ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะซื้อรถคันแรกในชีวิต ระหว่าง Honda City กับ Ford fiesta ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 35747 ครั้ง)

ออฟไลน์ radtigon

• Newbie
  • *
เป็นผมจะเลือก Fiesta 1.6 ครับ เหตุผลคือ มีระบบ ESP เคยเจอกับตัวเองแล้วครับ ถ้าไม่มีระบบนี้ผมอาจจะไม่รอดกลับมาแล้วก็ได้
แล้วชอบช่วงล่างครับ เคยลองขับแล้ว ทำให้นึกถึงช่วงล่างของ Benz w202 ของพ่อครับ ความรู้สึกส่วนตัว
แต่ศูนย์ปริการของ ford (ฉะเชิงเทรา) แมวมากครับ จากประสบการณ์ตรง
รถดีที่คนมองข้าม เพราะเข้าไปศูนย์ ford ที่ไร เข้าเต็นท์มือ 2 ยังประทับใจกว่าอีก

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ถ้าคุณเป็นคนที่ขับรถคนเดียวบ่อยๆ หรือมีผู้โดยสารคนเดียว เบาะหลังแทบไม่มีคนใช้เลย ผมเชียร์เฟียสต้าครับ
แต่ถ้าเป็นรถคันแรก และรถคันเดียวในบ้าน ที่ต้องการใช้โดยสารเบาะหลังด้วย ไปซิตี้สถานเดียวครับ
ตัวผมเองเวลาเลือกซื้อรถ มักจะมองถึงการใช้งานเป็นหลัก

ก่อนออกซิตี้ ผมก็ไปลองเฟียสต้ามาเหมือนกัน ยอมรับว่าประทับใจในหลายๆด้าน แต่ที่ทำให้ผมตัดสินใจว่ามันคงไม่เหมาะกับผม ก็ตอนที่ผมลองไปนั่งเบาะหลังนี่แหละครับ มันอึดอัดและไม่ค่อยสบาย Jazz ผมยังนั่งแล้วสบายกว่าเลย
สุดท้ายเลยไปจบที่ซิตี้ ซึ่งก็ตรงกับความต้องการของแฟนผมพอดี 5555 โน้มน้าวไปเฟียสต้าไม่สำเร็จ

สำหรับซิตี้ เท่าที่ผมได้ลองมา เรื่องอัตราเร่ง หรือการทรงตัว ผมว่ามันก็โอเคนะ แต่ก็อาจจะเป็นเพราะว่าผมเป็นคนขับรถไม่เร็วด้วยล่ะมั๊ง แต่ที่ชอบที่สุดคือ คุณแม่ผมนั่งหลังแล้วท่านสบายมากกว่า Jazz นี่แหละ

ออฟไลน์ banch

City จองตอนนี้ ยังไม่รู้จะได้รถตอนไหนเลยครับ

ถ้ารีบใช้คงต้องตัดออกไปจากตัวเลือกล่ะครับ

ส่วนค่าบำรุงรักษาเนี่ย

ตอนนี้ผมเริ่มอิจฉารถเก๋งเล็กๆแล้วครับ

กระบะคอมมอลเรลนี่ค่าบำรุงรักษาแพงกว่าเก๋งเยอะเลยครับ

รถเก๋งหันมาใช้โซ่ แต่รถกระบะกลับมาใช้สายพาน

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์ไม่ดี มันเหลือน้อยแล้ว โดนนำมาเผยแพร่ทางเนตทางคลับ ศูนย์ไหนห่วย
แต่ส่วนใหญ่มันอยู่ กิริยามารยาท ของพนักงานมากกว่า ถ้าเจอ จัดหนักสักชุดให้ซะเลย ประจาร ให้เจ็บ
อย่าห่วงเลย เรืองศูนย์บริการ ผมห่วงเรื่องมีช่างที่มีความสามารถมากกว่า

ออฟไลน์ redsun

CITY ดูอบอุ่น อเนกประสงค์ และซิ่ง
FIESTA ดูสปอร์ต โฉบเฉี่ยว เฟิร์ม และซิ่ง

ออฟไลน์ printpi

• Jr. Member
  • **
จบที่ตัวถังแข็งแกร่ง และ ESP
จบที่ Fiesta เท่านั้นค่ะ

เบาๆ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ตอนนี้ผมใช้ fiesta 1.6 ซื้อด้วยเหตุผลที่ว่าชอบไม่เหมือนใคร ซึ่งตอนออกมาใหม่ๆ นี่โดนครับโดน โดนญาติพี่น้องด่ากันระนาวเลย ออก ford ทำไมว่ะอะไหร่แมร่งแพงค่าดูแลรักษาก็แพง ผมก็เลนต้องยอมก้มหน้ารับคำต่อว่าพวกนั้นแต่โดยดีไม่เถียงแต่อย่ามาขอบขับนะตรูไม่ให้เดี่ยวเอาไปชนอะไหล่ยิ่งๆแพงๆอยู่

แต่หลังจากนั้นผมก็ได้เอาเข้า 0 Check ระยะ 9 เดือน (9 เดือนนะครับเพราะว่าตามคู่มือเขาระบุมาอย่างนั้น ถ้าเป็นค่ายหลังๆจะประมาณ 6 เดือน ) ก็ตกใจกับราคาเลยครับ พันกว่าบาทเอง ก็เท่าๆกับรถเพื่อนเลยหนิหว่่า (เพื่อนก็ใช้ น้องตี้ นะครับ) เลยเออก็ไม่แพงหนิหว่าและขณะนั่งรอเลยดูรายการอะไหล่แต่ละอย่างเจอรายการนึงเข้าไปถึงกับตกใจรอบ 2 เลยครับ เกียร์ powreshift เห้ยๆๆ มันลูกเป็น แสนเลยหรอ เลยพอเข้าในว่าที่เขาว่าอะไหล่ ford มันแพงเป็นแบบนี้นี่เอง แต่ผมเข้าใจนะครับ เพราะว่าอะไหล่อย่างอื่นของ ford มันดันไม่แพงเลยบ้างอย่างแพงกว่าบางอย่างถูกกว่าเจ้าตลาด ซึ่งส่วนตัวผมว่าราคามันกลางๆ ไม่ได้แพงแล้วก็ไม่ได้ถูก แต่ค่าบำรุงรักษาอาจจะถูกกว่าน้องตี้ เนื่องจากช่วยการเข้าตรวจตามระยะของ fiesta มันกว้างกว่า ตี้เยอะพอสมควร เอาง่ายๆ ตี้ 6 เดือน 10000 กม. แต่ต้า 9 เดือน 15000 กม.มันเลยทำให้ราคาค่าบำรุงตามระยะถูกกว่า ส่วนเรื่องงานประกอบผมว่าทั้ง 2 รุ่นก็ยังมีจุดให้ติกันได้อีกพอสมควรเลยครับ

ส่วนเรือง 0 ผมนั้นได้เคยเข้า 2 0 คือ 0 พระราม 2 (0 ที่ซื้อรถ และเข้าเช็คระยะ และแก้ไขปัญหา 1 ครั้ง ) และ 0 พระราม 4 (เข้าไปแก้ไบปัญหา 2 อย่าง 2 ครั้ง) ผลที่ได้ออกมาดีครับผมว่า OK แต่ติดที่ว่าทำงานช้าไปหน่อยทั้ง 2 ที่เลย แต่ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรเพราะว่าเราต้องเข้าใจเข้าด้วยครับเรื่องปัญหามันไม่ได้หาเจอกันง่าย แต่ผมว่าที่พระราม2 บริการดีกว่าพระราม4นิดนึงตรองที่มีมุมให้ลูกค้าได้ทำการผ่อนคลายช่วงรอรับรถไม่ว่าจะเป็นเก้าอี้นวด internet และ กาแฟสด (ตอนเอารถไปเข้าที่ 0 พระราม2 เอา ipad ไปด้วย เขาก็ให้ต่อ internet ใช้ได้ฟรี คิดในใจว่า เออดีว่ะ แถมถามเราว่าล้างรถด้วยไหมบอกว่าไม่ล้างครับ พนักงานเอาไปล้าง ตอนแรกคิดว่าโดนเก็บเงินแล้วแต่แล้วก็ไม่เก็บ ได้ล้ารถฟรีด้วยแต่ออกแนวเคืองนิดๆ เพราะว่าต้องมาเสียเวลาลงยาเคลือบกระจกใหม่)

ที่กล่าวมานี่เป็เรื่องจริงของผมเองนะครับ ผมอาจจะโชคดีเจอ 0 ดีด้วยล่ะครับ