหลายบาทอยู่แฮะ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

popdemonic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 23:34:24 »
ท่อพวกSamco หรือยี่ห้อะไรก็ตามที่มันเป็นเนื้อซิลิโคน ด้วยความมันวาวของผิวไม่เหมาะกับใช้ในพวกของเพลว เช่นน้ำมันหรือน้ำหล่อเย็น

มันลื่นครับ มันจะรัดไม่อยู่ต่อให้ใช้แคร้มป์ดีขนาดไหนโอกาสรั่วซึมมีสูงครับ ประสบการณ์ส่วนตัว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 07:35:29 »
ถามเพิ่มเรื่องจะใส่ Oil Cooler ครับ

จำเป็นมั๊ยที่ต้องเปลี่ยนไปใส่ปั๊มน้ำมันเครื่องของซิ่งด้วย
เพราะถ้าเป็นเครื่องวีเทค เวลเทคเปิดเนี่ย ถ้าไม่มีปั๊มซิ่ง แรงดันมันจะพอหรือเปล่าครับ
เพราะระยะทางที่น้ำมันเครื่องมันวิ่งเพิ่มขึ้น แรงดันในระบบน่าจะลดหรือเปล่าครับ

ถ้าต้องเปลี่ยนปั๊มซิ่ง สงสัยต้องเตรียมตังอีกหลายบาทอยู่แฮะ

อันที่จริง ผมว่าไม่น่าใส่ Oil Cooler ตั้งแต่แรก
แต่เริ่มต้นจากเกจก่อน(เกจต้องมีคุณภาพนะครับ)
วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่องก่อนก็ได้ครับ
ถ้ากรณีที่คิดจะติด Cooler จริงๆ จะได้รู้ไปด้วยว่ามันมีอุณหภูมิลดลงจริงเท่าไหร่

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 07:43:03 »

ไม่จำเป็นครับ

เรื่องความสวยงามแล้วแต่ บุคคลครับ

สำหรับผม ไม่ได้เปิดฝากระโปรงหน้ารถเวลาขับ เลยไม่ค่อยสนใจเรื่องพวกนี้มากเท่าไร

PKS8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 07:57:39 »
ของผมติดนะครับ ที่ติดไม่ได้หวังอะไรจากมันหรอกครับ

แต่พอออยเกียร์เดิมๆมันดันทำไปติดกับหม้อน้ำ แล้วถ้าหม้อน้ำรั่วน้ำจะเข้าไปผสมน้ำมันเกียร์ ทำให้เกียร์พังแบบไม่ทันตั้งตัว

ผมติดมาจะ 5 ปีและ ติดทีเดียวจบ ไม่ต้องมาแก้ไขอะไร ไม่มีผลอะไรเพิ่มเติม แต่ใช้สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 14:21:23 »
อันที่จริง ผมว่าไม่น่าใส่ Oil Cooler ตั้งแต่แรก
แต่เริ่มต้นจากเกจก่อน(เกจต้องมีคุณภาพนะครับ)
วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่องก่อนก็ได้ครับ
ถ้ากรณีที่คิดจะติด Cooler จริงๆ จะได้รู้ไปด้วยว่ามันมีอุณหภูมิลดลงจริงเท่าไหร่

ติด Oil Press, Oil Temp แล้วก็ Water Temp ของ Defi ครับ
พอดีไปวิ่งพีระแล้ว Oil Temp มันขึ้น เลยคิดอยากติด Oil Cooler เผื่อช่วยได้ครับ

เท่านั้นเอง
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1