ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงADMIN อยากให้หาวิธี จัดการพวกSPAM ด่วนครับ !!  (อ่าน 12604 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
ผมว่าช่วงนี้เยอะเหลือเกินครับ ผมว่ามันเริ่มจะเป้นอะไรที่มากไปแล้วนะครับในช่วงนี้

คือปกติไม่เป็นไรมากหรอกครับ แต่ว่า ณ ตอนนี้เป็นSPAMที่เป็นอะไรที่ไม่ควรจะให้เยาวชนเห็น(18+) และไม่เหมาะสมอย่างยิ่งครับ

อย่างเช่นกระทู้นี้>>>http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16797.msg255097/topicseen.html#msg255097

อยากให้ ADMINช่วยพิจารณาด้วยครับ ไม่งั้นเปิดอ่านกระทู้ไปเรื่อยๆ แล้วมาเจอแบบนี้ คนเข้าใจผิดคนที่กำลังเล่นเว็บอยู๋ จะชิบหายได้ครับ

อาจจะเป็นการให้ใส่ รหัสรูปก่อนโพสต์ก็ได้ครับ...อยากให้ช่วยพิจารณาหน่อยครับ ผมก็ไม่ได้มีความรู้เบื้องลึกเรื่องคอม แต่อยากเสนอให้จัดการจริงๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ถึงADMIN อยากให้หาวิธี จัดการพวกSPAM ด่วนครับ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 03:24:18 »
ขอบคุณที่แนะนำมาครับ

เราพยายามหาทางป้องกันกันอยู่ครับ รหัส CAPTCHA นั้นเอาไม่อยู่ครับ
เพราะก่อนสมัครสมาชิกมีบังคับให้ใส่อยู่แล้ว แต่ Bot มันก็ทะลุผ่านเข้ามาได้
ตอนนี้เรากำลังดูกันอยู่ว่าจะป้องกันได้อย่างไรบ้าง และเมื่อโปรแกรมเมอร์เรา
พ้นจากวิกฤติน้ำท่วมบ้านเมื่อไหร่ คงจะได้ลุยแก้ไขอย่างจริงจังครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ถึงADMIN อยากให้หาวิธี จัดการพวกSPAM ด่วนครับ !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:37:48 »
CAPTCHA แบบใส่รหัสรูป ลองแล้วครับ สังเกตผลมาหลายวัน พบว่ามันกันได้บางตัว
แต่ Bot บางค่ายนั้นแรง สามารถผ่านขั้นตอน CAPTCHA ได้หน้าตาเฉย

วิธีที่จะแก้ เท่าที่สามารถทำได้ตอนนี้คือเปลี่ยนระบบสมัคร จากสมัครแล้วยืนยันเมล์ใช้งาน
ก็ต้องเปลี่ยนเป็นแบบให้เราอนุมัติ ซึ่งมีข้อดีคือเราจะกรอง Bot ได้มาก ปัญหาอยู่ที่ว่า
วิธีสังเกต Bot เรามีชื่อ User ID, contact e-Mail และ IP

เช่นถ้าเห็นอีเมล์เป็น .ru หรือ .pl พวกนี้เป็นบอทเกือบ 100% ครับ สามารถสังเกตและบล็อคได้
ปัญหาคือถ้าวันไหนสมาชิกเยอะจริงๆ ขั้นตอนการ approve ด้วยมือนี่อาจพลาด หรือข้าม
หรือเผลอไม่อนุมัติคนที่จะสมัครสมาชิกจริงๆได้

และนั่นจะส่งผลให้คนที่สมัครจริง ต้องรอ approval ซึ่งทางผมสามารถจัดเวร approve กันได้
แต่คงไม่สามารถทำให้สะดวกเหมือนใช้ real-time auto-approve ได้ สมาชิกอาจต้องรอกันวันหนึ่ง
หรืออย่างดีหน่อยก็ 24 ช.ม. อันนี้คิดว่าโอเคกันไหม

ส่วน CAPTCHA ก็คงต้องเอาไว้ เพราะถ้าไม่เอาไว้ Bot ชั้นต่ำๆโง่ๆก็สมัครได้ และยิ่งจะมา flood
ให้คน approve งงตาลาย ก็คงต้องกันสองชั้นแบบนี้ล่ะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:46:24 »
CAPTCHA  เด่วนี้มันเอาไม่ค่อยอยู่ครับเพราะเขามีโปรแกรมแก้แล้ว decaptcher  ส่วนมากที่มาโฟสจะเป็นโปรแกรม โพสบอร์ด Auto อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:48:39 โดย KAKASHII »

nattanon_661

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:50:33 »
ผมขอ เสนอ วิธีการ ง่ายๆ แต่ได้ผล นะครับ
1.ใช้งานสมาชิกเราเนี่ยแหละครับเอาให้คุ้ม555 โดยการให้พวกเราช่วยกดปุ่มรายงานระบบ จากนั้นรับสมัครแอดมินที่ไว้ใจได้ หรือเป็นสมาชิกคู่เว็บบอร์ดเก่าแก่ มาช่วยสอดด่อง เจออะไรไม่ดีก็กดรายงานส่งแอดมิน อะไรประมาณนี้

แหะๆ ไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่านะครับ 555 และนี่คือวิธีการของเด็กอายุ 24 ขวบ  ;D

เสริมนิดนึงครับ หรือถ้าสมาชิกเว็บเรากดรายงานเกิน10คน ระบบก็จะลบกระทู้นั้นไปโดยอัตโนมัติ อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:52:25 โดย nattanon_661 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 21:51:47 »
ทางเทคนิคก็ว่ากันไปแล้ว แล้วมีวิธีตามเข้าไปด่าไอ้พวกสิ่งที่มีชีวิต ที่ขายอะไรพวกนี้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 17:53:51 »
เดียวนี้ บอท PM มาหาแทนแล้วครับ

ล่าสุดเพิ่งได้รับจากไอตัวนี้

Antuanettejarf
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 18:28:04 »
กำลังหาทางแก้ไขเรื่องนี้กันอยู่ครับ
แต่ยังไม่มี solution ที่ชดเจนนัก

เรากำลังทำเว็บกันใหม่อยู่หนะครับ อีกไม่นานได้เจอกัน