ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ Safety On Board UPDATE! : อุทธาหรณ์ ของผู้ใช้รถกระบะ จากคุณ aUNg pAo /*-*/  (อ่าน 22482 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ผมเอาลิ้งเรื่องนี้ไปลงใน d-max คลับมา มีความเห็นหลากหลายพอสมควร อยากให้คุณเปาเข้าไปอ่านดูบ้างครับ

http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=1&id=67240&c=1&order=numtopic

ถึงบางความเห็นจะดูทำร้ายจิตใจคุณเปาไปบ้าง แต่ผมว่าคุณเปาน่าจะรับฟังไว้เพื่อป้องกันความผิดพลาดในครั้งต่อไปครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ได้อ่านแล้วทำให้ผมนึกถึงเมื่อตอนเข้าพรรษาที่ผ่านมาครับ
ผมขี่จักรยานออกไปซื้อของด้วยความที่มั่นใจมากจึงริบหักรถข้ามฝั่ง
ทันใดนั้นก็มีจักรยานยนต์ผ่านมาพยายามจะหลบแต่หลบไม่ทันครับ
จยย.คันนั้นชนเข้าเต็มที่ล้อหน้าbmxของเพื่อนผม(ยืมมา)
ก็เลยล้มกันทั้งคู่โชคดีที่มอไซเขาใส่หมวกครับและตัวผม
ก็โชคดีมี่ไม่เป็นอะไรแต่ใจมันเป็นครับ สั่นไปหมดเลย
ดีว่ามีคนรู้จักผ่านมาพอดีเขาก็ช่วยclearให้
และเรื่องก็จบด้วยดี
เข้าใจครับว่ารู้สึกยังไง
ตอนนั้นไม่กล้าจับจักรยานไปหลายวัน
แต่ทุกวันนี้ก็ต้องผ่านตรงจุดนั้นครับ
เพราะมันเป็นซอยบ้านผมเอง
ยังไงก็ขอให้พี่เข้มแข็งไว้ครับ
เวลาจะช่วยเยียวยาครับ
ปล.หลังจากวันนั้นที่บ้านก็พากันไปทำบุญเลยครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
อ่านแล้วเศร้าแทนครับ

ผมคงไม่กล้าซื้อกระบะมาขับเลยอะครับ
I will buy Volvo some day.

ไม่รู้ผู้เกี่ยวข้องทั้งหลาย จะตระหนัก มากน้อยประการใด.. ก็คงรับทราบแล้วก็ ปล่อยมันเป็นไป ก็แค่นั้นเอง :'(

ออฟไลน์ FyGI

เหตุการณ์ทำนองแบบนี้ก็เคยเกิดกับรถเพื่อนผมครับ

แต่ไม่ร้ายแรงเท่ากับของคุณเปา

ผมอ่านจบแล้ว ไม่มีคอมเม้นท์ใดๆ

นอกจากบอกว่า จุกอก ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พี่เปามาเองเลย ตามที่พี่บรรยายมันก็คงเหมือนกับคนรอดชีวิตจากสงครามแล้วมีภาพการฆ่าฟันกันหลอนอยู่ น่ากลัวๆ

ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ ว่าต้องระลึกตนอยู่เสมอ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยอย่างนึงครับ ทำไมพอประสบเหตุแล้ว ไม่รีบนำรถออกจากการจราจรล่ะครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะนำรถมาจอดไว้ตรงสามง่ามทางแยก (ที่มันจะมีเส้นทึบ) เพราะยังไงรถทุกคันก็ต้องขับเบี่ยงซ้าย-ขวาตรงแยกนั้นอยุ่แล้ว

พูดถึงรถกระบะ ผมนึกว่าสมัยนี้เขาจะใส่ limited slip เป็นมาตรฐานหมดแล้วซะอีกนะครับ
ตลาดเมืองไทยก็ใหญ่มากสำหรับรถกระบะ ผู้ผลิตน่าจะคำนึงถึงความปลอดภัยให้มากกว่านี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งความปลอดภัยก่อนชน

นอกจากระวังถนนลื่นแล้ว ให้ระวังแอ่งน้ำด้วยนะครับ ผมเคยเจอกระบะขับลุยแอ่งน้ำแล้วท้ายปัดออกเลยก็มี

ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ ขอให้เขาไปสู่สุขคติด้วยเถิด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เข้าไปดู ใน ดีแมกซ์ คลับแล้ว ผมไม่ค่อยแปลกใจ
เพราะปกติ คลับนี้ ผมเองก็เคยเจอประสบการณ์ส่วนตัว ไม่ดีจากสมาชิกคนหนึ่งในคลับนี้มาแล้ว

ดังนั้น ในเมื่อ เขาจะโพสต์ อย่างตรงไปตรงมา
ผมก็จะโพสต์ อย่างตรงไปตรงมา ในสไตล์ ผม

ในเมื่อ เขาไม่สนใจหน้าอินทร์ หน้าพรหม
ผมก็จะโพสต์ที่นี่ ที่บ้านผม อย่างไม่สนใจหน้าอินทร์หน้าพรหม ของพวกเขาด้วยเช่นเดียวกัน!!

ผมไม่รู้เหมือนกันว่า คนที่โพสต์ตอบแรงๆในดีแมกซ์คลับนั้น กล้าดีอย่างไร?
ถึงได้ประเมิน อุบัติเหตุ ที่ตนไม่ได้ประสบมาแบบนั้น และเขียน ตำหนิ คุณเจ้าของเรื่อง รุนแรงขนาดนั้น?

ขนาดผม เอง ยังไม่ได้อยู่ที่เกิดเหตุ ยังไม่กล้าประเมิน เลย ได้แต่คาดการณ์

การฟังความใดๆข้างเดียวตีความ ก็ทำให้แสดงความเห็นพลาดกันมานักต่อนักแล้ว

คนบางคน อาจมีประสบการณ์และทักษะมากกว่า เขาคนนั้น ก็ยังพลาดกันมาแล้ว

อุบัติเหตุ มันเกิดขึ้นได้ กับทุกคน ไม่ว่าคนไหน จะเก่ง และเซียนมาแค่ไหน อย่างไร

อย่างว่าละครับ โดยปกติ ของคนที่ตอบในเว็บบอร์ด ทั่วๆไป ส่วนใหญ่แล้ว
ไม่สนใจหน้าอินทร์หน้าพรหม ไม่สนใจว่า จิตใจคนอื่น เป็นอย่างไร
สนใจแค่ว่า "กูมีควาเห็น ตรง และแรง แบบเนี้ย และจะเขียนด่าไปแบบเนี้ย มึงจะทำไมกู?"
จนลืมนึกถึงใจคนอื่นกันไป

เรากำลังอยู่ในยุคที่ สังคมคนไทย จะที่ไหนก็ตาม คิดถึง "ใจเขาใจเรา" น้อยลงไปมาก

การพูดจาตรงไปตรงมา เป็นเรื่องที่ดี
แต่ คาดว่า คงขาดการอบรมสั่งสอนมาว่า
ในโลกนี้ มีวิธี พูดตรงไปตรงมา ให้คนอื่นรู้สึกดีกับตน อีกนับล้านวิธี

แต่ถ้าอยากจะโชว์ ว่าตัวเอง เก่ง แน่ ตรงไปตรงมา มึงจะทำไม นั้น

ก็อยากจะบอกว่า อย่านึกว่าคุณแน่คนเดียว คนอื่นเขาก็ทำได้เช่นเดียวกัน!!
แต่ ไม่มีใครเขาอยากโชว์ เพราะเขารู้ว่า โชว์ไปแล้ว มันไมได้อะไร

ขอทีเถอะ ไอ้ประเภทที่ว่า ไม่ยอมรับความจริง คิดแต่ว่า รถที่ตนใช้มาหนะไม่ผิด แต่คนอื่นหนะขับห่วย
ก็ ได้แต่ภาวนาว่า อย่าให้มันผู้นั้นต้องเจอกับตัวเองเลย ตลอดจนวันที่ต้องขายรถให้คนอื่นไปผจญชะตากรรมกันต่อ

ก็แล้วกัน!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 22:30:47 โดย J!MMY »

อ่านแล้วเศร้าแทนครับ

ผมคงไม่กล้าซื้อกระบะมาขับเลยอะครับ

เว่อร์เกินไปครับ ผมขับมา3ปีกว่าๆ ยังไม่เคยท้ายปัดเลยครับ ของอย่างนี้อยู่สติครับ อีกคันกระบะส่งของตอนเดียวขับยากกว่าอีกผมก็ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลยครับ เคยขับยากสุดคือขนต้นมะพร้าว 8 ต้น ยาวต้นละ3เมตรกว่าๆ วิ่งข้ามจังหวัดประมาณ3ร้อยโล ลมยางหน้า 35 หลังซัดไป 60 แถมเจอพายุฝนกลางทางอีก ผมยังประคองรถมาได้เลยครับ แนะนำว่าลองมาขับรถกระบะส่งของตอนเดียวแบกน้ำหนักเต็มที่ดู(ประมาณ1.5-2ตัน) แล้วจะรู้เลยครับว่ามันสนุก+โหดขนาดไหน แก้อาการรถพวกนี้ได้แล้วไปขับกระบะธรรมดาหรือรถเก๋งแล้วสบายๆเลย ;D ;D ;D ;D

คุณ Arado Kung ครับ

ผมเคยขับ กระบะส่งของที่บ้าน (ไมตี เอ็กซ์คันเก่า) ในวันที่ต้องไปส่งของไกล ประมาณ นิคม อมตะ ไป-กลับ อยู่เรื่อยๆ
และบอกได้เลยว่า "มันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ สำหรับเด็กๆ นะ"

เข้าไปดู ใน ดีแมกซ์ คลับแล้ว ผมไม่ค่อยแปลกใจ
เพราะปกติ คลับนี้ ผมเองก็เคยเจอประสบการณ์ส่วนตัว ไม่ดีจากสมาชิกคนหนึ่งในคลับนี้มาแล้ว

ดังนั้น ในเมื่อ เขาจะโพสต์ อย่างตรงไปตรงมา
ผมก็จะโพสต์ อย่างตรงไปตรงมา ในสไตล์ ผม

ในเมื่อ เขาไม่สนใจหน้าอินทร์ หน้าพรหม
ผมก็จะโพสต์ที่นี่ ที่บ้านผม อย่างไม่สนใจหน้าอินทร์หน้าพรหม ของพวกเขาด้วยเช่นเดียวกัน!!

ผมไม่รู้เหมือนกันว่า คนที่โพสต์ตอบแรงๆในดีแมกซ์คลับนั้น กล้าดีอย่างไร?
ถึงได้ประเมิน อุบัติเหตุ ที่ตนไม่ได้ประสบมาแบบนั้น และเขียน ตำหนิ คุณเจ้าของเรื่อง รุนแรงขนาดนั้น?

ขนาดผม เอง ยังไม่ได้อยู่ที่เกิดเหตุ ยังไม่กล้าประเมิน เลย ได้แต่คาดการณ์

การฟังความใดๆข้างเดียวตีความ ก็ทำให้แสดงความเห็นพลาดกันมานักต่อนักแล้ว

คนบางคน อาจมีประสบการณ์และทักษะมากกว่า เขาคนนั้น ก็ยังพลาดกันมาแล้ว

อุบัติเหตุ มันเกิดขึ้นได้ กับทุกคน ไม่ว่าคนไหน จะเก่ง และเซียนมาแค่ไหน อย่างไร

อย่างว่าละครับ โดยปกติ ของคนที่ตอบในเว็บบอร์ด ทั่วๆไป ส่วนใหญ่แล้ว
ไม่สนใจหน้าอินทร์หน้าพรหม ไม่สนใจว่า จิตใจคนอื่น เป็นอย่างไร
สนใจแค่ว่า "กูมีควาเห็น ตรง และแรง แบบเนี้ย และจะเขียนด่าไปแบบเนี้ย มึงจะทำไมกู?"
จนลืมนึกถึงใจคนอื่นกันไป

เรากำลังอยู่ในยุคที่ สังคมคนไทย จะที่ไหนก็ตาม คิดถึง "ใจเขาใจเรา" น้อยลงไปมาก

การพูดจาตรงไปตรงมา เป็นเรื่องที่ดี
แต่ คาดว่า คงขาดการอบรมสั่งสอนมาว่า
ในโลกนี้ มีวิธี พูดตรงไปตรงมา ให้คนอื่นรู้สึกดีกับตน อีกนับล้านวิธี

แต่ถ้าอยากจะโชว์ ว่าตัวเอง เก่ง แน่ ตรงไปตรงมา มึงจะทำไม นั้น

ก็อยากจะบอกว่า อย่านึกว่าคุณแน่คนเดียว คนอื่นเขาก็ทำได้เช่นเดียวกัน!!
แต่ ไม่มีใครเขาอยากโชว์ เพราะเขารู้ว่า โชว์ไปแล้ว มันไมได้อะไร

ขอทีเถอะ ไอ้ประเภทที่ว่า ไม่ยอมรับความจริง คิดแต่ว่า รถที่ตนใช้มาหนะไม่ผิด แต่คนอื่นหนะขับห่วย
ก็ ได้แต่ภาวนาว่า อย่าให้มันผู้นั้นต้องเจอกับตัวเองเลย ตลอดจนวันที่ต้องขายรถให้คนอื่นไปผจญชะตากรรมกันต่อ

ก็แล้วกัน!

คุณจิมมี่ คนที่ตอบแรงๆคนนั้นน่ะ ทำงานอยู่ในวอลโว่สำนักงานใหญ่คลองตันเลยล่ะ ที่เขาตอบแบบนั้นได้เพราะเขาเคยเจอเหตุการณ์ท้ายปัดเกือบตายมาแล้วเหมือนกัน ไปท้ายปัดบนเขาโน่นดีแต่มันปัดลงคูน้ำฝั่งเขา ถ้าปัดไปอีกฝั่งนึงเขาคงไม่รอดแล้วล่ะ เล่นเอารถที่ตามกันมาเกือบตกเขาไปตามๆกัน แต่พี่เขาไม่ได้โทษรถเลยนะครับ เขาโทษตัวเองที่เติมคันเร่งแรงไปเพื่อจะได้พ้นเนิน ไม่เคยบอกว่ารถห่วยแล้วท้ายมันปัดเอง ผมตอบได้แค่นี้แหละ ในฐานะที่สนิทกันพอสมควร

อ้างถึง
ผมเคยขับ กระบะส่งของที่บ้าน (ไมตี เอ็กซ์คันเก่า) ในวันที่ต้องไปส่งของไกล ประมาณ นิคม อมตะ ไป-กลับ อยู่เรื่อยๆ
และบอกได้เลยว่า "มันก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ สำหรับเด็กๆ นะ"

ใช่ครับไม่ง่ายเลย แต่ผมเห็นว่าสมาชิกบางคนเริ่มจะกลัวรถกระบะกันเกินเหตุไปหน่อยแล้ว เลยต้องอธิบายให้ฟังไงครับว่า ถ้าเป็นรถกระบะธรรมดาทั่วๆไป ก็ขับเหมือนรถเก๋งน่ะแหละ เพียงแต่คุณต้องระวังเรื่องการเติมคันเร่งให้ดีๆเพราะแรงบิดของมันเนี่ยแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 22:47:40 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ sandjungkub

• Jr. Member
  • **
ขอให้จิตใจ กลับสู่สภาวะปกติโดยเร็วนะครับ

ออฟไลน์ benley

ผมเคยฟังจากคลิปวีดีโอตปท.ว่า ถ้าเกิดเหตุในลักษณะนี้ที่ผู้ร่วมใช้รถใช้ถนนมีสิทธิเสียหลักเข้ามาชนเรา เค้าห้ามออกจากรถอะครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัย

และขอตอบในฐานะที่ใช้กระบะแบบขับ2 เคยแบบขับ4 และเก๋งยุโรป
ไม่ว่าจะมีระบบ อะไรก็ตามแต่จากประสบการณ์ รถสามารถปัดได้ทั้งนั้นครับ
ไม่ว่าพื้นจะแห้งหรือเปียก

1.เจ้าขับ4 ปัดตรงปากทางหัวกระบือตอนยังที่ทำถนนทางเข้าไม่เสร็จ ทางมีแต่โคลน
ท้ายปัดตอนที่กำลังเข้าเลนในทางหลัก แบบเลี้ยวซ้ายแล้วไปเรื่อยๆๆ อยู่ๆก็ปัด
ท้ายกวาดขวาหน้ารถจะเข้าฟุตบาท หักพวงมาลัยเพื่อดึงกลับ ท้ายก็ปัดกวาดไปทางซ้าย
หน้ารถวิ่งเข้าหากำแพงตรงเกือกม้า รถหยุดทันเกือบชนแต่
หันมามองขวาเพื่อที่จะตั้งลำใหม่ สิ่งที่เห็นอย่างแรก 10ล้อบรรทุกน้ำมันเบรกแล้วท้ายเค้าแถออกไปทางซ้าย
และรถกำลังมาหาผมแบบตรงตัวเลย อย่างแรกที่ทำ สับเกียร์อย่างเร็วรีบออกจากตรงจุดเกิดเหตุ ไม่งั้นคงมีโครม

2.เจ้าเก๋งยุโรป ยี่ห้อดัง อายุมันก็เข้า10ปีไปแล้ว เกียร์ธรรมดา เป็นรถขนาดเล็กสุดณ.ตอนนั้น(แต่ใหญ่กว่าตัวแรกของมันพอสมควร)
ถ้าจำไม่ผิด วันนั้นมีสอบและตื่นสาย สอบบางนาอีกต่างหาก
มาจากบ้านรุ่นพี่แถวจรัญ วิ่งมาตามทางจนเข้าเส้นบางนา-ตราด วิ่งล่างเพราะเวลานั้นส่วนใหญ่ทางด่วนมักจะติดตรงทางลง.
ด้วยความที่รีบมาก มีช่องมุดเข้ามันทุกรู ไหล่ทางเอาหมด
จนขับมาถึงระแวกหัวเฉียว ก็เห็นรถติดมากซ้ายก็18ล้อ ขวาก็ปนๆกันไป เหลือบไปเห็นเจ้าแอคคอร์ดบูโรทั่ง ขับช้า(โคตรๆ)แช่ขวา ไม่พอขับตีคู่กับ18ล้ออีก
อารมณ์รีบเป็นเหตุ ซัดไหล่ทางที่มีแต่ฝุ่นทรายและหินเล็ก-กลาง วิ่งแซง18ล้อไปได้เกือบ2คัน
ก็ได้ยินเสียงรุ่นพี่ตระโกนว่า “เฮ้ย มอไซค์ย้อนศร” ในขณะที่ผมกำลังกะระยะห่างตัวรถกับ18ล้อ
ก็แตะเบรกแล้วหักหลบออกขวา ฝั่งขวาเกือบซัดกับกันชน18ล้อ พอพ้นแล้วท้ายก็กวาดซ้ายทีขวาทีครั้งแรกประมาณ 3-4ที เหมือนจะหยุดแต่ก็แถมมาอีก2ที

อยากให้ผู้ประเหตุ กำลังใจและกายดีขึ้นเร็วๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 22:47:53 โดย benley »

อ๋อ งั้นผมว่าผมเคยเห็นรถเขามาแล้วละครับ และพอรู้ด้วยว่าเขาเป็นใคร

และนั่นยิ่งดีเลยละ ผมยิ่งไม่เกรงกลัว และไม่แคร์ซะด้วยสิ!

เพราะประเด็นของผมคือ

"ถ้าใครจะเขียนอะไร ให้คนที่กำลังเสียขวัญอ่าน เขาไม่ควรจะใช้ภาษาแบบที่เขาใช้ เด็ดขาด
แม้ว่าเขาจะเก่งกล้ามาจากไหนก็ตาม แค่ที่เป็นอยู่นี้ ตัวผู้เกิดเรือง ก็รู้สึกผิดมากพออยู่แล้ว"

ใจเขาใจเรา คือสิ่งที่ เราควรจะมี กันให้ทุกถ้วนทั่วตัวคนครับ

อ๋อ งั้นผมว่าผมเคยเห็นรถเขามาแล้วละครับ และพอรู้ด้วยว่าเขาเป็นใคร

และนั่นยิ่งดีเลยละ ผมยิ่งไม่เกรงกลัว และไม่แคร์ซะด้วยสิ!

เพราะประเด็นของผมคือ

"ถ้าใครจะเขียนอะไร ให้คนที่กำลังเสียขวัญอ่าน เขาไม่ควรจะใช้ภาษาแบบที่เขาใช้ เด็ดขาด
แม้ว่าเขาจะเก่งกล้ามาจากไหนก็ตาม แค่ที่เป็นอยู่นี้ ตัวผู้เกิดเรือง ก็รู้สึกผิดมากพออยู่แล้ว"

ใจเขาใจเรา คือสิ่งที่ เราควรจะมี กันให้ทุกถ้วนทั่วตัวคนครับ

อ่านข้อความคุณจิมมี่เสร็จ ผมเลยโทรไปหาพี่เขามาแล้วสรุปว่าดังนี้

- พี่เขาบอกว่าทำไมงานนี้ต้องโทษรถ เพราะจากรูปที่เห็นสภาพรถไม่พร้อมมากที่สุดคือยาง มันดูหมดสภาพไปแล้วทำไมไม่เปลี่ยนยาง ถ้าจะอ้างว่าไม่มีเวลาเปลี่ยนยางแล้วทำไมมีเวลาไปเที่ยว

- เจอน้ำดันเติมคันเร่งเข้าไปอีก ทำไมไม่รู้จักเบาบ้างเคยท้ายปัดมาบ้างแล้วก็น่าจะรู้อาการของรถดี ทำไมยังซึ่งฝ่าน้ำไปอีก

พี่เขาบอกว่างานนี้ถ้าเป็นการโพสบอกเล่าถึงเหตุการณ์เฉยๆ พี่เขาบอกว่าจริงๆแล้วเค้าเห็นใจคุณเปาอยู่ เพราะเรื่องแบบนี้มันทำใจยาก เพราะสมัยพี่เค้าเป็นวัยรุ่นก็เคยเป็นเด็กแว้นซ์ เห็นเพื่อนโดน 18 ล้อมันขยี้ต่อหน้าต่อตาถึง2คน หลอนไปเลย เป็นเหตุให้เลิกแว้นซ์มาเอาดีได้เพราะเพื่อนตายเนี่ยแหละ แต่พี่เขาบอกว่าอ่านดูแล้วคุณเปาโทษรถเข้าไปซะเกินครึ่ง ทั้งๆที่ตัวต้นเรื่องจริงๆแล้วมันมาจากตัวเองซะส่วนมาก รถมันเป็นแค่ส่วนประกอบเฉยๆ แต่การบังคับรถมันอยู่กับคน พี่เขาบอกว่าอยากให้คุณเปาคิดดูดีๆ ถ้าคิดจะขายรถแล้วซื้อรถเก๋งมาขับ พี่เขาบอกว่าถ้าไม่เปลี่ยนนิสัยการขับก็อาจจะมีเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นอีก

นี่เป็นข้อความที่ผมได้คุยกับพี่เขานะครับ ขอเชิญรับไว้พิจารณาด้วยละกัน

ปล. ถ้าทำร้ายจิตใจคุณเปามากเกินไปผมต้องขอโทษด้วยจริงๆนะครับ คือใจผมอยากแลกเปลี่ยนความคิดเพื่อป้องกันเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นมาอีกไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม  :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ 2k

เป็นเรื่องแปลกมากๆๆๆๆๆๆๆครับที่ถนนเมืองไทยถ้ามีเหตุรถชนแล้วมักจะเกิดเหตุซ้ำซ็อนกันอยู่เรือยๆ...... สาเหตุมาจากสันดอนการขับขี่ที่เลวร้ายมากของคนไทยนี่หละ ผมเห็นมานักต่อนักแล้วพวกที่ชอบซิ่งเร็วเกินความจำเป้นบนถนนหลวง ปาดซ้ายปาดขวา ไม่ก็ทางโล่งๆแต่ตรูจะซิ่งไปแล่นในเส้นทึบที่เค้าตีเส้นไว้สำหรับกรณีฉุกเฉินนี่แหละ  >:(

อ่านจากเนื้อหาแล้วท่าทางว่าแท็กซี่จะขับมาเร็วและหยุดไม่ทันจนเป็นเหตุสูญเสียดังเนื้อหา มันจะไม่มีใครเสียชีวิตเลยถ้าไม่มีการขับรถเร็วเกินความจำเป็น  >:(

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

GreenG

ขอให้ผู้เสียชีวิตไปสูสุขคตินะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้แก่จขกท. ที่ผ่านเรื่องเลวร้ายครับ

*เริ่มกลัวกระบะแล้วครับ*

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
เข้าไปแว้บๆ  แต่มันก็แรงจริงๆนะ ที่พูดแบบนั้น
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เหตุการณ์น่ากลัวมากครับ อ่านแล้วขนลุกเลย ผมนึกออกเลยว่าวันไหน เพราะคืนนั้นผมเห็นปอฯ วิ่งผ่านเกิน5คัน

เส้นนั้นก็ผ่านประจำซะด้วย คงต้องระมัดระวังขึ้น

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้สติและขวัญกลับมาหาตัวให้เร็วที่สุด และดำเนินชีวิตต่อไปครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

คุณ Arado Kung ครับ

ฝากบอกเขา ด้วยแล้วกันว่า

"วิธีการ สอนคนอื่น ด้วยการพูดตรงๆ แต่ บัวก็ไม่ช้ำ น้ำก็ไม่ขุ่น ให้คนอื่นเขาไม่โมโห
ให้คนเขาอยากเป็นมิตรด้วย นั้น มีอีกเป็นล้านวิธีครับ แต่วิธีที่เขาใช้นั้น มันแย่มากๆ"

อีกอย่างนึง

คุณ Arado Kung

ผมย้อนกลับไปอ่านดูแล้ว ไม่มีจุดไหน ที่ คุณเปา เขียนว่า เจอน้ำแล้ว เติมคันเร่งเข้าไป

และผมมั่นใจว่า ผมได้อ่านอย่างละเอียดดีแล้ว

ผมคงจบในส่วนของผมเพียงเท่านี้ครับ เพระอันที่จริง ผมก็ไมได้เกี่ยวข้องอะไรด้วยกับเรื่องนี้
แต่ แค่ทนไมได้ ที่จะเห็นคุณเปา ต้องโดนสอน ด้วยถ้อยคำที่ ตรง(ซึ่ง)ดีอยู่ แต่ ไร้ซึ่งจิตใจ เลย

แค่นั้นครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2009, 01:06:23 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ KRABA

• **
อ่านจบแล้วขนลุก...ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ คงเข้าใจความรู้สึกของ คุณ aUNg pAo ได้ดี  ขอขอบคุณที่เล่าประสพการณ์  ขอให้วิญญาณผู้เสียชีวิตจงไปสู่สุขคติ .... ขออนุญาตนำบทความไปเผยแพร่เพื่อเป็นอุทาหรณ์....ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vellcap

ขอให้คุณ aUNg pAo หายจากอาการที่เกิดขึ้นเร็วๆนะครับ
ผมคิดว่ารถกระบะปัจจุบันโดยเฉพาะ Vigo ผมอยากให้มันใส่ Traction control ในรุ่น G ของทุกแบบครับ
VSC ไม่ต้องก็ได้
เพราะ ผมเคยขับ Vigo 3.0 Auto พอเลี้ยวรถเสร็จ เหยียบคันเร่งประมาณครึ่ง พวงมาลัยยังคืนไม่สุด
ล้อหมุนฟรี แล้วรถก็หมุน 1 รอบกลางถนนครับ เสร็จแล้วก็ขับออกไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น(กลัวเสียฟอร์ม)
ระยะเวลาแค่น้อยนิด แต่หลอนผมไปพอสมควรเลยครับ

Dr.slum

ใกล้ ละ......

กระทู้นี้ อีกไม่นานคงถูกล๊อกแน่ๆ

จะเอาอุทาหรมาฝากๆ เตือนๆกันให้ระมันระวัง

แต่กลับกลายจะเป็นมวยคู่เล็กๆไปเสียนี่

คนไทยนี่มันยังไงกันวะเนี่ย เอ้อ.....แปลกคน

เจอมากับตัวเองถึงได้รู้ว่ามันเป็นอย่างไร

ใครไม่เคยเจอแบบนี้ไม่รู้หรอกครับ แต่ก่อนผมเป็นคนขับรถประมาท เร็วกว่าปัจจุบันมาก

แต่พอเคยหมุนแล้วเกิดบัติเหตุ เท่านั้นแหละ หายซ่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2009, 00:41:23 โดย Dr.slum »

ออฟไลน์ HiMiNo

• **
เสียใจด้วยครับ

ขอให้คนที่ได้อ่านบทความนี้ ใช้ความระมัดระวังเพิ่มขึ้นเวลาฝนตกนะครับ

ขอหน่อยล่ะกัน ผมว่าคนขับ Taxi เดียวนี้ขับอันตรายมากครับ ผมหมายถึงบางส่วนนะครับไม่ใช้่ทั้งหมด

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
ขอให้ผู้เสียชีวิตไปสู่สุขติ ผู้รอดชีวิตก็ให้เดินทางปลอดภัยสวัสดิภาพในครั้งต่อ ๆ ไป และเป็นกำลังใจให้ครับ
ผมก็ใช้รถกระบะ เคยท้ายปัดครั้งเดียว ตอนขึ้นดอย แล้วฝนตก หลังจากนั้นหัดควบคุมรถมาก ๆ เลยเวลาขับ และตั้งสติทุกครั้ง อยากให้ทุกคนตั้งสติเวลาขับรถ เพราะบางที เราขับมาดี ๆ แต่คนอื่นที่ขับตามมา เขาอาจจะเมา หรือไม่เห็น ทำให้เกิดอุบัติเหตุ อย่างคุณ Taxi
คุณเปาโชคดีมาก ๆ ที่มีสติอยู่จึงกระโดดออกมาทัน อยากให้เป็นอุทธาหรณ์เตือนใจสำหรับทุกๆ คนที่ใช้รถใช้ถนนด้วยครับ ขอขอบคุณ  ;D

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับพี่"อั่งเปา" นะครับ!!!

เป็นผมคงช็อกกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอยู่มากทีเดียว.... ซึ่งจริงๆ แล้วจะโทษใครก็ไม่ได้หรอกครับ
มันคือกรรมที่ต้องเกิด ต่อให้รถคันละหลายล้าน ขับอย่างระวังมันก็เกิดขึ้นได้เสมอครับ!!!

สุดท้าย.... ขอให้บุญรักษาพี่ๆ ทุกท่านครับ!!!
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

รถกระบะน่าจะใส่ระบบกันอาการท้ายปัดจริง ๆ เพราะเวลาฝนตกเห็นลื้นกันหมด 2 ครั้งเฉียดชนมากับรถกระบะท้ายปัด
1.ตอนนั้นนานและ พ่อผมขับรถบนทางด่วนจะไปดาวคะนอง ระหว่างวิ่งช่วงทางตรง เห็นรถกระบะคันนึง แต่ผมจำรุ่นไม่ได้ ท้ายปัด รถหันข้างมาเลย ตันแรกพ่อผมขับมา 100 เหยียบเบรกตัวโก่งเลย แต่เบรกอยู่เกือบชนรถคันนั้น
2.อันนี้ผมขับตามกันมา กระบะปัดเลยใต้โทรเวล คันหน้าผมเบรกไม่ทันชนท้ายเต็ม ๆ แต่ผมรอดเพราะเบรกก่อน
3.(นอกเรื่อง)ผมขับรถประมาณ 120 กม/ชม ช่วงหลบหลุม ผมก็เบรก แล้วรถก็ส่ายไปส่ายมาบน Local Road ตอนนั้นรถไม่มี ABS เลยต้องประคอง กว่าจะหยุด เล่นรถท้ายปัดแรงจนรถหมุน แต่ไม่คว่ำ หยุดที แทบช็อคเลยครับ(ขนาดรถขับเคลื่อนล้อหน้านะครับ)

แต่พอเปิดกระทู้ดูเมื่อคืนนี้ แทบนอนไม่หลับ เรื่องน่ากลัวมาก ๆ เลยครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ aUNg-pAo

• **
เปาเข้าไปอ่านใน DMAX Club แล้วล่ะครับ ไม่โกรธไม่เกลียดใครหรอกครับ ทั้งคนที่มา Post ตอบไว้ไม่ว่าจะดีหรือไม่ดี
ให้กำลังใจหรือตำหนิ หรืออะไรก็ตามแต่ ผมไม่คิดอะไรทั้งสิ้นเลยครับ เพราะผมคิดว่ายังไงซะทุกคนก็ยังเป็นเพื่อนกับผม
(ถ้าแบบมีคนมาบอกว่า อย่างเมิงอ่ะ น่าจะตายๆไปซะ.....อย่างเนี้ยค่อยโกรธ)

เพื่อนที่เป็นเพื่อนแท้ของเรา ไม่จำเป็นจะต้องมีเฉพาะคนที่มาพูดให้กำลังใจเรา เพื่อให้เรากลับมาเป็นคนเดิมได้เร็วๆ
แต่เพื่อนที่เป็นเพื่อนแท้ของเรา จำเป็นอย่างยิ่ง ที่ต้องมีคนที่ตำหนิเราด้วย เพื่อให้เราได้มีความระแวดระวังในตัวเองมากขึ้น

บางทีเราเองมัวแต่ไปโทษโน้นโทษนี่ ไอ้นั่นผิด ไอ้โน่นไม่ดี ไอ้นั่นแย่ แต่ถ้าเราไม่เคยมองย้อนดูตัวเองเลย
มันจะทำให้เราไม่ได้ประสบการณ์อะไรสอนใจและคอยเตือนใจตัวเองเลย จากสิ่งที่เราได้เจอมา

ยังไงซะผมก็ขอฝากไปขอบคุณพี่คนนั้นที่อยู่ใน DMAX Club ด้วยครับ อันนี้ผมพูดจริงๆนะ ผมขอบคุณเค้าจริงๆ
เพราะเค้าทำให้ผมคิดได้มากขึ้นว่า สุดท้ายสิ่งที่มันกำลังจะเกิด ไม่ว่าจะจบแบบดีหรือไม่ดี มันก็ล้วนเริ่มต้นมาจากตัวเราเองนี่แหละ

รุ่นพี่ของผมที่สนิทกันเคยบอกผมว่า คนที่เค้ารักเราเค้าจะตักเตือนเรา แต่คนที่เค้าเกลียดเราเค้าจะอยู่เฉยๆไม่อยากจะรับรู้หรือยุ่งเกี่ยวหรือมาสัมผัสตัวเราเลย
มันทำให้ผมรู้สึกได้เลยว่า ไม่ว่าใครก็ตามจะตำหนิหรือให้กำลังใจผม แต่อย่างน้อยสิ่งที่เค้าทำก็คือเค้าหวังดีกับผม ไม่อย่างงั้นเค้าจะมาบอกผมทำไม.......ใช่ไม๊.....

ชีวิตของคนเราแต่ละคนมันสั้นจริงๆครับ เป็นมิตรกันไว้อ่ะดีที่สุด อย่าโกรธอย่าเกลียดกันเลยครับ โกรธเกลียดกันไปใจเราเองก็เป็นทุกข์
หันหน้าเข้าหากันแล้วยิ้มแบบจริงใจให้กันดีกว่า.......มีความสุขสุดสุดเลยครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ขอให้วิทยาทานของคุณอังเปาครั้งนี้ ช่วยดลบันดาลให้ผู้เสียชีวิตไปสู่สุขคติภูมิ
และขอให้ภยันตรายใด ๆ อย่าได้มากล้ำกลายคุณอีกเลยครับ

ผู้ที่อยู่ในความประมาท(ไม่มีสติ) เท่ากับคนที่ตายไปแล้ว
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Vaio man

• **
ขอร่วมไว้อาลัยด้วยนะครับ

อ่านแล้วผมก็ขนลุกเหมือนกันนะครับ

ผมว่าเรื่องความปลอดภัยมันควรจะมีจิตสำนึกของคนทุกคน ขับรถอย่ามีสติ ขับช้าๆ ใจเย็น เพราะยังไงสะมันก็ถึงจุดหมายปลายทางเหมือนกัน