ผู้เขียน หัวข้อ: New Camry กับกลยุทธ์ใหม่ๆ  (อ่าน 12417 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
New Camry กับกลยุทธ์ใหม่ๆ
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 22:00:58 »
วันนี้อ่าน นสพ. ไทยรัฐ หน้าเศรษฐกิจ เห็นเคาะราคา คัมรี่ใหม่ 2.4 G ล้านสี่กว่าๆ ขยับขึ้นมาเป็น 2.4+Hybrid อีก 3 รุ่นย่อย เปิดราคราที่ 1.59 ล้าน
รุ่น ท๊อป 1.74 ล้าน (จำเลขไม่ค่อยชัวร์) ซึง TMT บอกว่าได้ส่วนลดภาษีจากรัฐบาล รวมทั้งข้อตกลงการค้ากับญี่ปุ่น จำชื่อไม่ได้ คล้ายๆ FTA แถมพูด แกมน้อยใจว่าส่วนหนึ่งที่ถูกเพราะเค้าแบกรับภาระค่าภาษีชิ้นส่วนที่นำเข้า ซึ่งต้องรอลุ้นว่า รัฐ จะลดให้อีกหรือไม่

ผมกลับมองว่า ค่าตัวถูกกว่าที่คิดไว้ แต่แปลกใจว่าทำไม เค้าตัด 2.4 V เครื่องธรรมดา ออกไปเลย นี่คงกะ ดันยอด ไฮบริดกันแน่ ตั้งเป้าไว้ เดือนละ 900 คัน! ส่วนเครื่องธรรมดาตั้งไว้แค่ 400 คัน ไม่แน่ใจว่ารวมรุ่น 2.0 ด้วยรึป่าว ผมคิดว่าที่ทำแบนี้ เพราะจะดันให้ยอดรุ่น hYBRID ออกเยอะๆ จะได้เป็ Mass Product เพื่อลดราคาต้นทุนต่อหน่วยรึป่าว รวมทั้งรีบปูพรม สร้างรากฐาน รอ พริอุส ไว้รึป่าว??

เพื่อนๆมีความเห็นว่าไงกันบ้างหรือคับ :-\

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
Re: New Camry กับกลยุทธ์ใหม่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 22:17:29 »
วันนี้อ่าน นสพ. ไทยรัฐ หน้าเศรษฐกิจ เห็นเคาะราคา คัมรี่ใหม่ 2.4 G ล้านสี่กว่าๆ ขยับขึ้นมาเป็น 2.4+Hybrid อีก 3 รุ่นย่อย เปิดราคราที่ 1.59 ล้าน
รุ่น ท๊อป 1.74 ล้าน (จำเลขไม่ค่อยชัวร์) ซึง TMT บอกว่าได้ส่วนลดภาษีจากรัฐบาล รวมทั้งข้อตกลงการค้ากับญี่ปุ่น จำชื่อไม่ได้ คล้ายๆ FTA แถมพูด แกมน้อยใจว่าส่วนหนึ่งที่ถูกเพราะเค้าแบกรับภาระค่าภาษีชิ้นส่วนที่นำเข้า ซึ่งต้องรอลุ้นว่า รัฐ จะลดให้อีกหรือไม่

ผมกลับมองว่า ค่าตัวถูกกว่าที่คิดไว้ แต่แปลกใจว่าทำไม เค้าตัด 2.4 V เครื่องธรรมดา ออกไปเลย นี่คงกะ ดันยอด ไฮบริดกันแน่ ตั้งเป้าไว้ เดือนละ 900 คัน! ส่วนเครื่องธรรมดาตั้งไว้แค่ 400 คัน ไม่แน่ใจว่ารวมรุ่น 2.0 ด้วยรึป่าว ผมคิดว่าที่ทำแบนี้ เพราะจะดันให้ยอดรุ่น hYBRID ออกเยอะๆ จะได้เป็ Mass Product เพื่อลดราคาต้นทุนต่อหน่วยรึป่าว รวมทั้งรีบปูพรม สร้างรากฐาน รอ พริอุส ไว้รึป่าว??

เพื่อนๆมีความเห็นว่าไงกันบ้างหรือคับ :-\

ถูกต้องนะครับ

ซึ่งครั้งนี้ ใครคิดว่าอย่างไรผมไม่รู้ แต่พี่โตโยต้าทำผมเสียความรู้สึกกับการตลาดๆแบบทุเรศๆ
แบบนี้ไปพอสมควรครับ บังคับให้ลูกค้าหมดทางเลือก อยากได้ตัวท๊อปก็ต้องเอา hybrid เท่า
นั้น ทุเรศไปนิดนึงครับ

จริงอยู่มันเป็นเทคโนโลยีที่น่าสนับสนุน แต่หากลูกค้าไม่ต้องการตรงนั้นล่ะครับ?

สำหรับตัวผมอยากได้ 2.4V ที่เป็นตัวท๊อปแบบเก่ามากกว่า hybrid ครับ ตอนนี้เลยเซ็งมาก
เพราะ 2.4G พี่แกเล่นตัวของออกเป็นว่าเล่นบวกกับราคาที่ไม่สมค่าตัว ทำให้ผมบ่ายหน้าไป
มองคู่แข่งอย่างเทียน่าอยู่เหมือนกัน แต่พ่อผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ต้องไปตะล่อมก่อน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 22:18:26 »
Goodwill in a bad way.

Goodwill ก็คือ ดี คนจะได้หันมาใช้รถ Hybrid กันเยอะๆ
ฺBad way คือใช้วิธีตัดทางเลือกให้น้อยลงเพื่อที่จะได้กัดฟันเล่น Hybrid กันไปเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 22:35:42 »
แล้วจะมีใครไปซื้อ 2.4G ป่าว...
ต่อให้ผมอยากขับ เครื่อง 2.4 แค่ไหน ก็ไม่มีทางเอา 2.4G เป็นแน่แท้
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 23:05:01 »
ถ้าเป็นผมๆเอาได้2.4gครับระบบที่ตัดไปไม่ได้ก้อไม่เป็นไร เพราะต่อให้เราประมาทระบบไหนก้อช่วยเราไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 23:53:42 »
แต่ผมว่าโตโยต้ากล้าหาญมาก ที่ดันรุ่นไฮบริดให้เกิดในเมืองไทยให้ได้ ทั้ง ๆ ที่รู้ว่ารัฐบาลชอบ E85 มากกว่า พยายามดัน E85 มาสองปีแระ ไม่เกิดซะที รถญี่ปุ่น เข้าใจว่าไม่มี E85 นะครับ มีเฉพาะไฮบริด แถมตัวท๊อปที่ไม่ใช่ 3.5 ก็มี 2.4 แต่ผมก็ไม่รู้รายละเอียดนะว่า 2.4G กับ 2.4V มันต่างกันไง เพราะไง ไม่มีตังค์ซื้อหรอกครับ แต่ถ้าผมมีตังค์ซัก 1.6  - 1.7 ล้าน ผมก็เอาไฮบริดนะ

และผมก็หวังว่า บ้านเราน่าจะมีไฮบริดอีกหลายรุ่นเข้ามาเยอะๆ ในราคาที่ให้ชนชั้นล่างอย่างผมจับต้องได้มั้ง ::)

อีกอย่างนึง ผมว่าไฮบริดเวอร์ชั่นต่อไปที่จะมาบ้านเรา น่าจะเป็นรุ่น plug in นะ ได้ข่าวว่าพริอุส เริ่มทดสอบรุ่น plug in ในญีปุ่นแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2009, 00:05:50 โดย i-din »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 00:36:28 »
ผมชอบ แคมเปญโฆษณา แต่ไม่ชอบที่จะตัดรุ่น 2.4 ออกไปซะเหี้ยน จนเหลือแค่ตัวเลือกเดียว
มันควรจะมีสัก 2 ตัวเลือก แต่อย่างว่า ถ้าไม่ทำเช่นนี้ แล้ว เมื่อไหร่ ไฮบริดจะเกิดละ?

โตโยต้าจะเร่งทำตัวนี้ ออกมา และเพื่อปูพื้นให้กับ พรีอุส หนะ เข้าใจถูกแล้วครับ

พรีอุส ใหม่ รุ่นล่าสุดนี้ ยังไงก็มาแน่ๆ! และ เผลอๆ จะตามติดด้วยตัว Plug In ด้วย!!

อีก 2 ปี เจอกัน!

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 05:22:02 »
ผมคิดว่า toyota ทำถูกแล้ว เป็นการผลักดันให้ hybrid เกิด

"บังคับ" ...ผมนึกไม่ออกว่า toyota บังคับใครให้ซื้อตรงไหน ตัวเลือกน้อยลงนั้นใช่ ตัวเลือกไม่ถูกใจบางคนก็ใช่อีก แต่ไม่ใช่การบังคับแน่นอน

มันเอาอะไรมาบังคับคุณ

2.4V ไม่มีก็ไปหา accord teana ก็ได้ ไม่มีใครบังคับใครอยู่แล้ว

ปัญหาคือคุณชอบ camry แต่ผิดหวังที่ไม่มี 2.4V เท่านั้น
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Yupgi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 10:08:33 »
ก็ในเมื่อราคา Hybrid มันออกมาแบบนี้ ผมถือว่าราต่ำกว่าที่ผมคิดไว้เยอะนะ
และถ้าหาก Toyota ยังทำรุ่น 2.4V ขายอยู่ในราคาที่ถูกกว่าตัว Hybrid ไม่มากนักแบบนี้
ถ้าผมเป็น Toyota ผมก็กลัวเหมือนกันนะ กลัว 2.4V จะขายยาก เพราะคนจะหันไปเล่น Hybrid กันหมด สุดท้ายก็ทิ้ง 2.4V อยู่ในสต๊อก

โอเค...ถ้าบางคนบอกว่า Hybrid แพงกว่า 7 หมื่นแหน่ะ ใครว่าน้อยๆ
ครับ...มันไม่น้อย แต่มัีนก็ไม่ได้มากเกินไปสำหรับคนมีกะตังค์ อย่าลืมนะครับ ว่าคนที่จะขับ Camry รุ่น Top ได้ ก็คงไม่ใช่คนยากดีมีจนซักเท่าไหร่ จริงมั๊ย...

แต่ถ้าบอกว่า Vios รุ่นปกติราคา 700,000 บาท แล้วพอเป็น Vios Hybrid จะราคา 770,000 บาท แบบนี้คงจะกระทบต่อผู้บริโภคแน่นอน ส่วนต่างเจ็ดหมื่นบาท มันเอาไปผ่อนรถได้เกือบปีเลยมั้งครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 12:33:11 »
2.4 G ล้านสี่ อุแม่เจ้า
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ u5114864

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 15:07:33 »
2.4 G รู้สึกจะ option ต่าง ๆ น้อยกว่าตัว 2.0 G อีกนะครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 17:12:45 »
เท่าที่ผมได้อ่าน spec ดูแล้ว 2.4G Minor ออพชั่นเทียบเท่ารุ่น 2.0G แล้วครับ
คือเอาสรุปเลยนะครับ
- 2.0G Minor สิ่งที่เปลี่ยนก็คือ เพิ่มม่านบังแดดหลังไฟฟ้า และม่านบังแดดประตูหลัง แต่ตัดถุงลมด้านข้างออก
- 2.4G Minor จะเพิ่มออพชั่นจาก 2.0G Minor คือ มาตรวัดออพตริตรอนแบบ 3 สี , ไฟหน้า HID (แต่ยังไม่มี AFS นะ) และ เซ็นเซอร์กันชนท้ายและมุมกันชน 4 ด้าน นอกนั้นเหมือนกันครับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 17:21:59 »
2.4Gใหม่แถม Cruiseให้รึเปล่าครับ ถ้าแถมก็น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ Yupgi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 17:32:26 »
Minor Change ไม่มีสีขาวซะแล้ว... แต่เชื่อเถอะ เดี๋ยวปีหน้าก็ออกสีขาวมายั่วกันใหม่อีกรอบ จะ limited หรือจะ extremo อีกรอบ ก็อาจเป็นได้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 17:33:21 »
ราคาน่าสนใจครับ ถือว่าถูกนะ ราคาพอๆกันกับก่อนลดราคาตอน E20 เลย

แต่ถ้าผมมีความต้องการที่จะซื้อรถระดับนี้ ผมก็คงไม่ซื้อHybridเพราะไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ ;D

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 18:00:23 »
ผมว่าระบบ Hybrid เหมาะกับคนที่ทำงานสีลม-สาทร ไม่ก็แถวรัชดามากกว่าอะ

ถ้าวิ่งทางโล่งๆการกินน้ำมันคงไม่ต่างจากเครื่องปกติเท่าไหร่หรอกมั๊ง

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 19:03:14 »
ผมว่าระบบ Hybrid เหมาะกับคนที่ทำงานสีลม-สาทร ไม่ก็แถวรัชดามากกว่าอะ

ถ้าวิ่งทางโล่งๆการกินน้ำมันคงไม่ต่างจากเครื่องปกติเท่าไหร่หรอกมั๊ง
เห็นด้วยครับ

ส่วนตัว ผมคิดไว้แล้ว ว่า พี่โต ต้องทำแบบนี้ครับ
นโยบายเด็ดขาดเพื่อแจ้งเกิด

แล้ว E85 จะมีค่ายใด สนใจต่อไหมครับ
นอกจาก วอลโว่ ชาวเราอ่ะ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 20:32:23 »
พี่โต  คงกะแบหน้าตักวัดไปเลย ยังไงก้อต้องดันให้เกิด ถ้าเป็นผมผมก้อคงทำแบบนี้ เพราะไม่งั้นลูกค้าก้อไม่เอาของใหม่แน่
ยังไงชื่อเสียงของพี่โตในตลาด ก้อยังทำให้ลูกค้าคิดหนักละครับ ถ้าจะย้ายค่าย

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 20:47:31 »
2.0G ไม่น่าตัด side airbags เลยง่ะ ... ความปลอดภัย มันน่าจะสำคัญกว่า ความสบายมั้ง แค่ม่านไฟฟ้า เนี่ย... :-[

ออฟไลน์ Mr.DoZR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 21:59:55 »
ความปลอดภัยแลกความสบาย  ลดต้นทุนอีกแล้ว  ม่านไฟฟ้าถูกกว่าแอร์แบคแน่นอน

รุ่นใหม่ลดขนาดล้อมาเหลือ16นิ้วจาก17นิ้วอีก

รุ่นใหม่นี่ดูไม่ค่อยภูมิฐานเหมือนก่อนminorเลย

แต่ตัวนี้ผมว่าราคาhybridไม่แพงเท่าไหร่นะ

ปล.ช่วงนี้toyota ทำผมสับสนกับรุ่นย่อยมากเลยทั้ง altis camry สลับเพิ่มลดoptionเต็มไปหมด แต่ก่อนพอจำได้ ตอนนี้ไม่ไหวจะจำละ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 23:08:53 »

เห็นด้วยครับ

ส่วนตัว ผมคิดไว้แล้ว ว่า พี่โต ต้องทำแบบนี้ครับ
นโยบายเด็ดขาดเพื่อแจ้งเกิด

แล้ว E85 จะมีค่ายใด สนใจต่อไหมครับ
นอกจาก วอลโว่ ชาวเราอ่ะ

เท่าที่รู้ E85 ต้องเป็นรถยุโรปครับ แต่เค้าก็ไม่ค่อยใช้กันนะ เค้าใช้เก๋งดีเซลขนาดเล็กกันซะมากกว่า ขนาดที่บราซิล ต้นตำหรับแก๊สโซฮอล์ ยังมีแค่ E22 - E26 แล้วแต่ฤดูกาลของอ้อยเลยด้วยซ้ำ E85 ยอดก็ยังไม่ค่อยวิ่งเท่าไหร่เลย E85 บ้านเราคงแท๊งในไม่นานนี้นะ เพราะค่ายญี่ปุ่นไม่เล่นด้วย ตอนนี้ถ้าจะเติมต้องบอกล่วงหน้านะครับ เค้าจะผสมเตรียมไว้ให้ ผสมทิ้งไว้ไม่ได้ เพราะเอธานอลมันดูดน้ำ เดี๋ยวสตาร์ทไม่ติด  :o

ออฟไลน์ avisrm

• Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 00:10:54 »
จะมีค่ายไหนไหมนะที่จะทำ Spec เครื่องยนต์เป็น Flex fuel (E0 - E100 , เอา E85 ก็ได้) - CNG (LPG แบบเกาหลีได้ยิ่งดี) - Hybrid  :-X :-X :-X

รออยู่นะครับ  ;D  ;D  ;D
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:46:28 »
ผมคิดว่า toyota ทำถูกแล้ว เป็นการผลักดันให้ hybrid เกิด

"บังคับ" ...ผมนึกไม่ออกว่า toyota บังคับใครให้ซื้อตรงไหน ตัวเลือกน้อยลงนั้นใช่ ตัวเลือกไม่ถูกใจบางคนก็ใช่อีก แต่ไม่ใช่การบังคับแน่นอน

มันเอาอะไรมาบังคับคุณ

2.4V ไม่มีก็ไปหา accord teana ก็ได้ ไม่มีใครบังคับใครอยู่แล้ว

ปัญหาคือคุณชอบ camry แต่ผิดหวังที่ไม่มี 2.4V เท่านั้น

นั่นแหละครับ ที่เค้าเรียกว่าบังคับ ปัญหาคือใช่ ผมชอบแคมรี่ ผมอยากได้  2.4V

แต่พี่โตตัดรุ่นนี้ออก แล้วเอา hybrid ขึ้นมาแทนที่ เท่ากับ"บังคับ" ว่าถ้าอยากได้
แคมรี่ตัวท้อป คุณต้องเอาตัวนี้เท่านั้น เพราะ 2.4G ออฟชั่นเฟ่ยมาก ถ้าเทียบกับ
ราคา

และใช่อีกที่  2.4 ยังมีตัวเลือกอีกตั้งสองยี่ห้อ แต่ถ้าผมจำเป็นต้องเอาแคมรี่และ
ผมไม่อยากได้ 2.4G ก็เท่ากับ ผมต้องออก hybrid จริงหรือเปล่าครับ แบบนี้เค้า
เรียกว่าตัดตัวเลือก แล้วบังคับอ้อมๆเพื่อผลทางการตลาดในภายหน้าครับ

เท่ากับข่มขืนลูกค้าทางอ้อมน่ะแหละ หลายคนอาจจะปลื้ม แต่ผมว่าน่าเกลียดครับ
ต่างคนต่างใจครับ หลักการเลือกซื้อรถของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันด้วย

ด้วยจิตคารวะครับ ;D

methus zaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 09:36:29 »
เอาอย่างนี้สิครับพี่ถ้าพี่ไม่ชอบรุ่นhybridลองเลือกteana 2.5ดูเผื่ออาจจะชอบมันมีทุกอย่างเลยตั้งแต่ปุ่มstart sunroof เนวิเกเตอร์ กล้องมองหลัง ถึงรุ่นนี้จะไม่มีdvdให้กับรถเราก้อสามารถติดเองก้อได้ แอร์แบค6ลูก และมีม่านถุงลม ระบบหน่วยความจำ ที่เลือกได้ถึง 3 แบบเบาะหน้านั่งสบายมากครับ แต่ที่สบายมากที่สุดคือ เบาะหลังนิ่มเหมือนโซฟาที่บ้านเราเลยส่วนเรื่องได้รถได้ประมาณกลางเดือนสิงหาถึงปลายเดือนครับ ที่สำคัญรถรุ่นนี้ดีกว่าcamryตรงช่วงล่างมันนิ่มนวลและเกาะถนนขณะที่camryค่อนข้างจะโยนตัวและเบาะหลังอยากจะบอกว่าแข็งและลื่นแทบไม่ต่างจากรุนก่อนและจุดเด่นของมันคือมันเงียบมากแม้ใช้ความเร็วสูงระดับ170-180กม/ชมยังเงียบผมราคาก้อไม่แพงนะถ้าไม่ชอบเนวิเก แต่เอาซันรูฟที่สำคัญมันแถมม่านถุงลมมาให้ด้วยคราวนี้ได้ครบเลยนะครับมันจะต่างที่ไม่มีพัดลมที่เบาะ ไฟเลี้ยวตามทางและปรับพวงมาลัยเข้าหาตัวไม่ได้ผมว่าออฟชันมันเยอะแล้วนะเนี่ยนอกนั้นก้อเหมือนกันขณะที่ราคา 1,549.000 ถ้าเอาสีขาวต้องเพิ่มเงิน 12,000 บาท แว่วว่าปีหน้าจะทำรุ่นที่มีเบาะสีดำขายและรุ่นพิเศษเช่น อาจจะเพิ่มเลนส์afsแอร์ตรงเบาะ ปรับพวงมาลัยใหม่เข้าหาตัวได้ผมว่ามันคุ้มมากถ้าพี่ไม่รีบซื้อรอรีวิว teana ก่อนก้อได้ครับ ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นของผมครับไม่ได้บังคับพี่นะครับ ผมอยากให้พี่ลองเลือกตัวเลือกอื่นดูบ้างเผื่อพี่ๆจะชอบไงครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 18:11:28 »
ถ้าอยากให้ไฮบริดเกิดจริงๆ ทำไมต้องตัดทางเลือกอย่างนี้เนี่ย

ไปกินโยเกิร์ตซิ เกิด เกิด เกิด เกิด เกิดดด !!

methus zaa

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 18:56:30 »
พี่ lovely car ครับ รุ่น 2.4g แถมcruise control มาให้ด้วยครับ พวงมาลัยลายไม้ด้วย ผมว่า 40,000 ที่ปรับมาเนี่ยคุ้มครับ มันปรับให้ครบ เหมือนกับ 2.0gเลย

methus zaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 19:00:04 »
เพิ่มเติมครับมี่ไมล์ 3 สี เซนเซอร์หน้า 2 จุด หลังอีก4 จุด มากกว่ารุ่น 2.0g อีก

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 23:04:40 »
เอาอย่างนี้สิครับพี่ถ้าพี่ไม่ชอบรุ่นhybridลองเลือกteana 2.5ดูเผื่ออาจจะชอบมันมีทุกอย่างเลยตั้งแต่ปุ่มstart sunroof เนวิเกเตอร์ กล้องมองหลัง ถึงรุ่นนี้จะไม่มีdvdให้กับรถเราก้อสามารถติดเองก้อได้ แอร์แบค6ลูก และมีม่านถุงลม ระบบหน่วยความจำ ที่เลือกได้ถึง 3 แบบเบาะหน้านั่งสบายมากครับ แต่ที่สบายมากที่สุดคือ เบาะหลังนิ่มเหมือนโซฟาที่บ้านเราเลยส่วนเรื่องได้รถได้ประมาณกลางเดือนสิงหาถึงปลายเดือนครับ ที่สำคัญรถรุ่นนี้ดีกว่าcamryตรงช่วงล่างมันนิ่มนวลและเกาะถนนขณะที่camryค่อนข้างจะโยนตัวและเบาะหลังอยากจะบอกว่าแข็งและลื่นแทบไม่ต่างจากรุนก่อนและจุดเด่นของมันคือมันเงียบมากแม้ใช้ความเร็วสูงระดับ170-180กม/ชมยังเงียบผมราคาก้อไม่แพงนะถ้าไม่ชอบเนวิเก แต่เอาซันรูฟที่สำคัญมันแถมม่านถุงลมมาให้ด้วยคราวนี้ได้ครบเลยนะครับมันจะต่างที่ไม่มีพัดลมที่เบาะ ไฟเลี้ยวตามทางและปรับพวงมาลัยเข้าหาตัวไม่ได้ผมว่าออฟชันมันเยอะแล้วนะเนี่ยนอกนั้นก้อเหมือนกันขณะที่ราคา 1,549.000 ถ้าเอาสีขาวต้องเพิ่มเงิน 12,000 บาท แว่วว่าปีหน้าจะทำรุ่นที่มีเบาะสีดำขายและรุ่นพิเศษเช่น อาจจะเพิ่มเลนส์afsแอร์ตรงเบาะ ปรับพวงมาลัยใหม่เข้าหาตัวได้ผมว่ามันคุ้มมากถ้าพี่ไม่รีบซื้อรอรีวิว teana ก่อนก้อได้ครับ ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นของผมครับไม่ได้บังคับพี่นะครับ ผมอยากให้พี่ลองเลือกตัวเลือกอื่นดูบ้างเผื่อพี่ๆจะชอบไงครับ

ตอนนี้ผมก็มองๆเทียน่าอยู่เหมือนกันแหละครับ แต่ถ้าแคมรี่รุ่นนี้มี 2.4V ผมไม่ลังเลเลยตั้งแต่แรก

อย่างที่บอก หลักการเลือกซื้อรถของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน ถามว่าระหว่างนิสสันกับโตโยต้า ผม
มั่นใจใครมากกว่ากัน บอกตรงๆเลยก็ต้องโตโยต้าอยู่แล้ว เพราะผมวนๆเวียนระหว่างโตโยต้ากับฮอนด้า
มาหลายคันแล้ว มันเป็นความมั่นใจในระดับนึงในความรู้สึกของตัวเอง แต่ผมไม่ได้ว่ารถไฮบริดมันไม่ดี
หรือว่าอะไรนะ เพียงแต่ความต้องการของผมมันไม่ใช่ไฮบริด ก็แค่นั้นเอง

ครั้นจะไปลองนิัสสัน บอกตรงๆว่ากลัวใจเเหมือนกันครับ ก็เลยลังเลๆ รถคันละ ล้านกว่าๆ ยังไงๆก็ต้อง
คิดดีๆ ไหนจะเรื่องราคาขายต่ออีก

แต่คงรอมากไม่ได้อ่ะครับ เพราะต้องใช้รถก่อนเดือน 11 นี้ คงต้องตัดสินใจเร็วๆนี้แหละ :-\