ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan march new model in thailand.  (อ่าน 14078 ครั้ง)

ออฟไลน์ min

• Full Member
Nissan march new model in thailand.
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 20:33:58 »
     เกี่ยวกับทีทางนิสสัน จะนำ March เข้ามาทำตลาดในเมืองไทยในต้นปีหน้านั้น เพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไงบางครับ  คือประมาณว่า
1 ) ขนาดเดียวกับ Jazz , Yaris  แต่ลงเครื่องเล็กเพื่อเข้าเข้าข่าย eco car
2 ) หลังจากเปิดตัวแล้ว คาดว่าอีกไม่นานก็คงจะมี eco car ตัวจริงตามออกมา ( อีก 2~3 ปี หรือเปล่า ) แล้วช่วงนั้น นิสสันจะยังคงทำตลาดกับ March อยู่หรือเปล่าครับ
3 ) ถ้ายังคงทำตลาดอยู่ก็คงเป็น Model ใหม่ แล้วอาจจะต้องลงเครื่องใหญ่ขึ้น ให้เท่าตลาดโลก ใช่หรือเปล่าครับ  แล้วเช่นนั้น จะไปทับ Line กับ Tiida หรือเปล่า !!
4 ) เห็นว่าหลังจากเปิดตัว 5 ประตู อีกสักพักอาจจะมีตัว 4 ประตูออกมากับเครื่องใหญ่ขึ้น แบบนี้ก็ทับ Line กับ Tiida อีกหรือเปล่าครับ !!!
5 ) March ที่กำลังจะเปิดตัว เครื่องเล็กนั้น จะมีเฉพาะที่เมืองไทยหรือเปล่าครับ

รบกวนช่วยวิเคราะห์ และให้คำตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: Nissan march new model in thailand.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 20:48:41 »
     เกี่ยวกับทีทางนิสสัน จะนำ March เข้ามาทำตลาดในเมืองไทยในต้นปีหน้านั้น เพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไงบางครับ  คือประมาณว่า
1 ) ขนาดเดียวกับ Jazz , Yaris  แต่ลงเครื่องเล็กเพื่อเข้าเข้าข่าย eco car
2 ) หลังจากเปิดตัวแล้ว คาดว่าอีกไม่นานก็คงจะมี eco car ตัวจริงตามออกมา ( อีก 2~3 ปี หรือเปล่า ) แล้วช่วงนั้น นิสสันจะยังคงทำตลาดกับ March อยู่หรือเปล่าครับ
3 ) ถ้ายังคงทำตลาดอยู่ก็คงเป็น Model ใหม่ แล้วอาจจะต้องลงเครื่องใหญ่ขึ้น ให้เท่าตลาดโลก ใช่หรือเปล่าครับ  แล้วเช่นนั้น จะไปทับ Line กับ Tiida หรือเปล่า !!
4 ) เห็นว่าหลังจากเปิดตัว 5 ประตู อีกสักพักอาจจะมีตัว 4 ประตูออกมากับเครื่องใหญ่ขึ้น แบบนี้ก็ทับ Line กับ Tiida อีกหรือเปล่าครับ !!!
5 ) March ที่กำลังจะเปิดตัว เครื่องเล็กนั้น จะมีเฉพาะที่เมืองไทยหรือเปล่าครับ

รบกวนช่วยวิเคราะห์ และให้คำตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
1.ใช่ครับ ขนาดเดียวกัน
2.March ทำแน่นอนครับ
3.ไม่มีทางทับครับ March < Tiida ครับ
4.ไม่เช่นกัน เหมือน Vios altis,city civic
5.ที่ญี่ปุ่นก็ใช้ครับ เครื่อง 1.2
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: Nissan march new model in thailand.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 20:55:57 »
ถามเยอะนะครับเนี่ย
แต่ผมขออนุญาตให้รอคำตอบจาก Spyshot ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2009, 21:58:37 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 21:49:52 »
เห็นคำว่า march ตอนแรกนึกว่านิสสันจะยกขบวนรถรุ่นใหม่เข้าไทยครับ สรุปว่ารุ่นมันชื่อมาร์ช คุณพี่ข้างบนก็ตอบไปหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 21:51:31 »
ตอบรวมๆ นะ

1. March มันเล็กกว่า Tiida แน่ๆ

2. EcoCar ที่ตัวถังจะเล็กกว่านี้ของ Nissan  ผมว่า ยังไม่ชัวร์  แต่กับ March อนาคตยืนยาวแน่ๆ ครับ
ก็เพราะมันผลิตออกมาก่อน แล้วก็จะส่งไปขายทั่วโลก  ถ้าจะมีอีกรุ่น ก็ถือว่าดี ถ้าไม่มี March ก็ยิ่งไม่ได้รับผลกระทบใดๆ

3. ถ้าภายหลัง March ออกเครื่องใหญ่  เพื่อไปชนกับ Jazz/Vios  บอกตามตรงว่า ไม่แน่ใจว่า จะ work  มันอาจซ้ำรอยเดิมของ Tiida ก็ได้
แต่...สิ่งที่แตกต่างกัน คือ กว่าจะถึงตอนนั้น March 1.2 EcoCar คันแรกของไทย คงทำยอดขายไปเยอะแล้วล่ะครับ
มันอาจจะเริ่มซบเซาอีกครั้ง เมื่อยี่ห้ออื่นออก EcoCar มาแข่งบ้าง ในตัวถังที่เล็กกว่า แต่ราคาก็ถูกกว่า

ถ้าผมเป็น Nissan นะ ผมจะทำทุกวิถีทาง ให้ March ใหม่ ประสบความสำเร็จให้มากที่สุด เช่น
- กรณี Tiida ไม่ปลื้ม  --> หาทางจบคดีโดยเร็วที่สุด (ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า จะไปอุทธรณ์ทำหอกอะไร)
- กรณี ผู้บริโภคกังวลเรื่อง ขนาดเครื่อง  --> จ้างดารา-พรีเซ็นเตอร์ 4 คน นำเที่ยวเขาสวยๆ โหดๆ ทำเป็น VCD แถมมากับรถเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 11:42:53 »
1. ถูก
2. ไม่
3. ไม่
4. ไม่
5. ไม่

คำตอบอื่นๆนอกจากนี้ รออ่านในสปายช็อต ของมาร์ช ครับ โดย HOMY เร็วๆนี้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 18:43:18 »
มารออ่านครับผม :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 18:49:55 »
รออ่านครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 09:21:33 »
คลายข้อสงสัยให้หมดเกี่ยวกับ New March

คลิกได้เลยครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=614:nissan-march-x02a-4-a-platform-&catid=48:spyshot&Itemid=55