ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ อย่างที่ทราบกันดีว่า ช่วงนี้ต้องระวัง "หวัด" /*-*/  (อ่าน 6660 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ช่วงกลางเดือนที่ผ่านมา ก่อนที่เราจะไปพักผ่อนกันที่ปราณบุรี ท่านผู้เกิน ก็เป็นไข้ไปสองสามวัน
เสียวกันอยู่ว่า จะติด H1N1 หรือเปล่า

สุดท้าย หายดี ก็เลย ไปนั่ง H1 ได้ โดยที่ไม่ต้องมี N1 (กรุ๊ป N หนึ่ง ของแรลลีโลก ) ต่อท้าย

ต่อมา เมื่อวานนี้ ไข้ข้าพเจ้าก็ขึ้นกับเขาบ้าง
อัดพาราเข้าไป รวมตลอดทั้งวัน ก็ 6 เม็ด เป็นอันว่า หาย แต่ยังไม่สนิท
ไปไหนมาไหน ผ้าปิดจมูก จะแปะอยู่เต็มหน้าเสมอ

อย่างไรก็ตาม ผมพอพบสาเหตุเรื่องการเป็นไข้ มาบ้างนิดหน่อย

อยากจะขอเตือน ว่า

ใครที่ป่วย เล็กๆน้อยๆ ในช่วงนี้ ไม่ต้องไปโรงพยาบาล ครับ สังเกตอาการอยู่บ้าน ดูตามคำแนะนำของแพทย์
เพราะไม่เช่นนั้น การเดินทางมาโรงพยาบาล จะเป็นการเสี่ยง ต่อการรับเชื้อโดยตรงเลยทีเดียว

และต่อจากนี้ ถ้าจำเป็นต้องไปโรงพยาบาล

ผ้าปิดจมูก คือสิ่งที่คุณควรแปะเอาไว้ที่หน้าคุณตลอด ครับ

(ถ้าสนใจก็ ซื้อหาได้นะครับ ที่บ้านผมก็มีขาย ยกลัง ฮ่าๆๆๆ....ล้อเล่นนะ)

แวะมาทักทายด้วยความเป็นห่วงเป็นใยทุกท่านครับ

และ ในสัปดาห์นี้ 120d ขึ้นแน่ๆ ก่อนวันศุกร์
จากนั้น สัปดาห์หน้า เทียนา ครับ ตอนแรกบอกว่า สัปดาห์นี้ แต่เป็นไข้เข้าไป คืนนึง งานชะงักไปนิดหน่อย

และ อยากจะบอกว่า หลังจากนี้ จะมีสารพัดบทความมาให้ได้อ่านกันอย่างเมามันส์ ละครับ
ที่เห็นๆอยู่ในมือ ตอนนี้ที่เตียมอยู่ มหากาพย์ หลายชิ้น รอคุณอยู่แล้ว
รวมทั้ง บทความ จากคุณชาญ อู่ กรุงเทพ ของเราด้วยเช่นกัน ตอนนี้ อยู่ที่โต๊ะคอม ตั้งอยู่ตรงหน้าผมเลย
กำลังคิดว่า จะเอา ออดี้ ขึ้นก่อน หรือเอา เกียร์ ของ BMW X5 ตัวเก่า ขึ้นก่อนกันดี

ขอบคุณสำหรับการติดตามจนทำให้ยอดเข้าชมต่อวัน ทะลุ 4,200 UIP ติดกันสองสามวันแล้วครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: /*-*/ อย่างที่ทราบกันดีว่า ช่วงนี้ต้องระวั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 14:40:50 »
จริงครับ ต้องระวังให้ดี

ที่จริงถ้าเป็นหนักมาก สงสัยว่าเป็นหวัดใหญ่ ก็ไม่ต้องรอผลแล้วครับว่าเป็น H1N1 หรือเปล่า
หมอ ๆ คงจ่าย ทามิฟลูให้ไปเลย

ตอนนี้ โรงพยาบาลผู้ป่วยเยอะครับ (พอดีได้มีโอกาสไป) แถมยังแยกตึกผู้ป่วยอีก เฮ่อ

เจลล้างมือก็สำคัญนะครับ

แต่ ผมว่า กินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือ :
คำว่าล้างมือที่ใช้ได้อย่างเดียว ที่เหลือ กินร้อน ช้อนกลาง มันเกี่ยวเหรอนั่น
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ u5114864

• Jr. Member
  • **
ทามิฟูล ถ้าคนที่ไม่ได้เป็น H1N1 ทานเข้าไป

มันจะกลายเป็นว่าพอเราเป็นแล้วจะใช้ไม่ได้ผลนี่ครับ

ใช่เปล่าเนี่ย ไม่แน่ใจ ?

ออฟไลน์ BnN

ล้างมือเมื่อจะทำกิจกรรมต่างๆก็ดีครับ
ซื้อเจลล้างมือไม่ก็แอลกอฮอล์ล้างมือขวดเล็กๆติดกระเป๋าก็ดีครับ
เมื่อวันจันทร์ลงบีทีเอสตอนเช้าที่อโศกตอนไปเรียนก็เจอพนักงานคนหนึ่งของบริษัทผลิตสบู่ชื่อดัง
มายืนถือขวดปั๊มเจลล้างมือ ให้เราล้างมือฟรีด้วยครับ

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
ถูกต้องแล้วครับ

นอกจากการที่มีน้ำมูกแล้ว  จะมีอาการเจ็บคอตามมา

อาจจะต้องหายาปฏิชีวนะทาน(ปรึกษาเภสัชกรหรือพบแพทย์) ร่วมด้วย

เป็นไข้ ตัวร้อน(ถ้าไม่สูงถึง 39ฺฺํํํํัั องศา) ทานยาลดไข้ น่าจะหายได้เอง

ที่สำคัญอย่าลืมคาดผ้าปิดปาก ปิดจมูก  เพื่อป้องกันตัวเราและผู้อื่นด้วย

ถ้าเกิน 2 วัน ยังไม่หายและเป็นหนักขึ้น  ควรไปตรวจว่ามีเชื้อ H1N1  หรือไม่

จะได้ไม่สายเกินไปครับ

ด้วยความห่วงใย

:)

ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ขอบคุณครับที่มาเตือน ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ขอบคุณครับผม ยังไงขอให้หายป่วยเร็วๆ นะครับ ดูแลสุภาพเป็นพิเศษด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sunnook

ผมไป รพ. ก็ใส่หน้ากากไปครับถึงจะต้องทนดมกลิ่นปากตัวเอง
แต่ไม่เป็นหวัด 2009 ก็ยอมซะดีกว่า อิอิ  ;D

ออฟไลน์ PREM

เพื่อนที่ห้องผมอ่ะ มันเพิ่งมาบอกว่าเมื่ออาิทิตย์ที่แล้วมันเป็นหวัด 2009 แต่มันมาเรียน :o
ผมก็ถามไปว่า ไม่กลัวคนอื่นติดหวัดเรอะไง
มันก็บอกว่า มีใครติดกรูรึยังล่ะ!! :D :D

เล่าให้ฟังเล่นๆ ยังไงขอให้ทุกคนสุขภาพแข็งแรงๆ นะครับ :)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ YenChar

โรงหนัง ผับ ก็ต้องระวังครับ

ผมไปมาเมื่อวาน(โรงหนัง) เอาหน้ากากปิดไปแบบไม่อายใคร(ก็เค้าไม่เห็นหน้านิ) คิดว่านั่งดูแฮรี่เกือบ3ชม. โอกาศเจอเชื้อสูง
แต่ไปผับไม่ได้ปิด กลัวสาวไม่เห็นหน้า ไม่กล้าขอเบอร์ (ติดหวัดตายก็ยอม - -'')

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
รักษาสุขภาพด้วยครับ เป็นห่วงพี่มากครับ ยังไงก้อดูแลดีดีนะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ขอให้พี่ดูแลสุขภาพให้ดีนะครับ

ตอนนี้เสียวมาก

โดยเฉพาะบนรถไฟฟ้าอะ

ออฟไลน์ ekimike

• Jr. Member
  • **
  • ???
ผมคือหนึ่งในผู้ป่วยคับ เปนตอนที่ยังมีผู้ป่วยไม่เยอะด้วย 70 ก่าคนมั้ง แต่กรมวิทย์ที่โทรมาแจ้งผมเค้าบอกว่าไม่เปนไรมันคือไข้หวัดใหญ่ธรรมดา ไม่ต้องกลัว (แต่ตอนนี้มีคนตายไปหลายแล้ว)
แต่ผมก็ได้รับยากินทามิฟลูก่อนที่รุ้ว่าเปนอีก เม็ดละ 200 คับ เปนทีไม่กลัวตาย กลัวจนมากกว่า TT
ทามิฟลูใครกินต้องระวังนะคับแรงมาก เคยมีคนกินแล้วหลอนโดดตึกมาแล้ว

และขอระบายอีกอย่าง ผมเปน tutor คับ ตกงานไปครึ่งเดือนแทบร้องไห้เลย วันนี้เพิ่งจาได้กลับเข้าทำงาน และตอนผมเปนผมก็หยุดนะคับ โดนสองเด้งเลย TT

ก็รักษาสุขภาพกันด้วยคับทุกๆท่าน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โอ้ คุณ ไมค์ โดนเข้าให้แล้ว...

ยินดีด้วยครับ ที่หายป่วยกลับมา

รายได้ ไม่ตายหาใหม่ได้ครับ แต่สุขภาพ เสียไป ฟื้นใหม่ ยากมาก

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ช่วงนี้หน้ากาอนามัยที่ 7-11 เริ่มเข้ามาแล้วนะครับ
ไปซื้อหากันได้
เจลล้างมือก็เช่นกัน

แนะนำขององค์การเภสัชอะครับ
ใช้แล้วสบายมือดีไม่เนอะมือด้วย

^^

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ ครับ
แต่ความสุขเกิดจาก เปิดกระเป๋าแล้วเจอตังค์ อิอิ
'19 Honda Civic EL