ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ TOYOTA ALTEZZA ครับ  (อ่าน 21468 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ TOYOTA ALTEZZA ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 13:33:13 »
มีรถอีกรุ่นที่ชอบมานานแล้ว นั่นก็คือ โตโยต้า หรือ เล็กซัส ออเทนซ่า เป็นรถสปอร์ตซีดาน ขับหลัง น่าจะเป็นรุ่นเดียวในอดีตที่โตโยต้าเอามาทำตลาด (ถ้าไม่นับซูปร้า กับ เอ็มอาร์ทู )  แต่ก่อนเคยเห็นพีท เอามาทำรถดริฟท์ เท่ห์โคตรๆ เลยมีกิเลสเกิดขึ้น....ว่าถ้้าหามาประจำการแทน นิสสันทีด้า...มันจะดีมั๊ย ?

อยากทราบว่า การขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ จิมมี่ หรือ แพน เคยเทสมั๊ย ?
เรื่องอะไหล่ ใช้ร่วมกับเพื่อนร่วมค่ายตัวไหนได้บ้าง ? (ถ้าเล่นคงไม่กล้าเหยียบศูนย์เล็กซัสแน่ๆ)
ความจุกจิก หรือจุดนี่น่ากังวลใจ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
Re: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ TOYOTA ALTEZZA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 13:36:59 »
เคยเปิดเจอใน one2car  สีขาว  สวยมากๆๆๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ TOYOTA ALTEZZA ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 14:20:30 »
สงสัยนิดหน่อยว่า ป่านนี้มันหายไปไหนหมดแล้ว
ทั้งที่แต่ก่อนนี้ เคยเห็นวิ่งเล่นพล่านเมือง ย่านสุขุมวิท ใช้ได้เลย

เคยขับสั้นๆ ของคนรู้จักกันครับ

อัตราเร่ง ก็พอไปวัดไปวาได้
แต่พวงมาลัยนั้น ไว แบบแปลกๆ คือ ไวนะ แต่ไม่ถึงกับคม
เวลาเลี้ยวรถที หน้ารถจะหันไปก่อนเลย จากนั้น เคบินทั้งคัน ถึงจะเลี้ยวตาม
อารมณ์เหมือนรถหมากฝรั่ง ช่วงล่าง ณ วันที่รถยังใหม่ ตึงตังพอประมาณ ไม่มากไม่มาย
แป้นเบรก ก็สไตล์ โตโยต้า

ผมว่า หาคันอื่นมาเล่นดีกว่าไหม ตาอาร์ต?

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 15:45:59 »
อืม อันที่จริงเคยขับนะ แต่แค่รุ่นเดียว และขับแค่แป๊บเดียว คือรุ่น 3S-GE เกียร์ธรรมดา

ผมคงไม่ฟันธงเรื่องใช้แล้วทนหรือไม่ทน อะไหล่หายากหรือง่ายนะ แต่บอกได้แค่ว่าลองสำรวจเซียงกง
หาอะไหล่ตัวรถดูว่ามันหายากหรือง่ายแค่ไหน แต่ที่คอนเฟิร์มได้คือผมเคยไปญี่ปุ่นมาสองครั้ง ในสองปี
และไปเยือนแถบคันไซทั้งหมด และอยู่แต่ละครั้งนานเกือบเดือน ผมเห็น Altezza บอดี้นี้ไม่เกิน 5 คัน

เอาเป็นว่าผมเห็น Celsior บ่อยกว่าเสียอีก

ดังนั้นเรื่องอะไหล่และการซ่อม ไม่ฟันธง แต่มีแนวโน้มว่าไม่น่าจะง่ายนัก
ส่วนการขับขี่ในรุ่นเกียร์ธรรมดา ผมว่าช่วงล่างเดิมๆของมันก็ไม่เลวนะ แต่มันจะมีความรู้สึกเบากว่ารถยุโรป
พวงมาลัยก็รู้สึกแบบเดียวกับจิมมี่ ผมคิดว่ามันเป็นรถที่พยายามจะมีบุคลิกของ 3-Series แต่ พวงมาลัยเหมือนรถญี่ปุ่นเล็กๆสมัยก่อน

อัตราเร่งก็ไม่เลวเลย ถือว่าไว แต่ไม่รู้สึกเหมือนมี 200 ม้าเท่าไหร่ ความรู้สึกเหมือนมี 170-180ม้ามากกว่า
เกียร์ช่วยให้ขับสนุก แต่คือถ้าคิดว่ามันจะเหมือนยุโรป บอกได้เลยว่ามันไม่ใช่ มันยังเป็นญี่ปุ่นขับหลังอยู่
เอาสนุก แต่งสนุกได้ แต่อย่าคาดหวังความเนียนในอรรถรสการขับขี่มากไป
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 17:40:35 »
มือสองสภาพดีๆ น่าจะหายากส่วนมากยำซะ (- -")

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 20:33:47 »
ซื้อ IS 200 แล้วมา 2J VVT ทำเป็น IS 300 เลยพี่อาร์ต ถ้าซื้อมาขอน้องนั่งด้วยน้า

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 20:35:53 »
แค่คิดๆ น่ะ  ;D  ติดใจความสวย แบบถ้าสวยแต่รูป จูบไม่หอมก็ไม่ไหวนะ 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 20:41:11 »
ผมเห็นต่างกับท่านผู้การนะครับ เอาเป็นว่าจำนวนรถแต่ละวันที่ผ่านตาผมเกือบ 50 คัน ทุกวันเลยครับ ส่วนมากเป็นตัว 3S-GE ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 20:56:07 »
รถในฝันเมื่อวันวาน

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 21:28:47 »
สวยยครับ แอบชอบ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 01:18:19 »
ถ้าพูดถึง Altezza ก็ต้อง 3S-GE BEAMS เท่านั้น อีกหนึ่งตำนานความสัมพันธ์ระหว่าง Toyota และ YAMAHA

อีกอย่างคือ จำได้ว่าคันนี้เป็นคันแรกของโลกที่ใช้โคมไฟท้ายใสนี่ครับ ต่างประเทศเลยเรียกโคมไฟท้ายใสกันว่า Altezza Light
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้