ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าศูนย์ Mazda เมื่อเทียบกับ Toyota, Honda, Nissan เป็นยังไงครับ  (อ่าน 14897 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีตอนเย็นเพื่อนผมโทรมาถามว่าแฟนมันจะซื้อ Mz2 ตัว 5drs Groove ผมก็เห็นด้วย (เพราะน้องเขาจะได้สิทธิ์รถคันแรกด้วย)

เลยอยากถามว่า 1
1. ศูนย์ Mazda เนี่ย โดยรวม เมื่อเทียบกับ T, H, N ถือว่าเป็นยังไงในภาพรวม (คืออยากได้คำตอบแบบเหมารวมๆ เพราะน้องเขาเป็นคนต่างจังหวัด แต่ทำงานกทม. ที่ๆ ออกรถ กับที่เช็คระยะ อาจจะคนละที่ เลยอยากรู้ภาพรวมไว้ก่อน) คืออยากรู้ว่า พอจะฝากผีฝากไข้ได้ไหม สำหรับผู้หญิง เพิ่งเริ่มทำงาน ไม่รู้เรื่องรถเลย
ปล. ศูนย์ Toyota จากที่ผมเคยเข้ามา 2 ที่ ผมให้ 9/10

2. ราคาอะไหล่ทั่วๆ ไป เมื่อเทียบกับยี่ห้อข้างต้น เป็นยังไงครับ (ในเคสซ่อมศูนย์ตลอด)

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: อยากทราบว่าศูนย์ Mazda เมื่อเทียบกับ Toyota, Honda, Nissan เป$
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 00:16:50 »
ถ้าเทียบกับเจ้าตลาดก็ยังถือว่าห่างกันหลายข่วงตัวคับเพราะเงินลงทุนต่อ1โชว์รูมนั้นผิดกันลิบลับ
อย่างเจ้าตลาดเท่าที่ได้ยินมาต้องไม่ต่ำกว่า40-50ล้าน ส่วนของmazdaหลักซัก7-8ล้านก็ได้แล้วอ่ะคับ
แต่จะจริงเท็จแค่ไหนไม่ทราบได้นะคับแต่ถ้าถามผมถ้าดูจากตัวโชว์รูมแล้วก็ใกล้เคียงอ่ะคับกับที่ได้ยินมา
แต่ว่าก็ใช่ว่าจะไม่มีเลยนะคับซึ่งตอนนี้mazdaก็พัฒนาตรงจุดนี้ไปเยอะแล้วมีศูนย์ดีๆหลายศูนย์เลยคับ
ดังนั้นถ้าห่วงเรื่องนี้ผมแนะนำว่าให้ลองไปดูข่าวสารในคลับไม่ว่าจะเป็นของ mazda2 หรือ  mazda3
ลองเข้าไปดูว่ามีศูนย์ไหนที่พอจะฝากผีฝากไข้ได้ทั้งต่างจังหวัดและกรุงเทพอ่ะนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 10:55:19 โดย comet1123 »

ออฟไลน์ pawinz

• Newbie
  • *
ตามพี่ด้านบนเลยครับ

ผมเองก็กำลังจะจองเจ้า PJS รอไปเดินดูสีไกล้ ๆ ที่ Motor Expo ก่อน

เพราะยังตัดสินใจเลือกสีไม่ได้เลย

บอกตรง ๆ ว่า บอร์ดคลับ ของรถแต่ละรุ่น ให้ประโยชน์มากจริง ๆ  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เทียบจากอะไรระครับ
เราเข้าศูนย์เพื่อ MAรถครับไม่ได้เดินชอ็ปปิ่งครับ

ถ้าเทียบขนาด H T จะใหญ่กว่า ช่องเยอะกว่า ช่างเยอะกว่า แต่ไม่รู้จะเก่งทุกคนไหม

บริการการต้อนรับ ขึ้นอยู่กับแต่ล่ะศูนย์ ของ H T N M ดีก็มี ธรรมดาก็มีครับ อันนนี้ต้องหาเอา

ส่วนราคาบริการ ผมเคยมี  H N M จะบอกว่าราคาอะไหล่สิ้นเปล่าแทบไม่ต่างกันครับ

จะต้างกันที่น้ำมันเครื่องครับ แต่ละที่ใช้ชนิดและแบบไม่เหมือนกัน ทำให้เห็นราคาต่างกันมากครับ

อย่าง H เขาใช้กึ่งสังเคราะห์เป็นหลัก ดูดขายจากแท็งใหญ่เป็นลิตรๆ

N ใช้oem shell ขายเป็นแกลลอน4 ลิตร กับ1ลิตร มีทั้งน้ำมันธรรมดา กึ่ง ฯ สังเคราะห์

M มีทั้งของคาสตอล และoem มีกึ่งฯ และสังเคราะห์ ราคาคาสตอลแพงกว่า N พอควร

แต่เข่ามาทั้งสามยี่ห้อนี้ผมบอกได้เลยว่า M ช่างเก่งและเราคุยได้สนิทกว่า รองมา N ที่ไม่ใหญ่มากพอรู้จักช่างได้ไม่ยาก

และสุดท้าย H อันนี้ไม่เห็นมีอะไรเด่นนอกจากราคาถูกสุด แต่ฝีมือก็ขึ้นอยู่กับช่างครับ

สำหรับ T อันนี้ดูจากเพื่อน ราคาน้ำมันเครื่องถ้าเอาเหมือนกันราคาไม่ต่างจากN เพราะเป็นoem

ฝีมือเพื่อนบอกขึ้นอยู่กับดวงจริงๆ แต่ละศูนย์ราคาต่างกันไม่มาก แต่เข้าศูนย์เดียวกันฝีมือช่างต่างกันเยอะคล้ายๆH. ครับ

แต่บางรายการบอกได้เลยว่าไม่ได้ถูกว่าH เลย บางชิ้นMยังอายครับต้องพึ่งอู่นอกจะถูกกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ YenChar

เรียงลำดับนะครับ

ผมให้โตโยต้าอันดับ 1
ให้นิสสัน อันดับ 2
ให้มาสด้า และฮอนด้า เป็นอันดับ 3

ที่บ้านผม ญาติๆผมส่วนใหญ่ใช้โตโยต้า จะมีนิสสันบ้าง ฮอนด้าบ้าง
ล่าสุด เพิ่งมีมาสด้า2เข้ามา
มาสด้า ถึงจะไม่รู้สึกดีเท่าโตโยต้า ที่มีพนักงานต้อนรับเต็มที่
แต่เรื่องบริการ อะไหล่ ค่าใช้จ่าย แทบไม่ต่างกันเลยครับ
(เทียบมาสด้า2 กับวีออสนะ)

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถามมาซะขนาดนี้ เขียนชื่อเต็มเต็มก็ได้ครับ ย่อเหลือตัวเดียวจนมึนแล้วววว
ถ้าถามผม ซึ่งที่บ้านใช้ทั้ง Protege, 3, Galant, Cefiro, Corolla, และ Civic

เรื่องมาตรฐานการซ่อม ซึ่งผมหมายถึงความ "เหมือนกัน" ในการให้บริการของศูนย์บริการแต่ละแห่ง
ผมให้ Toyota ดีที่สุด รองลงมาเป็น Honda และ Nissan รองลงมาเป็น Mazda และสุดท้าย Mitsubishi

เรื่องคุณภาพการซ่อมและให้บริการ ซึ่งผมหมายถึงว่าซ่อมแล้วจบ ช่างเก่ง รู้จริง ไม่มั่ว
ผมให้ Mazda และ Mitsubishi ดีที่สุด รองลงมาเป็น Nissan และ Toyota และสุดท้ายคือ Honda

เรื่องบรรยากาศในการรับรองลูกค้า ห้องรับรองลูกค้า ระบบเอกสารต่างต่าง
ผมให้ Honda ดีที่สุด รองลงมาเป็น Toyota และ Nissan รองลงมาเป็น Mazda และ Mitsubishi รั้งท้าย

ส่วนเรื่องราคาอะไหล่ ถ้าเราไม่พูดถึงอะไหล่ HAMP แล้ว
ผมไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ ที่บอกอะไหล่แพงก็ไม่เห็นจะแพงจริงจริงสักคัน
นี่ว่ากันแบบอะไหล่สิ้นเปลืองนะ ไม่ใช่อะไหล่ชิ้นใหญ่ที่มันไม่เสียจากการใช้งาน

ถ้าให้ผมสรุป ผมคิดว่าเรื่องคุณภาพไม่แตกต่าง เพียงแต่ว่าถ้าจะใช้ Mazda แล้วรถมีอาการผิดปกติ
จะต้องหาศูนย์บริการที่มีช่างเก่งและไว้ใจได้นิดนึง ซึ่งเป็นสถานเดียวกันกับ Nissan
ต่างกับ Honda ซึ่งมัก "ไม่เก่งแต่กร่าง" เท่ากันทุกศูนย์
และ Toyota ที่ถึงจะเก่งปานกลางแต่มีมาตรฐานเท่าเทียมกันทุกศูนย์
ส่วน Mitsubishi... อย่าไปพูดถึงเลยดีกว่า..

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าคุณ comet ไปเอาข้อมูลมาจากไหนว่าจะตั้งศูนย์บริการใช้เงินเท่าไหร่
แต่เท่าที่สัมผัสมา ผมยังไม่เห็นว่าศูนย์บริการ Honda หรือ Toyota มันจะมีอุปกรณ์ไฮเทคล้ำไปกว่า
ศูนย์บริการ Mazda หรือ Nissan หรือ Mitsubishi แม้แต่น้อยครับ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ใช่้ m2 เหมือนกัน

ที่ไม่ชอบอย่างแรงเกี่ยวกับศูนย์ต่างจังหวัดคือ  ตอนเช็คระยะ  ถ่าย น้ำมันเครื่อง  ราคา มันคูณ 2  ทุกอย่าง

มาสด้าไทย ไม่คุมศูนย์ค่ายลูกเลย

น้ำมันกึ่งสังเคราะห์ ข้างนอก 700 +-   ที่ศูนย์ 1400   สังเคราะห์แท้  ข้างนอก 1500  ที่ศุนย์ 2900 

ถ้าแก้ตรงนี้ได้  ผมยังไม่มีอะไรติดใจกับศูนย์ มาสด้า 

ออฟไลน์ kikardark

• Jr. Member
  • **
มาสด้าที่ชุมพร มีแต่ชมนะครับ ผมไม่รู้ศูนย์ไหนเป็นยังไงแต่ที่ชุมพรใครแวะมาก็ชมทุกคน ลงในเว็บไปหลายคลับ ทั้ง BT-50,M3,M2,MX5
เป็นเหตุผลที่ทำให้ชุมพรมีรถมาสด้าเกลื่อนเมือง

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เคยเอามาสด้าไปเข้าศูนย์มาก่อน

เจอซีลคออ่างรั่ว ก้ออุดไปตามเรื่อง ทำชม.เดียวเสร็จ

แต่ต้องนั่งในโชว์รูม รอซีลแห้งอีก 5 ชม.
รถก้อยกรอเฉยๆ

ทำไมตอนเก็บตัง คิดค่าแรง 6 ชม. ซะงั้น
เซ็งเลย เลิกเข้าศูนย์ตั้งแต่นั้นมาเลย

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
ผมเคยเข้าแต่ Honda กับ Mazda นะ
ถ้าหากต้องการความโอ่อ่า แอร์เย็น กว้างขวาง อุปกรณ์เยอะ
Honda เเทบจะที่ 1 ในประเทศไทยเลยครับ

ส่วนราคาก็ไม่ต่างกันมากมายอะไร

เรื่องความเก่งของช่าง ผมว่าฮอนด้าธรรมดา งั้นๆ
แต่ Mazda นี่ส่วนมากจะไม่ค่อยเก่ง
แต่ถ้าหาศูนย์ดีๆ (ผมเจอแล้ว) มีช่างเก่งๆอยู่ นี่ก็เทพไปเลยก็มีครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

จาก ที่ไปโดน mazda 2 มา

เรื่อง ศูนย์ นี่ ไง ยังห่างชั้นครับ ด้าน บริการ honda ดีนะครับ

ส่วนเรื่องช่าง อันนี้ แล้วแต่ ศูนย์ แล้วแต่ช่างแต่ละคนเลยครับ เคยเอารถคันเดียวกัน ไปเช็คอาการ 3 ศูนย์ Toyota ตอบไม่เหมือนกัน ซักศูนย์
ก่อนที่จะเชื่อการวิเคราะห์ เราคง ต้อง หาความรู้เพิ่มเอง เชื่อแต่ช่างนี่ เจ็บหนักครับ เปลี่ยนอะไหล่แต่ละทียกยวง

ส่วนเรื่อง ราคา พอๆ กัน แล้ว แต่ อะไหล่ ถูกแพงไม่หนีกันครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
ยังห่างเจ้าตลาดอีกหลายขุมครับ

ทั้งจำนวน มาตรฐานการบริการ ความพร้อมอะไหล่

แต่แล้วแต่นะครับ ผมใช้ทั้ง 2 Sedan, New Vios และ New City ตอบตามประสบการณ์จริง
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม แบบนี้คิดหนักแฮะ กับคนที่ไม่เคยใช้รถมาเลยทั้งชีวิต

แต่ตอนนี้ตัวเลือกอื่น ไม่มีอะไรคุ้มเท่านี้แล้ว ยกเว้น Almera อืมม.....
ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nonp

อืมม แบบนี้คิดหนักแฮะ กับคนที่ไม่เคยใช้รถมาเลยทั้งชีวิต

แต่ตอนนี้ตัวเลือกอื่น ไม่มีอะไรคุ้มเท่านี้แล้ว ยกเว้น Almera อืมม.....
ขอบคุณครับ

ถ้านิสสัน ผมว่าเรื่องศูนย์บริการนี่ไม่หนี mazda ไปไกลเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
เคยใช้ฮอนด้า  ปัจจุบันใช้บมิตซู  เรื่องบริการจะดีกับตัวผู้ใช้รถ แต่กับตัวรถก็เหมือนกัน แต่พอมาจ่ายเงินรู้สึกว่าของมิตซูเขาถูกกว่ามาก จำได้ว่าเอาแจ๊สเข้าศูนย์เช็คตามระยะราคาจะแพงกว่าเอาปาเจโร่สปอร์ตซะอีก ทั้งที่ใช้น้ำมันศูนย์เกรดเดียวกัน แต่ปริมาณแจ๊สน้อยกว่ามาก