ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามบริษัทนำเข้า grey Range Rover ครับ (แนะนำเรื่องบำรุงรักษาด้วยครับ)  (อ่าน 10665 ครั้ง)

ออฟไลน์ tooniii

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามบริษัทนำเข้า Range Rover หน่อยครับ
ผมได้ลองนั่ง Range Rover ตัวใหม่มา ติดใจมากครับ นุ่ม นิ่ง เงียบ สบายมากๆ พวก X5 Q7 ML เลิกมองเลยครับ
หลังจากนั้นนอนฝันถึงมันมาหลายวันเลยไปดูราคาศูนย์ มันอยู่ 10-11 ล้าน แต่เพื่อนที่ต่างประเทศเช็คมาแค่สามล้านกว่าเองครับ เลยอยากทราบว่าพวก grey market อยู่ประมาณเท่าไหร่ แล้วก็ที่ไหนนำเข้าบ้างครับ

ปล. ใครใช้ Range/ Land รุ่นใหม่ๆมาแบ่งปันประสบการ์ณกันหน่อยครับ
ค่าบำรุ่งรักษาเตรียมไว้กัดฟันจ่ายเท่าไหร่ดี
ปัญหาหลักๆมีอะไรบ้าง
ศูนย์บริการ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับผม

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ราคานี้น่าจะเป็นรุ่น THE Range Rover ครับ
ราคาเกยร์น่าจะมีส่วนต่างที่ 2-4 ล้านบาทครับ แล้วแต่รุ่นย่อย ออฟชั่น และเกยร์เจ้าไหนครับ
แต่ต้องเป็นห่วงเรื่องซ่อมบำรุงให้มากเลยครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
บอกได้คำเดียว ถ้าเอามาแล้วต้องใช้ลุยให้คุ้มครับ ถ้าเอามาขับในเมืองอย่าดีกว่าครับ ส่วนค่าซ่อมบำรุง ผมว่าพอๆกะค่าซ่อมบำรุงซูเปอร์คาร์อ่ะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
เอ่อออ..ค่าซ่อมบำรุงเท่าไหร่ไม่รู้  รู้แต่ตัวเก่า10ปีที่แล้ว..ไฟหน้าแตกไปข้างนึง..โดนไป 55,000 บาท..

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
ขอบอกสักนิด ผมเป็นคนที่ชอบ รถรุ่นนี้มาก

แต่ ราคาขายต่อมัน "โครต เจ็บ เลย"

ตามนี้ http://www.one2car.com/search/Search_Result.aspx?Body=D0928&Brand=B0026&Model=S0670

ซื้อมา 10 กว่าล้าน มือสอง 2-3 ล้าน

เพราะฉะนั้น จะเล่นรถพวกนี้ ต้องรักจริงๆ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 11:51:27 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
ราคาตกเยอะจริงครับ
ขนาดผมใช้รุ่นเล็ก 8ปี ราคาเหลือ 40% (ต้องใจรักจริงๆ 55)

เรื่องเซอร์วิส ผมไปที่ over land ตรง ลำลูกกาครับ
มีโปรแกรมอ่านค่า error อยู่ สะดวกดี
ตอนไป range rover ก็จอดอยู่สามสี่คันครับ (ไม่รู้ตอนนี้โดนน้ำท่วมหรือเปล่านะ)
แต่ถ้าไกลไป หากอะไหล่ตัวไหนเสียแบบเห็นได้ชัดก็สั่งซื้ออะไหล่อย่างเดียวก็ได้ครับ

Freelander ของผม พวก software มันไม่ค่อยเยอะ ไม่ค่อยพังเท่าไหร่
Range rover เยอะและจุกจิกกว่าบ้างครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ปล. เมื่อก่อนมีศูนย์ที่อุดร แต่ตอนนี้ปิดไป ลำบากกว่าเดิมโขเลย :(

** เพิ่มเติม
- บำรุงรักษา ผมว่าพอๆกับรถยุโรปทั่วๆไปนะ (ก่อนหน้านี้ผมใช้ peugeot 605 ครับ)
- Freelander ที่ผมเจอเบสิคเลยคือแอร์ไม่เย็น แต่ติดฟิล์มดีๆช่วยได้เยอะ
พูเล่ย์เพิ่งเจ๊งไป แต่ก็ตามอายุ นอกนั้นไม่มีอะไรแล้วครับ
- Range ที่ถามมา มีเกียร์พังคันนึง แล้วก็อีกคันเป็นที่เพลาขับ

ลองโทรถามหรือเข้าเว็ปร้านที่บอกได้คับ
มีลงปัญหาที่มักเจอของแต่ละรุ่นอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 14:13:07 โดย Sykes »
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ HYDE--

ขอบอกสักนิด ผมเป็นคนที่ชอบ รถรุ่นนี้มาก

แต่ ราคาขายต่อมัน "โครต เจ็บ เลย"

ตามนี้ http://www.one2car.com/search/Search_Result.aspx?Body=D0928&Brand=B0026&Model=S0670

ซื้อมา 10 กว่าล้าน มือสอง 2-3 ล้าน

เพราะฉะนั้น จะเล่นรถพวกนี้ ต้องรักจริงๆ  ;)

เย๋ยยย เห็นแล้วสยองเลยครับ เข้าใจคำว่าราคาตกเลย เจอแบบนี้เข้าไป
ถ้าซื้อ ก็ต้องใช้ 10 ปีเลยครับ แต่รถมันดีจริงๆนะ เหมือนรถยุโรปหลายๆรุ่น ดีทุกอย่าง ยกเว้นค่าน้ำมัน
ถึงจะตกรุ่นไปแล้ว ก็ยังหล่ออยู่

ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็เล่นมือสอง หาคันที่ออกจากศูนย์แล้วสภาพดีๆ แต่อาจไปหนักค่าซ่อมแทน

• Newbie
  • *
เห็นราคามือสองเเล้ว O_O.....    X_X 
ถึงราคารถจะตกขนาดนั้น ผมยังแอบติดใจของเล่นในรถครับ
กล้องรอบรถ 5 ตัว, จอ splitscreen มองสองคนเห็นไม่เหมือนกัน, เครื่องเสียงเหนือคำบรรยาย ทั้งมิติ ทั้งรายละเอียด, แบะหนังงานเนียบที่เย็บที่นั่งแล้วไม่อยากลุก, ตู้เย็นที่เป็นช่องแช่เข็ง
Aston Martin ยังกิกก๊อกกว่าเลยครับ  ;D

เรื่องอัตตราการซดน้ำมัน  :D   ตัว 5.0 เวลากดหนักๆเบนซินสูบจนเห็นเข็มกระดิกได้ทันทีครับ (หุหุ ใช้รุ่นนี้ต้องอยู่ดูใบ)
แต่ diesel ได้เฉี่ลยแถวๆ 10-13km/l ผมแปลกใจมากกระเครื่องตัวนี้ รถสองตันครึ่ง แรงกว่าพวกรุ่นอื่นๆมากๆ แถมยังประหยัดกว่าเห็นๆ

ตอนนี้ผมเรียนอยู่สวิส รถแนวนี้วิ่งกันให้ขวัก range rover, x5, ML350, cayenne   ผมนั่งมาครบหมดแล้ว (รถเพื่อน + taxi)
ใครอยากลองรถดีๆมาสวิสเลยครับ รถรุ่นที่ผมพูดถึง + Mercedea S65 และอื่นๆยังเป็น taxi เลย   ;D   
E class ที่คนไทยขับโชว์กัน ที่นี่เป็น taxi ธรรมดา, vito ก็รถขนของ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
เห็นราคามือสองเเล้ว O_O.....    X_X 
ถึงราคารถจะตกขนาดนั้น ผมยังแอบติดใจของเล่นในรถครับ
กล้องรอบรถ 5 ตัว, จอ splitscreen มองสองคนเห็นไม่เหมือนกัน, เครื่องเสียงเหนือคำบรรยาย ทั้งมิติ ทั้งรายละเอียด, แบะหนังงานเนียบที่เย็บที่นั่งแล้วไม่อยากลุก, ตู้เย็นที่เป็นช่องแช่เข็ง
Aston Martin ยังกิกก๊อกกว่าเลยครับ  ;D

เรื่องอัตตราการซดน้ำมัน  :D   ตัว 5.0 เวลากดหนักๆเบนซินสูบจนเห็นเข็มกระดิกได้ทันทีครับ (หุหุ ใช้รุ่นนี้ต้องอยู่ดูใบ)
แต่ diesel ได้เฉี่ลยแถวๆ 10-13km/l ผมแปลกใจมากกระเครื่องตัวนี้ รถสองตันครึ่ง แรงกว่าพวกรุ่นอื่นๆมากๆ แถมยังประหยัดกว่าเห็นๆ

ตอนนี้ผมเรียนอยู่สวิส รถแนวนี้วิ่งกันให้ขวัก range rover, x5, ML350, cayenne   ผมนั่งมาครบหมดแล้ว (รถเพื่อน + taxi)
ใครอยากลองรถดีๆมาสวิสเลยครับ รถรุ่นที่ผมพูดถึง + Mercedea S65 และอื่นๆยังเป็น taxi เลย   ;D   
E class ที่คนไทยขับโชว์กัน ที่นี่เป็น taxi ธรรมดา, vito ก็รถขนของ

นั้นสิ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมรถยุโรปนำเข้า ถึงได้แพงเกินกว่าราคาในยุโรปเยอะมากมาย
หรือเป็นเพราะว่าไม่ได้ผลิตที่ไทย ถ้างั้นอีกหน่อยคงย้ายมาตั่งโรงงานในทวีปเราแล้วแหละ เพราะค่าแรงเราถูกกว่าเยอะ แล้วเราก็จะได้ขับ c-classe ล้านสองกัน 555+

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
range rover รุ่นใหม่ไม่ได้เป็นคานแข็งแบบรุ่นพี่แล้วนะ เป็นปีกนกหน้าระบบถุงลมที่ีซับซ้อน
ถึงนุ่ม และแพงแบบน่าจะที่สุดในโลกแล้วมั้ง งบขนาดนี้ถ้าคิดเล่นยาวๆ ก็น่าจะเอา toyota
TOYOTA - LAND CRUISER - VX200 4.5 AT v8 ดีเซลพลังโหดดีกว่า 6 ล้านกลางๆ
อู่ซ่อมพวก land cruiser มีมากพอที่จะพอดูได้น่าไว้ใจกว่า rover สุดโหดนะ 8)

ออฟไลน์ TorTy

บอกได้คำเดียว ถ้าเอามาแล้วต้องใช้ลุยให้คุ้มครับ ถ้าเอามาขับในเมืองอย่าดีกว่าครับ ส่วนค่าซ่อมบำรุง ผมว่าพอๆกะค่าซ่อมบำรุงซูเปอร์คาร์อ่ะครับ  ;D ;D
ของแบบนี้แล้วแต่คนครับผมว่านะเห็นหลายๆท่านบอกซื้อตระกูล Land Rover มาต้องลุยเอาเข้าจริงถ้าซื้อมาผมว่ามีไม่กี่ท่ายที่
กล้าเอาไปลุยครับรถเอนกประสงค์อย่างพวก SUV จะวิ่งถนนอย่างเดียวหรือจะไปลุยก็ได้แต่เข้ใจอยู่ว่าระบบขับเคลื่อนที่จัดเต็มมา
จะไม่ได้ใช้มันก็น่าเสียดายตรงนี้ Rang Rover ไม่ต้องไปซื้อตัวแรงขนาดนั้นก้ได้ครับลองอ่าน Review พี่จิมมี่ ประกอบดูครับช่วงนี่

Rang Rover Review by jimmy http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=201:-range-rover-sport-td-v6-hse-a-v8-supercharge-390-&catid=77:luxury-suv&Itemid=96
Land Rover Discovery-III TD V6 HSE Review by jimmy http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=200:-land-rover-discovery-iii-td-v6-hse-a-v8-supercharge-king-of-suv-&catid=77:luxury-suv&Itemid=96

Land Rover กระแสมาแรงจริงๆมาตามน้องน้ำรึเปล่าครับอิอิเริ่มมีผู้คนพูดถึงบ่อยขึ้นถ้าอยากได้จริงๆต้องรับได้กับสิ่งต่อไปนี้นะครับ
1.มีรถสำรองใช้เวลาจำเป็นต้องรออะไหล่
2.ราคาขายต่อที่แย่มากเมื่อเทียบกับคู่แข่ง
3.ปัญหาเรื่องการ Service เพราะรถมีจำนวนน้อยมาก
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16908.msg250982.html#msg250982

range rover รุ่นใหม่ไม่ได้เป็นคานแข็งแบบรุ่นพี่แล้วนะ เป็นปีกนกหน้าระบบถุงลมที่ีซับซ้อน
ถึงนุ่ม และแพงแบบน่าจะที่สุดในโลกแล้วมั้ง งบขนาดนี้ถ้าคิดเล่นยาวๆ ก็น่าจะเอา toyota
TOYOTA - LAND CRUISER - VX200 4.5 AT v8 ดีเซลพลังโหดดีกว่า 6 ล้านกลางๆ
อู่ซ่อมพวก land cruiser มีมากพอที่จะพอดูได้น่าไว้ใจกว่า rover สุดโหดนะ 8)
เห็นด้วยครับเข้าศูนย์ก็ได้ซ่อมเกรย์ก็สะดวกอะไหล่เพียบนุ่มผมว่าไม่ทิ้งกันมากราคาลงมาพอสมควรแล้วด้วย
LAND CRUISER - VX200 V8 4.5 D4-D Diesel หรือ LAND CRUISER Prado ผมก็ว่าเหลือๆแล้วนะครับส่วนตัว
ไม่ต้องการมากกว่านี้แล้วใช้สบายใจกว่าเยอะเลยเครื่องเสียง JBL ดีไม่แพ้ใน Rang หรอกครับ

LAND CRUISER Prado http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=j03540016
LAND CRUISER - VX200 http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=k08540036
มีรุ่นฉลอง 60th Anniversary ทั้งคู่สวยมากๆครับเรื่อง option ที่ว่ามาลองเทียบดูเลยครับ LAND CRUISER มีเหมือนกันครับ
http://www.toyota.co.uk/cgi-bin/toyota/bv/frame_start.jsp?id=MSR_LAND_CRUISER_AMAZON

ถ้าอย่างเล่นเครื่อง เบนซินเล่น LEXUS - LX570 - 5.7 V8 เจอตัวจริงอย่างโหดสวยมากๆครับลืมRang Rover ไปเลย เจอเครื่องเสียง Mark Levinson เข้าไป
http://www.one2car.com/LEXUS_LX570/J05540261
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 18:27:48 โดย TorTy »

นั้นสิ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมรถยุโรปนำเข้า ถึงได้แพงเกินกว่าราคาในยุโรปเยอะมากมาย
หรือเป็นเพราะว่าไม่ได้ผลิตที่ไทย ถ้างั้นอีกหน่อยคงย้ายมาตั่งโรงงานในทวีปเราแล้วแหละ เพราะค่าแรงเราถูกกว่าเยอะ แล้วเราก็จะได้ขับ c-classe ล้านสองกัน 555+
เหตุผลหลักคือเรื่องของภาษีครับประเทศเราไม่มีรถเป็นของตัวเองด้วยเค้ากลัวขาดดุลทางการค้านะครับ
แต่ผมว่ามันก็แรงไปนะภาษีเนี่ยถนนก็ยังห่วยเหมือนเดิมเหมือนมองว่าคุณภาพชีวิตคนไทยไม่เท่าต่างประเทศ
ซื้อรถแพงกว่าแต่ได้รถถูกกว่าในราคาจ่ายเงินเท่าๆกันถ้าอยากได้รถดีๆซื้อรถราคาเท่าบ้านหนึ่งหลังแย่จริงๆ
อีกเรื่องยึงก็ไม่ออกกฎหมายควบคุมให้ดีว่ารถแต่ละคันเอากำไรได้ไม่เกินเท่าไหร่นี่ทำเหมือนว่าแล้วแต่จะให้
บริษัทแม่ที่เข้ามาทำตั้งกันเอาเองแปลกดีครับ

• Newbie
  • *
พออ่าน comment ของพี่ๆแล้วคงกลับไปหาอะไรตลาดๆกว่านี้ครับ
ส่วน prado ผมไม่ชอบเลย กินน้ำมันมาก แถมหน้าตาญี่ปุ่นจัดจริงๆ มองแล้วมันครึ่งๆกลางๆครับ
ส่วน cayenne ก็เกือบดี มาสดุดที่ไปท้ายนี่แหละครับ ตอนนี้ Q7 เข้าตาผมที่สุดเลย รองลงมาก็ ML

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ